ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์ - หน้า 8

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 58 108 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

วันนี้ไปเปลี่ยนจานมาแล้ว คิดไปเองทันทีว่าปั่นลื่นแต่จริงแล้วเปลี่ยนลูกปืนคร ับ แต่ยางบังโคลนพอใส่แล้วเทอะทะ
    เดี๋ยวเปลี่ยนอีกอันครับของelectra คันนี้ขอแต่ง แต่คันแฟนมันค่อยแต่งน้อยๆและวินเทจครับ
    8สิงหาน่าจะปั่นไปแหงมๆ ร้านที่ไปซ่อมที่บางกรวยชื่อพี่นกอุปกรณ์ครบครันนิสั ยดีด้วยครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 17-08-2009 เมื่อ 23:59

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

รถ 24 ป่าวครับเนีย ถ้าใช่ สงสัยสูบลมครับ เอาของอะไรมาใส่ ที่บ้านมีมันก็ยาวไป ที่ใส่อยู่ก็เอาสูบมาตัดให้มันสั้นลง+ทำเกลียวใหม่เพ ื่อให้ใช่งานได้..............................

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

26ครับ แต่เทียบกับราเล่ย์26คานสั้นกว่าสูบลมของafaฝรั่งเศส ครับมากับรถครับเสี่ย

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    26ครับ แต่เทียบกับราเล่ย์26คานสั้นกว่าสูบลมของafaฝรั่งเศส ครับมากับรถครับเสี่ย

ขอบคุณครับ พอดีจอที่บ้านมันจอ วายสกรีน....เลยทำให้ตัวมันเตี้ยลง...

วันนี้ขนรถ 24 นิ้วมาให้แม่(แม่จริงๆ)ขี่ เห็นบ่นว่าอยากขี่มันน่ารักดี คิดไปคิดมา รถกระบะไม่มี ขนใส่ แจ๊ส ก็ได้ฟ่ะ และมันก็ยัดเข้าได้โดยที่ไม่ต้องถอดล้อ ปกติ รถ 26-28 ขนทีนึงต้องถอดล้อหน้าครั่งนี้แต่ 24 ยัดเข้าไปได้สบายๆเลย.......... แค่พับเบาะก็ได้แล้ว ของเค้าดีจริง.......

รูป รูป  

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ไปอัมพวามาครับวันนี้ อิอิอิอิ

เสียดายที่ไม่ได้ค้าง ลงจากเรือที่ไปชมหิ่งห้อยแล้วต้องรีบกลับ กทม ต่อเพราะวันอาทิตย์ต้องเอารถไปเข้าศุนย์แต่เช้า(รถยน ต์ครับ ไม่ช่ายซากคุณทวดที่นอนกองอยู่ในห้อง 555)

**** ฝันดีนะคร้าบบ ทุกๆคน

*** พี่ไก่รถสวยจังครับem95
    -----------------------

ขอบคุณ
    0

Cool

ตอนมืดเมื่อวานไปหาเพื่อนที่พระราม5 กินร้านส้มตำยกครกมีตลกโชว์ด้วยแต่หยาบ เพลงก็เล่นดังคุยไม่ได้ยิน พาลทำให้อาหารก็งั้นๆครับ คงครั้งแรกและครั้งเดียว ........
    รถ24 ขี่แล้วติดเข่าแต่แฟนก็ไม่ขี่เพราะมันเก่า.......... ...
    อัมพวานี่ของกินอร่อยและเยอะ ผมเคยล่องเรือชมหิ่งห้อยพร้อมกินดินเนอร์ แต่เมาหนมกับเพื่อนตั้งแต่บ่ายเลยไม่รู้ว่าอันไหนหิ่ งห้อยหรืออันไหนเมาครับhaha
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 22-09-2009 เมื่อ 11:51

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ตอนมืดเมื่อวานไปหาเพื่อนที่พระราม5 กินร้านส้มตำยกครกมีตลกโชว์ด้วยแต่หยาบ เพลงก็เล่นดังคุยไม่ได้ยิน พาลทำให้อาหารก็งั้นๆครับ คงครั้งแรกและครั้งเดียว ........
    รถ24 ขี่แล้วติดเข่าแต่แฟนก็ไม่ขี่เพราะมันเก่า.......... ...
    อัมพวานี่ของกินอร่อยและเยอะ ผมเคยล่องเรือชมหิ่งห้อยพร้อมกินดินเนอร์ แต่เมาหนมกับเพื่อนตั้งแต่บ่ายเลยไม่รู้ว่าอันไหนหิ่ งห้อยหรืออันไหนเมาครับhaha
    ติดเข่าลองปรับความสูงของหลักอาน ความสูงของแฮนด์อีกนิดก็คงจะช่วยได้ครับ ผมมีขนาด16"ไว้ปั่นเล่นคันนึงก็ใช้วิธียืดความสูงของ หลักอานและยืดแฮนด์เข้าช่วยก็ปั่นสนุกดีครับ ใช้ปั่นให้กลไกเค้าทำงานบ้าง จะได้ลื่นๆนิ่มๆครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสี่ยปาล์ม อ่านข้อความ
    ขอบคุณครับ พอดีจอที่บ้านมันจอ วายสกรีน....เลยทำให้ตัวมันเตี้ยลง...

วันนี้ขนรถ 24 นิ้วมาให้แม่(แม่จริงๆ)ขี่ เห็นบ่นว่าอยากขี่มันน่ารักดี คิดไปคิดมา รถกระบะไม่มี ขนใส่ แจ๊ส ก็ได้ฟ่ะ และมันก็ยัดเข้าได้โดยที่ไม่ต้องถอดล้อ ปกติ รถ 26-28 ขนทีนึงต้องถอดล้อหน้าครั่งนี้แต่ 24 ยัดเข้าไปได้สบายๆเลย.......... แค่พับเบาะก็ได้แล้ว ของเค้าดีจริง.......
    ของเค้าดีจริงๆ ไม่บอกว่าแจ๊สผมมองภายในแล้วนึกว่าเป็นรถยนต์คลาสสิค ตระกูลเยอรมันซะอีก มุมดีดูสวยดีครับ อยากทำ24"ให้คุณแม่ปั่นเหมือนกัน

จำได้ว่าตอนสาวๆคุณแม่ผมใช้ราเล่ห์26" เราก็พยายามแอบทำให้ใกล้เคียงแล้วทำเป็นหาเรื่องคุยใ ห้ท่านพูดถึงเรื่องรถจักรยานเพื่อกะจะให้ท่านปั่นดู แต่ท่านบอกว่ามันสูงไปแล้วและไม่ได้ปั่นนาน กลัวล้ม กลัวรถเป็นรอย ก็เลยคิดว่าจะหาขนาดย่อมๆให้ท่านปั่นออกกำลังกายครับ ผมเห็นคุณยายท่านนึงอายุน่าจะเกือบ80แล้วยังแข็งแรงป ั่นจักรยาน26"สบายๆๆเลยครับ ไว้มีโอกาสจะแอบถ่ายมาให้ดูกันเล่นๆๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ทักทายชาวนนท์ก่อนนอน วันนี้เอารถไปขึ้นซี่ล้อมา แต่เจ้ากรรม ตอนประกอบล้อเสร็จแล้ว..........ล้อมันดุก๊ดิ๊กได้.. .. ขันนัตที่ลูกปืนไม่แน่น ก่อนหน้านี้ประกอยเข้าได้แต่ เวลาฟรีรถ มีอาการสะท้านมาที่บันไดปั่น...........เลยโทรปรึกษา พี่NoymodX ว่าน่าจะเป็นที่ตำแหน่งจานหน้ากับ เสตอหลังมันเยื้องกันหรือป่าว เพื่อความแน่ใจ คำตอบคือใช่ กว่าจะตั้งได้แทบตาย หมดไป 1 วัน พอประกอบเสร็จแล้ว นัตที่กดลูกปืนเคลื่อน....ล้อดุ๊กดิ๊กได้ เอาไว้เหนื่อยวันเสาร์หน้าต่อครับ...

ฝันดีครับ ชาวนนท์

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ทำรถให้ปั่นนิ่มๆ และเบานี่ ทำกันอย่างไรครับ ต้องปรับแต่งตรงไหน ส่วนไหนบ้างครับใครมีวิธีและแท็กตริคแนะนำบ้างจ้า

ขอบคุณ
    0

ผมอยากปั่นแล้วมันดังกริ๊กๆเพราะๆเนี่ยมันต้องดุมเกี ยร์ใช่ไหมครับ เพราะเปรียบเทียบ2คันระหว่างดุมเบรคกับดุมเกียร์เสีย งมันต่างกันเลย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมอยากปั่นแล้วมันดังกริ๊กๆเพราะๆเนี่ยมันต้องดุมเกี ยร์ใช่ไหมครับ เพราะเปรียบเทียบ2คันระหว่างดุมเบรคกับดุมเกียร์เสีย งมันต่างกันเลย

ผมว่าติ๊กๆๆ มันเป็นเสน่ห์ ของรถมีเกียร์นะครับ ผมเคยรื้อดุมเกียร์ออกมาดูพบว่ามันเป็นเขี้ยวสัมผัสก ับเฟืองตัวแม่ (Cover) โดยมีสปริงเป็นตัวดีด ลองหมุนดูมันร้องติ๊กๆๆๆ แต่ผมซ่อมไม่เป็นนะ อยากซ่อมเป็นเหมือนกัน จะได้ซ่อมของตัวเองได้บ้างไม่ต้องขนรถไป-มา ปราจีน-นนทบุรี...........

.................................................. .................................................. .................................................. ...........
    ส่วนเรื่องการปั่นเบาไม่เบา ผมว่าอยู่ทีองค์ประกอบหลายอย่างนะพี่พุฒ............ ....ไอ้คันอาร์มสตอร์เนี่ยๆ ปั่นเบามาก ไม่ยิ๊กด้วย จานหน้า 44 หลัง 18 แต่ไอ้คัน ราเรย์ 28 ผม อะ 44-18 เหมือนกัน หนักอึ๋งเลย..... แต่ได้ข่าวว่า QXFORD ของพี่สุรพล ปั่นเบาอย่างแรงเลย................. ตามตำราเค้าว่าให้เล่นเสตอ......
    ใครมีเทคนิคอย่างอื่นบอกด้วยนะจ้า.................. ..........

.................................................. .................................................. .................................................. ........
    หมวดไปอัมพวา มา หญิงเยอะไหมครับ เอ้ยๆๆ.....คนเยอะไหม(ผมเตยไปเยอะมาก) แล้วดูหิ่งห้อยยังมีอยู่นะครับ มีรอบกี่โมง-กี่โมงครับ เคยไป สมัยหมุ่มๆกะนโรคจิต........ อยากไปรำลึกความหลังอีกรอบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เสี่ยปาล์ม : 20-07-2009 เมื่อ 12:09

ขอบคุณ
    0

เพื่อนๆนนท์ถ้าเจออะไหล่ตระกูลเอลสวิคฮอปเปอร์สอยมาเ ลยนะครับกำลังจะขึ้นหลายคันhaha
    หาอะไหล่ยากนี่ดีเสียตังค์น้อย เดี๋ยวเย็นนี้ประชุมพรีเซนท์งานที่ฟิล์มแฟคครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gai1977 : 20-07-2009 เมื่อ 13:54

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสี่ยปาล์ม อ่านข้อความ
    ผมว่าติ๊กๆๆ มันเป็นเสน่ห์ ของรถมีเกียร์นะครับ ผมเคยรื้อดุมเกียร์ออกมาดูพบว่ามันเป็นเขี้ยวสัมผัสก ับเฟืองตัวแม่ (cover) โดยมีสปริงเป็นตัวดีด ลองหมุนดูมันร้องติ๊กๆๆๆ แต่ผมซ่อมไม่เป็นนะ อยากซ่อมเป็นเหมือนกัน จะได้ซ่อมของตัวเองได้บ้างไม่ต้องขนรถไป-มา ปราจีน-นนทบุรี...........

.................................................. .................................................. .................................................. ...........
    ส่วนเรื่องการปั่นเบาไม่เบา ผมว่าอยู่ทีองค์ประกอบหลายอย่างนะพี่พุฒ............ ....ไอ้คันอาร์มสตอร์เนี่ยๆ ปั่นเบามาก ไม่ยิ๊กด้วย จานหน้า 44 หลัง 18 แต่ไอ้คัน ราเรย์ 28 ผม อะ 44-18 เหมือนกัน หนักอึ๋งเลย..... แต่ได้ข่าวว่า qxford ของพี่สุรพล ปั่นเบาอย่างแรงเลย................. ตามตำราเค้าว่าให้เล่นเสตอ......
    ใครมีเทคนิคอย่างอื่นบอกด้วยนะจ้า.................. ..........

.................................................. .................................................. .................................................. ........
    หมวดไปอัมพวา มา หญิงเยอะไหมครับ เอ้ยๆๆ.....คนเยอะไหม(ผมเตยไปเยอะมาก) แล้วดูหิ่งห้อยยังมีอยู่นะครับ มีรอบกี่โมง-กี่โมงครับ เคยไป สมัยหมุ่มๆกะนโรคจิต........ อยากไปรำลึกความหลังอีกรอบ
    5555 สาวตรึมครับ น่ารักๆเพียบบบบ เดินๆไปสักพักก็ไม่สนใจแล้ว ของกงของกิน ดูสาวดีกว่า555(แต่ดูจากการแต่งตัว หน้าตา ผิวพรรณ รวมถึงเครื่องสำอางค์ที่คุณเธอบรรจงโบ๊ะเข้าไปแล้ว ก็ไม่น่าจะใช่คนอัมพวา ที่เห็นๆกันมากๆส่วนใหญ่ก็คนกรุงเทพไปเที่ยวกันทั้งน ั้น น่ารักจริงจริ๊งง) ส่วนหิ่งห้อย ผมไปดูก็เยอะดีนะครับ แถวบ้านก็มีแต่ไม่เคยเห็นอะไรที่มันพร้อมใจมาเกาะกัน ที่ต้นลำพูมากมายขนาดนี้มาก่อน(ประมาณต้นไม้เรืองแสง ) คนนำเที่ยวบอกว่าช่วงนี้ไปดูได้จะเยอะเป็นพิเศษ เพราะอะไรนั้นจำไม่ได้แล้ว แต่รู้สึกว่าจะเยอะกว่าเดือนอื่นๆนะ ส่วนหิ่งห้อยก็ดูได้ตั้งแต่หกโมงครึ่งถึงสามทุ่มครับ

แต่ที่เซ็งโคตรๆ ผมดันลงเรือไปกะสาวๆฝรั่งกลุ่มนึง ก็ไม่ได้สนอกสนใจอะไรกะชาวบ้านเค้าเล้ยย ว่าอยู่ยังไง นั่งเรือไปก็เฮฮาวี้ดวิ้ว พอเรือเข้าใต้ร่มลำพูที่ใครๆเค้าก็ต้องการความเงียบเ พื่อชมหิ่งห้อยกันมันก็ดันแกล้งหลอกผี กรี๊ดกร๊าดสนุกสนานสร้างความรำคาญ แต่ที่เด็ดสุดๆเนี่ย ดันอยากจะถ่ายรูป กดแฟลชสว่างวาบ หิ่งห้อยที่เรืองแสงวุบวับก็หายหมดเลยเพราะมันตกใจ แวะทุกต้นมันถ่ายกันทุกต้น แล้วก็เฮฮากันใหญ่ พอทนไม่ได้ไปเตือนก็ชักสีหน้าใส่ แย่จริงๆพวกนี้
    -----------------------

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

บางซ่อน ก็นนท์ เหมือนกันเนาะ ชายแดนนิด ๆ น่ะ ... em97
    เท่าที่ได้คุยกับเซียนปรับแต่งรถหลายท่าน ได้ความรู้ว่า
    ปั่นเบา นิ่ม เนี่ย นอกจากศูนย์รถ ความตึงของโซ่ เพลาลื่น ลูกปืนลื่นแล้ว
    ความสมดุลย์ระหว่างจานถีบกับสเตอร์ก็สำคัญ
    อย่างที่คุณเสี่ยปาล์มว่าล่ะครับ

ถ้าสเตอร์ฟันน้อย เช่น 16 ฟัน มันปั่นหนัก แต่ถ้า 20 ฟัน ก็เบาหวิว เรียกว่า
    ปั่นยิก ๆ แต่รถไม่วิ่งน่ะครับ ... ส่วนมากสเตอร์ไทยจะอยู่ช่วง 18-19 ฟัน
    ของพี่สุรพล แกเจอแล้วว่าของแกชอบ 19 ฟัน เท่าที่ได้คุยกับพี่สุรพล
    รถแกจะใส่ 19 ทุกคัน แกว่าได้ระยะปั่นของแกพอดี อันนี้ก็แล้วแต่ชอบ
    กับความเหมาะสมของพื้นที่ที่ใช้รถน่ะครับ

ผมได้ของพี่วสันต์มาคันนึง Humber 28 ญ ใส่ฟรีอะไรมาก็มองไม่เห็น
    เพราะคราบจารบีดำปี๋ แต่ปั่นนิ่ม ลื่น เบามาก ๆ ๆ
    ....
    ผมอยากปั่นแล้วมันดังกริ๊กๆเพราะๆเนี่ยมันต้องดุม เกียร์ใช่ไหมครับ เพราะเปรียบเทียบ2คันระหว่างดุมเบรคกับดุมเกียร์เสีย งมันต่างกันเลย
    ถ้าเป็นฟรีปกติใหม่ ๆ ก็มีเสียงติ๊ก ๆ นะครับ แต่เข้าใจว่าเป็นเสียงลูกปืนวิ่ง
    ฟรียี่ห้อดี ๆ ผมว่าเสียงเพราะครับ แต่บางยี่ห้อมันเป็นเสียงโลหะดังแบบแตกพร่า ๆ ผมว่าไม่เพราะ ...

ส่วนรถติดเกียร์นี่ ถ้าเป็นเกียร์ N สังเกตุว่าเวลาฟรีล้อจะไม่ค่อยดังเวลาถีบก็จะดังห่าง ๆ
    ถ้าเป็น H หรือ L ก็จะดังเป็นจังหวะของเค้า ติ๊ก ๆๆๆๆๆ .... ถี่กว่า

ส่วนตัวคิดว่า ยิ่งเกียร์ลูกใหม่ หรือเพิ่งล้างยิ่งดังสนั่นครับ ...
    แถมเทคนิคที่เคยลองคือ ข้างในลูกเกียร์มันจะมีสปริงตัว R ไว้จับเขี้ยว (บางคนเรียกเล็บเสือ)
    หากเราหาลวดสปริงที่แข็งหน่อยมาดัดใส่แทนยิ่งดังครับ ...

ถ้าเป็นคนชอบตกปลาคงพอนึกออกว่า คล้าย ๆ ระบบเสียงของรอก Spinning ตกปลารุ่นเก่า ๆ
    พอเราเปลี่ยนสปริงแข็งขึ้นมันยิ่งดีดแรงเสียงดังครับ

หน้าที่ 8 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 58 108 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks