ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์ - หน้า 10

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 60 110 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ว่าด้วยเรื่องจังหวัดนนท์

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Cool

มีครับพิมพ์ชื่อวงหรือชื่อเพลงกก็ได้เช่น หมอลำร็อค บอร์นทูบีฟรีครับ มีหลายคลิปนะ
    แต่ผมไม่เคยเปิดดูเลยhaha

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    มีครับพิมพ์ชื่อวงหรือชื่อเพลงกก็ได้เช่น หมอลำร็อค บอร์นทูบีฟรีครับ มีหลายคลิปนะ
    แต่ผมไม่เคยเปิดดูเลยhaha

ดูแล้วฮาดีครับ.......แนว Rasta

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

วันนี้ออกแบบสเก๊ตซ์roof topทั้งวัน เย็นบอสส์กลับมาดูล้มแบบหมดเลย เซ็งเป็ดเซ็งไก่เลยhaha

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ชอบเพลง รอ กะเพลงฟูลมูนปาร์ตี้ครับ ของพี่ไก่ ยังไงๆก็ทำเพลงดีๆต่อไปนานๆนะพี่ (เพื่อนๆผมก็ชอบไคโจกันหลายคนเลย)เข้าขั้น บ้าพวกพี่มาก อิอิอิ

รู้จักกะเพลงสกาก็ประมาณสี่ห้าปีที่แล้วครับ ตอนนั้นก็มีเพื่อนที่บ้าดนตรีแปลกๆ ในวงไปหามาให้ฟัง ไม่รู้หรอกว่าแนวอะไร แต่ที่จำได้แม่นเลยคือมันจะมี ฮิค ฮิค ฮิค ก็ถามมันว่า เพลงอะไรของใครเนี่ย ไม่เคยฟัง ก็ถ้าจำไม่ผิดก็น่าจะเป็นเพลง"กอด" ของวงทีโบนอะครับ แต่ความรู้สึกตอนนั้นไม่ได้รู้ว่าสกาหรืออะไร แต่ว่าชอบ ชอบเพราะฟังแล้วสบายใจดี ได้ฟังเสียงทรัมเป็ตหวานๆ เนื้อหาเพลงที่มองโลกแง่ดี อีกอย่างก็แปลกใจด้วย เพราะเพลงนี้พอรู้ว่าเป็นของทีโบนก็ อ้ะทีโบนมีแบบนี้ด้วยเหรอ เพราะเพลงนี้ผมฟังแล้วชอบ แต่ที่เคยฟังตอนเด็กๆเลย ทีโบนมันไม่อย่างนี้นี่หว่า จำได้มันจะเย้วๆอะไรของเค้าก็ไม่รู้ ไม่เห็นเป็นแบบนี้(ความคิดผมเฉยๆนะ) พวกสมาคมเชื้อโรค หรื อกุหลาบดำหรือเพลงมัจจุราช อะไรเนี่ยไม่แน่ใจฮะ (พี่ไก่อย่าไปฟ้องพี่แก๊ป นะพี่ อิอิอิ) ก็เลยรู้ว่า หลังจากนั้นพี่ๆทีโบนเขาก็ทำเพลงออกมาอีก แล้วก็มีแนวๆเครื่องเป่ามากขึ้น ก็เลยเฮ้ย!! ดีหว่ะ ถ้าแนวนี้ชอบ ก็เลยไปหามาฟัง และก็ฟัง และก็ชอบเรื่อยมา ทั้งเพลงดาวตก หรือวันเลิฟ หรืออะไรแนวๆนี้ คือเนื้อหาก็ฟัง แต่ว่าชอบดนตรีมากกว่าฮะมันหวาน มันฟังแล้วมีความสุขดี จากเสียงฮิก ฮิก ที่เคยคิดว่าน่ารำคาญก็กลายเป็นไพเราะเพาะพริ้งไป

แล้วก็ไอเพื่อนคนเดิมก็เอาเพลงมาให้ฟังอีก แต่คราวนี้มีแร๊พลงไปในเพลงด้วยส่วนแนวทางก็สกาเหมือ นเดิมชื่อวงไคโจบราเธอร์ส เราก็เฮ้ย มีแบบนี้ด้วยเหรอคราวนี้ก็อีกอารมณ์แล้ว ฟังแล้วมันมัส์อยากจะเต้นยังไงไม่รู้ ก็เพื่อนบอกนี่แหละวงไคโจ เราก็ เอาอีก ชอบอีกๆ ก็หาเพลงของพวกพี่ฟังมาเรื่อยๆครับ และก็ได้รู้ว่าเพลงหวานๆของพวกพี่ก็เพราะไม่แพ้ทีโบน เลย ก็กลายเป็นว่ามาบ้าแนวๆนี้แล้วครับ

หลังจากนั้เสาร์อาทิตย์ พวกเพื่อนๆ กะผมก็จะไปหาที่กระจุกตัวกันหาร้านนั่งฟังสกา ตอนนั้นไปได้ร้านเล็กๆบนชั้นสองของบ้านอะไรซักหลังที ่ถนนข้าวสาร รู้สึกว่าชื่อ"Bird Eyes View"เนี่ยแหละ ก็เฮฮาดี ร้านเล็กๆมีโต๊ะไม่กี่โต๊ะ แต่อบอุ่นดี เล่นแต่สกา นักร้องก็บ้าๆบอๆแต่เล่นเพราะ ชื่อวงซุปเปอร์กลาส เด็กศิลปากร ชอบเอาเพลงไทยมาทำเป็นสกา ก็โหห ดนตรีแนวนี้เอามะเล่นเพลงสตริงธรรมดาๆ ก็เพราะนี่หว่า ก็ชอบเลย แล้วก็เมากลับบ้านทุกที 555 หรือไม่บางอาทิตย์ก็ ไปบริคบาร์มั่ง ไปนั่งฟังก็ เออ เพลงฝรั่งแปลกๆที่เป็นสกาที่เราไม่เคยฟังก็เพราะว่ะ ในโลกนี้คงมีอีกหลายเพลงที่เราต้องตามฟัง ฮ่าๆๆๆๆ(ไปได้แผ่น putumayo มา ฟังก็ชอบเลย ดนตรีน่ารักดี แต่ฟังภาษาไม่รู้เรื่อง(เป็นละติน) แต่ก็รู้สึกว่ามันจะมีหลายๆแนว ไม่ได้มีแต่สกาอย่างเดียว)

แต่รู้สึกว่าเดี๋ยวนี้สกาเป้นที่นิยมมากขึ้นเยอะเลย จากที่เคยหาฟังยากตอนนี้ก็มีหลายๆวงเกิดมามากมาย ชาวบ้านชาวช่องเค้าก็เริ่มรู้จักกัน เด็กแนวๆเดี๋ยวนี้อะไรๆก็สกาๆๆๆ บริคบาร์จากเมื่อก่อนเข้าไปสบายๆ เดี๋ยวนี้ก็เบียดกันจนแทบจะเดินออกมาไม่ได้เลย แล้วเพลงก็ตลาดแล้วเอาใจลูกค้า ไม่ได้เล่นดนตรีแปลกๆเหมือนที่เคยฟัง .bird eye view ก็ไม่รู้หายไปไหนแล้ว(หรือว่าเพราะผมไม่ได้ติดตามข่า วก็ไม่รู้เหมือนกัน เด๋วนี้ก็ไม่ค่อยได้ฟังเพลงอะไรแล้วอะครับ)....ก็แอบ ๆกลัวเหมือนกันว่าถ้าฮิตกันเกินไป อีกหน่อยมันจะเป็นเหมือนๆแนวอื่นที่พอค่ายจับกระแสได ้ก็แห่กันทำแต่สกาๆๆๆ ออกมา มีแต่วงสกาออกมาเกลื่อนเมืองจนล้น ผับก็มีแต่สกาๆๆ แล้วก็จะทำให้ผลงานมันหมดคุณภาพ หมดค่าแล้วแนวเพลงดีๆก็จะหายไปเลย ฮือๆๆ(คนไทยเห็นอะไรดีๆก็ชอบฟีเวอร์ ชอบแห่ตามกัน เหมือนบ้าหมีก็มีหมีล้นเมือง รูปปั้นหมี บ้านหมี เลยไปถึงช้างลายหมีแพนด้า ก็ทำกันซะจนกระแสลูกหมีจากทีแรกเห็นว่าน่ารักๆก็กลาย เป็นน่าหมั่นไส้ไป เพราะมันมากเกิน อันที่จริงหมีมันก็ไม่ได้ผิดนะ เรามาทำกันเองทั้งนั้น)
    -----------------------

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    วันนี้ออกแบบสเก๊ตซ์roof topทั้งวัน เย็นบอสส์กลับมาดูล้มแบบหมดเลย เซ็งเป็ดเซ็งไก่เลยhaha

งานผมก็เหมือนกันคุณไก่..ผมโดนเจ้านายสั่งให้คำนวณ Cooling load ในห้องเย็นร้าน 7-11 โดยหาค่า Facter+Density ของเครื่องดื่มในร้าน 7-11 เพื่อหาขนาดเครื่องทำความเย็น นั่งคำนวน มาตั้งแต่วันจันทร์-ยันเมื่อวาน ช่วงบ่ายลูกพี่เรียกไปคุย บอกว่า คุณมีมาตรฐานอะไรถึงได้ค่าตัวนี้มา + แนวคิด แล้วคุณเชื่อในสูตรที่คุณมาคำนวนเหรอ...em87 แล้วบอกว่ามันไม่ใช่น่าที่เรา เป็นหน้าที่ Supliier เรามีน้าที่ซื้อของอย่างเดียว
    เซ็งเป็ด.......

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

ขอบคุณ
    0

Cool

ขอบคุณครับที่ชอบเพลงของเรา เพลงมันเป็นกระแสครับมีช่วงเวลาของมันเร็กเก้และสกาม าถูกที่ถูกทางพอดี
    ผมเป็นสมาชิกรุ่นก่อตั้งก็เกือบเก้าปีแล้ว แต่วงนี้มี2ไก่นะครับผมไม่ใช่ไก่หัวหน้าวงและวางโพสิ ชั่นไว้ว่าตัวเองจะเป็นหลังที่ดีที่สุด ผมเล่นร็อคเมทัลมาก่อนตอนเรียนเล่นดนตรีกับพี่เจ วงพราวเป็นวงเพนกวินวิลล่า ณ ปัจจุบัน พี่เจเลยแนะนำให้ไปหาพี่โจ้กับพี่ไก่ซึ่งพี่โจ้เป็นผ ู้กำกับโฆษณาที่ทำงานด้วยกันเลยลงตัว เพลงหลักๆพี่ไก่กับพี่โจ้จะทำเดโมเพลง
    ผมจะช่วยเหลือทางด้านดนตรีและช่วยขัดเกลาเนื้อเพลง โดยทฤษฎีนี้ไม่รู้หรอกครับอารมณ์เพียวๆแต่ชุดที่2เริ ่มมีสมาชิกที่เรียนดนตรีทำให้แน่นขึ้นบวกกับมีผิวดำจ ากอเมริการากของเร็กเก้จึงชัด ดังเช่นเพลงที่คุณนำ้ชอบละครับ
    ผมทำส่วนออกแบบให้วงมากกว่าดนตรีครับ hahaทั้งโลโก้วง ปก เสื้อยืดสกรีน มิวสิควีดีโอ โปสเตอร์ ถ้าสังเกตจะไม่เห็นผมในmvหรือสัมภาษณ์เท่าไหร่ เพราะทำงานโฆษณาด้วยเหนื่อยชิปเป๋ง แต่มันมากกว่า
    วงเราเล่นมาหลายที่ครับที่เบิร์ดก็เล่นแต่ร้านย้ายไป ที่สามเสนเจอsupergrassesที่นี่ เล่นที่บริคบาร์ก็เจอเทดดี้สกา ตอนทัวร์ต่างจังหวัดก็เจอกันบ่อยเพื่อนกันทั้งนั้นทุ กคนรู้กันว่าไก่เบสส์คนที่บ้าจักรยาน
    ตอนนี้เล่นประจำที่บางกอกบาร์วันอาทิตย์เที่ยงคืน ส่วนร้านที่เล่นบ่อยๆก็มีmeatball reggaeเลียบด่วนรามอินทราครับ 29นี้เล่นที่ร้านzestข้าวสารร้านออสตินเก่า
    เพลงวงผมก็ไม่มีสไตล์ที่แน่นอนหรอกครับ แฮะๆก็เป็นแบบไคโจแหละครับ

ขอบคุณ
    0

Cool

เสี่ยครับยังไงนายเราก็ไม่ผิด แค่นั่งเม้าท์ก็โอเคแล้ว ผมไม่กล้าทำบ้านทำตึกกลัวมันพังทำฉากดีกว่าพังง่ายแก ้ง่าย ฮ่าฮ่า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เสี่ยครับยังไงนายเราก็ไม่ผิด แค่นั่งเม้าท์ก็โอเคแล้ว ผมไม่กล้าทำบ้านทำตึกกลัวมันพังทำฉากดีกว่าพังง่ายแก ้ง่าย ฮ่าฮ่า

พูดถึงนักดนตรี ตามผับ เคยเล่นเพลง บอกว่าอย่าขอหมอลำมั้งไหมครับ................ผมเคยเ จอสมัยตอนทำงานที่รัชดา ซ.4...........เพราะว่าพวกผมแนว Hard core เล่นพวก Limp linkikpartk พวกพี่

.................................................. ......

คุณน้ำเปลี่ยนรูปใหม่ไฉไลกว่าเดิม..

Intrepid's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เสี่ยปาล์ม อ่านข้อความ
    พูดถึงนักดนตรี ตามผับ เคยเล่นเพลง บอกว่าอย่าขอหมอลำมั้งไหมครับ................ผมเคยเ จอสมัยตอนทำงานที่รัชดา ซ.4...........เพราะว่าพวกผมแนว hard core เล่นพวก limp linkikpartk พวกพี่

.................................................. ......

คุณน้ำเปลี่ยนรูปใหม่ไฉไลกว่าเดิม..
    5555 ขอบคุณคราบบ รูปถ่ายที่เดียวกันกะภาพที่แล้วหละครับ แต่นี่เป็นอีกมุมนึง ถ่ายที่บ้านจีนเก่าในเกาะปีนัง ส่วนสามล้อนั่นก็เป็นสามล้อแบบที่คนปีนังเมื่อ 70-80 ปีที่แล้วเค้านั่งกัน ปีลึกๆๆๆๆ 555555(ไม่แน่นะ ล้ออาจเป็นดันลอปก็ได้ ผมลืมก้มดูอะครับ 55555)
    -----------------------

ขอบคุณ
    0

ตอนนี้รอแฟนอัดรูปที่มาสเตอร์ลาดพร้าวมีไวไฟฟรีด้วยเ จ๋งจัง
    วงดนตรีที่เล่นกลางคืนน่าจะแกะเพลงแบบนี้ทุกวงละครับ
    แต่วงผมเล่นแต่เพลงวงตัวเอง.......ขี้เกียจแกะครับ
    ปีนังยังไม่เคยไปเลยว่าจะไปหลายทีแล้ว

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

ว้าว คึกคักกันดีแท้ชาวเรา ข้าวสารนี่เมื่อก่อนผมเมากลับบ้านไม่ถูกก็เปิดเกสต์เ ฮาส์นอนอยู่สองคืนตื่นมาก็ทำตัวเป็นญี่ปุ่น เดินไปเดินมาก่อนจะออกไปทำธุระและกลับมาเมาแล้วนอนต่ อ แต่สมัยนี้ห่างไปแล้ว บริคบาร์ได้ไปบ้าง เดี๋ยวนี้ดนตรีแนวสกามีคนฟังเยอะ มีกระจายอยู่หลายที่ ปารค์กิ้ง ทอย ก็เวิรค์นะครับ สาวตรึม
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    ว้าว คึกคักกันดีแท้ชาวเรา ข้าวสารนี่เมื่อก่อนผมเมากลับบ้านไม่ถูกก็เปิดเกสต์เ ฮาส์นอนอยู่สองคืนตื่นมาก็ทำตัวเป็นญี่ปุ่น เดินไปเดินมาก่อนจะออกไปทำธุระและกลับมาเมาแล้วนอนต่ อ แต่สมัยนี้ห่างไปแล้ว บริคบาร์ได้ไปบ้าง เดี๋ยวนี้ดนตรีแนวสกามีคนฟังเยอะ มีกระจายอยู่หลายที่ ปารค์กิ้ง ทอย ก็เวิรค์นะครับ สาวตรึม

นอนที่ข้าวสาร เด็กๆพี่ ผมนี่ นอนหลับ รอ สาย 203ใต้ต้นมะขามที่สนามหลวงมาแล้ว.....เมาหลับคาป้ายร ถเมย์เลย....สมัยเรียน ตื่นเช้าอีกที คมมองกับเพียบ......

.................................................. .................................................. ..............

วงโคไจคุณไก่ ไม่ธรรมดานะเนีย.....น้องที่ทำงานถาม พี่ๆ รู้จัดวงโคไจไหม ขอเพลงหน่อยใจ.....หมอลำร็อคอะ....

ขอบคุณ
    0

หมอลำร็อคเป็นเพลงเก่ามากของครูคำรณ เราซื้อลิขสิทธิ์มากว่าจะหาเจ้าของเพลงได้นี่เกือบเด ือน coverมาเล่นแบบค่อนข้างเคารพต้นฉบับแต่ใส่จังหวะสกาเ ข้าไป จำได้ว่าไลน์เบสส์เนี่ยของเดิมนี่เล่นแบบเดินวนและงง ทั้งไม่ตรงจังหวะ สมัยนั้นก็มันแล้วผมเลยใส่ไลน์แบบร็อคแอนด์โรลล์ของถ นัดเข้าไปเวลาเล่นทีไรโคตรมันครับ แฟนเพลงดิ้นแทบตายครับ
    ..................................
    สิบปีก่อนผมเคยนอนตายที่rcaครับเกือบเช้ามืดไปต่อข้า วต้มที่nasa ชมรถไฟเช้ามืดฤดูหนาวอีก เหอๆ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ช่วงนี้ สกาเร็กเก้มาแรง....ท่าเต้นก็สุดมันน์...........ขอส มัครเป็นแฟนคลับละกันครับ

เสาร์-อาทิตย์ มีใครไปไหนมั้งเนี่ย............
    ผมก็กลับปราจีนไปหาไอ้ฮิบปี้มัน+ทำรถ อีกรอบ
    ส่วนวันอาทิตย์ไปงานแต่งเพื่อน กะว่า จะขี่ Steed ไปกับเพื่อนๆ 10 กว่าคัน
    ใส่ชุดหนังเข้างานแต่งที่โรงแรมดุสิตธานี สีลม กันยกกลุ่ม ไม่รู้เจ้าภาพจะตกใจหรือป่าวเนี่ย.....

ขอบคุณ
    0

Cool

ผมเตรียมงานอินทรีแดงครับมันกลับมาแล้วทำงานๆครับแต่กะจะแวบไปดูพับบลิคเอเนมี่ครับ
    ขอบคุณที่ชอบวงครับ

หน้าที่ 10 จากทั้งหมด 145 หน้า แรกแรก 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 60 110 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks