สาระดีเลยเอามาแบ่งกันอ่านนะครับ(อยากขี่"bigbikes"ร ู้แล้วรึยัง)

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สาระดีเลยเอามาแบ่งกันอ่านนะครับ(อยากขี่"bigbikes"ร ู้แล้วรึยัง)

Senior Member sirinda's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน สาระดีเลยเอามาแบ่งกันอ่านนะครับ(อยากขี่"bigbikes"ร ู้แล้วรึยัง)

(อ้างอิงจาก เว็ป mocycy.com)

อยากขี่"bigbikes"รู้แล้วรึยัง

99%บิ๊กไบค์ในประเทศเรา เป็นรถเก่ามาจากญี่ปุ่น
    และยังเป็นมือเจ็ดมือแปดที่ใช้อยู่แล้วในประเทศอีก
    ยิ่งถูกก็ยิ่งเก่า ยิ่งเก่าก็ยิ่งเน่า แล้วจะรู้ได้ไง
    ว่าเน่ามากเน่าน้อย บางคันแค่ล้างคาร์บูก็จบขี่ได้เลย
    บางคันถึงขนาดต้องยกเครื่องกันใหม่ ก็ไม่จบ

ตอนไปซื้อจะเลือกอย่างไง ฟังเสียงเครื่อง
    ลองขี่ บางคันเสียงดีขี่ก็ยังดีอยู่ ถูกด้วยแต่
    (ไม่มีใครให้เราลองขนาด180-200 km/h)
    รอบเครื่องสูงๆไปแล้วกับวิ่งไม่ได้ สะดุด
    สะอุก ยิ่งตัวพันเนี่ยยิ่งไปกันใหญ่ 5000รอบ
    ก็ปาเข้าไป 180จะ200 km/hอยู่แล้วตอนลอง
    ขี่เล่นวนไปวนมานี่ไม่ทางรู้แน่นอน
    จะรู้อีกทีก็จ่ายตังค์ไปแล้ว แก้อย่างไงก็ไม่หาย

ไหนจะร้านซ่อม ช่าง********ก็โคตรจะเหลี่ยมจัด
    ผมเคยโดนค่าถอดล้ออย่างเดียว 100บ.
    แล้วปะยางผมก็เอาไปปะเอง นี่แค่ค่าถอดกับใส่นะครับ
    ค่าไล่น้ำมันเบรคอย่างเดียว 300บ.ร้านใหญ่ไม่น่าทำกัน
    ไหนๆก็ขี่รถเก่าแล้วตังค์ก็น้อย(น้อยนี่ 45,000บ.ยังไม่พอ)
    จะขี่รถดีๆสักคันเหมือนเสี่ยงโชค ได้รถมาเครื่องดีถือว่ารอดไป
    ไหนจะต้องมาดูเอกสารอีกเดี่ยวนี้มีรับจ้างปลอมเอกสาร อีก
    รถมีทะเบียนต้องมาดูว่าแท้หรือสวมอีก เซ็งสุด.สุด.

แต่รถมีทะเบียนถือว่าดีแล้วครับ หมดเรื่องคุยกับตำรวจไปหนึ่งเรื่อง
    โชคดีกว่า พี่ที่รวยๆอุสาห์ซื้อรถอินวอทย์สวยๆดีๆแพงๆมาจอดคลุม ผ้า
    คลุมนะครับต้องคลุมเพราะไม่รู้********(สรรพสารมิตร)จะมา แอบมอง
    แล้วมาขอยกไปซึ่งๆหน้าถ้าไม่ยอมก็ต้องมีค่าไถ่กันหน่ อย
    อาจจะงงนี่รถก็ไม่ได้วิ่ง จอดก็อยู่ในบ้านกูเอง แล้วค่าไถ่คงไม่ใช่
    ร้อยสองร้อยแน่นอน เป็นพันถึงหลายพัน ดูตามราคารถน่ะครับ
    ยิ่งรถแพงค่าไถ่ก็ยิ่งสูง

มีพี่คนนึงเพิ่งซื้อรถอินวอทย์มาเมื่อวาน(รถในฝันอยา กขี่มานาน)
    ตกเย็นขี่อย่างหล่อไปรับเมียช่วงห้าหกโมงเย็น วันแรกก็โดนเลย
    เมียซ้อนอย่างสวยผัวขี่อย่างหล่อติดไฟแดงอยู่.อยู่ตำ รวจก็เดินมาจับ
    จับทั้งๆที่ไม่รู้ด้วยว่าเค้าน่ะผิดอะไร แต่ตอบได้คำเดียวว่านายสั่งให้จับ
    นายสั่งมา เคลียร์ตรงนี้ก็ไม่ได้ สรุปต้องไป สน.คุยไปคุยมาจะเอาค่า
    ปรับสี่หมื่น.สี่หมื่นครับไม่ผิดแน่นนอนมันจะเอาสี่ห มื่น อีผัวเมียคู่นี้
    ก็โทรหาผู้ใหญ่ทุกคนเท่าที่จะคิดออก ปรากฎว่าจบตรงที่สองหมื่นแบร็คอีกขวด(ไมต้องแบร็คด้ว ยวะ)
    มีใบเสร็จค่าปรับเรียบร้อย ก่อนลงจากโรงพักไอ้จ่าที่เรียกจับตอนแรก
    เดินมาขอสองพัน(ค่าไรวะ)มันบอกว่าเพราะมันเคลียร์กับ นายให้
    เลยเหลือแค่สองหมื่น (มันถือกุญแจรถของพี่เค้าอยู่ด้วย) งงเลยผัวเมีย
    ก็เลยต้องยอมไปอีกสองพัน เช้าวันต่อมาเอารถในฝันขึ่นท้ายกะบะ
    กลับมาที่ร้าน(ดีนะว่าซื้อจากร้าน)เล่าเหตุการณ์ให้เ จ้าของร้านฟัง
    ดีว่าเฮียเข้าใจรับรถคืนแล้วยังเงินให้เต็มอีกเรื่อง เกิดในกทม.เรานี่แหละครับ

ต่างจังหวัดก็มีครับที่เชียงใหม่ ไอ้น้องชายผมคนเนี้ยขี่รถอินวอยท์ไปทำงานทางเดิม
    ทุกวันถือว่าโชคดีอย่าง เวลาเข้างานกับเวลาเลิกงานไม่ค่อยเจอตำรวจ
    วันดีคืนดีกำลังกลับบ้านเจอตำรวจนั่งกินก๋วยเตี่ยวอย ู่ 2ตัวพอมันเห็นรถมาใกล้ๆ
    ก็ลุกขึ่นโบกให้จอดคุยไปคุยมาเรียกมาสามพันต่ออยู่นา นอย่างไงก็ไม่ยอม
    มันบอกงั้นให้กูไว้ใช้ก่อน คุณมีตังค์แล้วค่อยมาเอารถคืน ซวยดิครับ
    วิ่งยืมเงินเพื่อนเอามาให้มันด่วนเลย รถใคร.ใครก็รัก

รู้และทำความเข้าใจ ก่อนที่จะซื้อ bigbikes ขี่นะครับตอนนี้บ้านเมืองเราเป็นแบบนี้
    ไม่ได้บ่นไม่ได้อวดภูมิแค่มาบอกเล่าให้พี่น้องได้ทรา บกัน ไว้ก่อนซื้อรถในฝันซักคัน

รถสวย รถดี รถมีทะเบียนถูกต้อง ซื้อมาไม่ต้องซ่อม คงต้องไปซื้อที่ศูนย์เค้าน่ะครับ

ส่วนผมตังค์น้อยยังได้แค่มองรถที่คลุมผ้าอยู่ในบ้านต ัวเอง(ดีว่าบ้านอยู่ในสวนอีกที)

(ไซค์ไทยซวย)
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Senior Member Redhot99's Avatar
    สถานที่
    redhot99
    ขอบคุณ
    0
    0

มันคือเรื่องจริงคับทุกวันนี้เป็นอย่างงี้จริงๆๆ

ผมก็จอดแต่ในบ้านดีนะบ้านที่ต่างจังหวัดรั้วสูง บ้านที่ในกรุงเทพก็เอาผ้าคลุมซะมิดจะขี่ก็ไม่กล้าขี่ เลยก็กลัวโดนสอยแล้วจะไม่มีปัญญาไปเอาคืนเวรกรรมจริง ๆบ้านเมืองเราทำไมเป็นแบบนี้
    REDHOT99
    4028614748 Tanakorn chaitasanakris. 087-9966227..

[/COLOR] " เล่นเพราะรัก รักที่จะเล่น "
    http://www.facebook.com/#!/Redhot99

Senior Member benzzac100's Avatar
    สถานที่
    เคยมี....แต่อย่ามีดีกว่าวุ่นวาย
    ขอบคุณ
    0
    0

Post จิงๆคับ

ผมก้อเข้าใจอ่ะคับ อยากให้ระบบแบบนี้มันหายหรือตายไปเลยก้อได้คับ พวก...ละไว้ในที่เข้าใจ...
    ได้แต่จับมอไซค์ลองให้ไปจับโจรกำลังปล้นร้านทองดูซิค ับ ลองเห็นใจพวกผมบ้าง ทำทะเบียนก็ไม่ใช่ว่าร้อยสองร้อยที่ไหนคับ หลักหมื่นเลย ใจเขาใจเราบ้างนะพวกลูกเสือพกปืน จะทำแบบนี้กันไปถึงไหน รีด+ไถ ระวังๆกันนะคับ

บางคนเรียกเอ็กซ์นครนายก aditap's Avatar
    สถานที่
    ร้านเพื่อนสัตว์เลี้ยง เลสซิ่ง นครนายก
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน up

0903938117 0863628893 x นครนายก จ้า

ชีวิตคือการเดินทาง การเดินทางก็คือชีวิตของใครบางคน
    เราทุกคนรักการเดินทาง แต่การเดินทางทำให้เราเจอใครหลายคน
    ใครหลายคนอาจไม่รู้จักกัน แต่การเดินทางนั้นทำให้พวกเราทุกคนรู้จักกัน
    SR จงเจริญเบื่อหว่ะพวกเล่นไม่จริง
    รถแรงอย่ากลัวพัง เสียตังอย่ากลัวแพง

Sirichaiz's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

เห็นด้วยอย่างยิ่งคับ เพิ่งโดนมาเหมือนกัน
    เหตุเกิดที่ปทุมธานีคับ

Junior Member gear gangster's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน 55555555555

ปีหน้าครับเอาจริงมากกว่าปีนี้ดีนะที่ปีนี้ พวกที่เอารถมาขาย จ่ายให้ไอ้หรวดมากอยู่ เพื่อระบายรถออกให้หมด งดนำเข้ามาปีหน้าเอาจริงครับ ดีครับผมจะได้ขี่รถถูกๆ 55555+++++ซื้อซัก5คันเลย

รูป รูป  

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

แล้วถ้าเอารถไปเสียสรรพสามิตแล้วจะกันยึดรถได้มั้ยอ่ าครับ ใครรู้มั่ง

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190
    1 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ best9522 อ่านข้อความ
    ผมก็เห้นด้วยคับ
    แล้วทำไม
    ไม่รวมตัวกันละคับ
    เอาแบบว่า
    รวมตัว
    ให้อินวอย
    ทำทะเบียนได้และต้องในราคาถูกคับ
    ท่าเราไม่ทำกัน
    พวกเราก็จะโดนมันรีดไถ่เราจนหมดตัว
    ตำรวจเดียวนี้
    แม้เอาอย่างเดียวมันไม่สนใจใครเลย
    มันจะเอาแต่เงิน
    ผมเปนคนหนึ่งละที่เกือบโดนเหมือนกัน
    เลยไม่กล้าซื้อรถอินวอยเลยคับ
    ยากครับขอทะเบียน
    ถ้าของ่ายๆเวฟโซนิคฟีโน่คงขายไม่ออก
    เด็กๆคงขับบิ๊กไบค์กันหมด
    ที่สรรพสามิตรมันจับก็เพราะใบสั่งจากค่ายรถในประเทศน ี่แหละครับ
    เซง
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member wsukchol's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน น่าจะ....

ผมว่า...ต้องติดต่อทางร้านที่พี่ซื้อมา แล้วให้ทางร้านติดต่อกับเจ้าหน้าที่สรรพสามิตในการเส ียภาษี
    น่าจะถูกต้อง em98 แต่ในส่วนของทะเบียนคงต้องเอาเอกสารจากสรรพสามิตมายื นยันกับนายทะเบียน (ความคิดส่วนตัว)

iluminati's Avatar
    สถานที่
    Alcapone
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    ยากครับขอทะเบียน
    ถ้าของ่ายๆเวฟโซนิคฟีโน่คงขายไม่ออก
    เด็กๆคงขับบิ๊กไบค์กันหมด
    ที่สรรพสามิตรมันจับก็เพราะใบสั่งจากค่ายรถในประเทศน ี่แหละครับ
    เซง

เห็นด้วยครับก็นี้แหละครับทุนนิยม นายทุนเป็นใหญ่ นี้คือเรื่องจริงที่เราต้องอยู่กับมันครับ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    190
    1 (100%)

ตอนนี้รถจดทะเบียนได้เครื่องต้องเป็นหัวฉีด
    งั้นไม่ผ่านมาตตราฐานค่าไอเสียครับ
    คิดดูรถมือ2ญี่ปุ่นอย่างเราคงจะยากแถวนี้ก้มีนะจดได้ อ่ะแต่เป้นพวกลุกท่านหลานเทอทั้งนั้นครับ
    เซงรอบ2
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

email.narongsak_2932@hotmail.com
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

Senior Member earthinburi's Avatar
    สถานที่
    สิงห์บุรี
    ขอบคุณ
    0
    0

Angry ขับรถ อินวอย...แล้วไงจ๊ะ

อ่านแล้วเครียด

เดวขับรถไปประท้วงหน้ารัฐสภาให้รู้แล้วรู้แรดซะเลยดี ไหม
    "รถคลาสสิค" เบื่อคำนี้ที่สุด น่าจะเรียก "รถเก่า" หรือ "รถเดิม"

เลขบัญชี 117-0-13071-2
    ธนาคาร กรุงไทย
    นาย วัชรกิจ บุญฤทธิ์
    54 หมู่ 1 ต.อินทร์บุรี อ.อินทร์บุรี
    จ. สิงห์บุรี 16110
    Tel. 082-1979234 << 1 - 2 call
    085-9905076 << True

ln-106's Avatar
    สถานที่
    Angthong City & Taklom Family
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    3
    3 (100%)

RX100 + SR400 engine555
    หรือว่า SR400+RXZ engine ดีล่ะ
    อันไหนแรงกว่า หมาขี่ tiger ว่ะ 5555
    เดี๋ยวพ่อหันมาเล่น RXZ ซะเลย ได้อารมณ์ตอนวัยรุ่นจริงๆเลย

Melody Moto

SR/SRX แวะมาได้ครับ =>http://www.melody-moto.blogspot.com

Senior Member Mr.Thailand's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

เหอะๆๆ สงสัยกะเอาตังสองพันที่จ่ายให้คืนซะแว้ว.....
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mr.Thailand : 22-06-2009 เมื่อ 22:22

Senior Member 032143498's Avatar
    สถานที่
    คนของแผ่นดิน
    ขอบคุณ
    0
    0

นัดกันรวมตัวประท้วงเลยดีมั้ยครับ
    อิอิ...ผมคนนึงแหละคร๊าบที่จะร่วมด้วย
    555
    ผมผ่านมาเยอะ ผมเจ็บมาเยอะ
    ผมอยากให้ทุกคนสู้เหมือนผม

korawit2703@hotmail.com