กระทู้ในตำนาน: ขาย mazda 800 กระบะมินิแพงๆคับ - หน้า 15

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: กระทู้ในตำนาน: ขาย mazda 800 กระบะมินิแพงๆคับ

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมได้ส่งเรื่องไปถึงท่านเวปมาสเตอร์เพื่อเปิดบอร์ด Mazda Club Thailandไว้ คงต้องรอท่านพิจารณาอยู่เนื่องจากงานของท่านเยอะ พี่น้องทั้งหลายอดทนอีกนิดนะครับ ถ้ามีบอร์ดมาสด้าอาจจะช่วยให้เราพูดคุยกันได้ง่ายขึ้ น บางทีผมอาจจะช่วยพี่น้องท่านอื่นๆเรื่องDIYของใช้ของ แต่งในรถมาสด้าของพวกเราทั้งหลายได้

นอกจากจะชอบ"ล้มช้างเอางา"แล้ว ผมยังชอบ"ขี่ช้างจับตั๊กแตน"อีกด้วย คือหมดกับเรื่องไม่เป็นเรื่องเยอะ และก็บางครั้งก็ต้องการของเพียงแค่อย่างเดียวแต่ เล่นซะเว่อร์เลย จึงคิดว่าเรื่องบางเรื่องน่าจะมีประโยชน์กับพี่น้องท ่านอื่นๆจะได้ไม่ต้องสิ้นเปลืองกับเรื่องไม่เป็นเรื่ องเหมือนผม

ts23

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ....

ขอถามพี่ๆผู้รู้หน่อยครับ
    คันที่อยู่กาญนี่ถ้าเอามาทำต่อพอไหวไหมครับ
    แล้วต้องใช้งบเยอะหรือเปล่า
    พอดีว่าไม่ค่อยมีตังค์แต่อยากได้รถก่อนแล้วค่อๆทำไปเ รื่อยๆครับ

รบกวนด้วยนะครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ K1_kids อ่านข้อความ
    คันที่อยู่กาญนี่ถ้าเอามาทำต่อพอไหวไหมครับ
    พอดีว่าไม่ค่อยมีตังค์แต่อยากได้รถก่อนแล้วค่อๆทำไปเ รื่อยๆครับ

โดนใจผมมาก เดี๋ยวคืนนี้ผมมาตอบให้หมดเปลือกเลยครับ

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณมากครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    โดนใจผมมาก เดี๋ยวคืนนี้ผมมาตอบให้หมดเปลือกเลยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าอย่างแรงเลยครับพี่
    บอกตรงๆว่าชอบ รถClassicมาก แต่ก็มีครอบครองอยู่แค่ C70คันเดียวครับ(มีปัญญาแค่นั้น55)
    ก็ซื้อแบบแห้งๆแล้วก็ค่อยทำไปทีละเล็กละน้อยเท่าที่พ อจะทำได้เหมือนกัน(เก็บตังค์ซื้อเองสมัยเรียน)
    ตอนนี้ทำงานแล้วก็ยังขับอยู่เลยครับ มีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับหรือนั่งมองครับ(เอาอะไรม าแลกก็ไม่ยอม)
    แต่ตอนนี้อยากได้รถยนต์ซักคันครับ บอกตรงๆว่าที่แรกก็ไม่รู้จักหรอกครับ mazda 800
    ก็ดูรุ่นอื่นอยู่ แต่พอเห็นครั้งแรกปิ้งเลยครับ อย่างนี้เรียกว่ารักแรกพบได้ไหมเนี่ย5555
    ตอนนี้คงมองใครไม่ได้อีกแล้ว หลงเธอไปแล้ว mazda 800

ปล.เฝ้าติดตามกระทู้นี้มานานแล้วรู้สึกอบอุ่นดีครับ
    ทำให้คนที่ไม่ค่อยชอบเข้าสังคมอย่างผม อยากเข้าร่วมอยู่ในสังคมแห่งมิตรภาพและการแบ่งปันแบบ นี้บ้างจัง
    ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ K1_kids อ่านข้อความ
    ขอบคุณล่วงหน้าอย่างแรงเลยครับพี่
    บอกตรงๆว่าชอบ รถClassicมาก แต่ก็มีครอบครองอยู่แค่ C70คันเดียวครับ(มีปัญญาแค่นั้น55)
    ก็ซื้อแบบแห้งๆแล้วก็ค่อยทำไปทีละเล็กละน้อยเท่าที่พ อจะทำได้เหมือนกัน(เก็บตังค์ซื้อเองสมัยเรียน)
    ตอนนี้ทำงานแล้วก็ยังขับอยู่เลยครับ มีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับหรือนั่งมองครับ(เอาอะไรม าแลกก็ไม่ยอม)
    แต่ตอนนี้อยากได้รถยนต์ซักคันครับ บอกตรงๆว่าที่แรกก็ไม่รู้จักหรอกครับ mazda 800
    ก็ดูรุ่นอื่นอยู่ แต่พอเห็นครั้งแรกปิ้งเลยครับ อย่างนี้เรียกว่ารักแรกพบได้ไหมเนี่ย5555
    ตอนนี้คงมองใครไม่ได้อีกแล้ว หลงเธอไปแล้ว mazda 800

ปล.เฝ้าติดตามกระทู้นี้มานานแล้วรู้สึกอบอุ่นดีครับ
    ทำให้คนที่ไม่ค่อยชอบเข้าสังคมอย่างผม อยากเข้าร่วมอยู่ในสังคมแห่งมิตรภาพและการแบ่งปันแบบ นี้บ้างจัง
    555 เอาเข้าแล้วคุณนาวี! ทำเด็กเสียคน เป็นเพราะป้าแดงแน่เลย อยากสวยดีนัก เด็กๆเลยหลงใหล งานเข้าแหละทีนี้..ต้องเป็นที่ปรึกษากิตติมศักดิ์สำห รับบอร์ด 800 นี้แล้วน่ะ

diaa's Avatar
    สถานที่
    เดีย หนามเป้า - ตลาดนัดรถไฟ - Modernbog.com
    ขอบคุณ
    6

.
    .

มาหาข้อมูล แปดร้อยด้วยคนครับ

ตอนนี้ยังจอดสงบอยู่ แหะๆ

ปล.หนับหนุนให้เปิดบอร์ดมาสด้า ไวๆเน้อ
    .
    .
    "กินของขม ชมของเก่า เล่าความหลัง" ล้อค 7-8 ลานตลาดนัดใหญ่ หน้าโกดังร้าน Rods เจอกัน ณ ตลาดนัดรถไฟ ทุกวัน พุธ ศุกร์ เสาร์ อาทิตย์จ้ะ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ diaa อ่านข้อความ
    .
    .

มาหาข้อมูล แปดร้อยด้วยคนครับ

ตอนนี้ยังจอดสงบอยู่ แหะๆ

ปล.หนับหนุนให้เปิดบอร์ดมาสด้า ไวๆเน้อ
    .
    .
    เปิดแล้วคับมีบอร์ดเป็นของตัวเองแล้วคับคัยมีอะไรสงส ัย-ต้องการ-อยากโชว์เชิญระบายได้เต็มที่เลยคับ
    ตามลิงค์คับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=320
    147-2-80957-8 กสิกร นายธนกฤต วัฒนสกุลชล
    สังคมแห่งการแบ่งปัน
    กาลเวลาฆ่าฉันไม่ตาย

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

บอร์ดมาสด้าเปิดแล้วครับ Mazda Club Thailand ท่านเวปมาสเตอร์เปิดให้ทันทีตามคำร้องที่ร้องขอไป ขอบคุณท่านเวปมาสเตอร์เป็นอย่างสูงครับ

ขอเชิญสาวกโรตารี่และมาสด้าทั้งหลายด้วยนะครับ ส่วนผมความรู้แค่หางอึ่งก็คงจะคุยแค่มาสด้า800ก็พอ ส่วนที่อยากจะผลักดันให้มีก็คือ

Tips & Tricks เคล็ดลับต่างๆจากปรมาจารย์ทั้งหลายเช่น ยางกันชนหลังหาไม่ได้ ใช้ยางอะไรแทน เป็นต้น

D.I.Y. อะไรที่ทำเองได้ เขาทำกันอย่างไร

History ประวัติความเป็นมาของมาสด้า เอาเฉพาะที่รู้นะครับ

Member Ride รถของสาวกที่ครอบครองมาสด้า เขามีดีอย่างไร

Trip ความประทับใจของการเดินทางด้วยรถมาสด้าของท่าน แบบที่ว่า คนขับต้องใส่แว่นเพราะมีแต่คนมอง เอามาเล่าสู่กันฟัง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jodeci : 11-10-2009 เมื่อ 19:48

ขอบคุณ
    0

มีคำถามอีกแล้วคับ ทุกๆท่าน
    ตอนนี้800ผมไป อยู่กับน้องต้น ณ นครปฐมเรียบร้อย
    ลุย ไปกับ800ที่ พวงมาลัยฟรีถ้าไม่บังคับให้ดีอาจตกร่องสวนได้ และเบรกที่มีด้านหลังอย่างเดียวด้านหน้าไปซื้อแล้วไม ่มีปั๊มด้านหน้าเลยเอา หลังอย่างเดียว (ตอนถอดมาซ่อมครั้งแรกก้อต้องตกใจเพราะไม่มีชุดเบรกอ ยูในดูมหลังหนึ่งข้าง) การเบรกต้องทิ้งห่างคันหน้าได้ประมาณ2-3คันรถบรรทุกได้ เครื่องก็ดูโอเคแต่รู้สึกเสียงมันไม่โอเค แต่ขับอยู่150 กำลังเต่า ก็สามารถที่จะประคองให้ถึงนครปฐมได้อยู แต่เหนื่อยหน่อย
    ถึงปุ๊ป น้องเค้าเพ่งพิศ พิจารณาแล้วก็เริ่มแกะตามรอยสันต่างเพื่อดูสนิม เพราะรถค่อนข้างเบี้ยวเยอะ แต่น้องเค้าบอกทำได้พี้(อ้าาใจชื้นคับ)
    ทุกสิ่งอย่างที่ของไม่มี น้องเค้าตัด ปะ ดัด แก้ให้เหมือนเดิมพี้(ชื้นขึ้นอีกละ)
    แต่ พอน้องเค้าบอกว่า ตีราคาค่าทำสียาก ว่ะพี้(ฮ้าา แห้งเลยคับ)
    ต้องลอกสีมาดูก่อน เครื่องที่ว่าจะใส่ก็ใส่ไม่ได้ (ตาย_่า ! ผิดแผนหมดเลย กะจะทำสีใส่เครื่องจะได้ถามราคา)
    เอา แล่ว เอาแล่ววว กะว่าจะซื้อมาขับใช้งานทำสีซะหน่อย ซ่อมครบแบบขับได้คิดอยู่ที่30000 แต่นี่ซ่อมช่วงล่างก็หมื่นละ คุณน้องมามองทางในให้อีก ถ้าทางจะบาน น้องเค้าก็ให้กำลังใจดีคับว่า ถ้าคลอดออกมาเปนลูกควาย ไม่ต้องบล๊อกหลังเลยพี้(อันนี้พูดเอง)
    เพราะ ว่า800ที่ได้มาแปลงมาเยอะมาก ตามหาไม่เจอเช่นคอนโซลหน้า มานั่งดูก็คิดไม่ออกว่าจะให้น้องเค้าทำอะไร กุ้มไม่รู้จะให้ทำไรดี กัวราคาเดี๋ยวไม่มีตังให้ แต่น้องเค้าใจดี ให้ทิ้งขาไว้ข้างหนึ่งแล้วเอารถไป(ม่ายช่ายละ)
    ของก็ไม่ครบแต่รถไปอยูกับนายช่างซะแล้ว จะเอากลับก็ เออออ กู ตัวกุเนี๊ยยย ซ่อมเบรกกะพวงมาลัยก่อนมั๊ย ไม่ได้หิวหญ้านะเว้ยยย

ก็เลยกลับมา ง 2ตัวบนรถตู้ เอาไงดีวะ
    เอาเครื่องเดิมไว้ ซ่อมสีอย่างเดียว หรือเครื่องดี สีไม่ต้อง เน้นเครื่องดี เบรกดีไว้ก่อนแอซักหน่อย เพราะร้อนเหลือ
    โอ็ยยยยย เครี๊ยดดดดด

อย่าง อื่นไม่ค่อยห่วง ห่วงชุดด้านหน้าอย่างเดียวคับ พวกกะจังหน้า เพราะเค้าตัดพวกขอบที่ตรงด้านไฟหน้าให้ไม่เหลือเค้าโ ครงไว้เลย ยังพอเหนช่วงกลาง ลางๆที่เอาไว้ใส่กะจัง อยากจะแปลงก็ไม่รู้เอาไรมาใส่
    แล้วเครื่อง ผมใช้เครื่อง800เหมือนเดิมดีปะคับ กัวในเครื่องไม่มีอะใหล่ กัวซ่อมไปมาได้เท่าราคาเครื่อง4ge หรือ12a
    เออ พอจะดูออกไม๊คับว่ารถที่อยูในหนังสือที่โชวอยู่หน้าท ี่ มันใส่ของรุ่นใหนอะคับ

กำลังทรัพย์ไม่ค่อยมีหรอกคับ แต่ใจมันรัก
    ขอบคุณที่ให้คำ แนะนำกะจ่างๆคับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ตอนแรกตั้งใจจะตอบอย่างละเอียดแต่กลัวมันจะยืดเยื้อ ขอเปลี่ยนเป็นตอบให้มันตรงคำถามก็แล้วกันนะครับ คือที่ถามว่ารถมันไหวหรือไม่ไหวเนี่ย มันก็แล้วแต่พี่น้องทั้งหลายด้วยครับ บางคนอาจจะชอบแห้งๆ บางท่านก็ปั้นเก่ง บางท่านก็หาอะไหล่เก่ง บางท่านก็โชคดีทำนิดหน่อย
    งบเยอะนั้น เยอะแน่นอนครับ แต่สมมุติว่าท่านฟังหัวใจของท่านเอง ไม่สนใจใครแล้วและอยากได้มาก แม้ขั้นตอนต่างๆมันจะสำคัญเท่าๆกันก็ตาม แล้วสมมุติว่าทำทะเบียนได้สมบูรณ์โอนเป็นของท่านอย่า งสมบูรณ์แล้ว ลองแบ่งงบประมาณและขั้นตอนเป็นกลุ่มๆดังนี้ก็ได้ครับ
    ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
    ซ่อมสี+ปะผุ
    ตามอะไหล่
    อาจจะไม่ถูกต้องซะทีเดียวเพราะผมก็มีคำตอบในดวงใจแล้ วแต่เมื่อโจทย์คืองบน้อยก็ต้องทำให้มันวิ่งได้ก่อนคร ับ ซ่อมเครื่องและทำช่วงล่างให้สมบูรณ์ ให้มันขับได้ เพราะตัวถังตอนโทรมๆเก่าๆแบบ Rat Lookเนี่ย มันก็คลาสสิคดีนะครับ พอมีเงินค่อยทำสีรถ+ซ่อมปะผุก็ได้

preeda99's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคนนะครับ ผม Mazda Bongo ครับ

รูป รูป  

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ movickick อ่านข้อความ
    มีคำถามอีกแล้วคับ ทุกๆท่าน
    ตอนนี้800ผมไป อยู่กับน้องต้น ณ นครปฐมเรียบร้อย
    ลุย ไปกับ800ที่ พวงมาลัยฟรีถ้าไม่บังคับให้ดีอาจตกร่องสวนได้ และเบรกที่มีด้านหลังอย่างเดียวด้านหน้าไปซื้อแล้วไม ่มีปั๊มด้านหน้าเลยเอา หลังอย่างเดียว (ตอนถอดมาซ่อมครั้งแรกก้อต้องตกใจเพราะไม่มีชุดเบรกอ ยูในดูมหลังหนึ่งข้าง) การเบรกต้องทิ้งห่างคันหน้าได้ประมาณ2-3คันรถบรรทุกได้ เครื่องก็ดูโอเคแต่รู้สึกเสียงมันไม่โอเค แต่ขับอยู่150 กำลังเต่า ก็สามารถที่จะประคองให้ถึงนครปฐมได้อยู แต่เหนื่อยหน่อย
    ถึงปุ๊ป น้องเค้าเพ่งพิศ พิจารณาแล้วก็เริ่มแกะตามรอยสันต่างเพื่อดูสนิม เพราะรถค่อนข้างเบี้ยวเยอะ แต่น้องเค้าบอกทำได้พี้(อ้าาใจชื้นคับ)
    ทุกสิ่งอย่างที่ของไม่มี น้องเค้าตัด ปะ ดัด แก้ให้เหมือนเดิมพี้(ชื้นขึ้นอีกละ)
    แต่ พอน้องเค้าบอกว่า ตีราคาค่าทำสียาก ว่ะพี้(ฮ้าา แห้งเลยคับ)
    ต้องลอกสีมาดูก่อน เครื่องที่ว่าจะใส่ก็ใส่ไม่ได้ (ตาย_่า ! ผิดแผนหมดเลย กะจะทำสีใส่เครื่องจะได้ถามราคา)
    เอา แล่ว เอาแล่ววว กะว่าจะซื้อมาขับใช้งานทำสีซะหน่อย ซ่อมครบแบบขับได้คิดอยู่ที่30000 แต่นี่ซ่อมช่วงล่างก็หมื่นละ คุณน้องมามองทางในให้อีก ถ้าทางจะบาน น้องเค้าก็ให้กำลังใจดีคับว่า ถ้าคลอดออกมาเปนลูกควาย ไม่ต้องบล๊อกหลังเลยพี้(อันนี้พูดเอง)
    เพราะ ว่า800ที่ได้มาแปลงมาเยอะมาก ตามหาไม่เจอเช่นคอนโซลหน้า มานั่งดูก็คิดไม่ออกว่าจะให้น้องเค้าทำอะไร กุ้มไม่รู้จะให้ทำไรดี กัวราคาเดี๋ยวไม่มีตังให้ แต่น้องเค้าใจดี ให้ทิ้งขาไว้ข้างหนึ่งแล้วเอารถไป(ม่ายช่ายละ)
    ของก็ไม่ครบแต่รถไปอยูกับนายช่างซะแล้ว จะเอากลับก็ เออออ กู ตัวกุเนี๊ยยย ซ่อมเบรกกะพวงมาลัยก่อนมั๊ย ไม่ได้หิวหญ้านะเว้ยยย

ก็เลยกลับมา ง 2ตัวบนรถตู้ เอาไงดีวะ
    เอาเครื่องเดิมไว้ ซ่อมสีอย่างเดียว หรือเครื่องดี สีไม่ต้อง เน้นเครื่องดี เบรกดีไว้ก่อนแอซักหน่อย เพราะร้อนเหลือ
    โอ็ยยยยย เครี๊ยดดดดด

อย่าง อื่นไม่ค่อยห่วง ห่วงชุดด้านหน้าอย่างเดียวคับ พวกกะจังหน้า เพราะเค้าตัดพวกขอบที่ตรงด้านไฟหน้าให้ไม่เหลือเค้าโ ครงไว้เลย ยังพอเหนช่วงกลาง ลางๆที่เอาไว้ใส่กะจัง อยากจะแปลงก็ไม่รู้เอาไรมาใส่
    แล้วเครื่อง ผมใช้เครื่อง800เหมือนเดิมดีปะคับ กัวในเครื่องไม่มีอะใหล่ กัวซ่อมไปมาได้เท่าราคาเครื่อง4ge หรือ12a
    เออ พอจะดูออกไม๊คับว่ารถที่อยูในหนังสือที่โชวอยู่หน้าท ี่ มันใส่ของรุ่นใหนอะคับ

กำลังทรัพย์ไม่ค่อยมีหรอกคับ แต่ใจมันรัก
    ขอบคุณที่ให้คำ แนะนำกะจ่างๆคับ
    คือถ้าเป็นผมนั้นจะให้ช่างประเมินตัวรถอย่างที่ท่านท ำเนี่ยถูกแล้วครับ ให้เขาวิเคราห์มาเลยว่ารถมีผุมีเสียมีซ่อนสนิมตรงใหน โครงรถสมบูรณ์มั้ย แล้วก็ถามไปเลยว่าซ่อมสีปะผุเท่าไหร่ นานแค่ใหน มีอะไรต้องแปลงกลับ แล้วแปลงยากมั้ย

ส่วนอะไหล่ต่างๆท่านก็ต้องไปหามาให้เขา หารูปหาต้นแบบไปให้ช่างดูว่าหน้าตามันแบบนี้ อะไหล่จะหาได้ไม่ได้นั่นก็อีกเรื่องหนึ่ง แล้วสมมุติว่าท่านได้ตัวเลขงบประมาณกับเวลามาเก็บไว้ ในใจเพื่อชั่งใจแล้ว.......มาทำให้มันวิ่งก่อนดีกว่า

ทำช่วงล่าง เบรก ระบบเครื่องยนต์ ระบบไฟให้มันสมบูรณ์ เพราะว่ามันคงไม่เกิดประโยชน์สูงสุดแน่ๆถ้าเอาไปเก็บ ไว้ในอู่เป็นเดือนๆแล้วยังวิ่งไม่ได้ ทำให้มันวิ่งได้ ให้ระบบความปลอดภัยกลับมา (เบรก+การทรงตัว)เพราะรถผุๆแต่เครื่องยนต์ฟิตๆ เมืองนอกเขาก็นิยมกัน ทรงrat lookเนี่ยครับ เท่ห์ไปอีกแบบครับ อย่างน้อยรถดีแล้วท่านก็วิ่งไปใหนมาใหนได้อย่างสบายใ จ จะไปหาอู่ หาอะไหล่จากนี้มันยังขับไปอุ่นใจกว่า

ส่วนเครื่องยนต์ยอดฮิตที่เขานำมาลงกัน ในรูปนั้น เป็น nissan a13ครับ (ถ้าเป็นไปตามที่เขาแจ้งในหนังสือนะครับ) อยู่ในเครื่องSunny B210 หรือ120Yเหมือนที่ท่านYoแจ้งครับ ประมาณ75แรงม้า ส่วนเครื่องยอดนิยมที่ลงกันก็คือ a12ครับ ก็จัดจ้านเหมือนกัน ลงง่าย ใช้เนื้อที่ไม่เยอะ แถมยังแรงเหลือหลาย ราคาไม่แพงมากนัก ดูแลง่าย อะไหล่เยอะมาก เชียงกงมีเครื่องเข้าทุกวัน

จะเน้นใช้งานจริงก็เปลี่ยนเถอะครับ ของใต้ฝากระโปรงไม่ได้เอาไปอวดใคร ทำให้มันสมบูรณ์

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

ผมพอจะเข้าใจความรู้สึกท่านเหมือนกัน เพราะผมก็เหมือนท่าน หรือท่านเหมือนผมเมื่อ10เดือนก่อนเลย ผมในตอนนั้นคือ ผมยังไม่รู้จะหาอู่ที่ใหน อะไหล่จะหายากมั้ย รู้อย่างเดียวคือ กูชอบ เพราะตอนที่ผมได้รถมา ผมยังดูรถไม่เป็นเลย รถก็ขับไม่ได้ด้วย แต่ตอนนั้นรู้แค่ว่า ถ้าตูไม่เอาคราวนี้ ชาตินี้คงไม่รู้จะได้เมื่อไหร่ (แต่ที่ใหนได้ พอซื้อมาปุ๊ป มาสด้า800ออกมาเพียบเลย ฮา) คือผมคงไม่บอกว่าไหวหรือไม่ไหวดีกว่าครับ เพราะบางท่านก็ปั้นเก่ง บางท่านก็มีความอดทนสูง บางท่านก็หาอะไหล่เก่งเหลือเกิน บางท่านก็อยากได้ที่มันสมบูรณ์ไปเลย

เอางี้ครับสมมุติว่าท่านคือผมก็แล้วกัน หลังจากที่เปิดรูปตามเวปแล้วไปเซฟรูปคนอื่นมาพินิจพิ เคราะห์ดั่งว่า กูเกิดมาเพื่อสิ่งนี้แล้วนั้น และท่านชั่งใจได้และตัดใจซื้อแล้ว ก่อนอื่นขอแสดงความยินดีก่อนเลยครับ ท่านได้ครอบครองรถที่คนอื่นๆหมายปอง ท่านคือคนสุดท้ายที่รถได้เลือกท่าน(จะเลือกผิดเลือกถ ูกดูตอนที่ทำรถเสร็จโน่นนะครับ ตอนครอบครองยังตัดสินไม่ได้) แล้วท่านได้ผ่านงานฉลองรถในดวงใจจนหนำใจไปแล้ว....

วางแผนการใช้เงินครับ คนขับรถเก่าๆรวยทุกคนครับ ไม่มีจน เชื่อผมสิ ไม่ต้องอายด้วย สาวๆมองคอแทบเคล็ด ขั้นตอนนี้อาจจะตอบคำถามท่านได้ ซื้อรถเก่าๆไปทำอะไรก่อน สมมุติว่ามันมีทะเบียนแล้ว ท่านผ่านเรื่องแบบนั้นไปแล้วและครอบครองอย่างภาคภูมิ ใจเพราะเป็นเจ้าของแล้ว แล้วตูจะทำอะไรก่อนดี วางแผนการใช้จ่ายครับ

ซ่อมสี ปะผุ 40%
    ซื้ออะไหล่ 20%
    ทำเครื่องยนต์ 25%
    ไม่คาดฝัน 10%
    อื่นๆ 5%

ท่านอื่นๆ หรือกูรูคนอื่นๆอาจจะมีความเห็นต่างกันไป แต่ผมคิดว่า ผมเดินมาแบบนี้ ขออธิบายครับ 40%ที่ผมบอกว่าซ่อมสี ปะผุนั้น อาจจะเป็นเงินตั้งแต่10000-30000บาท ตามความยากง่ายของรถที่ท่านครอบครอง แต่น่าสนใจนะครับเพราะว่า รถที่ซ่อมโครงรถและสี ตัวถังจนสมบูรณ์และแข็งแรงนั้น เป็นการลงทุนระยะยาวครับ รถ46ปีแล้วนะครับ ชราสุดๆ รถแข็งแรง อยู่กับเราได้อีกนาน ทรงกลับมาสมบูรณ์ ทุกอย่างพร้อม ท่านสามารถสบายใจได้ครับว่า รถของท่านกลับมาฟิตมากๆ

มาดูเครื่องครับ 25%ที่ผมบอกรวมช่วงล่างด้วยนะครับ สมมุติว่าเครื่องเดิมๆยังดีก็ไม่ใช่ปัญหา แต่ถ้าการบูรณะเครื่องทั้งหมดราคามันแพงกว่ารถหละ หรือซื้อเครื่องใหม่ใส่ลงไปหละ มันก็ยังเปลี่ยนแปลงไปตามยุคสมัยได้ ข้อนี้ไม่ต้องไปซีเรียสครับ ตัวถังของท่านยังสมบูรณ์ รถของท่านทรงกลับมาสวยแล้ว เครื่องยนต์มันเป็นเรื่องใต้ฝากระโปรงไม่มีใครมาขอดู หรอกครับ ยกเว้นว่าท่านจะนำไปอวดสาวข้างบ้าน

ช่วงล่างต้องทำให้สมบูรณ์ครับเพราะท่านต้องใช้งานมันเหมือนรถ ในชีวิตประจำวัน ระบบความปลอดภัยต้องมาก่อน ทำให้มันสมบูรณ์ดีกว่า ควรเปลี่ยนมากกว่าซ่อมครับ

อะไหล่ที่ท่านหาซื้ออยู่ก็สำคัญ 20%ที่ผมคาดเดาเพราะรถมัน46ปีแล้ว การหาซื้ออะไหล่บางอย่างก็แพงบางอย่างก็ถูก บางอย่างควรซื้อตุนไว้ บางอย่างยังวิ่งไปซื้อตามร้านหรือหาของอื่นแทนกันได้ หากจะทำให้สมบูรณ์ก็เหนื่อยหน่อยแต่ค่อยๆเหนื่อยนะคร ับ หาอะไหล่เป็นงานอดิเรกแล้วท่านจะสนุกกับมัน หาอุปกรณ์ที่สำคัญๆก็พอที่เหลือแปลงเอาก็น่าจะประหยั ดไปบ้างแล้วค่อยหาเก็บตอนมีเงินก็ได้

10%ที่ไม่คาดฝันมีตั้งแต่ซื้อของมาแล้วใช้ไม่ได้ ท่านกำลังหลงทาง ช่างกำลังท้อ งบไม่คาดฝันอาจจะควบคุมได้ถ้าท่านวางแผนดีๆ แบ่งการใช้จ่ายให้แม่นยำ อย่าสุรุ่ยสุร่าย ซื้อมาแล้วต้องมีประโยชน์สูงสุด 5%สำหรับอื่นๆ อาจจะเป็นค่ากาแฟ ค่าลิโพ ค่าเดินทางไปนั่นไปนี่ ค่าอัดฉีด ค่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เดี๋ยวมันก็มีเข้ามาครับท่าน

พวกนี้ไม่ใช่สูตรตายตัวนะครับ งบประมาณอาจจะไปเทที่ใหนมากน้อยก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ ของท่านเอง บางทีทำแค่ให้มันขับได้ไปก่อนแล้วค่อยตามทำสีปะผุทีห ลังก็อาจเป็นได้ ของแบบนี้กำหนดไม่ได้ครับแค่วาดให้ดูเฉยๆ

คนที่จะเหนือท่านคนต่อไปหลังจากที่ครอบครองรถก็คือ ช่าง ครับ ช่างที่จะมาปั้นรถเก่าๆแต่ในสายตาเราดั่งบุตรและธิดา เนี่ยแหละครับ จะหาช่างที่มองรถเราดั่งลูกในดวงใจนั้นหายากครับ แต่ไม่ใช่ว่าหาไม่ได้นะครับ ผมหมายถึง รถที่ปั้นนานๆเขาไม่มีรายได้เข้ามาหมุนเวียนในอู่นะค รับ สู้รถที่ซ่อมมาแล้วออกไปแบบนั้นไม่ได้

ดังนั้นท่านต้องหาช่างดีๆที่ไม่ทิ้งงานและเข้าใจท่าน และที่สำคัญต้องหาคนที่ช่างเกร็งใจมากดดันด้วย จะเป็นกำนัน ผู้ใหญ่บ้าน เมียผู้ว่า ผู้กำกับ กิ๊กของมัน ผู้มีอิทธิพลก็หามาเถอะครับ คือถ้าช่างมันอู้ก็ฟ้องเมียมันเลยครับ เขาไม่ได้ทำรถเราเพียงคันเดียว รถในอู่เยอะแยะ ต้องวางแผนครับและที่สำคัญ ต้องให้ช่างประเมินด้วยว่า รถคันนี้ต้องทำอะไรบ้าง ใช้เวลาเท่าไหร่ อุปสรรคมีครับ ต้องคุยกันทุกครั้งว่าติดขัดอะไรบางอย่างท่านต้องหาม าให้ช่างเพื่องานจะได้เดิน จะพึ่งเด็กวิ่งอะไหล่ไม่ได้ ของบางอย่างมันยังไม่รู้ดีไปกว่าเราหรอกครับ ท่านต้องไปหาซื้อเองจะได้รู้ว่า บุตรและธิดาของท่านเนี่ย...ไม่ธรรมดาเลยจริงๆ ดังนั้นต้องทำให้เวลาซ่อมในอู่น้อยที่สุด รถของผมทำสี+ปะผุ3เดือนเต็มๆ เพราะอู่ของเขามีงานเยอะ ส่วนเครื่องอีก6เดือนเพราะอู่เครื่อง คิวงานเยอะกว่าแถมเจออุปสรรคคือของหายากครับ ยิ่งนานยิ่งแพงครับ แล้วก็ท้อด้วย ดังนั้นต้องหาคนมากดดันครับ

ตีซี้เด็กในอู่ครับ หาลิโพ เหล้า เบียร์ หรืออะไรที่เขาชอบมาให้เขา ถ้าป้อนใส่ปากได้ทำไปเลยครับ จะได้รู้ว่า รถของกู กูรักและกูถนอมอย่างที่กูป้อนใส่ปากคุณนี่แหละครับ คุยกันบ่อยๆให้เขาเข้าใจว่าของบางอย่างทำอย่างไร บางทีตรงใหนที่ผุเราเห็นเราก็บอกเขาได้ อยากได้แบบใหนก็บอกเขาไปครับ

หมั่นไปดูบ่อยๆ พาคนกดดันไปด้วยเน้อ

พ่อค้าอะไหล่ ต้องหามาเป็นเพื่อนให้ได้ เพราะเราต้องพึ่งเขาครับ แล้วก็ต้องคุยกันบ่อยๆ บางทีเราอาจจะได้เบาะแสที่มากกว่าเดิมว่าของเขามีมาก น้อยอย่างไร ของหายากๆหาได้ที่ใหน หรือเขาอาจจะเล่าเรื่องราวเล็กๆน้อยๆเกี่ยวกับรถให้เ ราฟังได้

สหายครับ ผมเป็นคนที่เก็บตัว ทำรถโดยไม่มีเพื่อนเลย ไม่รู้จะไปคุยหรือปรึกษาใคร ท่านYoบอกว่าตามหาผมเป็นเดือนกว่าจะยอมเปิดตัวมัวแต่ หลบอยู่ในเวป ต้องเปิดเผยครับว่าท่านต้องการเพื่อน ต้องการความช่วยเหลือ ถามสหายคนนั้นว่ารถสวยจังเพ่ ทำที่ใหน อะไหล่มีแบ่งมั้ย ศึกษานิสัยใจคอกันอาจจะได้มิตรแท้มาอีกคนจากรถเก่าๆน ี่แหละ อย่าเอาตัวท่านไปเปรียบกับสหายคนนั้น เพราะว่าบางอย่างเราก็ไม่สามารถมีได้เหมือนเขา

คนที่ท่านจะเปรียบได้ก็คือตัวของท่านเองเท่านั้น ต้องเอาชนะตัวเองให้ได้ ทำรถตามเป้าหมายที่ตั้งไว้ จะไปถึงดวงดาวหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง วาดฝันไว้ว่ารถเราสวยเลิศแน่ๆ คุยกับรถว่าเราจะทำให้เขาสวยนะ ไม่ต้องกลัวว่าใครว่าบ้า (ป้าแดงของผมถ้าพูดได้ ป้าคงบอกว่าคุณเลิกจ้อกับกูเสียทีเถอะ รำคาญ) ทำให้มันสุดความสามารถของเราอย่าเอารถเราไปเปรียบกับ คนอื่น เพราะเราจะท้อและถูกเมฆดำกัดกินหัวใจ ทำใจให้สบาย ถนนเส้นนี้เปิดรับทุกคนครับ หามิตรดีๆช่วยทำให้ท่านไปถึงเป้าหมายได้ แบ่งปันน้ำใจให้เขาแล้วท่านจะได้มิตรแท้กลับมา รับฟังข้อเสนอแนะและตั้งใจฟังในสิ่งที่ผู้รู้บอก ไม่ว่าเขาจะเด็กกว่าหรือจะเป็นใคร ฟังเขาพูด เพราะอาจจะเป็นประโยชน์ได้

หากองเชียร์ครับ หาเพื่อน หาแฟน หาพ่อ หาแม่ หาญาติพี่น้องมาเชียร์ท่าน เหมือนว่าท่านกำลังเข้าประกวดAFอะไรแบบนั้นแหละ ต้องมีกองเชียร์นะครับ โน้มน้าวเขาให้หลงไปกับรถเก่าๆนี้ให้ได้ (จริงๆแล้วเรื่องราวมันเยอะใครอ่านมาถึงตรงนี้ก็สุดย อดแล้วหละ ฮ่าๆๆๆ) คำพูดดีๆของใครแค่คำเดียวอาจจะหล่อหลอมจิตใจให้แน่วแน่ได้ ดังนั้นท่านต้องหากองเชียร์มาดันตูดท่านให้กลับเข้าไ ปรบเวลาท่านท้อๆ ผมได้น้องที่ทำงานคอยถามไถ่และเชื่อมั่นในป้าแดง มีเพื่อนๆคอยถามข่าวคราว มีแม่คอยลุ้น มีคนจองคิวจะขอนั่งเที่ยว มีแต่คนให้กำลังใจครับ แล้วท่านจะมีความสุข

ศัตรูที่น่ารำคาญมีนะครับ จะมีพวกที่คอยถากถาง ดูถูก ปลิ้นปล้อน หลอกลวง คนอย่างนี้อย่าไปคบครับ ผมเลิกคุยกับเพื่อนเรื่องรถแต่ไม่ได้เลิกคบนะครับ คุยกันเฉพาะที่คนดีๆเขาคุยกัน เรื่องที่มันชอบล้อก็ช่างหัวมันครับ รางวัลของคนช่างฝันเขามีมอบให้ตอนท้ายเรื่องครับ ปล่อยมันพูดไปเดี๋ยวมันก็เบื่อเอง และศัตรูคนสุดท้ายก็คือตัวท่านเอง ต้องเอาชนะตัวเองให้ได้ ท่านจะมีช่วงตกต่ำ ท้อถอย เงินทุนร่อยหรอ ของหายาก เครียด ช่างไม่ทำงานตามเป้า ท่านก็จะมีสีหน้าเหมือนกระเป๋าแบนแฟนทิ้ง คนที่จะดึงตัวท่านให้กลับมาก็คือจิตใจที่แน่วแน่และเ ชื่อมั่นในตัวเอง เวลาที่ผมท้อและเจออุปสรรค ผมไปหยุดที่ป้าแดงแล้วถามว่า ยังมีบททดสอบใหนบ้างที่ผมทำให้ป้าคิดว่าผมไม่คู่ควรท ี่จะครอบครองรถคันนี้ ยังมีเรื่องอะไรบ้างที่ผมยังไม่แสดงออกให้เห็นว่าผมม ีความกระหายที่จะทำให้ป้ากลับมาสวยอีกครั้ง

ทุกครั้งที่จิตใจตกต่ำป้าแดงก็พาผมกลับมาเป็นคนเดิมไ ด้ กว่าจะผ่านมาวันนี้ได้ก็ท้อเยอะแต่ไม่ถอยครับ สนุกมากเหมือนการผจญภัย ในแต่ละวันจะเจอทดสอบอะไรบ้าง สนุกดี รางวัลตอนจบคืออะไรผมก็ไม่รู้ แต่ป้าแดงก็มอบมิตรสหายดีๆในบ้านนี้ให้มาก่อนแล้วครั บ

ทำไปเรื่อยๆครับ พี่น้องที่พึ่งออกเดินทาง หนทางของท่านยังยาวไกล มีอะไรก็เข้ามาถามมิตรสหายในนี้ อย่าอาย เพื่อนๆในนี้นิสัยดีทุกท่าน ถ้าผมทราบผมก็จะพยายามตอบให้ ถ้าไม่ทราบผมก็จะไปหามาตอบให้ แต่ทั้งนั้นสหายท่านอื่นๆเขาก็พอจะช่วยได้ครับ

หวังว่าท่านคงอ่านมาถึงตอนท้ายแล้วพร้อมที่จะเดินทาง ไปกับพวกเรานะครับ บทความของผมมาจากจินตนาการส่วนตัว ไม่สามารถไปชี้ชัดเรื่องใดๆได้ ใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณพี่นาวีมากครับ(ขออนุญาติเรียกชื่อจริง) สำหรับแนวทางและกำลังใจ
    ข้อมูลและแนวทางที่พี่ให้มานี้คงเป็นประโยชน์กับคนรั กClassic ทุกท่าน
    ที่รู้ว่าตัวเองรักหรือชอบแต่ไม่รู้จะเริ่มยังไง (โดยเฉพะคนที่ปัจจัยไม่ค่อยเอื้ออำนวยอย่างผม)

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากๆเลยคับ ได้ตัดสินใจเยอะเลย แต่ตอนนี้ไม่รู้น้องเค้าลอกหมดยัง
    ว่าจะทำเครื่อง เบรกก่อนดีก่า จะขับแบบหนูท่อเน่านี่แหละ(อะไรแรทๆนะ) ขอเน่านอก แต่ข้างในทนได้ทุกสถานการณ์

ขอบคุณมากคับ

หน้าที่ 15 จากทั้งหมด 23 หน้า แรกแรก ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย