รถมันดังอะ แกรกๆๆๆ

ชื่อกระทู้: รถมันดังอะ แกรกๆๆๆ

มาตรฐาน รถมันดังอะ แกรกๆๆๆ

รถมันดังอะ แกรกๆๆๆ ตรงเครื่องอะ ทามมากี่ร้านมันก็เหมือนเดิม พอขี้ได้2 วันมันก็ดังอีก แล้วนำมันเครื่องมันใหล ออกเยะมาก เปลี่ยนปะเกนมาแล้ว ผ่าเครื่องก็แล้ว ทามไงดีไม่อยากโดนช่างหรอกคับ
    c 70

Junior Member akirakun's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อยู่ที่โซ่ ราวลิ้น รึเปล่าครับของเช็ค ดู อาการน้ำมันเครื่อง นี่ น่าจะเป็น ลูกลอย คาบู เสียนะ ลองถามช่างดู ผมก็เคยเจอแบบนี้

ขี่อยู่แถวไหนอ่ะครับ

มาตรฐาน อยุ่แถวม.เกษตร

ช่างบอกโซ่ราวลิ้นยังดีอยุ่ อะ และพอเปิดฝาวาวล์ด้านนห้ามันหายดังแต่พอใส่ดั่งอีด อืมแล้วลืมไปวิธีแก้ไขนำมันเครืองรั่วทามไงอะ มันรั่วตรงรูนอต ที่ไส่ พักเท้า อะครับ

Junior Member k_tawanchon's Avatar
    สถานที่
    ตะวันชล/ชลบุรี
    ขอบคุณ
    0

มากมั้ย......แต่สงสัยคงต้องผ่าเครื่องละ
    เพื่อที่จะได้พอกเนียมบริเวณที่มันรั่วครับต้องสังเก ตดีๆนะ
    แล้วไอ้ที่มันดังมีหลายสาเหตุก็เลยไม่รู้ว่าเพราะอะไ ร
    I "m_not_normal ? High_performance

อย่างว่าคับมันมีหลายจุดคับถ้าบอกชัดๆ รับรองดีแน่น
    เปิดฝาวาวล์แล้วหายดัง( ดังแบบเขกๆ) ลองดูนอ๊ตตั้งวาวล์คับ ว่ายาวไปอะเป่าหรือไม่ก็เปลี่ยนฝาวาวล์ให้กว้างขึ้น (เคยใช้ของเวฟคับ)
    นำมันเครื่องไหลตรงพักเท้า ลองอุดกาวอีบ๊อกซี่ แล้วยัง ลองทำดูนะคับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

/\3
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ไอติม อ่านข้อความ
    รถมันดังอะ แกรกๆๆๆ ตรงเครื่องอะ ทามมากี่ร้านมันก็เหมือนเดิม พอขี้ได้2 วันมันก็ดังอีก แล้วนำมันเครื่องมันใหล ออกเยะมาก เปลี่ยนปะเกนมาแล้ว ผ่าเครื่องก็แล้ว ทามไงดีไม่อยากโดนช่างหรอกคับ
    c 70
    นายครับ ลองดูหัวลูกสูปของนายว่าไปเขกกะฝาสูปป่าวครับ บางร้านเขาทำให้ไม่พอดีนะครับ รถเราก้อเหมือนกัน ขนาดเราทำเองยังเขกเรยคับ เอาลูกอันอื่นมาใส่แต่แปลงมะเนียนอ่ะ เขกเรย/\3

Noi Noi_XL125's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ขอถามหน่อยครับ ว่า ...
    1 มันดังข้างซ้ายข้างเดียว หรือดังทั้ง 2 ข้างของเครื่อง
    2. ลองเติมน้ำมันเครื่องเติมๆ แล้วเสียงเงียบหรือเปล่า ..อาการคล้าย C-95 ของผม
    เสียงดังตรงเครื่องด้านซ้าย...และน้ำมันเครื่องหยดคร ับ...ตอนเติมน้ำมันเครื่องใหม่ๆ เยงไม่ค่อยดัง พอขี่ไปนานๆ ถึงเริ่มมีเสียงดัง....
    ให้ช่างที่สุพรรณดู ช่างบอกว่า เป็นที่ตัว วิดน้ำมันเครื่องนะ ...ไม่มีอันตรายอะไร แต่เสียงดังนิดหน่อย

รถผมทุกอย่างดีหมด สตาร์ทมือติด ไฟติดทุกดวง แตรดัง.... แถมเครื่องดังด้วยครับ....

ขอให้โชคดีครับ../\2

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ของผมก็เป็นอะ ตะกี้เองอะ ขับๆอยู่ C70 เครื่องเดิมเลย
    ขับสัก 30-40 เนี่ยแหละ สักพักมีเสียงดัง แกร๊ก! แล้วก็ แกรกๆๆๆๆ ดังมากๆ แล้ว
    พอผ่อนสักพักก็หยุดแล้วเครื่องก็ดับอะ แล้วก็ปิดสต๊าดใหม่ หาย ขับไปสักพัก
    เป็นต่อ คราวนี้ทำไงก็ไม่หายอะคับ สต๊าดใหม่จะมีเสียง แกร๊ก! แล้วก็ แกร๊กๆ ตลอดเลยอะคับตอนนี้

(เสียงดังแต่ข้างซ้าย)

ถ้าไม่เร่งจะไม่มีเสียง แกรกๆๆๆ อะคับ start ได้ปกติ น้ำมันเครื่องไม่ไหล

ช่วยหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Switch : 07-10-2006 เมื่อ 12:35

CB175 HM_man's Avatar
    สถานที่
    สุพรรณ คลาสสิก
    ขอบคุณ
    0

แกร๊กๆๆๆ ยังไงเหรอถ้าด้านซ้าย มันก็ดังได้อาจเป็นที่หน้าทองขาว หรือถ้าไม่ใช้หน้าทองขาว ก็อาจเป็นโซ่ราวลิ้น เดาอาการยากครับ เพราะไม่ได้ยินด้วยตัวเอง คุณลองฟังดูดีๆ ซิครับว่าซ้ายเนี่ยตรงไหน เป็นที่วาล์วหรือเปล่า หรือโซ่ราวลิ้น(เพราะมันก็ยอู่ซ้ายอ่ะ) แล้วหน้าทองขาว(ถ้าห่างมาก) อ้อ....ดูน้ำมันเครื่องด้วยครับว่าแห้งไหม
    CAVALRY

/\2 SUPHAN CLASSIC

จังหวัดสุพรรณบุรี ประเทศไทย em20

มาตรฐาน กดสตาร์ทมือมันดัง แกรก แกรก ยาวเลยแต่ก็ไม่ติด

1.กดสตาร์ทมือมันดัง แกรก แกรก ยาวเลยแต่ก็ไม่ติด แต่ใช้เท้าสตารท์ทีเดียวดติด
    2.มีน้ำมันเครื่องไหลที่ท่อด้านขวา และมีควันขาวมากกว่าข้างซ้าย (เปลี่ยนก้าน,แหวนใหม่แล้ว)
    3.ถอดท่อออกแล้วขับรถไม่มีแรงเลย (เอาไปชุบ)

Bookmarks