ใครผิดหรือถูก

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ใครผิดหรือถูก

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน ใครผิดหรือถูก

ดีครับ คุนน

ผมรับรถคันนี้ ที่ เจ้าของ เขานำมาให้ผมดูครับ เเล้วว่าจาขายผม

เพราะเขาเดือดร้อน ตอนนี้เขาว่าจาไปบวชเเล้วครับบ

เพราะเหนเขาบอกว่า คุนอาเขาอยู่ได้ไม่เกิน กี่วันไม่รู้ครับ

เลยต้องบวชเเล้วเดือดร้อนเรื่องเงินจึงนำมาขายให้ เพราะ จะไปรักษาคุนอาล่ะมั้ง

วันนี้ก้ลองเชคๆดู ในภาพที่ตอนซื้อกะของจิงๆ คนละอย่างเลยนะครับบ

คือเชดดูเเล้ว เเล้วลองอ่านกระทู้ก่อนซื้อครับ ปรากฎว่า ที่บอกว่าไฟติดนั้
    ก้ไม่ติดเเล้วมีอย่างที่ไหน เอาสายไฟบ้านมาทำ -*-
    เเล้วตัววัดรอบ ในรถมี พอของมาถึงมันไม่มี เเล้วบอกเครื่องวิ่งได้ 120 ทั้งๆที่จิงก้รู้กันอยู่

คือว่าน้องเขาดูรถไม่เปนอ่ะครับบบ

อีกอย่างซื้อทางไปรษณีย์มาคมันเลยเชคไม่ค่อยได้ครับบ

เเล้วอีกอย่างนึงที่ว่า คือน่าสงสัยว่าจะเปนเล่มปลอมนะครับบ

ถึงเลขจะตรงก้เหอะ เเต่มันไม่มีการเซนเจ้าของกรรมสิทธิ์เลย งงมากก

เเล้วน้องบอกอีกว่ารถอ่ะขาย22000เเต่น้องเขาให้ไป200 00ติดเขาอยู่2000

เขาก้วิ่งหาเงินใหญ่เลย ต้องเข้าใจครับอยู่กะอาคนเดียว อาเข้าโณงบาลผ่าตัด เปนหนี้ครึ่งเเสนเเล้วมั้ง เขาเลยกะว่าถ้าอาไม่รอดจาไปบวช เรียนก้เรียนอยู่อ่ะครับบ สงสารเขาครับเลยมาโพสส

จิงๆอ่ะ คุนไม่น่ามาหลอกขายของเขาเลยนะครับบ

ที่ส่งมาชุดโอนก้ไม่มีเพราะบอกว่าต้องจ่าย2000ก่อนเเ ล้วชุดโอนจะมา

จิงอ่ะผมก้ไม่รู้ว่าเขาทำเเบบนี้มีเหตุไรหรือป่าวคนข าย

อยากให้มาโพสคุยกันนะครับบ

ผมจะเปนตัวเเทนน้องเขาเเล้ว น้องเขาจาไปบวชเเล้วครับบ

น้องเขาเปนคนดีมากก
    น่าสงสารคนดีๆเเบบนี้น่ะครับบ รถอุดส่าซื้อมา ก้โดนหลอกขายเพระว่าดูรถไม่เปน

เเล้วคาบูอ่ะครับ ผมดูออกนะ
    คาบูก้เทียม ผมอยากรู้มากกคุนบอกอะไรน้องเขามั้ง เพราะที่ฟังมามันไม่มีสักอย่างเลยครับบบ

ผมขอความเหนหน่อยนะครับบ ว่าที่ผมทำผิดหรือถูก เพราะไม่อยากให้คนอื่นมาเปนเเบบนี้

เเต่ถ้าจะด่า ด่าผมนะครับบ
    เพราะน้อง เขาจะไปบวชเเล้ว

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=303230

อ่านการซื้อขายของเขาได้ที่กระทู้นี่ครับบบ

ขอความเหนกันมากๆๆนะครับบบบ

เเล้วมีอ่ะไรกะน้องคนนั้นถามผมได้นะครับผมเปนตัวเเทน เขาเอง

ยังไงก้ขออโหสิกรรมเเก่น้องด้วยครับบ

ใครอยากดูหลักฐานอ่ะไรบอกมาได้นะครับ

อยากรู้เฉยว่าผมทำถูกม่ะๆๆ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

รูป รูป    

ขอบคุณ
    0
    0

มาตรา 346
    ผู้ใดเพื่อเอาทรัพย์สินของผู้อื่นเป็นของตนหรือของบุ คคลที่สามชักจูงผู้หนึ่งผู้ใดให้จำหน่าย
    โดยเสียเปรียบซึ่งทรัพย์สิน โดยอาศัยเหตุที่ผู้ถูกชักจูงมีจิตอ่อนแอ หรือเป็นเด็กเบาปัญญาและไม่
    สามารถเข้าใจตามควรซึ่งสาระสำคัญแห่งการกระทำของตน จนผู้ถูกชักจูงจำหน่ายซึ่งทรัพย์สินนั้น
    ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสี่พันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ส่วนที่ 2 ความรับผิดเพื่อชำรุดบกพร่อง

มาตรา 472 ในกรณีที่ทรัพย์สินซึ่งขายนั้นชำรุดบกพร่องอย่างหนึ่ งอย่างใดอันเป็นเหตุให้เสื่อมราคาหรือเสื่อมความเหมา ะสมแก่ ประโยชน์อันมุ่งจะใช้เป็นปกติก็ดี ประโยชน์ที่มุ่งหมายโดยสัญญาก็ดี ท่านว่าผู้ขายต้องรับผิด

ความที่กล่าวมาในมาตรานี้ย่อมใช้ได้ทั้งที่ผู้ขายรู้ อยู่แล้วหรือไม่รู้ว่าความชำรุดบกพร่องมีอยู่

มาตรา 473 ผู้ขายย่อมไม่ต้องรับผิดในกรณีดั่งจะกล่าวต่อไปนี้คื อ
    (1) ถ้าผู้ซื้อได้รู้อยู่แล้วแต่ในเวลาซื้อขายว่ามีความช ำรุดบกพร่องหรือควรจะได้รู้เช่นนั้นหากได้ใช้ความระม ัดระวังอันพึงคาดหมายได้แต่วิญญูชน
    (2) ถ้าความชำรุดบกพร่องนั้นเป็นอันเห็นประจักษ์แล้วในเว ลาส่งมอบและผู้ซื้อรับเอาทรัพย์สินนั้นไว้โดยมิได้อิ ดเอื้อน
    (3) ถ้าทรัพย์สินนั้นได้ขายทอดตลาด

มาตรา 474 ในข้อรับผิดเพื่อชำรุดบกพร่องนั้น ท่านห้ามมิให้ฟ้องคดีเมื่อพ้นเวลาปีหนึ่งนับแต่เวลาท ี่ได้พบเห็นความชำรุด
    มาตรา 271 ผู้ใดขายของโดยหลอกลวงด้วยประการใด ๆ ให้ผู้ซื้อหลงเชื่อในแหล่งกำเนิด สภาพ คุณภาพหรือปริมาณแห่งของนั้น อันเป็นเท็จ ถ้าการกระทำนั้นไม่เป็นความผิดฐานฉ้อโกง ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสามปี หรือปรับไม่เกินหกพันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

Junior Member บอมโคราช's Avatar
    สถานที่
    Sonax-Classic-Club**
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน เลวมากๆ

คนเลวๆอย่างนี้ก็มีย้อมเเมวกันนี่หว่า

ผู้หญิงเปรียบเสมือนต้นไม้
    ผู้ชายเปรียบเสมือนคนสวน
    ต้นไม้ชอบยั่วยวน
    คนสวนก็เลย...ฟัน!!!

รถเก่า-สุรา-กัญชา-เร็กเก้-ฮึ่ยๆๆ

ใบไม้หรรษา-ใบหญ้าฮาตรึม
    Sonax-Korat classic club
    ...........[บ้านโคราช].............

ขอบคุณ
    0
    0

มีคนมาช่วยเเล้ว คนขขายอยู่ไหนมาอ่านเร็วๆ

golf_pic's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

อีกแล้ว อีกแล้ว อะไรกันวะ คนเขาอุตส่าห์ช่วย คิดอะไรอยู่วะ

em87em87em87em87em87em87
    081-8080589 กอล์ฟครับ

0801627957 ธ.กรุงศรีอยุธยา สาขาบ้านโป่ง

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน น่าเห็นใจครับ

ผมก็เข้าใจดีครับ เพราะผมก็เคยโดน ตอนสมัยซื้อรถแรกๆ ไม่รู้เรื่องอะไรซักอย่างคิดแต่ว่าอยากได้ แล้วเจ้าของเค้าก็บอกว่ารถดีก็เชื่อเค้า แต่ยังดีที่พอมีหัวการค้าหน่อยเลยขายได้แบบไม่ขาดทุน แถมได้กำไรนิดนึงด้วย - -
    เด่วนี้เลยจะไม่ซื้อรถถ้าไม่เห็นตัวจิงก่อนอ่ะครับ แบบนี้ปลอดภัยดี ต่อให้เค้าจะอ้างว่ารถดีแค่ไหนราคาก็ถูกถ้าไม่ได้เห็ นรถเองอย่าเลยดีกว่าครับถ้าไม่ได้รู้จักกันจริงๆ
    เป็นกำลังใจให้ครับ ขออนุโมทนาผลบุญกับน้องคนนั้นด้วยนะครับ อิอิ

ขอบคุณ
    0
    0

ผมละกลัวพวกย้อมแมวจริงๆ
    ช่วยอัพๆ ครับ

นักขับขี่อิสระ สนิมวิ่งได้'s Avatar
    สถานที่
    Freedom Classic Rider Bangkok
    ขอบคุณ
    0
    0

เคยเจอเหมือนกันนะ ย้อมแมว แต่ผมก้อไม่ได้อะไร

แต่ในกรณีนี้ ผมแนะนำให้ ไปแจ้ง ที่กระทรวงเกี่ยวกับผู้บริโภค

เขาฟังเราอยู่แล้วครับ เพราะถ้าเรามีหลักฐานการโกง การปลอมแปลงเอกสารการซื้อขายของเขา

เราสามารถแจ้งได้ครับ แล้วนี้น้องเค้าได้ขอ สำเนาบัตรประชาชนคนที่ขายรถมาด้วยรึป่าว

ถ้าไม่ได้ขอมาก็ยากหน่อยครับ น่าเห็นใจมากครับ อยู่จังหวัดอะไรกันครับนี้

คนเลวๆแบบนี้ เอาเข้าคุกได้ครับ ลองโทรไปถาม 191 หรือส่งเรื่องไปที่

สำนักงานตำรวจแห่งชาติ

ถนนพระราม1 ปทุมวัน กรุงเทพฯ 10330 ลองดูครับ เผื่อมีทางช่วย

[ปล.บางคนอาจจะหาว่าผมยุ่งเรื่องชาวบ้าน แต่ผมไม่ชอบคนชั่วๆครับรกแผ่นดิน]

แรงไปก้อขออภัยด้วย ~!!!

ผมขอถามอีกอย่างรบกวนอ่านให้จบนะครับ เผื่อช่วยได้

น้องเค้าใช้ชื่อในเวปบอร์ดว่า 05110511 ใช่มั้ยครับ

คนที่ขายให้ก็ทำไม่ถูกจริงๆ ยังไงก็ลองดูที่กล่าวไปเบื้องต้น

เอาใจช่วยครับ อย่ายอมแพ้ บวชก็ดีครับ บุญกุศลให้ผลดีต่อทุกๆคน สู้ๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สนิมวิ่งได้ : 01-07-2009 เมื่อ 20:52

ขอบคุณ
    0
    0

อีกอย่างที่ฟมไม่พอใจคือ
    เขาโทไปทวงเงินน้อง

นั้นมันก้สิทธิ์ของเขาเเระ

เเต่มีการ

ไม่โอน2000ชุดโอนมา

-*- ทำได้ไงกัน

ขอบคุณ
    0
    0

อัพหน่อยเเล้วกานว่างๆ อย่าหาว่าอ่ะไรมากเลย
    555++

เปนอุธาหรณ์

นักขับขี่อิสระ สนิมวิ่งได้'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    0

Talking

แล้วน้องเค้าให้เงินไปหรือยังครับ 2000 งะ

ถ้าให้แล้วไม่ เอาของมาให้ เชิญแจ้งด่วนเลยครับ

ด่วนๆ ด่วนที่สุด ปล่อยไว้เด๋วจะกลายเป็นแผลเน่าหนอน รักษาไม่หายนะครับ...

-*- ทำได้ไงกัน[/quote]

ขอบคุณ
    0
    0

05110511 ใช่เเระครับบ เพราะผมก้เพิ่งสมัครบอดนี้วันเเรกเหมือนกานนน

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับบ
    ถึงจาเเก่ไปหน่อย ๆๆวันนี้คุยกะน้องเขา

Member anan wongsena's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ย้อมแมวเหมียว ย้อมหมีแพนด้า

จะซื้อรถดูดีๆ ตอนนี้ของย้อมเยอะมาก ยิ่งพวกดูในnet แล้ว ส่งไปรษณี์โอกาสโดนสูง มาก โดยเฉพาะเด็กๆไม่เป็นแต่ห้าวอยากได้ พอโดนก็จุก จะทำอะไรปรึกษาคนเป็นนิดจะได้ไม่โดนหลอก
    เงินก็เสีย ยังมาเสียความรู้สึก ว่าโดนหลอกๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เอา700มาทำ แล้วบอกเด็กว่า 70 นี่มันของปลอมชัดๆๆๆ
    หลอกได้แต่เด็กๆๆ
    น่าสงสารคนซื้อโดนแหกตาๆๆๆกลางวันแสกๆๆ ช่างใจซื่อมือดำ

รูป รูป  

ขอบคุณ
    0
    0

รู้สึกว่ายังน่ะครับบบบบบ

เพราะว่า

เขาไม่มีเงืนเลยน้องอ่ะ อาเขาผ่าตัดเสด

ค่ารักษาครึ่งเเสน

เหนว่ายังพอยืมเงินคนข้างห้องไปเรียนมั้งง

เขาบอกว่าถ้าอาผ่าตัดเเล้วไม่ดีขึ้น อาเขาอยากกลับไป.....ที่บ้านอ่ะครับบ

เขาก้จะบวขเลย
    น่าสงสารเขาจิงๆครับบ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ช่างน้ำ อ่านข้อความ
    05110511 ใช่เเระครับบ เพราะผมก้เพิ่งสมัครบอดนี้วันเเรกเหมือนกานนน

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับบ
    ถึงจาเเก่ไปหน่อย ๆๆวันนี้คุยกะน้องเขา

ครับพี่ ผมก็ตะลอนๆ ในบอร์ดไปเรื่อยอะครับ

แล้วนี่พี่ผมสังเกตน้องเค้ามาตั้งแต่มี cg ที่เขาขายไปแล้ว ได้c มา

ผมเห็นบางกระทู้ เค้าจะเอา c กลับไปแลก พวก แทรกเกอร์ โมตาร์ด อีกแล้ว

ผมยัง งงๆ อยู่ เหมือนกัน เหอๆ

แล้วรถ c ที่ได้มานี้ เละมากเลยเหรอครับ ผมฝากบอกน้องเค้าด้วยว่า

ถ้าได้รถแบบนี้มา ถ้าเดือดร้อนจริงๆ ต้องขายต่อจริงๆ

ต้องบอกคนอื่นนะครับว่ารถเป็นยังไงบ้าง โดนโกงมาแบบนี้ อย่าปิดนะ ไม่ดีต่อคนอื่นและตัวเอง

ด้วยน้า ห่วงใยกันครับ คนไทย ชอบอะไรเหมือนๆกัน

เอาใจช่วยสู้ๆ ครับพี่น้อง

Bookmarks