"เก็บไว้ขี่เองเถอะครับ" คำพูดผู้ใหญ่น่านับถือ - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: "เก็บไว้ขี่เองเถอะครับ" คำพูดผู้ใหญ่น่านับถือ

Junior Member pard 79's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน ใจเย็นๆ

ราคาของเป็นเรื่องที่ผู้ขายสามารถตั้งขึ้นมา ต่างที่ต่างความแรงต่างต้นทุน บางที่ถูกบางที่แพง เป็นธรรมดา ตามทำเนียมอยากได้ของเขาก็ต่อรองเอาไม่ต้องวิจารณ์ให ้เสียหาย ถ้าไม่พอใจราคาไม่ต้องซื้อ ไม่มีใครบังคับ ค่อยคุยกันครับ
    "คนบ้านนี้รักษ์แผ่นดิน พออยู่พอกิน
    ใช้จ่ายพอเพียง"

นักขับขี่อิสระ สนิมวิ่งได้'s Avatar
    สถานที่
    Freedom Classic Rider Bangkok
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ anan wongsena อ่านข้อความ
    ของซื้อของขาย มีถูก มีแพง เป็นธรรดา ราคาอยู่ที่ความพอใจของคนซื้อ คนขาย มิใช่สิ่งตายตัว กระผมแค่อยากรู้ว่ามีเหตุผลใด ราคาที่คุณตั้งไว้23000 กับ70ถังรวม คุณก็บอกเหตุผลมาก็แค่นั้น กระผมก็ไม่ได้ติดใจอะไร ผมแค่อยากรู้เท่านั้น ก็คนเล่นรถเหมือนกัน มิได้มีเจตนาในทางไม่ดี หากว่า ข้อความที่กระผมพิมลงไป กระทบจิตใจ หรือมีผลต่อการซื้อ ขาย ผม อนันต์ วงศ์เสนา ขอ อภัยมาด้วย ณ โอกาศนี้
    หวังว่า น้องๆคงให้อภัยนะครับ มัน เป็นความผิดของผมแต่เพียงผู้เดียว

ยังไงผมก็ขอโทษพี่ด้วย แล้วก็ เห็นบอกเพิ่งออกจาก รพ. ขอให้หายดีไวๆครับ

ผมผิดเองแหละที่ออกมา ตั้งกระทู้แรงแบบนี้ ขอโทษครับ

ปล.อย่างที่ผมบอกไปแหละครับว่า รถผมต้องไปทำทะเบียนใหม่อีกสามพันกว่าบาท ไหนจะค่ารถที่ซื้อมา ค่าอะไหล่ ค่าช่าง เค้าอีก ผมตั้งไว้ 22,000 ผมก็ไม่ได้ขาย 22,000 ผมตั้งไว้เผื่อต่อครับ
    เพราะผมไม่ใช่ร้านรับประกอบบางร้านที่ขายถังรวม 22,000-24,000 เป๊ะไม่มีลดราคาเลย
    ผมก็ได้พิมไว้แล้ว ขอบคุณครับ ไม่ติดใจกันนะ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สนิมวิ่งได้ : 02-07-2009 เมื่อ 10:32

นักขับขี่อิสระ สนิมวิ่งได้'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ST7088 อ่านข้อความ
    กรณีนี้ผมว่าเป็นเรื่องที่ต้องระวัง โดยเฉพาะ" เก็บไว้ใช้เอง" ก็แรง
    การลงขออภัย ยอมรับจริงใจ"น่านับถือ"
    คนตั้งราคาก็เหมือนคุณตั้มว่า ควรระบุด้วย ราคาสูงเพราะรุ่นพิเศษ หรือเก็บอะไหล่ซ่อมไปเท่านั้นจริงๆ
    และต้องยอมรับว่าในเวปก็มีพวกค้ากำไรเกินจริง ความไม่ไว้จึงจึงเกิดขึ้นได้
    การตั้งราคาของ ควรดูกระทู้เก่าด้วย ว่าราคาควรตั้งเท่าไรเพราะจะเป็นประโยชน์ในการขายด้ว ย

สำหรับผมขอพ่วงสักเรื่อง พวก"นักต่อ"ราคาน่าเกลียด พวกนี้ต่อไปเรื่อยไม่เคยเห็นซื้อของใครสักที เจตนาต่อให้เสียราคามากกว่า และราคาที่ต่อ ก็เกือบครึ่ง ไม่รู้ว่าโรคจิตรึป่าว
    เช่น ราคาตั้งมาสามหมื่น บอกสองหมื่นเอา หรือ หมื่นแปด..ถ้าได้โทรมา บ้ารึป่าว
    ใครมาเห็นก็คิดว่า ราคาคงเกินจริงทีนี้ต่อกันยับเลย
    ลองหาดู มีอยู่ในเวปนี้แหละ
    คิดจะด่าอยู่หลายเที่ยวแล้ว แต่เกรงใจพรรคพวก

ยินดีรับไว้เป็นข้อคิด เตือนสติ ครับ ขอบคุณมากๆ

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

คนไทยเหมือนกันคับ มีรัยคุยกันดีก่าคับ เห็นจัยทั้งสองท่าน หั้ยอภัยซึ้งกันและกัน เป็นลาภอันประเสริฐ

Senior Member tongmoto's Avatar
    สถานที่
    Freedom Bike Chachoengsao
    ขอบคุณ
    0
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ST7088 อ่านข้อความ
    กรณีนี้ผมว่าเป็นเรื่องที่ต้องระวัง โดยเฉพาะ" เก็บไว้ใช้เอง" ก็แรง
    การลงขออภัย ยอมรับจริงใจ"น่านับถือ"
    คนตั้งราคาก็เหมือนคุณตั้มว่า ควรระบุด้วย ราคาสูงเพราะรุ่นพิเศษ หรือเก็บอะไหล่ซ่อมไปเท่านั้นจริงๆ
    และต้องยอมรับว่าในเวปก็มีพวกค้ากำไรเกินจริง ความไม่ไว้จึงจึงเกิดขึ้นได้
    การตั้งราคาของ ควรดูกระทู้เก่าด้วย ว่าราคาควรตั้งเท่าไรเพราะจะเป็นประโยชน์ในการขายด้ว ย

สำหรับผมขอพ่วงสักเรื่อง พวก"นักต่อ"ราคาน่าเกลียด พวกนี้ต่อไปเรื่อยไม่เคยเห็นซื้อของใครสักที เจตนาต่อให้เสียราคามากกว่า และราคาที่ต่อ ก็เกือบครึ่ง ไม่รู้ว่าโรคจิตรึป่าว
    เช่น ราคาตั้งมาสามหมื่น บอกสองหมื่นเอา หรือ หมื่นแปด..ถ้าได้โทรมา บ้ารึป่าว
    ใครมาเห็นก็คิดว่า ราคาคงเกินจริงทีนี้ต่อกันยับเลย
    คิดจะด่าอยู่หลายเที่ยวแล้ว แต่เกรงใจพรรคพวก
    แม๋พี่ออกโรงเองเลยหรือครับ..แฮ่ะๆๆem95em95em95em95 em95
    Freedom Bike Chachoengsao
    Two Wheel One Engine And One Rider

Are you ready ?
    YOU SURE !
    GO...!!!!!!!!!

มาเที่ยวบ้านผมกันเน้อ...
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=192
    http://tongmoto.multiply.com/

Member เบิร์ดu70's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    4
    0

มาตรฐาน รักกันนะครับ.....

/\7
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แจ๊คโมโน อ่านข้อความ
    คนไทยเหมือนกันคับ มีรัยคุยกันดีก่าคับ เห็นจัยทั้งสองท่าน หั้ยอภัยซึ้งกันและกัน เป็นลาภอันประเสริฐ

KOK's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถจักรยานยนต์โบราณจังหวัดกาฬสินธุ์
    ขอบคุณ
    0
    0

Thumbs up เยี่ยมเลยครับ

นับถือครับ นับถือ ลูกผู้ชายตัวจริงทั้งคู่เลย อย่างนี้เค้าถึงเรียกว่าปัญญาชนครับ

em87em87em87
    ผ่านมาเมื่อไหร่ มีอะไรให้ช่วยเหลือ โทรฯมาเลยครับ
    08 - 6226 - 5565

[B]รถคันแรก ทำให้หลายๆคนรู้จักเรา
    รถคันต่อๆไป ทำให้เราออกไปรู้จักใครหลายๆคน

บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทยฯกาฬสินธุ์ ชื่อบัญชี ส.อ.ผดุงเดช บุญสวัสดิ์
    เลขที่ บ/ช 404 - 1 - 62467 - 3

ที่อยู่ส่งของ 70/1 ถ.โสมพะมิตร ต.กาฬสินธุ์ อ.เมือง จ.กาฬสินธุ์ 46000

padungdet_b@hotmail.com

por.pk's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1
    0

ผมเป็นพ่อค้าเหมือนกัน เคยโดนเช่นกันครับ
    แต่ก็รับฟังทุกความคิดเห็น คุณสองมีสปิริต
    เยี่ยมขอชมเชยครับ รักกันไว้เถิด

Senior Member oat-36's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน เข้าใจกันก็ดีครับ

นิดนึงผมก็เป็นคนต่อราคามากพอสมควร ได้รถบ้างไม่ได้บ้าง มันอยู่ที่คนซื้อกับคนขายจริงๆคนอื่นไม่เกี่ยวครับ แต่ถ้าต่อได้แล้วขอให้เอาจริง อย่าต่อให้เสียราคา เคยทำรถขายขาดทุนเป็นหมื่นยังขายเพราะพอใจขายครับ ปัจจุบันซื้อรถแต่งแล้วเล่นดีกว่า ไม่อยากง้อช่างครับ ขอบคุณที่อ่านครับ
    0813824583 โอ

Member anan wongsena's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ขอคาราวะทุกความคิดเห็น อนันต์ ลำปาง

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ผมเกิดที่ลำปาง เคยมี รถ ในครอบครองประมาณ 80 คัน ได้ขี่เกือบทุกรุ่น เมื่อ 15ปีก่อนที่ลำปาง รถส่วนมากทำเอง เบื่อ ก็ขาย คนที่บ้านบอกมันบ้า เก็บเหล็กเก่ามาขี่ ก็ใจมันรัก ตอนนี้เก็บ 92ไว้
    คันเดียว ที่เหลือขายหมด ผมไม่ได้เป็นร้านซ่อม ไม่ได้ทำรถขาย อาศัยประสบการณ์ที่เคยทำรถมา เคยผ่านอะไหล่มาพอสมควร เลย แนะนำน้องๆที่มีปัญหาเกี่ยวกับรถในเวฟ ได้ บ้างครั้งการเข้าไปยุ่งของผมก็อาจไปสร้างปัญหาให้กับ น้องๆหรือผู้ที่เกี่ยวข้อง
    โดยที่ผมไม่ได้ตั้งใจ กระผม กราบขอ อภัยอีกครั้งต่อพี่น้องทุกท่านในสิ่งที่ผมได้ทำลงไป ด้วยความจริงใจ
    โดนรถชนออกโรงบานมา 4 -5 วัน ไม่รู้จะทำอะไรก็เลยร่อนไป-มา ในเวฟ มือก็เจ็บพิมมือเดียวลำบากก็ลำบาก
    ใครตังเหลือโอนเงินเข้ามือถือมั้ง ช ม net จาหมดแล้ว หรืออยากถามปัญหาเกี่ยวกับรถ หรืออื่นๆ ก็โทรมา 089 0840138 ตลอดเวลา

โลกร้อน... แต่นรกร้อนกว่า

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ anan wongsena อ่านข้อความ
    ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ ผมเกิดที่ลำปาง เคยมี รถ ในครอบครองประมาณ 80 คัน ได้ขี่เกือบทุกรุ่น เมื่อ 15ปีก่อนที่ลำปาง รถส่วนมากทำเอง เบื่อ ก็ขาย คนที่บ้านบอกมันบ้า เก็บเหล็กเก่ามาขี่ ก็ใจมันรัก ตอนนี้เก็บ 92ไว้
    คันเดียว ที่เหลือขายหมด ผมไม่ได้เป็นร้านซ่อม ไม่ได้ทำรถขาย อาศัยประสบการณ์ที่เคยทำรถมา เคยผ่านอะไหล่มาพอสมควร เลย แนะนำน้องๆที่มีปัญหาเกี่ยวกับรถในเวฟ ได้ บ้างครั้งการเข้าไปยุ่งของผมก็อาจไปสร้างปัญหาให้กับ น้องๆหรือผู้ที่เกี่ยวข้อง
    โดยที่ผมไม่ได้ตั้งใจ กระผม กราบขอ อภัยอีกครั้งต่อพี่น้องทุกท่านในสิ่งที่ผมได้ทำลงไป ด้วยความจริงใจ
    โดนรถชนออกโรงบานมา 4 -5 วัน ไม่รู้จะทำอะไรก็เลยร่อนไป-มา ในเวฟ มือก็เจ็บพิมมือเดียวลำบากก็ลำบาก
    ใครตังเหลือโอนเงินเข้ามือถือมั้ง ช ม net จาหมดแล้ว หรืออยากถามปัญหาเกี่ยวกับรถ หรืออื่นๆ ก็โทรมา 089 0840138 ตลอดเวลา

โลกร้อน... แต่นรกร้อนกว่า

หายไวๆพี่ สู้ๆ

boybandon's Avatar
    สถานที่
    หมูนอกคอก สายศาลายา (ไม่ออกทริป ออกไปซื้อกับข้าวอย่างเดียว)
    ขอบคุณ
    0
    22 (100%)

รักกัน รักกัน ผมเข้าใจพี่อนันต์นะครับ ว่าบางที่ คนที่เห็น thaiscooter มาแต่ต้นๆอะไรๆมันเปลื่ยนไป เห็นว่าราคารถมันผิดไปมาก ก็คง จะแค่อยากทักท้วง แค่นั้นเองครับ แต่แกเป็นคนตรงๆก้อเลยฟังดูเเรงแต่จริงๆพี่เขา ใจนักเลงใช้ได้นะครับ เข้าใจ กันก็ดีใจด้วยครับ เราชาวคลาสสิกเหมือนชนกลุ่มน้อย รักกันมากๆมีกระทบกระทั่งกันบ้างพอมีสีสันแต่สุดท้าย ก้อลงเอยด้วยดี วงการนี้มันแคบครับสืบไปสืบมา ก้อเพื่อนกันทั้งนั้น คร้าบบบem95em95em95

classic_is_me's Avatar
    สถานที่
    คนรักสนิมและผงฝุ่น
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ทั้งคนต่อราคาและคนขายไม่มีใครผิดหรอกครับถ้าจริงใจ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ st7088 อ่านข้อความ

ผมว่าบางทีคนต่อราคาของเขาก็รู้ราคาของชิ้นนั้น...รู ้ที่ไปที่มา...ผมยังเคยซื้อ รถได้ในราคาที่ต่ำกว่าครึ่งของราคาที่เขาตั้งไว้เลยค รับ....ดังนั้นผมว่าไม่มีใครผิดหรือถูกในการซื้อ-ขายที่จริงใจต่อกันหรอกครับ.....บางที่คนขายก็ไม่ได้ ตั้งราคาสูงเกินไปตามความรูสึกเขา( เนื่องจากเหตุผลต่างๆ...เช่นต้นทุน..การหาอะไหล่...ส ภาพตัวรถ ฯลฯ ) และคนต่อราคาบางที่ก็ไม่ได้ต่อเกินไป( เนื่องจากเหตุผลต่างๆเช่นกัน.....เขาอาจรู้ต้นทุน... .เขาอาจไม่มีเงิน.....เขาอาจเคยเห็นรถสภาพใกล้เคียงแ ต่ราคาถูกกว่า....หรือเหตุผลอื่นๆ)
    ผมว่าผู้ขายต้องแจงรายละะเอียด....และพร้อมให้ติดต่อ สอบถามได้........ผู้ซื้อก็ควรพินิจ..และวิเคราะห์ดู สักนิด.....ว่าเราต้องการสินค้าจริงและเราพร้อมจะซื้ อหรือป่าวครับ..........ที่สำคัญที่สุด.....ทั้งสองฝ ่ายควรจริงใจต่อกันเท่านั่นก็พอแล้วครับ
    มันเป็นเรื่องดีนะที่มีกระทู้แบบนี้ครับ.........คือ เราไม่ได้ทะเลาะกัน.....เราพูดจาด้วยเหตุและผลกัน... ..ผมว่าทั้งสองฝ่ายต่างรักษาผลประโยชน์ให้พวกเราที่เ ล่นรถแบบนี้.....รักรถแบบนี้....และชื่นชมรถแบบนี้คร ับผม
    ไม่มีใครผิดหรอกครับ.......ผมว่าจริงใจทั้งสองฝ่าย.. .....

เยี่ยม!!!!!!!!!!!!!!!!!

ขอบคุณ
    0
    0

คนไทยรักกัน สามัคคีกัน แม้แต่ประเทศมีอำนาจทั้งหลาย ก็มิอาจทำอะไรเราได้หร๊อกกกกกกกก

Senior Member ST7088's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ classic_is_me อ่านข้อความ
    ผมว่าบางทีคนต่อราคาของเขาก็รู้ราคาของชิ้นนั้น...รู ้ที่ไปที่มา...ผมยังเคยซื้อ รถได้ในราคาที่ต่ำกว่าครึ่งของราคาที่เขาตั้งไว้เลยค รับ....ดังนั้นผมว่าไม่มีใครผิดหรือถูกในการซื้อ-ขายที่จริงใจต่อกันหรอกครับ.....บางที่คนขายก็ไม่ได้ ตั้งราคาสูงเกินไปตามความรูสึกเขา( เนื่องจากเหตุผลต่างๆ...เช่นต้นทุน..การหาอะไหล่...ส ภาพตัวรถ ฯลฯ ) และคนต่อราคาบางที่ก็ไม่ได้ต่อเกินไป( เนื่องจากเหตุผลต่างๆเช่นกัน.....เขาอาจรู้ต้นทุน... .เขาอาจไม่มีเงิน.....เขาอาจเคยเห็นรถสภาพใกล้เคียงแ ต่ราคาถูกกว่า....หรือเหตุผลอื่นๆ)
    ผมว่าผู้ขายต้องแจงรายละะเอียด....และพร้อมให้ติดต่อ สอบถามได้........ผู้ซื้อก็ควรพินิจ..และวิเคราะห์ดู สักนิด.....ว่าเราต้องการสินค้าจริงและเราพร้อมจะซื้ อหรือป่าวครับ..........ที่สำคัญที่สุด.....ทั้งสองฝ ่ายควรจริงใจต่อกันเท่านั่นก็พอแล้วครับ
    มันเป็นเรื่องดีนะที่มีกระทู้แบบนี้ครับ.........คือ เราไม่ได้ทะเลาะกัน.....เราพูดจาด้วยเหตุและผลกัน... ..ผมว่าทั้งสองฝ่ายต่างรักษาผลประโยชน์ให้พวกเราที่เ ล่นรถแบบนี้.....รักรถแบบนี้....และชื่นชมรถแบบนี้คร ับผม
    ไม่มีใครผิดหรอกครับ.......ผมว่าจริงใจทั้งสองฝ่าย.. .....

เยี่ยม!!!!!!!!!!!!!!!!!
    ขออนุญาติแลกเปลี่ยน นะครับกรณีของการต่อรองสินค้าย่อมเป็นปกติประเพณีการ ค้า
    สุดท้ายจบลงที่ความพอใจของลูกค้า อันนั้นตามหลักการ ผมเห็นด้วยและไม่มีเจตนาตำหนิคนอื่นที่ต่อรองด้วยใจ
    แต่กรณี ที่ผมกล่าวถึงนั้นเป็น กรณีเฉพาะ "บางคน " โดยผมเองติดตามพฤติกรรมรายนี้มาหลายครั้ง
    รับรองได้ต่อรองแบบกวนจริงๆเพราะ หากต่อเพื่ออยากได้ก็มองได้ไม่ยาก นี่ต่อให้เสียราคามากกว่า
    ส่วนรถที่ตั้งราคาก็สมเหตุสมผลนะ ไม่ใช่ตั้งเกิน ที่แสบก็คือ เวลาของตัวเองราคายังกะทอง

และเหมือนที่หลายท่านกล่าว การได้พูดกันบ้างสะสางกันบ้าง แล้วจบลงแบบคู่นี้
    สำหรับผมยกให้เป็น "คู่กรณีดีเด่นแห่งปี"เลยครับ