จริงหรือที่หมูจะวิ่งได้ถึงร้อย..

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: จริงหรือที่หมูจะวิ่งได้ถึงร้อย..

aCtArt_ClassiC mocr_a's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จริงหรือที่หมูจะวิ่งได้ถึงร้อย..

อยากรู้ครับว่าเครื่องเดิมๆที่มีตอนนี้..หมูจะทำความ เร็วไปได้ถึงร้อย..ผมอัดสุดๆก็ราวเจ็ดสิบเริ่มสั่นแล ะร้อนขาแล่ว...จริงมั้ยที่บางคันบอกไปได้ถึง..แค่อยากรู้..คงไม่ขับขนาดนั้นหรอกครับกลัว...

เดิมๆไม่น่าถึงนะครับ ยิ่ง92ไม่ต้องพูดถึงเลย C95อาจจะใกล้ๆ100
    แต่ถ้าแปลงลูกS90 ใช้คาบูCA95 มีถึง110 ครับ
    แต่อันตรายมากถ้าใช้เกียร์92(เกียร์วน) เผลอมีบาดเจ็สาหัสถ้ากดเกียร์5

แต่ถ้าเคื่องเดิมฟิตๆลูก95มีคนบอกว่าถึงครับ แต่ไม่ได้เห็นกับตาพูดไม่ได้เต็มปากem87

tong_28ie's Avatar
    สถานที่
    รถโบราณมหาวิทยาลัยนเรศวร "อุตสาตาเหลี่ยม"
    ขอบคุณ
    0

ตอนที่ผมมีรถอยู่ก็ได้นะครับ จับกะเวฟ110 ไมล์เวฟขึ้นประมาณ100ก็ยกแล้ว ไม่ได้หมอบนะครับ นั่งตัวตรงธรรมดา คิดว่าน่าจะได้อยู่ประมาณ105ประมาณนี้ ลองหลาทีแล้วกะเวฟเนี่ย ไม่ใช่ครังเดียว ลองจนแน่ใจว่าได้100จริงๆ รถตอนนั้น95 ลูกS90 แสตนดาร์ด คาบิวเอส90 แปลงซีดีไอ ของY80 คนขี่หนัก73สูง175 แต่ตอนนี้รถขายไปแล้ว เลยไม่รู้ว่ายังวิ่งได้ถึง100อยู่รึป่าว อีกคัน92 วิ่งแค่80 ลูกเดิมไซด์0.25 คาบิวs90 ก่อนขายลองตั้งจังหวะเฟืองราวลิ้นใหม่ กระดกไปข้างหน้า1ฟัน แปลงซีดีไอของ อากีรา คอยด์สตาร์ต2ตัวของอากีรา ก็น่าจะได้ซัก80กว่าๆ แต่ยังไม่เคยลองจับไมล์ดูซักทีเลยไม่แน่ใจว่าได้เท่า ไรแน่ แต่80ขึ้นแน่นอน 92 ขึ้นไม่ค่อยแรงเท่าไร 95ขึ้นแรงกว่า อัตราเร่งสูสีกะเวฟ110 เกียร์ 1-2 กินเวฟ สับเกียร์3เวฟนำไปแล้ว มาทันเวฟตอนเกียร์4ปลายๆไกล้จะหมดปลอก
    มาเล่าสู่กันฟังน่ะครับ รถวิ่งเท่าไรก็บอกตามจริง เคยเล่นหมูใหม่ๆ รถวิ่งได้แค่70ไปถามคนอื่นบอกว่าหมูวิ่งได้เป็น100ไม ่เชื่อ ถามใครต่อใครมาหลายคนก็บอกได้100กว่า ลงทุนซื้อ95มาอีกคัน มาทำลูกเอส90ได้100จริงๆ เชื่อละ แล้วก็ขายไปหมดละ อะไหล่แพงมาก คนขายชอบโก่งราคา ทีขายรถทั้งคันได้20000 บาท แต่ทีซื้ออะไหล่แค่ สวิทแฮนด์ เจอไปคู่ละ2500 สวิซ์กุญแจ5แก็ก2พันกว่า แย่ๆ มีคนถามว่าแปลงซีดีไออย่างไงพวกก็ชอบกั๊ก ไม่ค่อยจะตอบกัน รถอะไหล่ไม่แท้ก้โดนดูถูกว่าไม่ใช่รถเทพ หลายๆอย่าง เลยเลิกเล่นไปก่อน วันหน้าฟ้าใหม่คงเจอกันอีกแน่หมูๆๆๆ
    [CENTER][FONT=Century Gothic][COLOR=darkred][SIZE=5][COLOR=blue]โทร

..น้oJ xมู llดJ
    ขตย-111
    พิษณุโลก

......................

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

ลูก S90 Size 100 คาร์บูแดช

เป็น CDI ของ Mate 100 ยกชุด

สเตอ 14-34

ผมไม่รู้นะคับ ว่ามันระยะทางเท่าไร ที่เคยลองมา

เกียร์ 1 ได้ 30

เกียร์ 2 ได้ 40นิดๆ

เกียร์ 3 ลากได้ถึง 70

เกียร์ 4 ยาวไปเลย 120 เลยคับ พอถึงแล้วก็ยกคันเร่ง

แต่อันนี้ ไม่แนะนำนะครับ ที่อยากจะให้ทำแรงเนี้ย

เพราะรถหมู มันเป็นรถอนุรักษ์นะครับ ไม่ใช่รถตระกูล

Family ที่ว่า ลงเครื่องใหม่ ก็วิ่งได้ 100 นิ่งแล้ว

ในขณะที่ผมวิ่งถึง 120 ขอบอกว่า สั่นไปทั้งคันเลย

ถามว่ากลัวพังไม๊ กลัวมากครับ แต่ว่า ผมอยากจะ

ลองว่า หมูมันมีถึง 2 สูบ ทำไมมันวิ่งถึง 100นี้ยากมาก

เลย

ปล.... ย้ำๆๆๆๆๆๆๆๆ นี้คือการทดลองของผมเอง

ไม่อยากให้ทุกคนเอาเยี่ยงอย่างเลยครับ

คนที่คิดจะลอง ต้องตรวจสอบรถให้แน่นอนจริงๆก่อน

นะครับ ไม่งั้นอาจจะเกิดอุบัติเหตุได้คับ

แต่ถ้าจะปรึษาทำให้มันแรง โทรหาผมก็ได้นะครับ

ตามลายเซ็นด้านล่าง

หรือต้อง คุณ BenlyKing คนนี้หมูแรงแน่นอนครับ

เพราะเค้าคอนเฟริมมาเลย 140+

อันนี้ผมเชื่อนะ เพราะดูจากสภาพมันแน่นอนอยู่แล้ว

แต่เป็น CB92 หมูตัวแข่งนะครับ ไม่ใช่หมูใช้งาน
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tong_28ie อ่านข้อความ
    ตอนที่ผมมีรถอยู่ก็ได้นะครับ จับกะเวฟ110 ไมล์เวฟขึ้นประมาณ100ก็ยกแล้ว ไม่ได้หมอบนะครับ นั่งตัวตรงธรรมดา คิดว่าน่าจะได้อยู่ประมาณ105ประมาณนี้ ลองหลาทีแล้วกะเวฟเนี่ย ไม่ใช่ครังเดียว ลองจนแน่ใจว่าได้100จริงๆ รถตอนนั้น95 ลูกs90 แสตนดาร์ด คาบิวเอส90 แปลงซีดีไอ ของy80 คนขี่หนัก73สูง175 แต่ตอนนี้รถขายไปแล้ว เลยไม่รู้ว่ายังวิ่งได้ถึง100อยู่รึป่าว อีกคัน92 วิ่งแค่80 ลูกเดิมไซด์0.25 คาบิวs90 ก่อนขายลองตั้งจังหวะเฟืองราวลิ้นใหม่ กระดกไปข้างหน้า1ฟัน แปลงซีดีไอของ อากีรา คอยด์สตาร์ต2ตัวของอากีรา ก็น่าจะได้ซัก80กว่าๆ แต่ยังไม่เคยลองจับไมล์ดูซักทีเลยไม่แน่ใจว่าได้เท่า ไรแน่ แต่80ขึ้นแน่นอน 92 ขึ้นไม่ค่อยแรงเท่าไร 95ขึ้นแรงกว่า อัตราเร่งสูสีกะเวฟ110 เกียร์ 1-2 กินเวฟ สับเกียร์3เวฟนำไปแล้ว มาทันเวฟตอนเกียร์4ปลายๆไกล้จะหมดปลอก
    มาเล่าสู่กันฟังน่ะครับ รถวิ่งเท่าไรก็บอกตามจริง เคยเล่นหมูใหม่ๆ รถวิ่งได้แค่70ไปถามคนอื่นบอกว่าหมูวิ่งได้เป็น100ไม ่เชื่อ ถามใครต่อใครมาหลายคนก็บอกได้100กว่า ลงทุนซื้อ95มาอีกคัน มาทำลูกเอส90ได้100จริงๆ เชื่อละ แล้วก็ขายไปหมดละ อะไหล่แพงมาก คนขายชอบโก่งราคา ทีขายรถทั้งคันได้20000 บาท แต่ทีซื้ออะไหล่แค่ สวิทแฮนด์ เจอไปคู่ละ2500 สวิซ์กุญแจ5แก็ก2พันกว่า แย่ๆ มีคนถามว่าแปลงซีดีไออย่างไงพวกก็ชอบกั๊ก ไม่ค่อยจะตอบกัน รถอะไหล่ไม่แท้ก้โดนดูถูกว่าไม่ใช่รถเทพ หลายๆอย่าง เลยเลิกเล่นไปก่อน วันหน้าฟ้าใหม่คงเจอกันอีกแน่หมูๆๆๆ

คำทิ้งท้ายไว้ อะไหล่ไม่แท้ก็โดนดูถูกว่าไม่ใช่รถเทพ

ผมโดนคล้ายกับคุณพี่เลยนะครับ แต่เค้าบอกว่า

"รถน้องอะไหล่ไม่แท้ แสดงว่าน้องไม่รักจริงนิ"

โดนข้อความนี้ไปแบบว่า เซ็งเป็ดเลย รถไม่แท้แต่

พูดเต็มปากเต็มคำครับว่า ไม่เคยเข้าร้าน ทำเองตลอด

ไอคนไม่ได้ทำรถเอง มันจะไปรู้ดีกว่าคนที่ทำเองได้ไง

ช่างที่ว่าเก่งแค่ไหน ถ้าเราศึกษามีเทคนิคนิดหน่อย

ช่างก็ไม่ได้เก่งไปกว่าเราหรอกครับ

จากที่ผมโดนกล่าวหาว่า ไม่ได้รักจริง

ผมโดนมาจากคนในกระทู้นี้เนี้ยแหละครับเค้าแอดมาหา

แล้วก็คุยกันเรื่องหมู คุยไปคุยมา หาว่ารถไม่แท้ ไม่รัก

จริง เห้อ....- -" ไม่อยากจะบอกหรอกนะคับว่า เป็นใคร

เดี๋ยวจะเกิดเรื่อง แต่ผมมันคนพอมีจะกิน ไม่ใช่รวย

แบบคุณ ทำก็ไม่ทำเอง ทำมาเป็นรู้ดีอีก...
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

aCtArt_ClassiC mocr_a's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณหลายๆ

บางทีแค่อยากขับไปถ่ายรูปไกลๆบ้างกับธรรมชาติสวยๆ แสดงว่าหมูของผมก็วิ่งปกติดี..ถ้าให้แรงต้องแปลงลูก. ..ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ..ที่จริงไม่วิ่งขนาดนั้นห รอกครับขับแค่ไปซื้อกาแฟให้สาวๆหันมองและคนสูงวัยเดิ นมาทักบ้าง..ก็เป็นความสุขล่ะ.............em95(หน้า เวบใหม่ไฉไลๆ)

Senior Member benlyking's Avatar
    สถานที่
    honda vintage club thailand
    ขอบคุณ
    0

ขอมูลจากคู่มือการใช้รถ c92 c95 เป็นหนังสือที่เก็บมา 40 กว่าปีครับได้รับมรดกมาจากลุงซึ่งเกรักษามาอย่างดี แต่ตอนนี้ก๊อบปี้ไว้ รูปในหนังสือเป็นรูป benly ทั้งหมด
    C92 115 (km/hr) C95 120 (km/hr)
    65 (km/L) 60 (km/L)

การรักรถคงไม่จำเป็นต้องใส่ของแท้ทั้งหมดครับมันขึ้น อยู่ที่ใจบางคนบอกว่ารักรถใส่แท้มากมายแต่ก็ขายทิ้งแ ล้วไปซื้อคันอื่นแต่คนที่รักจริงถึงไม่แท้ทั้งคันเขา ก็ไม่เคยคิดที่จะขายมันออกไปเลยผมเล่นมาก็เป็น 10ปีแต่ผมก็ยังไม่เคยคินที่จะขายรถคันแรกที่ผมมีเลยค รับ รถผมก็ไม่แท้ทั้งคันครับผมก็รักและรถผมไม่ใช่รถเทพคร ับเป็นรถมอเตอร์ไซด์ และความเร็ว 140 ใครๆก็ทำได้ครับเกินของเดิมไปนิดหน่อยครับ

รูป รูป  

เฮ่อๆ ๆ ๆ
    ท่อรถผมยังใส่ไทร์อัมพ์หักๆเน่าๆ อยู่เลย มันวิ่งได้ ไม่แพ้ท่อ ท้อญี่ปุ่นก็แล้วกัน
    แต่ตอนนี้จอดสนิทแบตหมดมาหลายเดือน เลิกเล่นแล้วคับ แต่ไม่คิดจะขายเพราะผูกพันธ์

เล่นให้สนุกครับ อย่าเล่นให้เครียด ผมว่าจะออกแนวเครียด เก็บกด กันไปใหญ่แล้ว เพียงแค่คนมาดูถูกซึงมันเป็นเรื่องของเรา เงินของเรา รถของเราใครจะรู้ดีเท่าเราว่าเราต้องการอะไร ปล่อยสบายๆครับ

คนเล่นของแท้ก็ ไม่ผิด ก็มันมีเงินนิ
    คนเล่นของเทียมทั้งคันก็ ไม่ผิด ก็มันไม่มีเงินนิ

ไม่ได้ตัดสินที่เงินหรือที่อะหลั่ยแพงๆ ตัดสินที่ความผูกพันธ์ ระหว่างเจ้าของกับตัวรถครับ
    เลิกเล่นแล้วจะรู้ครับ พี่น้อง

ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เจ็ดสิบก็พอ..อะไหล่เทียมก็ไม่เป็นไร

แรกๆอยากเอามาเก็บเพราะคิดถึงพ่อ..อยากเก็บให้ครบเหม ือนรูปเก่าๆที่พ่อถ่ายไว้ทำไปทำมาหาอะไหล่แพงจัง..ท่ อแท้เป็นหมื่น สวิตช์สามพัน..เลยเอาแบบง่ายๆแต่ใช้ได้ ใช้สวิทช์ เอฟอาร์๘๐ราคาไม่ถึงร้อย...เปิดแก็กๆขับได้ดีเหมือนก ันไม่ซีเรียส แตรดังๆก็ไม่ต้องเป็นซาลาเปาหอยอะไร..เรื่องเครื่องถ ามช่างแดงแกบอกแม้ว่า เป็นร้อยห้าสิซีซี สองสูบแต่ตอนทำงานมาทีละสูบสลับกัน...เจ็ดสิบก็โอ..แ ล้ว

รูป รูป  

ลูกสูบขึ้นลง พร้อมกันครับ ถ้าเป็นCBถึงจะขึ้นลงสลับกันครับ

ช่างครับ ช่างพลาดแล้วครับem87

ที่มันไม่แรงขับได้70เพราะเบ้าฝาวาวล์มันเล็กครับ ของC95 เบ้ามันใหญ่กว่า92เยอะ
    แรงอัดและขนาดลูกสูบมันต่างกัน เพื่อการตลาด ลองแปลงดูครับ ผมว่าดีนะเราะขับแซงรถใหญ่ปลอดภัยนาทีวิกฤตบางทีต้อง แซงครับ

ขับลูก95แล้วไม่อยากกลับไปขับลูก92 ขับลูกS90แล้วไม่อยากกลับไปขับลูก95
    มันเป็นเช่นนั้นครับ เพราะมันไม่คล่องตัว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Volume C : 03-07-2009 เมื่อ 14:04

HARN's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

em87 ลูกเดิม ระบบไฟเดิม คาบูร์ JX ปกติพวกผมออกทริป ก็วิ่งกัน100 อัฟ อยู่แล้ว ครับ เอาเป็นว่า XL125 เดิมๆตามไม่ทัน ถ้าเป็นทางตรงนะ
    LINE-ID 0817960892
    .. ขออภัย จองแล้วไม่เอาของ อย่าจองเลยครับ เสียโอกาส ของคนที่เขาอยากได้ของ และของคนขายด้วย

เบอร์ใช้ประจำ 0817960892 เบอร์สำรองหมดโปร์เปลี่ยนใหม่ 0946308778 ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...63#post4099863
    เลขที่บัญชี 357-071-684-9 ธ.กรุงเทพ สาขาสันกำแพง หาญ พลหาญ โปรดระวังผู้แอบอ้าง

ขออภัย ไม่ส่งแบบ พ.ก.ง. เนื่องจากผู้ซื้อไม่ค่อยไปรับของ ( เป็นบางคน )

จําหน่าย และรับสั่งอะไหล่ Honda Yamaha Suzuki Kawazaki
    รับชื้อขาย แลกเปลี้ยน มอไชด์ คลาสสิค รับปัดเงา ทุกชนิด
    หาญ 081-7960892 -092-4598884 บ้านเชียงใหม่ 053-302729
    E-mail: Harn_benly@hotmail.com

มาเที่ยวเชียงใหม่ มาทางภาคเหนือ สอบถามเส้นทาง และสถานที่ท่องเที่ยว ได้ครับ welcomeani

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

confirm

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

อ่านมาหลายคนแล้วพอเถอะ
    ให้กระทู้มันตกไปซะ
    เดี๋ยวจะแตกคอกันเสียเปล่าๆ
    อันนี้พี่ทิดอ่ำขอก็แล้วกัน
    ขอบคุณครับ ที่ให้ความร่วมมือ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

บางทีช่างเค้าผิด

พลาด นึกว่า เครื่องมันเหมือนพวกสูบ V อะปล่าว

เพราะมันขึ้นทีละ ลูกนิ <<< (ถูกปล่าวอะ)

ไม่เป็นไรคับ ทุกอย่างผิดพลาดกันได้

ผมทำรถมา ถอด รื้อ ผ่า เจียร์ สาระพัดอย่าง

ลองผิดลองถูกมาเยอะ- -" เครียดกันไปนาๆ

เอาเป็นว่า รถเราวิ่งได้ ก็ โอเค แล้วครับ

แรงไม่แรงช่างมัน เอาแค่วิ่งได้นานแล้วกัน

ปล..ได้ความรู้มาอีกอย่าง CB วิ่งสลับกัน
    ขอบคุณครับคุณพี่ Volume C

Senior Member benlyking's Avatar
    สถานที่
    honda vintage club thailand
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าที่ช่างบอกว่าทำงานทีละข้างก็ถูกนะครับ
    ลองนึกดูดีๆนะครับว่ารถรุ่นนี้ทำงานอย่างไร
    คือว่ารถรุ่นนี้ลูกสูบขึ้นพร้อมกันสองลูกแต่เวลาจุดร ะเบิดมันจะระเบิดทีละข้างครับแต่ไฟที่ออกมาจากหัวเที ยนมันออกมาพร้อมกันเลยอาจทำให้คิดว่าจุดระเบิดพร้อมก ัน ลองคิดง่ายๆครับ เวลาเราตั้งวาล์วยังตั้งทีละข้างเลยถ้าจุดระเบิดพร้อ มกันก็ต้องตั้งพร้อมกันสิครับ
    ระบบการทำงานถ้าเป็นช่างคงเข้าใจ
    1) ดูด 2) อัด 3) ระเบิด 4) คาย
    ในเมื่อข้างนึงดูด อีกข้างนึงจะคายครับ แล้วมันจะทำงานเป็นวงจรต่อเนื่องกันไปครับ และนำความจุทั้งสองข้างมารวมกันจะได้ CCจำนวนเติมครับ อย่าง c95 ลูกนึงก็ 75cc มันจะเล็กกว่า s90 แต่จะใหญ่กว่า c70 ครับผม จบไม่คุยแว้ววววว

Bookmarks