ทำไมต้องเอียงรถตอนสตาร์ทและเรื่องอื่นๆ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ทำไมต้องเอียงรถตอนสตาร์ทและเรื่องอื่นๆ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ทำไมต้องเอียงรถตอนสตาร์ทและเรื่องอื่นๆ

1. การที่เอียง รถเพื่อให้มันสตาร์ทติด แสดงว่ารถมีปัญหารึปล่าวครับ
    ถ้ามีแล้วต้องแก้ตรงไหนครับ ?

2. ก็อกน้ำมันต้องปิดเมื่อจอดรถ ตลอดเลยรึปล่าวครับ ?

3. ก็อก 1 และ ก็อก 2 ทำหน้าที่อย่างไรครับ งง ?

4 เวลาขี่แล้วรู้สึกรถมันสั่น มันเป็นอะไรรึปล่าว รึ เป็นแบบนี่ทุกคัน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ titlesp อ่านข้อความ
    1. การที่เอียง รถเพื่อให้มันสตาร์ทติด แสดงว่ารถมีปัญหารึปล่าวครับ
    ถ้ามีแล้วต้องแก้ตรงไหนครับ ?

2. ก็อกน้ำมันต้องปิดเมื่อจอดรถ ตลอดเลยรึปล่าวครับ ?

3. ก็อก 1 และ ก็อก 2 ทำหน้าที่อย่างไรครับ งง ?

4 เวลาขี่แล้วรู้สึกรถมันสั่น มันเป็นอะไรรึปล่าว รึ เป็นแบบนี่ทุกคัน
    1 . ไม่เกี่ยวกับรถมีปัญหานะครับ เหมือนกับการช่วยให้น้ำมันลงไปไม่ห้องเผาไหมเยอะมั่ง นะครับ เมื่อเครื่องยนต์เย็นทำให้อาการภายในเครื่องมีอุณหภู มิที่ต่ำ ทำให้การไหลเวียนของระบบมีไม่มากทำให้ต้องการน้ำมันม ากจึงทำโดยการเอียงเพื่อที่จะช่วยให้น้ำมันลงเยอะขึ้ น แต่เมื่อเครื่องยนต์ร้อนแล้วก็ไม่ต้องเอียงแล้วนะครั บ เพราะถ้าเครื่องร้อนแล้วไปเอียงรถช่วยก็จะทำให้น้ำมั นท่วมทำให้หัวเบียนบอดครับ ข้อนี้ไม่สามารถฟันธงได้ครับ
    2 . ก๊อกน้ำมันไม่จำเป็นต้องปิดก็ได้ครับอยู่ที่ขาตั้งรถ หน่ะครับ ถ้าเอียง หรือ ไม่เท่ากันเวลาจอดก็ควรที่จะปิดก๊อกน้ำมัน เพื่อที่จะไม่ทำให้คาร์บเรเตอร์น้ำมันท่วมเพื่อง่ายต ่อการสตาร์สครับ
    3 . ก๊อก 1 หมายถึงครึ่งถังแรกครับ และ ก๊อก 2 หมายถึงน้ำมันสำรองที่อยู่ในถังสุดท้ายคือถ้ามีอาการ วอด หยุดชะงักก็รู้ได้เลยว่าต้องเข็นรถแล้วนะครับถ้าไม่เ ติมน้ำมันเพิ่มเข้าไป
    4 . รถที่ขี่อยู่เวสป้า หรือ แลมเบรตต้าครับ ผมอยู่ที่รอบเดินเบารึเปล่าครับ ทำให้รถไม่มีอาการที่นิ่ง ลองตั้งรอบเดินเบาที่คาร์สิครับ อาจจะหายได้นะครับ แต่ถ้าเป้นแลมเบรตต้า อยุ่ที่ลูกยางแถวท่านเครื่องครับ ทำให้อาการไม่นิ่ง ทำให้รถมันสั่นๆครับ
    **** ปล.ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยณ ที่ นี้ด้วยนะครับ ****
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KVY_8 : 25-08-2006 เมื่อ 14:29
    คนดีชอบแก้ไข คนจัญไรชอบแก้ตัว

Senior Member redstar's Avatar
    สถานที่
    แคบหมูศรีจันทร์ ตลาดหนองหอย
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน -ใครมีความเห็นอื่นเพิ่มเติมได้ครับ-

em18 ตอบข้อ 1.บางคันก็ปกติต้องเอียงสตารท์หรือบางที rotary ไม่แน่นแรง smooking น้ำมันจากcabu.น้อยเกิดการรั่ว
    2.ถ้ามันย้อยจนเยิ้มออกถ้วยคาบู ตรวจลูกลอยก๊อกบ่เกี่ยว/\3
    3.ก๊อกแรกก้านชี้แด่...ตรงกลาง:p
    ก๊อกสองปลายก้านชี้ไปทางเครื่อง/\3
    4.ถ้าติดเครื่องแล้วสั่น...มันปกตินะท่าน แต่ ถ้าจอดแล้วสั่น....ก็โกยเถอะโยม:D

4. ถ้าวิ่งแล้วสั่นๆ ก็เป็นที่ใบพัดเครื่อง ใบอาจจะปิ่น หรืองอ ทำให้ไม่ได้ 0 ต้องเปลี่ยนใบพัดเครื่องใหม่ (เรียกถูกปะไม่รู้นะครับ)

Bookmarks