ถึงเวลาหรือยัง...ที่เราเหล่านักขายจะยกระดับความน่า เชื่อถือในบอร์ดนี้?

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ถึงเวลาหรือยัง...ที่เราเหล่านักขายจะยกระดับความน่า เชื่อถือในบอร์ดนี้?

มาตรฐาน ถึงเวลาหรือยัง...ที่เราเหล่านักขายจะยกระดับความน่า เชื่อถือในบอร์ดนี้?

จริงๆแล้วต้องออกตัวก่อนว่าผมเองก็ยังไม่ได้ซีร็อกบั ตรประชาชนไปให้กับเว็บมาสเตอร์
    อาศัยว่าพอรู้จักกันบ้างก็เลยไม่ได้จริงจังกับเรื่อง นี้นัก คือเดิมทีทางเว็บมาสเตอร์เขาเคยร้องขอ
    ให้นักขายส่งสำเนาบัตรประชาชนไปที่เว็บมาสเตอร์เพื่อ จะเก็บไว้เป็นข้อมูลในการยืนยัน
    ว่าผู้ขายนั้นมีตัวตนอยู่จริงเพื่อความสบายใจของผู้ซ ื้อ เขาลองเริ่มใช้วิธีนี้กับบอร์ดของสะสม
    ก่อนเป็นอันดับแรกโดยถ้าผู้ที่จะตั้งกระทู้ลงขายของถ ้าไม่ส่งสำเนาบัตรก็จะลงรูปขายของไม่ได้
    แต่สามารถลงกระทู้ถามหรือโต้ตอบได้ ผลปรากฏว่าทุกอย่างก็เรียบร้อยดี...การโกงก็น้อยลง
    (หรืออาจจะหมดไปเลยรึเปล่าผมไม่รู้เพราะหลังๆไม่ค่อย มีเวลาเข้าไปดูบอร์ดของสะสมเท่าไหร่นัก) บอร์ดอื่นเขายกระดับความน่าเชื่อถือของคนขายกันแล้ว. ..ส่วนบอร์ดพวกเรา สมาชิกท่านอื่นๆว่าจะเริ่มกันเมื่อไหร่ดีครับ
    ลองดูจาก case ล่าสุดเรื่อง BMX หรืออีกหลายๆครั้งที่ผ่านมา อาจจะมาจากการที่ผู้ซื้อไม่มีความมั่นใจผู้ขาย เพราะไม่รู้ที่อยู่ หรือตัวตนที่แท้จริงของผู้ขาย พอไม่ได้รับการตอบรับจากโทรศัพท์หรืออาจจะด้วยเหตุผล อื่นๆที่ไม่สามารถตอบกลับได้ ก็ไม่แปลกที่จะเป็นเรื่องเป็นราวกันขึ้นมา
    เพราะผู้ซื้อไม่รู้ว่าคนขายแต่ละคนนั้นมีความน่าเชื่ อถือมากน้อยแค่ไหน เป็นใครกันหนอ โดยเฉพาะผู้ขายรายใหม่ๆ แต่ถ้าได้ส่งสำเนาบัตรประชาชนที่สามารถบอกตัวตนเราได ้ว่าเราเป็นใคร ไม่ว่าพ่อค้าคนไหนจะเก่า จะใหม่ ทุกคนก็สามารถเชื่อใจได้เพราะได้รับการยืนยันจากเว็บ มาสเตอร์ไปแล้วว่าผู้ขายมีตัวตน มีชื่อมีที่อยู่จริง

ส่วนตัวผมว่าจะยกระดับส่งสำเนาอาทิตย์หน้า เริ่มต้นก็เพื่อให้บอร์ดที่ผมรักแห่งนี้
    เป็นที่น่าเชื่อถือสำหรับคนทั่วไปและสมาชิกใหม่ที่กำ ลังเข้ามาสมัครอย่างต่อเนื่องขึ้นเรื่อยๆ
    ถือซะว่าเป็นการต้อนรับหน้าเว็บใหม่และเป็นการขอบคุณ เว็บแห่งนี้ที่ทำสิ่งดีๆ
    ให้เกิดขึ้นเสมอกับสมาชิกครับ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รัฐพล ริ้วสกุล : 03-07-2009 เมื่อ 13:30

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รัฐพล ริ้วสกุล อ่านข้อความ
    จริงๆแล้วต้องออกตัวก่อนว่าผมเองก็ยังไม่ได้ซีร็อกบั ตรประชาชนไปให้กับเว็บมาสเตอร์
    อาศัยว่าพอรู้จักกันบ้างก็เลยไม่ได้จริงจังกับเรื่อง นี้นัก คือเดิมทีทางเว็บมาสเตอร์เขาเคยร้องขอ
    ให้นักขายส่งสำเนาบัตรประชาชนไปที่เว็บมาสเตอร์เพื่อ จะเก็บไว้เป็นข้อมูลในการยืนยัน
    ว่าผู้ขายนั้นมีตัวตนอยู่จริงเพื่อความสบายใจของผู้ซ ื้อ เขาลองเริ่มใช้วิธีนี้กับบอร์ดของสะสม
    ก่อนเป็นอันดับแรกโดยถ้าผู้ที่จะตั้งกระทู้ลงขายของถ ้าไม่ส่งสำเนาบัตรก็จะลงรูปขายของไม่ได้
    แต่สามารถลงกระทู้ถามหรือโต้ตอบได้ ผลปรากฏว่าทุกอย่างก็เรียบร้อยดี...การโกงก็น้อยลง
    (หรืออาจจะหมดไปเลยรึเปล่าผมไม่รู้เพราะหลังๆไม่ค่อย มีเวลาเข้าไปดูบอร์ดของสะสมเท่าไหร่นัก) บอร์ดอื่นเขายกระดับความน่าเชื่อถือของคนขายกันแล้ว. ..ส่วนบอร์ดพวกเรา สมาชิกท่านอื่นๆว่าจะเริ่มกันเมื่อไหร่ดีครับ
    ลองดูจาก case ล่าสุดเรื่อง BMX หรืออีกหลายๆครั้งที่ผ่านมา อาจจะมาจากการที่ผู้ซื้อไม่มีความมั่นใจผู้ขาย เพราะไม่รู้ที่อยู่ หรือตัวตนที่แท้จริงของผู้ขาย พอไม่ได้รับการตอบรับจากโทรศัพท์หรืออาจจะด้วยเหตุผล อื่นๆที่ไม่สามารถตอบกลับได้ ก็ไม่แปลกที่จะเป็นเรื่องเป็นราวกันขึ้นมา
    เพราะผู้ซื้อไม่รู้ว่าคนขายแต่ละคนนั้นมีความน่าเชื่ อถือมากน้อยแค่ไหน เป็นใครกันหนอ โดยเฉพาะผู้ขายรายใหม่ๆ แต่ถ้าได้ส่งสำเนาบัตรประชาชนที่สามารถบอกตัวตนเราได ้ว่าเราเป็นใคร ไม่ว่าพ่อค้าคนไหนจะเก่า จะใหม่ ทุกคนก็สามารถเชื่อใจได้เพราะได้รับการยืนยันจากเว็บ มาสเตอร์ไปแล้วว่าผู้ขายมีตัวตน มีชื่อมีที่อยู่จริง

ส่วนตัวผมว่าจะยกระดับส่งสำเนาอาทิตย์หน้า เริ่มต้นก็เพื่อให้บอร์ดที่ผมรักแห่งนี้
    เป็นที่น่าเชื่อถือสำหรับคนทั่วไปและสมาชิกใหม่ที่กำ ลังเข้ามาสมัครอย่างต่อเนื่องขึ้นเรื่อยๆ
    ถือซะว่าเป็นการต้อนรับหน้าเว็บใหม่และเป็นการขอบคุณ เว็บแห่งนี้ที่ทำสิ่งดีๆ
    em24 เห็นด้วยอย่างยิ่ง em90

kwan333's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

เห็นด้วยครับพี่ก็อฟ ทำเหมือนบอร์ดของสะสมดีกว่าเวลามีปัญหาจะได้ตามได้ ครับ

ปล.สบายดีนะครับพี่ก๊อฟ
    เบอร์ติดต่อ = 095 519 1526
    สั่งซื้อของ = ธ.กสิกรไทย 481 210 9346 ชื่อบัญชี ธชนัย

เรามันก็แค่พ่อค้า และประชาชน
    สัจจะ และความซื่อสัตย์ คือสิ่งสำคัญที่สุดของการซื้อขายผ่าน web

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0
    4 (100%)

เห็นด้วย เอาด้วยครับ เมื่อก่อนหัดขายใหม่ๆ จะรู้สึกในเคืองใจนิดๆ เมื่อเวลา คนสั่งของเราแล้ว โทรมาถาม ว่าส่งยัง ตอนไหน สุดท้าย ขอรหัสไปรษณีย์ แต่ระยะเวลาหนึ่งถึงเข้าใจว่า ลูกค้าไม่มั่นใจกับ
    ตัวตนของ ผมเอง ถึงผมจะเป็น คนขายของลักษณะ งานอดิเรก แต่ก่อจะพยายามสร้างความน่าเชื่อถือ เพราะที่มีปัญหากัน ก่อ คนขายในแบบงานอดิเรกทั้งนั้น

จะรีบส่งข้อมูลให้ ทางเวบ ล่ะครับ/\7

/\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    68
    Blog Entries
    1
    1 (100%)

มาตรฐาน วิธียืนยันอย่างง่ายๆ (ลองดูครับ)

ผมเอากล้องถ่ายรูปบัตรประชาชนตัวเอง
    แล้วเอามาเปิดกับ ACDSee
    แล้วใช้โปรแกรมนี้พิมพ์สำเนาถูกต้อง หรืออะไรที่ที่เว็บฯบอกทับลงไป แล้วเมล์ส่งไปครับ

จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail nichakorn_21@yahoo.co.th

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

=_U-50_='s Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

เห็นกรณีศึกษามาหลายกรณี คงต้องทำกันจริงจังซะแล้ว
    ตามที่พี่ว่านั้นหล่ะครับ
    :: __Classic life__
    * ตามประสาคนชอบของเก่า *

มาตรฐาน ขอคัดลอกประกาศจากเว็บมาสเตอร์ที่อยู่ข้างบนมาลงครับ

เพื่อความสะดวกผมขออนุญาติลงข้อความจากเว็บมาสเตอร์ท ี่เขาประกาศไว้

ประกาศ ให้ผู้ที่เข้ามาค้าขาย ในเวบ ส่งเอกสารแสดงตน เพื่อสร้างความน่าเชื่อถือด้วยครับ

เนื่องจากปัจจุบัน มีมิจฉาชีพ เข้ามาหากินในเวบจำนวนมาก จึงมีความคิดที่จะเก็บหลักฐานการแสดงตน สำหรับผู้ที่เข้ามาค้าขาย เพื่อแสดงความความน่าเชื่อถือ
    ในเบื้องต้น สมาชิก สามารถส่งข้อมูลได้ทันที

ภาคบังคับ
    - บอร์ดของสะสม เริ่มทดลอง และบังคับแล้ว
    - บอร์ดซื้อขาย อื่นๆ หากบังคับใช้ จะแจ้งให้ทราบก่อน 1 เดือน

วิธีปฎิบัติคือ
    1. เข้าไปแก้ไขข้อมูลส่วนตัวตามกระทู้นี้ครับ http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=256174
    2. สมาชิกที่ต้องการลงขาย ต้องแสดงสำเนาบัตรประชาชน (ควร ลงสำเนาถูกต้อง และเขียนว่า "ใช้ในการยืนยัน เพื่อซื้อขายในเวบ www.thaiscooter.com เท่านั้น") โดยสแกนส่ง หรือ ใช้วิธีถ่ายรูปส่งได้ ส่ง mail มาที่ thaiscooter@gmail.com ก่อน ถึงจะลงขายได้ ทั้งนี้ จะมีผลในวันที่ 14 มีนาคม 2552 ในบอร์ดของสะสมเป็นบอร์ดแรก
    2. สมาชิกที่ไม่ได้ส่งสำเนาเอกสาร จะโพสตอบได้อย่างเดียว ในบอร์ดของสะสม
    3. สำเนาบัตรประชาชน ทุกท่าน จะไม่ถูกเปิดเผยต่อสาธารณะชน จนกว่าจะมีการร้องขอ หรือได้รับอนุญาตจากเจ้าของบัตร

## 1. อย่าลืมแก้ไขข้อมูลส่วนตัว ตามข้อ 1 ก่อนนะครับ
    ## 2. ส่ง login มาด้วย เพื่อง่ายต่อการค้นหา
    เพิ่มเติม : สมาชิกต้องใช้ mail ที่สมัครส่งเอกสารมานะครับ เพื่อยืนยันตัวเอง หากต้องการเปลี่ยน mail ก็แจ้งเปลี่ยนมาพร้อมกันเลย

หลังจาก แก้ไข แล้ว + ผมได้รับ เอกสาร แล้ว ชื่อจะเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงิน คือ Verified Member

* * * * * สมาชิกต้องแจ้ง Username มาใน mail ด้วยนะครับ ส่งมาแต่บัตรประชาชนอย่างเดียว ผมไม่รู้หรอกนะครับว่า ใช้ username อะไร * * * * *

ทั้งนี้ เป็นช่วงขอความร่วมมือ ให้สมาชิกส่งมาได้ทันที
    ทางเวบจะอัพเดตข้อมูลให้ ในช่วงค่ำๆ ของทุกๆวัน หากเกิน 2 วันสามารถส่งซ้ำได้ โดยผมจะยึดถือเอกสารใน mail เป็นหลัก ถ้ายังไม่มี ชื่อจะยังไม่เปลี่ยนสี

# ขอความร่วมมือ ดังต่อไปนี้
    - งด โทรเข้ามือถือ เกี่ยวกับเรื่องการอัพเดตข้อมูลเวบ ในช่วง เวลา จ.-ศ. 8.00 - 17.00 เพราะเป็นเวลาทำงานประจำ
    - งด โทรฯ หลังจาก 23.00 - 8.00 ของทุกวัน เพราะเป็นเวลานอน
    - เกี่ยวกับการ อัพเดตข้อมูล เป็นไปได้ ให้ติดต่อทาง email หรือ ในเวบเท่านั้น เพราะถ้าโทรมา จะเยอะมาก
    ปล. ผมจะทำการอัพเดตข้อมูล สำหรับสมาชิกที่ส่งเอกสารมาแล้ว นอกเวลาทำงานเท่านั้น ฉนั้น งดโทรมาตาม ในเวลางาน และเวลานอน นะครับ

อ้างอิง:
    07/05/2009
    มีความผิดพลาดในการ ตั้งค่าพื้นที่โพสรูปของ Verified Member ชื่อสีน้ำเงิน ตามนี้
    - สมาชิกทั่วไป ที่สมัครเข้ามาใหม่ จะได้พื้นที่เท่าๆกัน คือประมาณ 10MB
    - ส่วนสมาชิกที่ลงโฆษณา (Sponsor Member) ชื่อสีชมพู กับ สมาชิกสนับสนุนเวบ (VIP Member) ชื่อสีเขียว จะได้พื้นที่มากกว่า ประมาณ 100MB
    - และ Verified Member ควรจะมีพื้นที่เท่ากับ สมาชิกทั่วไป คือประมาณ 10MB แต่มีบางท่านที่เป็นสมาชิกที่ลงโฆษณา (Sponsor Member) กับ สมาชิกสนับสนุนเวบ (VIP Member) จะได้พื้นที่มากกว่า ประมาณ 100MB

ฉนั้น ทางเวบได้แก้ไขข้อผิดพลาด ซึ่งเพิ่มพื้นที่ให้กับ Verified Member มากเกิน สมาชิกทั่วไป และได้แก้ไขให้ลดลง ตามเดิมแล้ว เป็นผลให้บางคนสับสนว่า "ทำไมพื้นที่ลดลง"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 29-05-2009 เมื่อ 21:07

yaitattoos's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รัฐพล ริ้วสกุล อ่านข้อความ

ผมก็เห็นด้วย อย่างยิ่ง กะคุณก็อฟ คับ
    เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้ http://www.travel.lakkai.com

phanumat si-udomteakun
    S.C.B.bank ธานาคารไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 854-210671-8
    นาย ภาณุมาศ สีอุดมธีรกุล
    ร้านกาลครั้งหนึ่ง ณ จันทบูร 2552
    เลขที่ 894 ถ.ท่าแฉลบ ต.ตลาด
    อ.เมือง จ.จันทบุรี 22000
    TEL 099-3626-415

yaitattoo@hotmail.com :: ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร http://ob-chan.forumotion.com/

ขอบคุณ
    0
    0

ขอโทษนะครับ จากการที่ผมเคยซื้อของผ่านเวปมาหลายเวป ผมว่าการใช้สำเนาบัตรไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ
    เท่าที่เคยเจอมา พวกคิดไม่ซื่อมักจะนำสำเนาของบุคคลอื่นไปสมัครแทนเสม อ จึงทำให้ผู้ไม่เกี่ยวข้องต้องเดือดร้อนเป็นประจำ ถ้าจะให้ชัวน์นะครับ ผมว่าให้ส่งเบอร์โทรที่เป็นเบอร์บ้านหรือที่ทำงานมาส มัครจะดีกว่าไหมครับ
    ถ้ามีปัญหาขึ้นมาก็ยังตามง่ายกว่าแน่นอน

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ akelable อ่านข้อความ
    ขอโทษนะครับ จากการที่ผมเคยซื้อของผ่านเวปมาหลายเวป ผมว่าการใช้สำเนาบัตรไม่ใช่ว่าจะดีเสมอไปนะครับ
    เท่าที่เคยเจอมา พวกคิดไม่ซื่อมักจะนำสำเนาของบุคคลอื่นไปสมัครแทนเสม อ จึงทำให้ผู้ไม่เกี่ยวข้องต้องเดือดร้อนเป็นประจำ ถ้าจะให้ชัวน์นะครับ ผมว่าให้ส่งเบอร์โทรที่เป็นเบอร์บ้านหรือที่ทำงานมาส มัครจะดีกว่าไหมครับ
    ถ้ามีปัญหาขึ้นมาก็ยังตามง่ายกว่าแน่นอน

จริงๆใน case นี้เขาก็มีการถกเถียงและได้ข้อสรุปแล้วจากบอร์ดของสะ สม เขาก็เลย
    ให้ใช้วิธีลงสมัคร 2 ชั้น ขั้นแรกเลยคือ ให้ลงชื่อที่อยู่จริงในข้อมูลหรือข้อความส่วนตัว
    รวมทั้งเบอร์โทรที่ทำงานหรือเบอร์บ้าน แล้วแต่เราอยากแสดงความบริสุทธิ์ใจ
    ในส่วนที่สองก็คือบัตรประชาชน เพื่อเป็นการกันไว้...กรณีถ้าเป็นมิจฉาชีพผมก็อาจไปฉ ก
    บัตรคนอื่นมาลง แต่อย่างที่เว็บมาสเตอร์บอกว่าถ้าพบว่าข้อมูลไม่ตรงต ามที่แจ้งไว้
    ก็จะถูกบล็อก ส่วนวิธีการสืบของเว็บมาสเตอร์เป็นยังไงอันนี้ต้องถา มเขาดูอีกทีนะครับ
    หรือถ้าคนขายเป็นมิจฉาชีพจริงๆเขาก็ทำได้ครั้งเดียวน ั่นแหละครับ ครั้งอื่นถ้าจะทำอีกเห็นทีต้องขโมยบัตรคนอื่นอีกเหนื ่อยแหงๆ อย่าลืมเก็บบัตรประชาชนอย่าให้ใครขโมยได้นะครับทุกท่ าน

ขอบคุณ
    0
    0

เยี่ยมมากครับ ผู้ซื้อจะได้สบายใจขึ้นอีกระดับหนึ่ง

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0
    3 (100%)

ดีแล้วครับ สำหรับผู้ค้าหน้าใหม่...
    เพราะว่าบางทีสมัครใหม่ แล้วมีอะไหล่เด็ดๆ มา ราคา โดนๆ ก็เสียวนิดนึง
    อย่างท่านๆนึง เพิ่งขายของใหม่โทรไปหา เพราะว่าบ้านเค้าอยู่แถวบ้านผมก็บ่ายเบี่ยง อย่างงั้น อย่างงี้ สุดท้ายท่านอื่นก็โดนไป
    เสียเงินไม่ว่า ขอให้ได้ของมาละกัน สวยไม่สวย ว่ากันอีกเรื่อง

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0
    2 (100%)

การออกกฎ หรือ กติกาหรือระเบียบต่างๆ เพื่อรักษา ประโยชน์ ของทั้งผู้ซื้อ และ ผู้ขาย เป็นสิ่งที่ดีครับ ผมอยากให้ทุกคนเคารพ และเห็นความสำคัญ และเพื่อประโยชน์ของส่วนรวมครับ...

.................................................. ..............................................
    ข้อมูลส่วนตัวของผมส่งทางเวปไปหมดแล้วครับ เพราะอยากให้สบายใจในการซื้อขายกัน /\7
    ตรวจสอบได้ครับผม....
    .................................................. ..............................................
    เดี๋ยววันหนึ่งก็ต้องเดินจากไป.....ก็อยากมีความทรงจ ำและความรู้สึกที่ดีต่อทุกท่าน

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1
    0

เพิ่งยืนยันตามกฎของเวปไปเมื่อต้นสัปดาห์นี้

เป็นสิ่งที่ดี คนที่คิดจะทำไม่ดีก็หยุดเถอะ การซื้อ-ขายในบอร์ดครั้งหนึ่ง เงินไม่มากพอจะแลกกับ
    อนาคตดอก

"ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Bookmarks