รบกวนหน่อยครับ ถอดขาถีบ ราเล่

ชื่อกระทู้: รบกวนหน่อยครับ ถอดขาถีบ ราเล่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รบกวนหน่อยครับ ถอดขาถีบ ราเล่

รบกวนหน่อย

ผมจะถอด เอาตัวครอบโซ่ออกอ่ะครับ

แต่ทีนี้ หาวิธีเอาขาบรรไดถีบ ไม่ได้ครับ

ทั้งตอก ทั้งบิด จนน็อตเยินหมดแล้ว

ขอบคุณ
    0

รบกวนด้วยครับ

Black =^.^= เสี่ยปาล์ม's Avatar
    สถานที่
    ลุงสันเซอร์วิส
    ขอบคุณ
    0

อ่านแล้วงงๆอะ.......
    ขอแบบอ่านแล้วเข้าใหน่อย
    ไม่รู้ว่าถอดดอะไร

ขายนาฬิกาแขวนผนังโบราณ ลอนดอน กระสือ และอื่นๆ อีกมากมาย

สถานีเพลงเก่าhttp://www.lifeupmusic.com/

ขอบคุณ
    0

จะแกะตัวนี้ออกมาอ่ะครับ ไม่รู้วิธี

ขอบคุณ
    0

ไม่มีใครช่วยเลย

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เอ...มันก็หลุดเป็น 2 ชิ้นตามปกติ พร้อมใส่แล้วนี่ครับ
    หรือว่าหมายถึงถอดขาถีบออกจากจานครับ ...
    ถ้าใช่ มีผู้รู้เคยตอบข้อสงสัยของผมไว้ในกระทู้นี้ครับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=227495

ขุดขึ้นมาบางส่วนครับ
    ของคุณ bicyclet_TH :
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ bicycle_th อ่านข้อความ
    ลองใช้หินเจียรเจียรตรงส่วนที่อัดไว้เพื่อยึด ส่วนของจานกับขาจานออก แล้วหาเหล็กที่มีขนาดใหญ่กว่าเพลานิดนึงตอกออกอีกที จากนั้นก็ต้องไปหาจานที่จะเอาขามาใส่แล้วทำอย่างเดีย วกัน (ยากที่จะเอาขาจ้านข้างซ้านมาใส่ข้างขวาเพราะต้องไปก ลึงบ่าให้ใส่กับจานได้ แล้วเชื่อมเกลียวสำหรับใส่บันไดให้เต็มจากนั้ก็ไปต๊า ปเกลียวให้เป็นเกลียวขวา แน่น เพราะด้านซ้านจะเป็นเกลียวซ้าย แน่น มิ ฉะนั้นต้องหาบันไดข้างซ้านมาใส่แล้วเวลาปั่นบันไดจะค ลายออก ) ตอนใส่ขาใหม่ต้องเชื่อมแต้มพออยู่ซัก 3 จุดแล้วสวมจานเข้ากับเพลาในรถ ลองหมุนดูว่าได้ศูนย์หรือไม่ เคาะปรับแต่งจนได้ที่แล้งถอดมาเชื่อมจริงอีกที่ ใช้หินเจียรตกแต่งเพื่อความสวยงาม ปล่อยให้เย็นตามธรรมชาติ อย่านำไปจุ่มน้ำจะทำให้เกิดการบิดตัวได้ ไม่ลองไม่รู้ ดูเฉยๆไม่เป็นครับ
    อันนี้ของคุณหัวโป่ ผมไม่กล้าทำกลัวจานเสียศูนย์ คุณหัวโป่แนะนำว่าให้ถอดตรง ๆ เพราะในเบ้าจะมีเฟืองเล็กๆ อยู่ ครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    ไม่ต้องกลัวเสียครับ เฟืองนะมันขบกันแน่นเลย แต่เวลาถอดต้องตอกตรงๆ รับรองไม่ช้ำเลยละครับ
    เอ๊ะ หรือว่าจานในรูป ไม่ใช่ชุดที่ก่อปัญหาให้คุณ due_vespa งั๊นลองไล่ดูนะครับ

ปกติแล้วถอดชุดจานถีบก็แค่ปลดโซ่
    ไขน๊อตที่คล้าย ๆ สลักยึดอยู่ใกล้ ๆ กับจานถีบ มันเป็นตัวยึดเพลากับจานถีบ + ขาถีบ
    ด้านนึงจะหัวมน ด้านนึงจะเป็นเกลียว ไขน๊อตออก แล้วก็เคาะด้านเกลียว
    ใช้ไม้รองก่อนนะครับ เดี๋ยวเยิน
    เคาะตรง ๆ ชุดจานถีบก็หลุดแล้วนี่นา

เอ...หรือว่าเคาะแล้วสลักไม่หลุด อันนี้ต้องหยอดน้ำมันทิ้งไว้ ใจเย็น ๆ
    ค่อย ๆ เคาะไม่งั๊นเกลียวเยินเสียของอีก สลักมันเป็นน๊อตนิ่ม เยินง่ายครับ

หรือหมายถึงว่า เพลามันติดกับแกนกระโหลกเอาไม่ออกหรือเปล่า ...
    (อันนี้ยังไม่เคยเจอ แต่เคยได้ยินว่ามีคนเคยเจอ)

หรือว่าจะเอาบันได (ส่วนที่วางเท้า) ออกจากขาถีบไม่ได้เพราะติดแน่น
    ก็หยอดน้ำมันทิ้งไว้ แล้วหาประแจเบอร์ 15 บางแต่ยาว
    ให้ปากตายจับกับน๊อตบันไดพอดี แล้วค่อย ๆ เคาะประแจ
    บันได 2 ข้างเกลียวไม่เหมือนกันนะครับ มี R กับ L
    คุ้น ๆ ว่าฝั่งที่ไม่มีจานถีบจะเป็นเกลียวกลับครับ
    ถ้าจะถอดต้องไขตามเข็มนาฬิกาอย่างที่คุณ Bicycle_th บอกไว้ ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 11-07-2009 เมื่อ 20:51

ขอบคุณ
    0

จะถอด ตัวแบบในรูป ออกมาจากตัวโครงรถ น่ะครับ

ยังไงก็ขอบคุณพี่ Naymodx ที่ช่วยตอบนะครับ :D
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย due_vespa : 11-07-2009 เมื่อ 21:22

ขอบคุณ
    0

แบบนี้อ่ะครับ จะถอดขาถีบออก เพื่อจะเอาที่ครอบโซ่ออกอ่ะครับ

รบกวนอีกทีครับ em95

ขอบคุณ
    0

จะถอด ขาตัวนี้ออกมาจาก ตัวโครงอ่ะครับ

มันต้องเคาะตัวนี้ออกรึเปล่าครับ

ผมเคาะด้านเกลียวจนเยินแล้ว ก็ไม่ยอมออกซักที

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

พูดง่ายๆ คือจะถอด สลัก ออกจาก ขาด้านจานปั่นกับ เพลาปั่นนั้นเอง

อันนี้ต้องอาศัยความชำนาญ ครับ ถ้าตอกแรกๆไม่ออก สลักมันจะ ค่อยๆเยินจน บุบบี้ในที่สุด

อาจจะ หาเหล็กส่งแข็งๆยาวๆ แล้วก็ค้อน ค่อยๆ ตอกจนออกในที่สุด ซึ่งก่ออาจไม่ง่าย ภายในวันเดียวครับ

ต้องมีน้ำมันหยอดๆๆ แต่ละงาน ผมก็ ลำบากในการถอดเช่นเดียวกันครับ ถ้าเจอรถประเภทสนิมจับเกิน20ปี

มีทั้ง สว่านมือ หินเจียรมือ ใช้หมดแหละครับ
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    [email protected]
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

คลายน๊อตสลักบันได ออกแล้วบรรจง เคาะเลยครับ (เคาะด้านเป็นเกลียวครับ) ถ้ามันไม่ออก
    ก็หยอดน้ำมันทิ้งไว้ก่อน ค่อยเคาะ ถ้ามันไม่ออกจริงก็ส่ง หมอซ่อมจักรยานครับ

Senior Member jiddy's Avatar
    สถานที่
    --
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ...

เริ่มกระทำชำเรา รถ แรงขึ้นเรื่อยๆแล้วคร้าบ อิอิๆๆ
    em95em95
    คนเก่งนั้นมีมาก คนหายาก.....คือคนดี credit by mini myfriend

เคยประสบด้วยตัวเอง 2 ครั้งเลยครับมือใหม่หัดถอด ทีแรกสะโตรกยาวไปหน่อย+ตาลายนิดๆเล่นซะหุ้มโซ่บุบ ช็อตสองสามและต่อๆมาเลยง้างให้สั้นลง หลายครั้งก็ไม่ออกคือมันเอียงตั้งแต่ทีแรกยิ่งซ้ำยิ่ งเอียงจนแน่น

ครั้งสอง อุปกรณ์เยอะตามสูตร ไม่ออกครับสนิมเยอะมากเริ่มโมโห+ความรีบใส่ไม่ยั้ง น็อตเยินจนแน่น ปกติวิธีนี้จะออกทุกครั้ง(หยอดน้ำมัน+ไม้รอง+ไม้ส่ง+ เล็งให้ตรง)

สรุปทั้งสองครั้งช่างซ่อมจักรยานโบราณแถวบ้าน ใช้วิธีเอาสว่านเจาะให้น็อตเป็นรู แล้วใช้เหล็กตอก 2-3 ครั้งก็ออกครับ ใครมีวิธีอื่นเอามาเล่าให้ฟังก็ดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chanal : 13-07-2009 เมื่อ 02:36

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ due_vespa อ่านข้อความ

แบบนี้อ่ะครับ จะถอดขาถีบออก เพื่อจะเอาที่ครอบโซ่ออกอ่ะครับ

รบกวนอีกทีครับ em95
    ว่าแล้วเชี้ยว ว่าจะถอดสลักออกแหงม ...
    ตามที่พี่ ๆ แนะนำล่ะครับ .. ปลดโซ่ออกก่อน
    ตามด้วยคลายน็อตสลักตัวนี้ล่ะ ตอกฝั่งที่มีเกลียว ถ้ายังไม่เยินก็ค่อย ๆ เคาะ
    ถ้าเยินแล้วก็ใส่เต็ม ๆ เลยครับ
    ผมจะใช้เหล็กส่งแบบที่ปลายมีหลุมมันจะครอบหัวน็อตพอด ี
    เคาะแล้วไม่แฉลบให้ปลายเกลียวเอียง ... กะน้ำหนักให้ดีไม่งั๊นเกลียวยู่...
    ...
    ...
    ...
    หรือว่าสลักหลุดแล้ว แต่จานติดกับแกนเพลาแน่น

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    ลองแบบวิธีที่เคยทำมาดูครับ ก่อนอื่นหาน้ำมันที่อ่อนๆฉีดพ่นลงไป ประมาณให้ซึมลงไปเลย(ใช้เวลานิด
    หนึ่ง) จากนั้นหาที่รองสอดเข้าใต้จาน ให้เฟรมมันลอย จากนั้นก็ตอกเฉพาะแกนกะโหลกอย่างเดียว ใช้
    เหล็กส่งขนาดใกล้เคียงกับแกนกะโหลก เพียงกว่านิดหนึ่ง เพื่อให้ได้น้ำหนักและแรงตอก

ถ้าสุดทางแล้วจริง ๆ ไปร้านเชื่อมท่อไอเสียครับ เอาหัวแก๊สเป่าซะ
    ไฟแก้ปัญหาน๊อตติดแน่นได้ .... แต่ถ้าใช้ไม่ระวังก็สร้างปัญหาตามมาอีกบานทุ่งครับ

Ps..พี่บ๊อบมาเล่ ...โต้งน้องสุดที่รักของพี่...เล่นเกลียวสลักผมเยินไ ปหลายอันแล้วอะ แรงมันดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 13-07-2009 เมื่อ 16:56

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Thumbs up

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ว่าแล้วเชี้ยว ว่าจะถอดสลักออกแหงม ...
    ตามที่พี่ ๆ แนะนำล่ะครับ .. ปลดโซ่ออกก่อน
    ตามด้วยคลายน็อตสลักตัวนี้ล่ะ ตอกฝั่งที่มีเกลียว ถ้ายังไม่เยินก็ค่อย ๆ เคาะ
    ถ้าเยินแล้วก็ใส่เต็ม ๆ เลยครับ
    ผมจะใช้เหล็กส่งแบบที่ปลายมีหลุมมันจะครอบหัวน็อตพอด ี
    เคาะแล้วไม่แฉลบให้ปลายเกลียวเอียง ... กะน้ำหนักให้ดีไม่งั๊นเกลียวยู่...
    ...
    ...
    ...
    หรือว่าสลักหลุดแล้ว แต่จานติดกับแกนเพลาแน่น

ถ้าสุดทางแล้วจริง ๆ ไปร้านเชื่อมท่อไอเสียครับ เอาหัวแก๊สเป่าซะ
    ไฟแก้ปัญหาน๊อตติดแน่นได้ .... แต่ถ้าใช้ไม่ระวังก็สร้างปัญหาตามมาอีกบานทุ่งครับ

Ps..พี่บ๊อบมาเล่ ...โต้งน้องสุดที่รักของพี่...เล่นเกลียวสลักผมเยินไ ปหลายอันแล้วอะ แรงมันดี
    em24เยี่ยม
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

Bookmarks