อยากได้คำแนะนำเกียวกับ p125x รบกวนพี่ๆชาว px club หน่อยครับ

ชื่อกระทู้: อยากได้คำแนะนำเกียวกับ p125x รบกวนพี่ๆชาว px club หน่อยครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อยากได้คำแนะนำเกียวกับ p125x รบกวนพี่ๆชาว px club หน่อยครับ

อยากได้ px ซักคันครับเพราะชอบ แต่งบน้อยตอนนี้เลยมอง p125x ไว้ครับ

อยากขอความเห็นครับว่ารุ่นนี้ดีหรือไม่ดียังไง คุ้มค่าที่จะซื้อมั้ยครับ

อ้อผมเป็นคนไม่ค่อยชอบความเร็วครับ ซื้อมาก็แค่เอาไว้ขี้กินลมชมวิวแถวบ้านกับลูกและแฟน
    แล้วก็ใช้งานนิดหน่อยเรื่องความเร็วเลยไม่ใช่ปัญหาสำ หรับผม (อาจมีออกทริปบ้างแต่ก็คงไม่ไปไหนไกลอะครับ)

เห็นว่ารุ่นนี้เป็นทองขาวเหรอครับ แล้วถ้าเป็นเนี่ยจะแปลงเป็น cdi ได้รึเปล่าครับ

แล้วเรื่องปัญหาอย่างอื่นมีอะไรอีกบ้างมั้ยอะครับรุ่ นนี้

ปล.รักและชอบในความหล่อเหลาของ px มากครับ

รบกวนพี่ๆ ชาว px club หน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

TraVisBarKer's Avatar
    สถานที่
    <~P---~>
    ขอบคุณ
    0

ผมก็อยากรู้เหมือนกัน อิ อิ เพราะไม่ค่อยเห็นมีคนขี่รุ่นนี้เลย

Senior Member b_b_ball's Avatar
    สถานที่
    194 scooter club khon kaen
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aliens อ่านข้อความ
    อยากได้ px ซักคันครับเพราะชอบ แต่งบน้อยตอนนี้เลยมอง p125x ไว้ครับ

อยากขอความเห็นครับว่ารุ่นนี้ดีหรือไม่ดียังไง คุ้มค่าที่จะซื้อมั้ยครับ

อ้อผมเป็นคนไม่ค่อยชอบความเร็วครับ ซื้อมาก็แค่เอาไว้ขี้กินลมชมวิวแถวบ้านกับลูกและแฟน
    แล้วก็ใช้งานนิดหน่อยเรื่องความเร็วเลยไม่ใช่ปัญหาสำ หรับผม (อาจมีออกทริปบ้างแต่ก็คงไม่ไปไหนไกลอะครับ)

เห็นว่ารุ่นนี้เป็นทองขาวเหรอครับ แล้วถ้าเป็นเนี่ยจะแปลงเป็น cdi ได้รึเปล่าครับ

แล้วเรื่องปัญหาอย่างอื่นมีอะไรอีกบ้างมั้ยอะครับรุ่ นนี้

ปล.รักและชอบในความหล่อเหลาของ px มากครับ

รบกวนพี่ๆ ชาว px club หน่อยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
    ที่แตกต่างก็เห็นคงจะเป็นกำลังเครื่องยนต์ ที่แตกต่างกันมากพอสมควร และระบบไฟครับ
    ส่วนเรื่อง up cc และระบบไฟสามารถทำได้ครับ

แนะนำเก็บอีกนิดเอา px 150 จบครับ เครื่องแรง ไฟดี

ธนาคารกสิกรไทย

428-2-30568-8

เอนกศักดิ์ ฝีมือสาร

บอร์ดกลุ่ม 194 scooter club khon kaen http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=303

Emaill anekyanyon@hotmail

Junior Member ตะกวด's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีที่จำได้
    ขอบคุณ
    0

เอากันเลยละกัน เอาแบบว่า ถึงลูกถึงเมียเลยละกัน

1 ความรู้พื้นฐานทางด้าน px
    ขึ้นต้นด้วย p และลงท้ายด้วย x เป็นรุ่นเก่า ให้จำไว้ว่า ระบบไฟจะเป็นทองขาว ตะเกียบเล็ก
    ขึ้นต้นด้วย p และลงท้ายด้วย e เป็นรุ่นเก่า ให้จำไว้ว่า ระบบไฟ cdi ตะเกียบเล็ก
    ทั้ง 2 รุ่น ดังกล่าว มีทั้งลูปแยกและไม่แยก
    ความแตกต่างภายในเครื่องยนต์
    ตอบให้สำหรับp125xนะ
    เท่าที่จำได้ แค้งด้านเล็กจะเป็นลูกปืนตลับ แตกต่างจาก px ตรงที่เป็นลูกปืนเรียง
    ระบบไฟ เป็นทองขาว เปลี่ยน เป็น cdi ได้ง่าย เพียงยกชุดไฟ นอก-ในรวมจานไฟด้วยนะ ของ คอซ่าหรื px มายกชุดใส่ได้เลย เพลาล้อ จะเล็กกว่า px เป็น น๊อต เบอร์19 ส่วนpx เบอร์24
    ส่วนชุดลูกสูบสามารถ คว้านเป็น 150 ได้เลย หรือยกของ150 และจำพวกชุดคิทของมาใส่ได้เลย
    ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ ละผู้ตอบเคยขี่ คือ 95 กม./ช.ม
    เกียร์ ดีกว่า 150 อัตตราทดไม่เท่ากัน ทำให้ ความเร็วสูงสุดทำได้ เท่าๆ 150 (ไม่ทิ้งกันเท่าไร)

ข้อดี คือประหยัด น้ำมัน และเมื่อขับขี่ด้วยความเร็วสูงรถจะไม่สั่นเพราะลูกเล ็ก ระบบไฟทองขาวซ่อมถูก และเมื่อยกคันเร่งรอบเครื่องยนต์ไม่ตก (อารมประมาณ เครื่องยนต์ na กับ turbo คือไม่มีการแรคเวลายกคันเร่งนั่นเอง)
    ขอเสีย เป็นว่า มีแค่วิ่งออกทริปได้ช้าเท่านั้นแหละ ระบบไฟทองขาวเป็นรุ่นใหม่แล้ว เคลื่อนยาก เลิกนึกเรื่องทองขาวเคลื่อนไปเลย

ตัดสินใจเองครับอยู่ที่ โจยท์การใช้งานของคุณเอง
    ใช้ในเมือง ประหยัดดี ต้นดี ขี่ดี

คิดว่าคงพอใจสำหรับคำตอบ
    ได้ ยินคำว่าขอบคุณก็ดีใจแล้ว 555

TraVisBarKer's Avatar
    สถานที่
    <~P---~>
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตะกวด อ่านข้อความ
    เอากันเลยละกัน เอาแบบว่า ถึงลูกถึงเมียเลยละกัน

ขึ้นต้นด้วย p และลงท้ายด้วย x เป็นรุ่นเก่า ให้จำไว้ว่า ระบบไฟจะเป็นทองขาว ตะเกียบเล็ก
    ขึ้นต้นด้วย p และลงท้ายด้วย e เป็นรุ่นเก่า ให้จำไว้ว่า ระบบไฟ cdi ตะเกียบเล็ก
    ทั้ง 2 รุ่น ดังกล่าว มีทั้งลูปแยกและไม่แยก
    เท่าที่จำได้ แค้งด้านเล็กจะเป็นลูกปืนตลับ แตกต่างจาก px ตรงที่เป็นลูกปืนเรียง
    ระบบไฟ เป็นทองขาว เปลี่ยน เป็น cdi ได้ง่าย เพียงยกชุดไฟ นอก-ในรวมจานไฟด้วยนะ ของ คอซ่าหรื px มายกชุดใส่ได้เลย เพลาล้อ จะเล็กกว่า px เป็น น๊อต เบอร์19 ส่วนpx เบอร์24
    ส่วนชุดลูกสูบสามารถ คว้านเป็น 150 ได้เลย หรือยกของ150 และจำพวกชุดคิทของมาใส่ได้เลย
    ความเร็วสูงสุดที่ทำได้ ละผู้ตอบเคยขี่ คือ 95 กม./ช.ม
    เกียร์ ดีกว่า 150 อัตตราทดไม่เท่ากัน ทำให้ ความเร็วสูงสุดทำได้ เท่าๆ 150 (ไม่ทิ้งกันเท่าไร)

ข้อดี คือประหยัด น้ำมัน และเมื่อขับขี่ด้วยความเร็วสูงรถจะไม่สั่นเพราะลูกเล ็ก ระบบไฟทองขาวซ่อมถูก และเมื่อยกคันเร่งรอบเครื่องยนต์ไม่ตก (อารมประมาณ เครื่องยนต์ na กับ turbo คือไม่มีการแรคเวลายกคันเร่งนั่นเอง)
    ขอเสีย เป็นว่า มีแค่วิ่งออกทริปได้ช้าเท่านั้นแหละ ระบบไฟทองขาวเป็นรุ่นใหม่แล้ว เคลื่อนยาก เลิกนึกเรื่องทองขาวเคลื่อนไปเลย

ตัดสินใจเองครับอยู่ที่ โจยท์การใช้งานของคุณเอง
    ใช้ในเมือง ประหยัดดี ต้นดี ขี่ดี

ได้ ยินคำว่าขอบคุณก็ดีใจแล้ว 555

เยี่ยมยอดมากครับ em90em90em90

ขอบคุณ มั่ก ๆ ๆ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณ ทุก ๆ คำตอบ มาก ๆ ครับ

ยังขาดเหลืออะไรอีกมั้ยเอ่ย

ข้อดี ข้อเสีย

CluB 200's Avatar
    สถานที่
    200 MonSteR & Joke Trading
    ขอบคุณ
    0

เริ่มกำเนิด 1978 เมื่อไวๆนี้ มีรุ่น ฉลอง 30 ปี เป็น P125X ในปี 2008

เป็นอีกรุ่นนึงที่ คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายออกไป นิ่ม ขี่ดี ต้นอืดนิดๆ ปลายไหลเป็นน้ำเลย

ขี่ดีครับ ราคา พอเอื้อมถึง สบายๆ อัพเกรดก็ง่าย

ล่าสุด สาวก PX ที่ เล่นกัน จัดๆ ใน ประเทศ และ ต่าง ประเทศ ต่าง ค้นหา มา ครอบครอง

เพราะเป็นรุ่นแรก ของ PX เก็บ คู่เลยครับ P125 X และ PX FL 2

1978 - 2008 30 ปี บทพิสูจน์ของ สกู๊ตเตอร์ ที่ถือว่า ดีที่สุดรุ่นนึงของ Vespa
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CluB 200 : 27-08-2009 เมื่อ 22:23

Monster Garage

จำหน่าย ... รับสั่งตาม ORDER Scooter Vespa - Lambretta

นำเข้าจากต่างประเทศ ทั้ง 50 -100 -125-150-200-250CC.

มีหลายสภาพ มีทั้ง ขายปลีก - ขายส่ง เอกสารครบ

พร้อม เสียภาษีถูกต้อง ราคาพิเศษ พร้อม รับประกัน สภาพ สินค้า

Big Scooter 250- 400 - 500 - 650 CC หลายรุ่น สอบถามได้ ราคาพิเศษ

และรับสั่ง ของตกแต่ง แท้ นอก หลายแบรนด์ จากต่างประเทศ ราคาพิเศษครับ

รับจดเสียภาษี สรรพสามิต รถจักยานยนต์ นำเข้า ทุกประเภท

สมาชิก Thaiscooter .com ราคาพิเศษครับ สอบถาม
    085-1773397

MSN: [email protected]

BB PIN 217DC82A

FACEBOOK http://www.facebook.com/profile.php?id=100001434087027

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    PX.Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตะกวด อ่านข้อความ

เค้าเป็นใครนะค่ะ โย้ว... เค้าเป็นใครนะค่ะ โย้ว... แล้วร้องไงต่อว่ะ กุก็ลืม เอาเป็นว่า เค้าเป้นใครนะค่ะ โย้ว... เค้าเป็นใครนะค่ะ โย้ว....
    ผมมีคำตอบอยู่ในใจละ เค้าคนนั้นก็คือ แอ่น แอน แอ๊น........โปรดติดตามตอนต่อไป

https://www.facebook.com/puttinun.nab

PX.CLUB THAILAND

Miszile แบงค์ px150's Avatar
    สถานที่
    MisZile Scooter
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ฝูงบิน px. อ่านข้อความ
    เค้าเป็นใครนะค่ะ โย้ว... เค้าเป็นใครนะค่ะ โย้ว... แล้วร้องไงต่อว่ะ กุก็ลืม เอาเป็นว่า เค้าเป้นใครนะค่ะ โย้ว... เค้าเป็นใครนะค่ะ โย้ว....
    ผมมีคำตอบอยู่ในใจละ เค้าคนนั้นก็คือ แอ่น แอน แอ๊น........โปรดติดตามตอนต่อไป
    ชัวร์ๆๆๆๆๆ

เมืองทองคะนองเดช

Senior Member เพลงเพราะ's Avatar
    สถานที่
    BangSaen City
    ขอบคุณ
    0

1 ในตองอูแห่ง px คลับ........ที่ใครหลายคนกำลังคิดถึง

Member PX2005269325's Avatar
    ขอบคุณ
    0

จังหวัดไหนมีดอกบัวเยอะนะ ผมว่าใช่เลยพี่
    ลำปางหนาวจัง
    ธ.กรุงศรีอยุธยา ออมทรัพย์ เลขที่บัญขี 137-1-42277-2
    ชื่อบัญชี นส.ขวัญจิตร ใยวิจิตร

[email protected]

นักบิดไร้สังกัด/PX.CLUB ฝูงบิน px.'s Avatar
    สถานที่
    PX.Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ PX2005269325 อ่านข้อความ
    จังหวัดไหนมีดอกบัวเยอะนะ ผมว่าใช่เลยพี่
    พูดถูกใจว่ะไอน้อง เอาไป10กระโปรก

em90em90em90

https://www.facebook.com/puttinun.nab

PX.CLUB THAILAND

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

ผมว่าเจ๊แซวไปแซวมาจนเขาเลิกอยากจะขี่แล้วมั้ง โย่ว

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์

E-KA CAFEINE's Avatar
    สถานที่
    Maleelai scooter No CLuB ( sport touring 2XX )
    ขอบคุณ
    0

Angry

ผมมีคันเน้นเดิมๆขี่นิ่มๆใช้งานประหยัดสุด ว่างๆจะเอารูปให้ชมเผื่อมีอะไรจะได้แลกเปลี่ยนกันคับ
    ธนาคาร
    SCB 029-440739-9 ออมทรัพย์ เอกภพ มาลีลัย
    k-BANK 762-223016-4 ออมทรัพย์ เอกภพ มาลีลัย
    E-MAIL [email protected]
    เอกภพ มาลีลัย
    299/146 (หมู่บ้านวิตต้าปาร์ค)
    ถ.วิภาวดีรังสิต แขวงตลาดบางเขน เขตหลักสี่ กทม. 10210

TEL. 089-8855560
    ผมใช้นี ้เบอร์เดียวน่ะคับ 089-8855560

djboatbeat's Avatar
    สถานที่
    Beach Bike Bangsean (BBB), PX Club Thailand
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maleelai78 อ่านข้อความ
    ผมมีคันเน้นเดิมๆขี่นิ่มๆใช้งานประหยัดสุด ว่างๆจะเอารูปให้ชมเผื่อมีอะไรจะได้แลกเปลี่ยนกันคับ
    เดิมภายนอกหรือป่าว

Beach Bike Bangsaen (BBB)
    Webบอร์ดกลุ่ม : www.thaiscooter.com/club/bbb
    DjBoabeat Scooter Garage
    http://www.facebook.com/djboatbeat

รับซ่อม - ผ่าเครื่อง -ประกอบ - ทำสี - ขายอะไหล่ Vespa อยู่บางแสน ชลบุรี ข้างม.บูรพา
    089-4051024 โบ๊ต

แม้รถจะเสียงดังและไม่สวยเหมือนใครๆแต่ใจพร้อมไปกับก ารเดินทางเสมอ
    แม้รถจะไม่ดีไม่เจ๋งเท่าใครแต่ยังไงก็ดีกว่าพวกรถดีเ อาแต่จอดอยู่กับที่ไว้โชว์