เค้าดู 59 กับ 64 มันต่างกันตรงใหนบ้างครับ

ชื่อกระทู้: เค้าดู 59 กับ 64 มันต่างกันตรงใหนบ้างครับ

Member lovely_little_dog's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เค้าดู 59 กับ 64 มันต่างกันตรงใหนบ้างครับ

อยากทราบจริงๆเลยครับ

มันด่างกันตรงใหนem95ครับ

Junior Member aonaon's Avatar
    สถานที่
    C h i a n g K h a n & Ban Vespa KhonKaen
    ขอบคุณ
    0

เท่าที่ผมรู้มานะครับ

59 จะมี 3 เกียร์ ไมล์เหลี่ยม หัวประกบ
    64 จะมี 4 เกียร์ ไมล์เป็นมนๆทรงคล้ายวงรี ไม่ใช่หัวประกบ

ผิดถูกอย่างไร...ข้ออภัยด้วยนะครับ

รอผู้ช่วยต่อ...อิอิ
    "อาจดูเหมือนทำตามกระแส..แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่อย่าง ที่คิด"

Vespa 150 VBB Standard (1961-1964)

Travel is a means to an end Home.

E - mail : [email protected]

Member •MaNiaC•'s Avatar
    สถานที่
    ไว้ลาย!! สายล้อ8
    ขอบคุณ
    0

เอารายละเอียด 59ก่อนนะ
    ตูดมน ถังจม เบรคหลักเดียว รถ3เกียร์ ไฟท้าย2สี ไมล์p80
    สวิทซ์ไฟเขี่ยล่างสีดำ ไฟหน้าเซี้ยมล่าง แตรหอยลึก มือเบรคเซาะร่อง
    บังโคลนเรียบไร่ตะเข็บ
    มี3รุ่นคือ หัวประกับ หัวจุด แล้วก็ไมล์เหลี่ยม
    ไม่แน่ใจว่ารุ่นไหนเครื่อง 125นะ
    ลองดูในรูปของผมนั่นอะ ตูด59ไฟท้ายมันจะเป็นแบบนั้น (แต่รถผมไม่ใช่59จริงๆรถผม62)

ส่วน 64 ก็
    ตูดเหลี่ยมตัด เบรค2หลัก ถังลอย รถมี4เกียร์ ไฟท้ายใหญ่กว่าและแดงล้วน ไมล์p100
    สวิทซ์เขี่ยบนสีดำ ไฟหน้าเซี้ยมกลาง แตรเจนัวกลาง เบรคไม่เซาะร่องมั๊ง
    บังโคลนมีตะเข็บคล้ายสระอา

ปล. อย่าเชื่อผมมาก ความรู้ผมเท่าหางอึ่ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย •MaNiaC• : 12-07-2009 เมื่อ 11:43
    * WhitE LinE สายร๊อค *

> ChiAnG rAi WhitE LinE GanGsteRs <

Member •MaNiaC•'s Avatar
    สถานที่
    ไว้ลาย!! สายล้อ8
    ขอบคุณ
    0

59 3รุ่นที่ผมบอกอะ เท่าที่ผมเคยเห็นนะ

รุ่นหัวประกบ หัวมันจะดูเล็กๆ ไมล์เหลี่ยม
    หัวแบ่งครึ่งเลย ช่วงบนของหัวสามารถเปิดได้
    แล้วก็ไม่มีครีบหัวเหมือน 64อะ
    รุ่นนี้ไม่ค่อยเห็นเลย เคยเห็นคันเดียว ตัวเป็นๆที่เชียงราย

รุ่นไมล์เหลี่ยม รุ่นนี้หัวเหมือน64เลย แต่ร่องไมล์มันจะเหลี่ยมๆ
    ไม่ได้เป็นทรงพัดเหมือน64อะ ไมล์มันก็เลยเหลี่ยมอะนะ
    รุ่นนี้หัวมีครีบเหมือน64 เลยนะ
    รุ่นนี้ก็ไม่ค่อยเห็น เคยเห็นที่เชียงใหม่ 2-3คันมั้ง

รุ่นหัวจุด รุ่นนี้หัวเหมือน64เลย ไมล์ก็เหมือน หัวมีครีบเหมือนกัน
    แต่มันจะมีจุดแดงเล็กอยู่เหนือไมล์ และอยู่ระหว่างครีบ
    คือหัวมันจะเป็นรูไว้ใส่ทับทิมจุด เลยครับ
    บางทีช่างเค้าก็โป๊ทับไปแล้ว แบบรถผม จริงๆมันมีรูแต่ช่างก็โป๊ทับรูไปแล้ว อิอิ
    รุ่นนี้พบได้เยอะในไทยนะ หาไม่ค่อยยากผมเห็นบ่อย
    คนแปลงก็เยอะ เพราะแค่เอาหัว64ไปเจาะรูมันก็เหมือนแล้วอะ
    * WhitE LinE สายร๊อค *

> ChiAnG rAi WhitE LinE GanGsteRs <

Junior Member hero_1969's Avatar
    สถานที่
    คนเมือง ล้อเล็กคลับ
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

ความรู้แน่นมากเลยครับพี่ มาช่วยอัพกระทู้ด้วย น่าสนใจ เพราะผมก็ดูไม่ออกเหมือนกันครับ ยังไงก็ขอขอบคุณด้วยนะครับกับเกล็ดความรู้เล็กๆ น้อยๆ ครับ

Bookmarks