เล่าให้ฟังถึงร้านซ่อมแลม ที่ผมไปใช้บริการ ภาค 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: เล่าให้ฟังถึงร้านซ่อมแลม ที่ผมไปใช้บริการ ภาค 2

webmaster's Avatar
    ขอบคุณ
    312
    Blog Entries
    8

มาตรฐาน เล่าให้ฟังถึงร้านซ่อมแลม ที่ผมไปใช้บริการ ภาค 2

ก่อนที่จะอ่านกระทู้นี้ ควรอ่าน ภาค แรก ก่อนนะครับ เพื่ออรรถรส ในการอ่าน http://www.thaiscooter.com/forums/sh...ad.php?t=25973

ตอนนี้ค่อนข้างว่างแล้ว เลยถือโอกาสเล่าให้ฟังภาค 2 เลยดีกว่า เพราะปล่อยไว้นาน อาจจะมีหลายๆแนวคิด ว่าดีหรือไม่ดีแน่ เวบมาสเตอร์มาเอารถกลับแล้วเงียบ ไปเลยไม่มาเล่าต่อ และอาจทำให้ลืม เรียบเรียงไม่ถูกก็ได้ ก็เลยเล่าซะเลย..../\3

วันไปเอารถ พอยังไม่ถึงหน้าบ้านดี ก็ได้ยินเสียงรถ และก็ได้เห็นเจก แกเอารถออกมาลองวิ่ง ทดสอบที่หน้าบ้านแล้ว พอเห็นแล้วก็ดีใจ ที่รถเราได้วิ่งเต็มกำลังอีกครั้ง

จากการสอบถาม เจก ถึงปัญหาที่วันก่อน รถไม่สามารถวิ่งได้เต็มกำลัง (ต้องบอกก่อนว่า รถคันนี้ผมซื้อเครื่องมา จากอีกที่นึงแล้วมาใส่)
    อย่างแรกที่พบ ก็คือ แผ่นเหล็กที่ วางสลับกับแผ่นคลัช ถูกเชื่อมติดกัน 2 แผ่น มาก่อนหน้านี้แล้ว(ทำไปได้ ไม่รู้ช่างคนก่อนคิดยังไง) ทำให้เสมือนรถคันนี้ถูกบีบคลัชไว้ตลอด รถเลยไม่มีแรง เจก ก็เลยจัดการ เปลี่ยนแผ่นเหล็กนี้ให้ใหม่ เลยวิ่งได้เต็มกำลังปกติ
    ในส่วนของเฟืองเกียร์ที่เป็นของอินเดียที่ติดมากับรถ นั้น ทำให้ในช่วงรอบเดินเบา จะมีเสียงดังบ้าง ใช้ๆไปก็เงียบไปเอง เพราะชินหู ถ้าบีบคลัชเข้าเกียร์ก็เงียบมาก ตอนนี้ก็ได้ ชุดเฟืองเกียร์ของอิตาลี มาแล้ว import มาจาก เชียงใหม่ ไว้ว่างๆจะไปรบกวนให้เปลี่ยนให้ อีกรอบครับ

สรุปสิ่งที่ได้ (บอกก่อนว่า รถผมให้เจก ทำชุดเกียร์ให้ กับเดินไฟใหม่ให้ เท่านั้น ลูกสูบยังไม่ได้ทำ)
    ความรู้ - ได้มากกว่าที่คาดหวัง 200%
    สภาพเครื่องหลังจากทำกลับมาแล้ว 95%
    สภาพพร้อมใช้งานโดยรวมของรถคันนี้ก่อนไป 30%
    สภาพหลังจากกลับมาแล้ว 85%
    สิ่งที่ยังต้องทำเพิ่ม
    - คาร์บูอินเดียสภาพไม่สมบูรณ์ ตอนนี้อยู่ระหว่าง ทดลองใช้คาร์บู KR แรงดี แต่กินโคตรๆ กินจนต้องทำให้ต้องเข็น เพราะน้ำมันหมดแบบไม่รู้ตัว เลยจอดและนั่งมอไซด์รับจ้างไปซื้อน้ำมัน จากการที่น้ำมันหมดครั้งนี้ ก็ทำให้รู้ว่า ปั้มปิโตรนาด /\ เค้าไม่ขายน้ำมันให้กับผู้ที่เอาถังมาเติม เซ็งเลยกรู เลยต้องซื้อที่ปั้มหอย แทน
    - เสื้อสูบ ลูกสูบ จากที่สงสัยว่าลูกสูบมันสภาพเป็นยังไงบ้าง ก็เลยเปิดๆมันดู เห็นว่าแลมมันรื้อเครื่องง่ายดี จากที่แรงอัดมันก็ดีๆนะ เปิดมาก็พบว่า มันเป็นรอยอยู่บ้าง เลยจัดการ ถอดเสื้อ เพื่อเตรียมไปคว้านซะเลย เผื่อจะได้ออกทริปกะเค้าซะบ้าง และเอาไว้แข่งกะแลม ขาว-น้ำเงินแถวบ้านด้วย (แต่ลืมบอกแลม ขาว-น้ำเงิน ควันเหมือนรถขายไก่ย่างเลย 555/\6 วันเสาร์นะ วันอาทิตย์ คงหยุดขายมั้งไม่เห็นมี)

หลังจากรื้อรถแล้ว ก็ไป shopping ร้านเจ้ ยังไงก็ไปอุดหนุนเจ้กันบ้างนะครับ เจ้ก็ถือเป็นตำนานวงการรถสกู๊ตเตอร์อีกคนนะครับ โดยเป็นที่รู้กันว่า ร้านเจ้เข้าด้านหลัง ด้านหน้าไม่มีเวลาเปิด อิอิ เจ้ก็ยังแข็งแรง และช่างคุยเหมือนเดิม

พอแล้วเล่าแค่นี้ก่อน ร้านที่ไปทำคือ Lambretta Station เบอร์โทรฯ มีอยู่ใน ภาคแรก
    ปล. ทางด้านลูกหลาน เจก อยากให้เจก พักผ่อน จึงไม่ได้รับซ่อมอย่างเป็นทางการ ยังไงก็ลองโทรฯนัด คุย ปรึกษา หรือนัดก่อนได้ เพื่อที่งาน เจก จะได้ไม่เยอะเกินไป

ส่วนรถผม
    - สี โดย [Be]ThaiScooTer
    - ตัวรถ รื้อ - ประกอบ โดย [Be]ThaiScooTer
    - เครื่อง เกียร์ จูนนิ่ง เดินไฟ โดย Lambretta Station em24
    - เสื้อกำลังคว้าน คงแถวๆวังหินem21

### อ่านจบแล้ว อย่าลืมคลิกแบนเนอร์ ให้ 1 ที ด้วยครับ ###

Before

After
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 28-08-2006 เมื่อ 20:42

L@mLamai's Avatar
    สถานที่
    Slim Style Scooter
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ webmaster อ่านข้อความ
    และเอาไว้แข่งกะแลม ขาว-น้ำเงินแถวบ้านด้วย (แต่ลืมบอกแลม ขาว-น้ำเงิน ควันเหมือนรถขายไก่ย่างเลย 555/\6 วันเสาร์นะ วันอาทิตย์ คงหยุดขายมั้งไม่เห็นมี)
    /\3 /\3 /\3 แข่งกันมั้ยล้า....เจอกานหลังจันทร....อิอิ.....:p :p :p :p
    ^: Little RetrO:^

Pang_boku@hotmail.com

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    Lambretta Service Station
    ขอบคุณ
    0

"รถขายไก่ย่าง" 5555:p :p :p
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ P@ng_BoKu อ่านข้อความ
    /\3 /\3 /\3 แข่งกันมั้ยล้า....เจอกานหลังจันทร....อิอิ.....:p :p :p :p
    We're team service.
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

สุรแผน เพชรน้ำไหล's Avatar
    สถานที่
    ปุ๊ด-ซี-แลน Scooter แก๊งค์
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ก่อนกะหลัง

ก่อนกะหลังฝากระโปรงทำไมมันไม่เหมือนกัน ครับ

ผมไม่รู้เรื่องแลมนะ เลยถาม
    /\8ชมรมกอดลมไว้อย่าให้หงอย ปี2 กับโจรไพรใจทรามนาม สุรแผน 089-4312309
    surapan291@hotmail.com
    อะไหล่ จักรยานโบราณ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=195664

อะไหล่มอไซค์ รวมรถแม่บ้าน-วิบาก ประเภทมือ 2 ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNcSqIz3zk

อะไหล่ SUZUKI kawasaki วิบาก/สปอร์ต/แท้/เทียม
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...55#post7788455

อะไหล่มอไซค์ HONDA ล้วนๆ
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=401798

อะไหล่ YAMAHA ล้วนๆ สำหรับปี 2556 ล่าสุด
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...=#.UTNc1qIz3zk

นายชัยภัทร วงค์คำ
    547-147-322-1 กรุงไทย สาขาข่วงสิงห์ เชียงใหม่
    286-2-43966-2 กสิกรไทย สาขา สารภี เชียงใหม่
    ส่ง ไปรษณีย์ ไทย แต่ไม่รับส่ง ทาง พกง โปรดเข้าใจ
    ไม่มีหน้าร้านครับ ขายทางอินเทอร์เนต อย่างเดียว
    เงื่อนไขอื่นๆ เจรจากันได้ครับ โปรดเข้าใจครับ
    line ID surapan-parts

ขอบคุณ
    312
    8

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สุรแผน เพชรน้ำไหล อ่านข้อความ
    ก่อนกะหลังฝากระโปรงทำไมมันไม่เหมือนกัน ครับ

ผมไม่รู้เรื่องแลมนะ เลยถาม
    รถเป็น SX ได้ฝาข้างติดรถมาเป็น LI เลย ต้อง ทำให้เป็น SX เหมือนเดิม ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 05-09-2006 เมื่อ 00:58

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ webmaster อ่านข้อความ
    รถเป็น SX ได้ฝาข้างติดรถมาเป็น LI เลย ต้อง ทำให้เป็น SX เหมือนเดิม ครับ
    พี่คะช่วยลงรายละเอียดเรื่องของราคาที่พี่ทำไปกับรถค ันนี่หน่อยได้ไหมค่ะ แล้วเขารับทำไหมคะพอดีหนูชอบLAM มากเลยคะกำลังหาซื้ออยู่คะถ้าหาได้ก็จะเอาไปทำอยางรถ พี่เลยคะ ช่วยหน่อยนะคะ:p :p
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย webmaster : 05-09-2006 เมื่อ 00:58

ขอบคุณ
    312
    8

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NOM_LAMMY อ่านข้อความ
    พี่คะช่วยลงรายละเอียดเรื่องของราคาที่พี่ทำไปกับรถค ันนี่หน่อยได้ไหมค่ะ แล้วเขารับทำไหมคะพอดีหนูชอบLAM มากเลยคะกำลังหาซื้ออยู่คะถ้าหาได้ก็จะเอาไปทำอยางรถ พี่เลยคะ ช่วยหน่อยนะคะ:p :p
    ราคา ขึ้นอยู่กับรายละเอียด ที่ทำน่ะ รถพี่ก็ไม่ได้เปลี่ยนอะไรมาก

Senior Member Lam Station's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

01-867-6974
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ NOM_LAMMY อ่านข้อความ
    We're Lambretta Service Station.

ติดต่อ Lam Station โทร. 081-867-6974

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lam Station อ่านข้อความ
    01-867-6974
    พี่ไก่เอาเชียวนะ เอาเบอร์ผมสิพี่ ผมเป็นผู้จัดการนะ อิอิ

ส่วนคุณ NOM_LAMMY ราคาก็อย่างที่พี่บี บอกคับ แล้วแต่ เปลี่ยนอะไหล่ ต้องดูด้วยว่ารถคุณมาสภาพไหนด้วย อย่างเช่นมาแบบ เครื่องจมดินไม่ติดมาก็อาจจะหนักหน่อย ถ้ามาแบบ ขี่ได้แต่( เจ้าของเก่าไม่เคยผ่ามาเลยนะ ) ก็คงต้องเปลี่ยนไปตามอายุไข ของอะไหล่ละคับ ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนก็ พวก โซ่ ครัช ลูกปืนต่าง ส่วน ลูก ก้าน ข้อเหวี่ยงต้องดูอีกทีว่าสึกหรือยัง ควรเปลี่ยนไหม อะไรประมาณนั้นอะคับ
    .
    .
    ..:: เลิก Mods ชั่วคราว ::..

Senior Member gujaba's Avatar
    สถานที่
    TreEbUr
    ขอบคุณ
    0
    1

มาตรฐาน ......................

ดีครับ อิ อิอิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ทำเกินห้าที่..ขอโทษผจก.มินด้วยครับ..โปรดติดต่อผจก. มิน ณ โคกคูณตระดกูลแลม..ครับ
    อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ โคกคูณตระกูลแลม อ่านข้อความ
    พี่ไก่เอาเชียวนะ เอาเบอร์ผมสิพี่ ผมเป็นผู้จัดการนะ อิอิ

ส่วนคุณ NOM_LAMMY ราคาก็อย่างที่พี่บี บอกคับ แล้วแต่ เปลี่ยนอะไหล่ ต้องดูด้วยว่ารถคุณมาสภาพไหนด้วย อย่างเช่นมาแบบ เครื่องจมดินไม่ติดมาก็อาจจะหนักหน่อย ถ้ามาแบบ ขี่ได้แต่( เจ้าของเก่าไม่เคยผ่ามาเลยนะ ) ก็คงต้องเปลี่ยนไปตามอายุไข ของอะไหล่ละคับ ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนก็ พวก โซ่ ครัช ลูกปืนต่าง ส่วน ลูก ก้าน ข้อเหวี่ยงต้องดูอีกทีว่าสึกหรือยัง ควรเปลี่ยนไหม อะไรประมาณนั้นอะคับ

Senior Member โคกคูณตระกูลแลม's Avatar
    สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

แหมพี่ก็พูดไป อิอิ
    .
    .

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

555 /\3
    รับผลิตแก้วน้ำพร้อมพิมพ์ลายในราคาโรงงาน

• เพื่อเป็นของชำร่วย• ของแจก ของแถม• ประชาสัมพันธ์ ส่งเสริมการขาย• เปิดตัวสินค้าใหม่• งานสัมนา,งานประชุมต่าง ๆ• งานเกษียณอายุ• งานฌาปณกิจศพ• ของขวัญปีใหม่• ของขวัญในโอกาสพิเศษต่าง ๆ

สนใจติดต่อสอบถามได้ครับ
    ดนัย เตชสิริโกศล (โจ)
    โทร 085-939-6262
    E-mail: danai_te@hotmail.com

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เรียน คุณมิน...มีเสาโทรศัพท์ติดรถแลมสนใจหรือเปล่า

สถานที่
    สหกรณ์ Taxi
    ขอบคุณ
    0

จี๊ดจ๊าดมากคับ แต่ทำให้รถหนักขึ้นเยอะ ไม่เหมาะสำหรับท่านที่รักความเร็ว

รูปประกอป แลม2 เน่าๆ คันหนึ่ง

แนบเอกสาร 77239
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย โคกคูณตระกูลแลม : 07-04-2007 เมื่อ 23:58
    .
    .

Bookmarks