ณ.ลานพระบรมรูปทรงม้า. - หน้า 65

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา
หน้าที่ 65 จากทั้งหมด 70 หน้า แรกแรก ... 15 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

ชื่อกระทู้: ณ.ลานพระบรมรูปทรงม้า.

Senior Member KM RD V3's Avatar
    สถานที่
    BIKE HERO CLASSIC SECTION SIAM
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แด่คนคลาสสิค

สำหรับผม มาตรฐานในความเข้าใจในความคลาสสิคตอนนี้มันถูกตีความ ไปหลากหลายอยู่มากมาย ทั้งๆที่ในความเป็นจริงนั้นมันมีมาตรฐานบนความคลาสสิ คที่ชัดเจนอยู่แล้วทั่วโลก ว่ารถคลาสสิคนั้นแท้ที่จริงเราควรสร้างสรรกันอย่างไร แต่ในการสร้างสรรนั้น ถ้าขาดการศึกษา และทำความเข้าใจให้ดี ผลของมันจึงออกมาแตกต่างอย่างที่เห็นในทุกวันนี้ นั่นเป็นเพราะความเข้าใจที่มันไม่ตรงกันนั่นเอง จะด้วยเหตุผลของความรู้สึกแบบไหนก็แล้วแต่.. แต่ไม่เคยมีใครออกมาพูดอะไรให้มันชัดเจน ยังไม่มีใครเป็นตัวยืนตรงนี้ เพราะมักคิดกันในแบบที่ว่า รถของเรา มันก็ต้องเป็นในแบบของเรา อย่ามานำให้ทำตามกันหน่อยเลย นั่นจึงเป็นหายนะของการรังสรรค์รถคลาสสิคให้มันถูกแบ บแผนอย่างที่เคยมีมา สิ่งสำคัญอีกอย่างก็คือการมองเห็นคุณค่าของตัวรถ คนรุ่นเก่าๆที่ทำรถออกมาดูดี ดูเดิม นั่นก็เป็นเพราะเค้าเกิดมาในยุคของรถเหล่านั้น จึงมีความเข้าใจ และมองเห็นมากกว่า และที่สำคัญมันมีเรื่องของความผูกพันมาผสมในความรู้ส ึกด้วย นั่นคือเหตุผลว่าทำไม รถจึงมีคุณค่ากับคนในรุ่นนี้มากมายกว่า และทำรถคลาสสิคที่เป็นรถคลาสสิคจริงๆออกมาดูดีกว่า แต่สำหรับเด็กๆที่เพิ่งเริ่มเล่น เค้าไม่มีความรู้ความเข้าใจ หรือเห็นคุณค่าของรถ นั่นเป็นเพราะเค้าเกิดไม่ทันรถในยุคนั้นนั่นเอง ถ้าหากพวกเค้าได้อยู่ใกล้ผู้ใหญ่ใจดีสักคน ได้รับการแนะนำ หรือคำปรึกษา โดยไม่ได้ไปคุยหรือทำความเข้าใจกันกับเพื่อนๆเอง รถที่มีของพวกเค้า คงออกมาดูดีกว่านี้แน่นอนครับ ผมอยากบอกว่า เรื่องการทำรถของเด็กรุ่นใหม่ๆที่ทำรถคลาสสิคไม่ได้เ ป็นปัญหา แต่ปัญหามันอยู่ที่การสร้างความเข้าใจให้พวกเค้าตั้ง แต่เริ่มเล่น ให้ได้รู้สึกรัก และมองเห็นคุณค่าของสิ่งเหล่านี้นะครับ สิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือการเข้าหาซึ่งกันและกัน คนที่อยู่ตรงนี้ ที่มีกำลังทรัพย์หรือความรู้มากกว่า เป็นผู้ใหญ่ในวงการ ผมว่าพวกคุณควรจะมองพวกเค้าด้วยความเข้าใจและเมตตามา กกว่านี้นะครับ คำอธิบายช่วยได้ ถ้าพวกเรารู้จักเข้าไปคุยกับเค้า อย่ามัวแต่มองพวกเค้าด้วยความหมั่นไส้ หรือผลักไสพวกเค้าให้ไกลออกไป ด้วยความไม่เข้าใจอยู่อย่างนั้น ผมคิดว่าเด็กๆที่เริ่มหันมามองรถคลาสสิคได้ จริงอยู่ว่ามันเริ่มมาจากกระแส แต่อย่างน้อยพวกเค้าก็เริ่มมองเห็นความงามตรงนี้แล้ว ไม่ใช่หรือครับ เพียงแต่พวกเค้ายังจับจุดไม่ถูก เพราะไม่เคยมีใครเดินเข้าไปบอกเค้าเลย ว่ารถคลาสสิคจริงๆมันควรจะเป็นยังไง อยู่กันแบบต่างคนต่างอยู่ พอเกิดปัญหาขึ้นมาทีก็เอาแต่โบ้ยใส่กัน ไม่ยอมรับกัน ถ้ามัวแต่ปล่อยกันให้เป็นแบบนี้อยู่ ที่มีใหม่ก็จะตายลงไปโดยไม่มีการแตกต่อ วัฒนธรรมดีๆก็จะสูญหายไปหมด อะไรที่มันเคยดีก็จะมีอยู่แค่รุ่นเก่าๆเท่านั้น ผมเชื่อว่ามนุษย์นั้นมันบอกมันสอนกันได้อยู่แล้วครับ เพื่อสร้างสำนึกที่ดีร่วมกัน เพียงแต่ตอนนี้มีใครที่เดินเข้าไปหาพวกเค้าหรือยัง? อย่าอยู่กันแบบรอรับกันอยู่เลยครับ ถ้าเรารักวงการนี้กันจริง เราควรเดินเข้าหาปัญหาด้วยการแก้ เอาแค่ที่ทำกันได้ก็พอ จะเป็นแค่ในจังหวัดตัวเอง หมู่บ้านที่ตัวเองอยู่ หรือรุ่นน้องที่คบกัน เราทำกันได้แบบกองทัพมดครับ ทำสิ่งดีๆร่วมกันแบบจริงจังและจริงใจ ให้มันซึมเข้าหาพวกเค้าจากภายในตรงนั้น เพราะเมื่อเค้าออกไปสู่สังคมในวงกว้าง เค้าจะได้รู้จักทำสิ่งที่ดี มีสิ่งที่ดีร่วมกันครับ

สำหรับการจัดงานนี้ เราควรจะเน้นเรื่องการเชื่อมความสัมพันธ์กันมากกว่าน ี้ครับ ไม่ใช่เน้นกันไปที่ความบันเทิงเท่านั้น จะเอาอะไรมาอ้างก็แล้วแต่ แต่ผู้จัดควรจะมีสำนึกที่ดีมากกว่านี้ในการจัด ไม่ใช่จัดเพื่อแนะนำแต่กลุ่มตัวเองเท่านั้น หรือประสงค์การเป็นที่ยอมรับ อยากดังหรือยิ่งใหญ่ แต่นั่นคุณยังไม่รู้จักกับใครเลยนะ ต่อให้คุณจัดงานดีแทบตาย ก็คงไม่มีใครมายอมรับอะไรคุณหรอก ก็เพราะมันไม่ได้รู้จักกันจริงๆไงครับ คุณอยากแนะนำตัว คุณเอามิตรภาพเข้าไปหาไปแนะนำตัวกับเค้าสิครับ ไม่ใช่แค่จัดงานแล้วมันจะดูยิ่งใหญ่ได้นะครับ ผมเองผ่านการจัดงานใหญ่ๆระดับประเทศมากกว่างานที่มีเ วทีแค่นี้มาเยอะ อยู่ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ผมเองยังไม่เห็นรู้สึกว่าตัวเองยิ่้งใหญ่อะไรเลย เพราะถ้าผมไม่มีเพื่อน หรือไม่มีมิตรภาพที่ดีต่อใครจริงๆ ผมก็คงไม่มีวันนี้หรอกครับ ผมอยู่วงการมาได้ถึงวันนี้ เพราะคำว่า มิตรภาพ ตัวเดียวเท่านั้น ไม่ได้ไปอวดเบ่งเอาอะไร หรือจัดงานเพื่อให้เกิดการยอมรับเพียงเท่านั้นครับ ผมขอบอกเลยว่ามันไม่ยั่งยืน ใครที่จัดงานเป็นผลประโยชน์อยู่ก็จงรู้ไว้เลยนะครับ นั่นคุณได้แค่เงิน แต่มันไม่ได้ใจกันหรอก สิ่งที่คุณได้มันก็แค่ประเดี๋ยวประด๋าว ไม่นานคนก็ลืมกันหมดแล้วครับ แต่ถ้าคุณรู้จักสร้างมิตรภาพเพื่อมอบให้กันและกันแล้ วล่ะก็ ปีนี้หรืออีก10ปีข้างหน้า ก็ยังมีคนรู้จักคุณแน่นอน เพราะมันมีความหมายในความรู้สึกให้น่าจดจำและยั่งยืน มันมีค่ามากมายกว่าเยอะครับ อย่าอยู่แค่ตัวเองกันอยู่เลยครับ เรามาร่วมสร้างสิ่งใหม่ๆที่ดี สร้างความประทับใจใหม่ๆร่วมกันเถอะครับ วันวานที่ผ่านมาดี มันก็ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าวันนี้เราไม่รู้จักสร้างมันให้ดีขึ้นกัน มันก็จะอยู่แค่นั้น มันไม่มีทางออกไปไหนได้หรอกครับ อย่าหมดหวังในการทำความดีซึ่งกันและกันครับ แม้วันนี้ไม่มีคนเห็น แต่คนที่คิดดีกับคุณและรักคุณ เค้ามองเห็นแน่นอนครับ จริงๆเรื่องที่ผมมีอยู่ในหัว ผมเองก็ยังอยากที่จะพูดมันอยู่ แต่วันนี้ผมขอพูดไว้แค่นี้ก่อนนะครับ แต่ถ้าใครอยากคุยกับผมจริงๆ หรืออยากฟังคำอธิบายเพิ่มเติมก็มาพบมาเจอกันที่ลานพร ะบรมรูปทรงม้า ก.ท.ม. ยินดีต้อนรับนะครับ ผมไปที่นั่นทุกเสาร์แรก ของต้นเดือน หรือโทรมาหามาคุยกันก่อนได้ที่เบอร์ 081-792-0382 ครับ

BIKE HERO DISCO POWER.

Senior Member รถเต่าเมืองแป้'s Avatar
    สถานที่
    รถเฒ่าเมืองแป้
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KM RD V3 อ่านข้อความ
    สำหรับผม มาตรฐานในความเข้าใจในความคลาสสิคตอนนี้มันถูกตีความ ไปหลากหลายอยู่มากมาย ทั้งๆที่ในความเป็นจริงนั้นมันมีมาตรฐานบนความคลาสสิ คที่ชัดเจนอยู่แล้วทั่วโลก ว่ารถคลาสสิคนั้นแท้ที่จริงเราควรสร้างสรรกันอย่างไร แต่ในการสร้างสรรนั้น ถ้าขาดการศึกษา และทำความเข้าใจให้ดี ผลของมันจึงออกมาแตกต่างอย่างที่เห็นในทุกวันนี้ นั่นเป็นเพราะความเข้าใจที่มันไม่ตรงกันนั่นเอง จะด้วยเหตุผลของความรู้สึกแบบไหนก็แล้วแต่.. แต่ไม่เคยมีใครออกมาพูดอะไรให้มันชัดเจน ยังไม่มีใครเป็นตัวยืนตรงนี้ เพราะมักคิดกันในแบบที่ว่า รถของเรา มันก็ต้องเป็นในแบบของเรา อย่ามานำให้ทำตามกันหน่อยเลย นั่นจึงเป็นหายนะของการรังสรรค์รถคลาสสิคให้มันถูกแบ บแผนอย่างที่เคยมีมา สิ่งสำคัญอีกอย่างก็คือการมองเห็นคุณค่าของตัวรถ คนรุ่นเก่าๆที่ทำรถออกมาดูดี ดูเดิม นั่นก็เป็นเพราะเค้าเกิดมาในยุคของรถเหล่านั้น จึงมีความเข้าใจ และมองเห็นมากกว่า และที่สำคัญมันมีเรื่องของความผูกพันมาผสมในความรู้ส ึกด้วย นั่นคือเหตุผลว่าทำไม รถจึงมีคุณค่ากับคนในรุ่นนี้มากมายกว่า และทำรถคลาสสิคที่เป็นรถคลาสสิคจริงๆออกมาดูดีกว่า แต่สำหรับเด็กๆที่เพิ่งเริ่มเล่น เค้าไม่มีความรู้ความเข้าใจ หรือเห็นคุณค่าของรถ นั่นเป็นเพราะเค้าเกิดไม่ทันรถในยุคนั้นนั่นเอง ถ้าหากพวกเค้าได้อยู่ใกล้ผู้ใหญ่ใจดีสักคน ได้รับการแนะนำ หรือคำปรึกษา โดยไม่ได้ไปคุยหรือทำความเข้าใจกันกับเพื่อนๆเอง รถที่มีของพวกเค้า คงออกมาดูดีกว่านี้แน่นอนครับ ผมอยากบอกว่า เรื่องการทำรถของเด็กรุ่นใหม่ๆที่ทำรถคลาสสิคไม่ได้เ ป็นปัญหา แต่ปัญหามันอยู่ที่การสร้างความเข้าใจให้พวกเค้าตั้ง แต่เริ่มเล่น ให้ได้รู้สึกรัก และมองเห็นคุณค่าของสิ่งเหล่านี้นะครับ สิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือการเข้าหาซึ่งกันและกัน คนที่อยู่ตรงนี้ ที่มีกำลังทรัพย์หรือความรู้มากกว่า เป็นผู้ใหญ่ในวงการ ผมว่าพวกคุณควรจะมองพวกเค้าด้วยความเข้าใจและเมตตามา กกว่านี้นะครับ คำอธิบายช่วยได้ ถ้าพวกเรารู้จักเข้าไปคุยกับเค้า อย่ามัวแต่มองพวกเค้าด้วยความหมั่นไส้ หรือผลักไสพวกเค้าให้ไกลออกไป ด้วยความไม่เข้าใจอยู่อย่างนั้น ผมคิดว่าเด็กๆที่เริ่มหันมามองรถคลาสสิคได้ จริงอยู่ว่ามันเริ่มมาจากกระแส แต่อย่างน้อยพวกเค้าก็เริ่มมองเห็นความงามตรงนี้แล้ว ไม่ใช่หรือครับ เพียงแต่พวกเค้ายังจับจุดไม่ถูก เพราะไม่เคยมีใครเดินเข้าไปบอกเค้าเลย ว่ารถคลาสสิคจริงๆมันควรจะเป็นยังไง อยู่กันแบบต่างคนต่างอยู่ พอเกิดปัญหาขึ้นมาทีก็เอาแต่โบ้ยใส่กัน ไม่ยอมรับกัน ถ้ามัวแต่ปล่อยกันให้เป็นแบบนี้อยู่ ที่มีใหม่ก็จะตายลงไปโดยไม่มีการแตกต่อ วัฒนธรรมดีๆก็จะสูญหายไปหมด อะไรที่มันเคยดีก็จะมีอยู่แค่รุ่นเก่าๆเท่านั้น ผมเชื่อว่ามนุษย์นั้นมันบอกมันสอนกันได้อยู่แล้วครับ เพื่อสร้างสำนึกที่ดีร่วมกัน เพียงแต่ตอนนี้มีใครที่เดินเข้าไปหาพวกเค้าหรือยัง? อย่าอยู่กันแบบรอรับกันอยู่เลยครับ ถ้าเรารักวงการนี้กันจริง เราควรเดินเข้าหาปัญหาด้วยการแก้ เอาแค่ที่ทำกันได้ก็พอ จะเป็นแค่ในจังหวัดตัวเอง หมู่บ้านที่ตัวเองอยู่ หรือรุ่นน้องที่คบกัน เราทำกันได้แบบกองทัพมดครับ ทำสิ่งดีๆร่วมกันแบบจริงจังและจริงใจ ให้มันซึมเข้าหาพวกเค้าจากภายในตรงนั้น เพราะเมื่อเค้าออกไปสู่สังคมในวงกว้าง เค้าจะได้รู้จักทำสิ่งที่ดี มีสิ่งที่ดีร่วมกันครับ

สำหรับการจัดงานนี้ เราควรจะเน้นเรื่องการเชื่อมความสัมพันธ์กันมากกว่าน ี้ครับ ไม่ใช่เน้นกันไปที่ความบันเทิงเท่านั้น จะเอาอะไรมาอ้างก็แล้วแต่ แต่ผู้จัดควรจะมีสำนึกที่ดีมากกว่านี้ในการจัด ไม่ใช่จัดเพื่อแนะนำแต่กลุ่มตัวเองเท่านั้น หรือประสงค์การเป็นที่ยอมรับ อยากดังหรือยิ่งใหญ่ แต่นั่นคุณยังไม่รู้จักกับใครเลยนะ ต่อให้คุณจัดงานดีแทบตาย ก็คงไม่มีใครมายอมรับอะไรคุณหรอก ก็เพราะมันไม่ได้รู้จักกันจริงๆไงครับ คุณอยากแนะนำตัว คุณเอามิตรภาพเข้าไปหาไปแนะนำตัวกับเค้าสิครับ ไม่ใช่แค่จัดงานแล้วมันจะดูยิ่งใหญ่ได้นะครับ ผมเองผ่านการจัดงานใหญ่ๆระดับประเทศมากกว่างานที่มีเ วทีแค่นี้มาเยอะ อยู่ทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง ผมเองยังไม่เห็นรู้สึกว่าตัวเองยิ่้งใหญ่อะไรเลย เพราะถ้าผมไม่มีเพื่อน หรือไม่มีมิตรภาพที่ดีต่อใครจริงๆ ผมก็คงไม่มีวันนี้หรอกครับ ผมอยู่วงการมาได้ถึงวันนี้ เพราะคำว่า มิตรภาพ ตัวเดียวเท่านั้น ไม่ได้ไปอวดเบ่งเอาอะไร หรือจัดงานเพื่อให้เกิดการยอมรับเพียงเท่านั้นครับ ผมขอบอกเลยว่ามันไม่ยั่งยืน ใครที่จัดงานเป็นผลประโยชน์อยู่ก็จงรู้ไว้เลยนะครับ นั่นคุณได้แค่เงิน แต่มันไม่ได้ใจกันหรอก สิ่งที่คุณได้มันก็แค่ประเดี๋ยวประด๋าว ไม่นานคนก็ลืมกันหมดแล้วครับ แต่ถ้าคุณรู้จักสร้างมิตรภาพเพื่อมอบให้กันและกันแล้ วล่ะก็ ปีนี้หรืออีก10ปีข้างหน้า ก็ยังมีคนรู้จักคุณแน่นอน เพราะมันมีความหมายในความรู้สึกให้น่าจดจำและยั่งยืน มันมีค่ามากมายกว่าเยอะครับ อย่าอยู่แค่ตัวเองกันอยู่เลยครับ เรามาร่วมสร้างสิ่งใหม่ๆที่ดี สร้างความประทับใจใหม่ๆร่วมกันเถอะครับ วันวานที่ผ่านมาดี มันก็ดีอยู่แล้ว แต่ถ้าวันนี้เราไม่รู้จักสร้างมันให้ดีขึ้นกัน มันก็จะอยู่แค่นั้น มันไม่มีทางออกไปไหนได้หรอกครับ อย่าหมดหวังในการทำความดีซึ่งกันและกันครับ แม้วันนี้ไม่มีคนเห็น แต่คนที่คิดดีกับคุณและรักคุณ เค้ามองเห็นแน่นอนครับ จริงๆเรื่องที่ผมมีอยู่ในหัว ผมเองก็ยังอยากที่จะพูดมันอยู่ แต่วันนี้ผมขอพูดไว้แค่นี้ก่อนนะครับ แต่ถ้าใครอยากคุยกับผมจริงๆ หรืออยากฟังคำอธิบายเพิ่มเติมก็มาพบมาเจอกันที่ลานพร ะบรมรูปทรงม้า ก.ท.ม. ยินดีต้อนรับนะครับ ผมไปที่นั่นทุกเสาร์แรก ของต้นเดือน หรือโทรมาหามาคุยกันก่อนได้ที่เบอร์ 081-792-0382 ครับ

รอบธันวา น่าจะได้ลงมา ครับ
    ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    081-7967656
    คิดคลาสสิค ทำคลาสสิค คบคลาสสิค ชีวิตมีแต่คลาสสิค
    พวกเรา คือ ผีเสื้อแห่งท้องถนน
    บอร์ด กลุ่มรถเฒ่าเมืองแป้

Senior Member KM RD V3's Avatar
    สถานที่
    BIKE HERO CLASSIC SECTION SIAM
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถเต่าเมืองแป้ อ่านข้อความ

รอบธันวา น่าจะได้ลงมา ครับ

ครับพี่..

ลานพระบรมรูปฯครั้งหน้าเพลาดี.. 3ธันวาฯนี้ขอชวนน้องพี่.. มาร่วมชุมนุมสุมใจกันที่.. ลานสาธารณะแห่งนี้กันนะครับ..อิอิ

Senior Member รถเต่าเมืองแป้'s Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

หวังไว้ว่าจะได้พบกันที่ ลานพระรูป

กึ๊ดเติงหาขนาด ปี้น้อง

ณ.ลานพระบรมรูปทรงม้า

ไม่ใช่เรื่องของใครคนใดคนหนึ่ง แต่เป็นเรื่องที่พวกเราจะช่วยกันนำภาพความทรงจำเหมือ นเมื่อครั้งเก่าก่อน ให้กลับคืนมาเหมือนเดิมอีกครั้ง ขอชวนชาวคลาสสิคในกรุงเทพฯ,ปริมณฑลและผู้ที่สนใจทุกท ่าน..มาพบปะพูดคุยในแบบที่เราชอบ..แบ่งปันกันชื่นชมร ถซึ่งกันและกัน..มานั่งเล่นผ่อนคลายที่ลานสาธารณะแห่ งนี้..
    ทุกวันเสาร์แรก(หลังสิ้นเดือน)ของทุกเดือนตั้งแต่เวล า18.30น.เป็นต้นไปนะครับ..

*ในกรณีที่เกิดเหตุทางการเมืองหรือกิจกรรมบางอย่างที ่ ลานฯ..เราจะไปพบกัน(เฉพาะกิจ)ที่บริเวณใต้สะพานพระรา ม8 ฝั่งอรุณอัมรินทร์ ตรงสนามบาสฯครับ.
    มาพบมารู้จักกันเถอะนะครับ เดี่ยว bike hero disco power.

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย รถเต่าเมืองแป้ : 27-11-2011 เมื่อ 21:09
    081-7967656
    คิดคลาสสิค ทำคลาสสิค คบคลาสสิค ชีวิตมีแต่คลาสสิค

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถเต่าเมืองแป้ อ่านข้อความ
    หวังไว้ว่าจะได้พบกันที่ ลานพระรูป

กึ๊ดเติงหาขนาด ปี้น้อง

ณ.ลานพระบรมรูปทรงม้า

ไม่ใช่เรื่องของใครคนใดคนหนึ่ง แต่เป็นเรื่องที่พวกเราจะช่วยกันนำภาพความทรงจำเหมือ นเมื่อครั้งเก่าก่อน ให้กลับคืนมาเหมือนเดิมอีกครั้ง ขอชวนชาวคลาสสิคในกรุงเทพฯ,ปริมณฑลและผู้ที่สนใจทุกท ่าน..มาพบปะพูดคุยในแบบที่เราชอบ..แบ่งปันกันชื่นชมร ถซึ่งกันและกัน..มานั่งเล่นผ่อนคลายที่ลานสาธารณะแห่ งนี้..
    ทุกวันเสาร์แรก(หลังสิ้นเดือน)ของทุกเดือนตั้งแต่เวล า18.30น.เป็นต้นไปนะครับ..

*ในกรณีที่เกิดเหตุทางการเมืองหรือกิจกรรมบางอย่างที ่ ลานฯ..เราจะไปพบกัน(เฉพาะกิจ)ที่บริเวณใต้สะพานพระรา ม8 ฝั่งอรุณอัมรินทร์ ตรงสนามบาสฯครับ.
    มาพบมารู้จักกันเถอะนะครับ เดี่ยว bike hero disco power.

แหมพี่.. ผมเขินนะครับ.. อิอิ
    เสาร์นี้..เป็นเสาร์แรกของเดือน.. เราจะเคลื่อนตัวมาพบกัน.. ที่ลานพระบรมรูปฯเสาร์นี้กันนะจ๊ะ..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up เครดิต หลานมารถ ซีอุส พัทยา ครับ

ระบบ สังคม ของชาว MC Classic ไทยในปัจจุบัน
    โดย Samart Suecharoen เมื่อ 29 พฤศจิกายน 2011 เวลา 13:13 น.
    หลังจากที่ผม เฝ้าดู และสังเกตการณ์เรื่องราวของชาวคลาสสิค มาเป็นเวลา 5 ปี ตั้งแต่เข้าวงการนี้ ผมเองก็พอจะรู้ จักคนในวงการอยู่บ้างพอสมควร และรับรู้เรื่องราวต่างๆที่เกิดขึ้น รับรู้ อะไรต่างๆมามากมาย ถึงไม่มาก แต่ก็พอสรุปได้ มันคือประสบการณ์ต่างๆ ของระบบ สังคมชาวคลาสสิค ในปัจจุบัน ที่ผม นำมาคิดวิเคราะห์ ทบทวนและไตร่ตรองดูแล้ว ว่า มันเป็นดังนี้
    ชาวคลาสสิค หรือ ชาว MC ของเรา ถ้าเรียกรวมๆ กับ บิ๊กไบค์ ก็เรียก MC ถ้าแยก เราจะเรียกตัวเองว่า คลาสสิค ซึ่ง ปัจจุบันนั้นมีความแตกต่าง กันอย่างมาก จากเมื่อ 5 ปีที่แล้วที่ผมเข้า ผมจะย้อนเหตุการณ์ให้ฟังว่า ทำไมถึงเข้าวงการนี้ เดิมที ผมก็เป็นคนธรรมดา แต่สนใจในรถคลาสสิคเฉยๆ ไม่มีกลุ่ม ไม่รู้จักใคร ก็ ได้แต่ดูและศึกษาในเว็บ และเกิดความสนใจ อยากวิ่งทริป บังเอิญ ไปเจอรุ่นพี่ ที่รู้จักกันมาก่อนแต่ไม่ได้เจอกันนาน เค้าพึ่งตั้งกลุ่มได้ 2 ปี ผมจึงสนใจเข้าร่วมกลุ่ม ความประทับใจเมื่อ 5 ปีก่อน เป็นอย่างนี้ ไม่ว่าคุณจะไปงานไหน ในงานไม่เคยตีกัน กลุ่มรถคลาสสิคยังน้อย เวลาไปจอดรถที่ไหน มีแต่ผู้คนชื่นชม มีคนเดินมาถาม เดินมามอง เข้ามาพูดคุย ว่า น้องมาจากไหน "ผมมาจากพัทยา" โห น้องขี่มา รถแบบนี้ไหวหรอ "ไหวครับ" ขี่มาเรื่อยๆ แล้วน้องจะไปไหน ผมจะไปเพชรบูรณ์ ไปงานรถ ไปทำบุญ รายได้เข้าก็จะนำเงินไปให้นักเรียนที่ขลาดแคลน เออน้องดีๆ แจ๋วเลย แบบนั้น เดินทางดีๆนะน้อง นี่เป็นเพียงบทสนทนาสั้นๆ ที่พบเจอบ่อยๆ เมื่อ 5 ปีก่อนของผม อีกทั้ง เวลาขี่รถไป ก็จะมีคน ยื่นหน้ามาถ่ายรูป บ้าง มีคนยกนิ้วโป้งให้บ้าง ซึ่งเค้าเรียกพวกเรา ว่า "สีสันแห่งท้องถนน" ผมรู้สึกภูมิใจมาก หลังจากนั้นมันก็เกิดกำลังใจ อยากวิ่ง ผมก็วิ่งตลอด เพราะรู้ว่าได้ทำในสิ่งที่ดี นั้นคือสิ่งที่ผมเคยภูมิใจ
    ระบบสังคมของชาว MC classic ในปัจจุบัน ผมบอกได้เลย แบ่งเป็น 2 พวก ใหญ่
    1. พวกอนุรักษ์นิยม
    2. พวกทุนนิยม (พวกธุรกิจนิยม)

พวกอนุรักษ์นิยม หมายถึง พวกที่ยังคง ความเป็นกลุ่มรถคลาสสิค เดิมๆ แบบที่เคบปฏิบัติกันมา ไม่ได้หมายความว่า รถเดิม เครื่องเดิม แค่หมายถึง เป็นกลุ่มเดิมๆ ขยายความคือ กลุ่ม ที่จัดงาน แล้วหาเงินให้กับ โรงเรียน คนยากจน โดยแท้จริง เหมือน ที่เราเคยปฏิบัติมา คือ รายได้ ที่จัดงาน จะบริจาค ให้กับ รร หรืออะไรก็ได้ ที่ส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือสังคม นี่คือ อนุรักษ์นิยม ในความคิดของผม

พวกทุนนิยม พูดง่ายๆ คือ จัดงานหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง ซึ่งปัจจุบันนี้มี คือ จัดงาน จริง ได้เงินมา พอถึงเวลา ไม่บริจาค หรือ บริจาค น้อยกว่าที่ๆควรจะเป็น เช่น ได้กำไร 1 แสน บริจาค 3-5 หมื่น ไม่น่าเกลียด หรือจะบริจาคหมด ยิ่งดี แต่ บางกลุ่มก็อาจจะเหลือเงินไว้จัดงานหรือไว้ใช้จ่ายเกี ่ยวกับการกุศลอะไรก็ว่าไป แต่ ไม่บริจาคเลย หรือ ได้ เงินมา แสน บริจาค 5 พัน แบบนี้ก็ถือว่า มีเจตนา และ แนวโนมจะเป็นทุนนิยม และพวกที่ ไม่บริจาคเลยก็มี ซึ่ง ผมอยากให้ ชาวคลาสสิค มอง และดูให้ดีก่อน ว่า งานที่คุณจะไปเนี่ย เค้าบริจาค จริงไหม หลังจบงานเค้าเอาไปให้ที่ไหน ให้จริงไหม ผมยอมเสียเงิน 100-120 บาท ได้ ถ้าคุณบริจาคจริงๆ ผมเป็นคนๆหนึ่งที่ ไม่ค่อยได้เข้าวัดทำบุญสักเท่าไร แต่สิ่งที่ผม ไปงาน และได้ช่วยบริจาค นั้น ผมก็ถือว่าได้บุญทางหนึ่งเหมือนกัน ผมเลยอยากให้เพื่อนๆศึกษาให้ดีก่อน ความเป้นมาของกลุ่มนี้ จุดประสงค์หลักของกลุ่มนี้ คุณจะขี่รถ อดหลับอดนอน ข้ามวันข้ามคือ เพื่อ เอาเงิน 100-120 ไปให้เจ้าภาพ นำเงินของคุณไปซื้อรถ หรือซื้อบ้าน อย่างนั้นหรอ เด็กบางคน เข้างาน เงิน 100 บาท บางที ดูเหมือนจะน้อย แต่บางคนก็มาด้วยใจ อยากทำบุญจริงๆ ก็มี แต่ก็น่าผิดหวังที่ ยังมีคนที่ เอาเปรียบคนอื่นอีก "งานใหญ่อาจจะไม่ใช่งานดี และงานดี ก็ไม่จำเป็นต้องใหญ่" คุณจัดงานใหญ่โต แต่นำเงินที่ได้ไปซื้อบ้าน ซื้อรถของตัวเองก็ไม่ไหวนะ แต่ชาวคลาสสิคสมัยนี้ ชอบงานใหญ่ เพราะ มันต้องสนุกแน่ๆ สนุกกว่างานเล็ก คืออยากให้ย้อนคิดกันบ้างว่า คุณมาเล่นรถคลาสืคทำไม คุณอยากมาดูคอนเสิร์ต คนอยากมาดื่มเหล้า คุณอยากมา ดูสาว มาหาเพื่อน หรือ คุณอยากมาทำบุญ มาช่วยงาน ผมอยากให้ช่วยกัน ขยัดคนที่เอาผลประโยชน์เข้าตัวเองออกไปจากชาวคลาสสิค ของเราเสียที สังคมเรา เสื่อมโทรมมามากแล้ว เพราะ เราไม่มีกฎ ไม่มีการจัดระเบียบที่ดี สังคมเรา เริ่มจะแย่ลงทุกทีแล้ว คุณไม่ต้องรอให้ใครมาจัดระเบียบ หรอก เริ่มที่ตัวคุณ กลุ่มคุณ ก่อน ก็พอแล้ว

และขอฝากถึง ผู้จัดงานหาผลประโยชน์ ทุกรายว่า เลิกเถอะครับ เวรกรรมจะตามทัน คุณเอาเงินเค้าไปเท่าไร คุณจะเสียคือมาเท่านั้น ไม่ชาตินี้ก็ชาติหน้า คุณได้คือแน่นอน คุณเอาเงินเค้าไปแบบนี้ ไม่ต่างกับว่าคุณ ขโมยเงิน ในตู้บริจาคตามวัด หรือ ขโมยตาม ผ้าป่า ผ้ากฐิน เลย พี่น้องทั้งหลายครับ อย่าสนับสนุน คนเอาเปรียบ และคนโกงเราอีกเลย เพราะมันจะได้ใจ ก่อนจะไปงานไหน ศึกษางาน ศึกษากลุ่ม จุดประสงค์ และ คอยสังเกตุ หลังจบงาน ว่า เค้าทำจริงอย่างที่ หาเสียง ก่อนจัดงาน ได้หรือเปล่า

ขอกล่าวสรรเสริญ แด่กลุ่ม ผู้ทำความดี ปิดทองหลังพระ ผู้ตั้งมั่นในความมีจิตอาสาทำความดี ขอให้อยุ่คู่สังคม และ สู้ ฝ่าฟันมันต่อไป

และขอแผ่เมตตาให้กับกลุ่ม ที่ เป็นทุนนิยม บุญกุศล ครั้งนี้ ขอให้ แผ่ไปสุ่ผู้คิดชั่วทำชั่ว ขอให้สักวัน ได้กลับตัวมาเป็นคนดีด้วยเถิด สาธุ

"ชาวคลาสสิคไทย ไม่สนับสนุน กลุ่มทุนนิยม จัดงานหาเงินเข้ากระเป๋าตัวเอง"

ตื่นเถิดชาวคลาสสิคไทย ช่วยฝากบอกต่อกันให้ทราบทั่วถึงกัน

เด็กหนุ่มคนนี้ยังคิดได้.. แล้วคนที่แก่กว่าเค้าล่ะ.. คิดยังไงกัน??..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

081-7967656

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ณ.ลานพระบรมรูปฯทรงม้ารอบนี้.. เราอาจจะ(ย้ำว่าอาจจะ..)ต้องไปพบกันที่ใต้สะพานอรุณอ ัมรินทร์(ตรงสนามบาสฯ)นะครับ.. เพราะอาจจะติดงานพระราชพิธีมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๗ รอบ ๕ ธันวาคม ๒๕๕๔ จะมีตั้งแต่วันเสาร์ที่3-9ธันวาคมนี้(ตามข่าว)

ถ้าใครที่มาที่ลานพระรูปฯแล้วไม่เจอการรวมกลุ่มกัน.. ก็ขอให้ลองไปดูที่สะพานอรุณอัมรินทร์กันนะครับ..

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

รับทราบ ครับ

ว่าแต่น้องน้ำยังอยู่รึเปล่าครับ

๕๕๕ ๕๕๕ ๕๕๕
    081-7967656

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

081-7967656

ลุงขี้เมี้ยง's Avatar
    สถานที่
    CLASSIC BIKE PHRAE & AMIGO CAFE' & หนอนกินใบ คลาสสิก คลับ
    ขอบคุณ
    31
    Blog Entries
    7

คึกคักครับ รอบนี้

เด๋วจะลงรูปให้ดูนะครับ
    ช ม ร ม ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    2 5 4 7
    ส า ย ก รุ ง เ ท พ
    แนะนำ : สถานที่ท่องเที่ยว บ้านรถเฒ่าเมืองแป้ Mini Museum&Homestay จ.แพร่

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอพระองค์จงทรงพระเจริญ

รูป รูป      
    081-7967656

suwan khamson's Avatar
    สถานที่
    เคียวเกี่ยวดาว ชลบุรี
    ขอบคุณ
    0

เส้นทางสายเปลี่ยว ไปกับเคียวเกี่ยวดาว

ชมรมรถโบราณเคียวเกี่ยวดาว คลาสสิค บ่อวิน ชลบุรี
    เอก เคียวเกี่ยวดาว 083-7610639
    ทำในสิ่งที่รัก และจง รักในสิ่งที่ทำ.....
    ...3 เกียร์ ชื้อข้าวชื้อแกง จะแรงได้ไง เอ้อ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ไม่เจ๊อะกันนาน..ทุกคนยังหล่อคงเส้นคงวาเหมือนเดิมนะ ครับ..อิอิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

งานโครงการ สยามคลาสสิค-เวียงจันทน์สองล้อไบค์ปาร์ตี้ เราจะคิดรวมค่าใช้จ่ายเพียงครั้งเดียว(ทุกอย่างเบ็ดเ สร็จ) ราคานี้รวมทุกอย่างแล้วครับ ทั้งอาหารการกิน+การพาทัวร์ในประเทศลาว+ค่าใช้จ่ายกิ จกรรมภายในงาน พร้อมที่พักในโรงแรม งานนี้เราจะขี่รถข้ามฝากไปจากฝั่งหนองคายเข้าไปในประ เทศลาวครับ

รายละเอียดทั้งหมดจะถูกลงในที่ตรงนี้อีกครั้งนะครับ

1.ในบอร์ประชาสัมพันธ์ นิตยสารสยาม คลาสสิค โซน (บอร์ดที่อยู่ใต้บอร์ดช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยครับ)
    2.นิตยสาร สยาม คลาสสิคโซน ฉบับที่3 นี้

งานนี้นอกจากเป็นการทำบุญ จริง เพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ด้วยกันในประเทศเพื่อนบ้า นของเราที่น่ารักอย่างประเทศลาวแล้ว เราจะยังมาร่วมสร้างประวัติด้วยกันอีกนะครับ อย่างที่ไม่เคยมีใครจัดกันมาก่อน ค่าใช้จ่ายอาจจะดูสูงอยู่บ้าง แต่งานนี้เราไม่เน้นจำนวนคนเลยครับ(จำกัดที่400ท่านเ ท่านั้น) เราเน้นที่หัวใจที่จะมาร่วมสร้างความรู้สึกใหม่ที่แต กต่างร่วมกัน ทั้งยังได้ทำบุญ จริง อีกต่างหากครับ รายละเอียดจะถูกลงในเร็วๆนี้แน่นอนครับ อดใจรอกันอีกนิดนะครับ..

โครงการ สยามคลาสสิค-เวียงจันทน์สองล้อไบค์ปาร์ตี้
    เลื่อนขึ้นเป็นวันที่ 21-22 มกราคม 2555
    ณ โรงแรมในแขวงเวียงจันทน์ ประเทศลาว

จัดโดย กลุ่มเวียงจันทน์สองล้อคลับ และนิตยสาร สยามคลาสสิคโซน

หน้าที่ 65 จากทั้งหมด 70 หน้า แรกแรก ... 15 55 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks