โก๋อังกฤษ+เยอรมันลำปาง

ชื่อกระทู้: โก๋อังกฤษ+เยอรมันลำปาง

*:-๐✿ไ๐Sดๅ Sirikul✿๐-:* ข้าวเหนียวหมูปิ้ง's Avatar
    สถานที่
    KU Classic Club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โก๋อังกฤษ+เยอรมันลำปาง

ภาพเก่าๆ คนเก๋าๆ จิ๊กโก๋รุ่นพ่อ สมัยจอนอิสลัมกำลังดัง เชกูวาร่ากำลังบูม เขาพวกนี้แหละ กลุ่มผู้บุกเบิกรถเก่าลำปาง รุ่นแรกๆ จะแรกซักแค่ไหน ก็คิดกันเองเอง ตั้งแต่สมัย BMW R69S คันละ 5หมื่นทะเบียนพร้อมโอน R26 คันละ 14000 em87
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวเหนียวหมูปิ้ง : 16-07-2009 เมื่อ 11:21

จิ๊กโก๋เมกัน พันสามร้อยสี่สิบซีซี V&H Exhaust + S&S stage II

<<<<<<ใจฉันอยู่กับเธอ แม้จะห่างกันแสนไกลเพียงไหน........

*:-๐✿ไ๐Sดๅ Sirikul✿๐-:* ข้าวเหนียวหมูปิ้ง's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

พุทธศักราช 2538 การรวมตัวของบุคลลที่ต่างสำเนียง ต่างศาสนา ต่างอาชีพ ทั้ง ตำรวจ ทหาร หมอ ช่าง พ่อค้า ฯลฯ แต่กลับโคจรมาพบเจอกันได้ด้วยสิ่งที่เรียกว่า มอเตอร์ไซค์em95

ทริปสั้นๆ ลำปาง เชียงราย ในสมัยก่อน ต่างยี่ห้อ ต่างซีซี ต่างวัย แต่ใจเดียวกัน Classic in Lampang

จอดพักที่ดอยขุนตาลเพราะเจ้า BMW Sidecar ยางรั่ว

MZ คันนี้คุณพ่อบอกว่าสมัยก่อน ซื้อมาในราคาแค่ 500 บาท พร้อมกับน้ำมันเครื่องบินเต็มถัง จากค่ายทหารลพบุรี

R26 ตัวนี้ที่พาแม่ไปทำบุญที่วัดบ่อยๆ em95

ทายเล่นๆ ว่ามันคือรุ่นอะไร ยี่ห้ออะไร ซื้อมาแค่ 8000 บาท ในสมัยนั้น

ขอบคุณ 60/5 คันนี้ ที่ทำให้ผมยังมี พ่อ /\7/\7

1968 mgb gt คุณปู่ประจำบ้าน คันโปรดของผม

ป.ล. ภาพทั้งหมด เป็นลิขสิทธิ์ทางภาพถ่ายจากผม นายข้าวเหนียวหมูปิ้ง ไม่อนุญาติให้นำไปเผยแพร่ในที่อื่น นอกเหนือจาก เว็ปไซค์ www.thaiscooter.com หากต้องการหยิบยืมรูปไปใช้ ควรได้รับการอนุญาติจากเจ้าของก่อน ขอบพระคุณครับ (เป็นทางการเหลือเกินเรา)

จิ๊กโก๋เมกัน พันสามร้อยสี่สิบซีซี V&H Exhaust + S&S stage II

<<<<<<ใจฉันอยู่กับเธอ แม้จะห่างกันแสนไกลเพียงไหน........

Senior Member KM RD V3's Avatar
    สถานที่
    BIKE HERO CLASSIC SECTION SIAM
    ขอบคุณ
    0

อย่างที่โอเคยเล่าให้น้าฟังจริงๆ... จะว่าไป.. พ่อเราเค้าก็คือBikersรุ่นพี่ของน้าเลยล่ะครับ.. เพราะสมัยนั้นน้ายังขี่แค่ช้อปเป้อร์ไล่ทุ่งอยู่เร้ย ยย์...ใส่เสื้อหนัง..นั่งแอ๊คอาร์ท...อยู่ตามห้างในก .ท.ม.(ไม่เคยเดินทางไปไหนไกลมากเพราะถนนหนทางยังไม่ด ีเหมือนสมัยนี้)เอาแต่ขี่โก้....แกว่งไปแกว่งมาไปวัน ๆเท่านั้นเองครับ.. กลุ่มพ่อเราเจ๋งกว่ากลุ่มช้อปเป้อร์ของน้าเย๊อะ.. คนเจ๋งและรถเหล่านี้ก็เจ๋ง(ในสมัยนี้ยิ่งเจ๋งเข้าไปใ หญ่).. พ่อเราเค้าดูแลรถยังไงน้อ??...มีหลายคันแบบนี้.. น้าไม่สงสัยเลยว่าเราได้วิญญานBIKERSนี้มาจากใคร.. แม้ว่าเราจะเก็บแต่Scooterไว้มากมายหลายคันก็เถอะ... สุดยอดครับ... น้าขอบใจโอมากเน้อ..ที่เอาภาพสวยๆอย่างนี้มาโพสแบ่งก ันชม..มีอะไรดีๆก็นำมาแบ่งๆกันดูอีกเน้อ.. /\2

ป.ล.ที่ถามไว้น่ะ...
    ถ้าน้าตอบถูกจะได้อะไรเป็นรางวัลมั๊ยน้อ??..
    น้าขอตอบว่ามันคือ H-D WLA 750 ใช่มั๊ยน้อ...??..(แต่งสไตล์กัปตันอเมริกันตามแบบนิย มสมัยนั้น) อิอิ....น้าดูจากเครื่องน่ะ..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KM RD V3 : 17-07-2009 เมื่อ 23:24

BIKE HERO DISCO POWER.

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KM RD V3 อ่านข้อความ
    อย่างที่โอเคยเล่าให้น้าฟังจริงๆ... จะว่าไป.. พ่อเราเค้าก็คือBikersรุ่นพี่ของน้าเลยล่ะครับ.. เพราะสมัยนั้นน้ายังขี่แค่ช้อปเป้อร์ไล่ทุ่งอยู่เร้ย ยย์...ใส่เสื้อหนัง..นั่งแอ๊คอาร์ท...อยู่ตามห้างในก .ท.ม.(ไม่เคยเดินทางไปไหนไกลมากเพราะถนนหนทางยังไม่ด ีเหมือนสมัยนี้)เอาแต่ขี่โก้....แกว่งไปแกว่งมาไปวัน ๆเท่านั้นเองครับ.. กลุ่มพ่อเราเจ๋งกว่ากลุ่มช้อปเป้อร์ของน้าเย๊อะ.. คนเจ๋งและรถเหล่านี้ก็เจ๋ง(ในสมัยนี้ยิ่งเจ๋งเข้าไปใ หญ่).. พ่อเราเค้าดูแลรถยังไงน้อ??...มีหลายคันแบบนี้.. น้าไม่สงสัยเลยว่าเราได้วิญญานBIKERSนี้มาจากใคร.. แม้ว่าเราจะเก็บแต่Scooterไว้มากมายหลายคันก็เถอะ... สุดยอดครับ... น้าขอบใจโอมากเน้อ..ที่เอาภาพสวยๆอย่างนี้มาโพสแบ่งก ันชม..มีอะไรดีๆก็นำมาแบ่งๆกันดูอีกเน้อ.. /\2

ป.ล.ที่ถามไว้น่ะ...
    ถ้าน้าตอบถูกจะได้อะไรเป็นรางวัลมั๊ยน้อ??..
    น้าขอตอบว่ามันคือ H-D WLA 750 ใช่มั๊ยน้อ...??..(แต่งสไตล์กัปตันอเมริกันตามแบบนิย มสมัยนั้น) อิอิ....น้าดูจากเครื่องน่ะ..

มันเป็นความผูกพันธ์ระหว่างคนกับรถมากกว่าครับน้า Scooter จริงๆแล้วมันก็เป็นมรดกตกทอดจากรุ่นสู่รุ่นมาครับ มีทุกวันนี้ได้ ก็เพราะ Scooter ทั้ง 2 คัน ช่วยกันทำมาค้าขาย เก้บหอมรอมริบมาเรื่อยๆ จนมีทุกวันนี้ จริงๆแล้วในภาพก็ไม่ใช่กลุ่มหรอกครับ เพราะไม่มีโลโก้ ไม่มีการนัดชุมนุมอย่างเป็นทางการ เพียงแต่ว่าอาศัยว่าบ้านใกล้เรือนเคียงกัน มีอะไรก็จะขี่ตามรายทางบอกข่าวกันไป หลายคน หลายอาชีพ แต่รักในสิ่งเดียวกันครับ ส่วนเรื่องคำตอบ แอบไปค้นบอร์ดลำปางก็ได้แล้วครับ อิอิ ไม่ต้องเดาให้เหนื่อย ส่วนเรื่องการดูแลรถ เท่าที่จำความได้ก็จะสลับวันกันขี่ โดยที่บางคนอาจจะสงสัยว่า ทำไมไม่จอดวอร์มเครื่องอยู่กับที่ แกก็ให้เหตุผลว่า ถ้าจอดรถอยู่กับที่ ได้อุ่นเครื่องก็จริง แต่ล้อก็อยู่กับที่ แต่รถพวกนี้มีน้ำหนักตัวรถที่ค่อนข้างมาก ถ้าจอดอุ่นเครื่องเฉยๆ ก็จะทำให้ล้อไม่ได้เคลื่อนตัวไปไหน ยางอาจจะไม่กลม ทำให้ไม่นุ่มนวลเวลาขับขี่ แกให้เหตุผลมาแบบนั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย KM RD V3 : 17-07-2009 เมื่อ 23:23

Senior Member KM RD V3's Avatar
    สถานที่
    BIKE HERO CLASSIC SECTION SIAM
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ข้าวเหนียวหมูปิ้ง อ่านข้อความ
    มันเป็นความผูกพันธ์ระหว่างคนกับรถมากกว่าครับน้า Scooter จริงๆแล้วมันก็เป็นมรดกตกทอดจากรุ่นสู่รุ่นมาครับ มีทุกวันนี้ได้ ก็เพราะ Scooter ทั้ง 2 คัน ช่วยกันทำมาค้าขาย เก้บหอมรอมริบมาเรื่อยๆ จนมีทุกวันนี้ จริงๆแล้วในภาพก็ไม่ใช่กลุ่มหรอกครับ เพราะไม่มีโลโก้ ไม่มีการนัดชุมนุมอย่างเป็นทางการ เพียงแต่ว่าอาศัยว่าบ้านใกล้เรือนเคียงกัน มีอะไรก็จะขี่ตามรายทางบอกข่าวกันไป หลายคน หลายอาชีพ แต่รักในสิ่งเดียวกันครับ ส่วนเรื่องคำตอบ แอบไปค้นบอร์ดลำปางก็ได้แล้วครับ อิอิ ไม่ต้องเดาให้เหนื่อย ส่วนเรื่องการดูแลรถ เท่าที่จำความได้ก็จะสลับวันกันขี่ โดยที่บางคนอาจจะสงสัยว่า ทำไมไม่จอดวอร์มเครื่องอยู่กับที่ แกก็ให้เหตุผลว่า ถ้าจอดรถอยู่กับที่ ได้อุ่นเครื่องก็จริง แต่ล้อก็อยู่กับที่ แต่รถพวกนี้มีน้ำหนักตัวรถที่ค่อนข้างมาก ถ้าจอดอุ่นเครื่องเฉยๆ ก็จะทำให้ล้อไม่ได้เคลื่อนตัวไปไหน ยางอาจจะไม่กลม ทำให้ไม่นุ่มนวลเวลาขับขี่ แกให้เหตุผลมาแบบนั้น

นี่แหล่ะ..BIKERSตัวจริง.. ก่อนที่จะกลายพันธุ์กันมาเป็นแบบทุกวันนี้เน๊อะครับ. .

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ km rd v3 อ่านข้อความ
    นี่แหล่ะ..bikersตัวจริง.. ก่อนที่จะกลายพันธุ์กันมาเป็นแบบทุกวันนี้เน๊อะครับ. .

วันเวลาที่พรากความหนุ่มแน่นให้ร่วงโรยลงไป
    แต่ไม่สามารถพรากความรักและผูกพันธ์ของสิ่งนี้ไปจากใ จได้ครับ
    กลายพันธุ์ได้ แต่ก็ไม่สูญพันธุ์ ถึงรถจะไม่อยู่ให้ได้เห้นในปัจจุบันแล้ว
    แต่สิ่งเหล่านี้แหละ ที่คอยเป็นตัวนำพาให้ย้อนไปในอดีตเมื่อครั้งนั้นได้
    อย่างดีเลยทีเดียว ขอน้อมคารวะ ผู้ที่มีใจรักในยานยนต์ 2 ล้อ ทุกท่าน
    สำหรับวงการยานยนต์บุคเก่านี้ ผมคิดว่า
    รถท่านจะเก่า หรือจะหายากซักแค่ไหน หรือมีดีอย่างไร มันก็ไม่มีความหมาย หากใจท่านไม่รู้จักคำว่า "เอื้อเฟื้อ"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ข้าวเหนียวหมูปิ้ง อ่านข้อความ
    วันเวลาที่พรากความหนุ่มแน่นให้ร่วงโรยลงไป
    แต่ไม่สามารถพรากความรักและผูกพันธ์ของสิ่งนี้ไปจากใ จได้ครับ
    กลายพันธุ์ได้ แต่ก็ไม่สูญพันธุ์ ถึงรถจะไม่อยู่ให้ได้เห้นในปัจจุบันแล้ว
    แต่สิ่งเหล่านี้แหละ ที่คอยเป็นตัวนำพาให้ย้อนไปในอดีตเมื่อครั้งนั้นได้
    อย่างดีเลยทีเดียว ขอน้อมคารวะ ผู้ที่มีใจรักในยานยนต์ 2 ล้อ ทุกท่าน
    สำหรับวงการยานยนต์บุคเก่านี้ ผมคิดว่า

รถท่านจะเก่า หรือจะหายากซักแค่ไหน หรือมีดีอย่างไร มันก็ไม่มีความหมาย หากใจท่านไม่รู้จักคำว่า "เอื้อเฟื้อ"

โพสถูกใจน้าจริงๆเลยหราน.... กลับมาเมืองไทยเมื่อไหร่... มาเอาไปยี่สิบครับ...อิอิ...

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ KM RD V3 อ่านข้อความ
    โพสถูกใจน้าจริงๆเลยหราน.... กลับมาเมืองไทยเมื่อไหร่... มาเอาไปยี่สิบครับ...อิอิ...
    แล้วเราจะขี่มอไซค์พาน้าหนีเมีย ไปกินก๊วยเตี๋ยวเรือกัน..........

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

แล้วเราจะขี่มอไซค์พาน้าหนีเมีย ไปกินก๊วยเตี๋ยวเรือกัน..........
    ทำไมต้องเตี๋ยวเรือ??.....ฟะ?

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ทำไมต้องเตี๋ยวเรือ??.....ฟะ?

มุขขำๆ จากละครซิทคอม เป็นต่อ ไงน้า เฮ้อ คนแก่ตามไม่ทัน วัยรุ่นเซ็งem87

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มุขขำๆ จากละครซิทคอม เป็นต่อ ไงน้า เฮ้อ คนแก่ตามไม่ทัน วัยรุ่นเซ็งem87

วันๆน้ามีแต่ซิทอัพ.. ทำงานทั้งวันยันเที่ยงคืน.. จะมีเวลาที่ไหนได้ดูเล่าหรานเอ๊ยยยยย์............

Junior Member +หล่อเถ้าทึง+'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

/\2

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ +หล่อเถ้าทึง+ อ่านข้อความ
    /\2
    ขอบคุณที่แวะมาครับ

Junior Member bikena30's Avatar
    สถานที่
    แกลงคลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดไปเรยคัฟ

ลาเบร๊ตแต้ม ดาร์กี้'s Avatar
    สถานที่
    อิสระ Scooter.
    ขอบคุณ
    0

Talking

วันวานยังหวานอยู่คับ
    บอร์ดประชาสัมพันธ์ นิตยสาร Siam Classic Zone

น้าเดียว BIKE HERO บอกว่า

ถ้าโลกนี้ไม่มีคนชั่ว เราจะรู้ได้อย่างไรว่าเราเป็นคนดี

ความดังไม่มั่นคงเท่าความดี

รถคลาสสิคไม่เน้นเร็วหรือแรง แต่เน้นที่อึด ทน และไปถึง

ความหมายของรถคลาสสิคนั้น.. ไม่ได้มีไว้แข่งหรืออวดกัน แต่เรามีไว้เพื่อแบ่งปันกันชื่นชม เพื่อศึกษาหาความรู้ร่วมกัน.. และสร้างมิตรภาพที่ดีต่อกัน

Bookmarks