ผมคิดว่า การซื้อขายในบอร์ด ผู้ขายควรมีรับประกันหลังการขายหน่อยอ่ะครับ เห็นด้วยรึเปล่า - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ผมคิดว่า การซื้อขายในบอร์ด ผู้ขายควรมีรับประกันหลังการขายหน่อยอ่ะครับ เห็นด้วยรึเปล่า

ต้นน้ำซี's Avatar
    สถานที่
    ต้นน้ำซี
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ด้วยคับ

ผมเจ็บมาเยอะ ผมโดนมาเยอะ อยากให้ทุกคนทนอย่างผม
    รถเก่านะคับยังไงต้องซ่อมก่อนซื้อต้องดูให้เยอะๆๆคับ
    คิดเสียว่าเป็นการศึกษาแล้วกันจะได้เชียวชาญem95

preeda99's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Smile รถน้องผมเองจริงๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ~๐ สนิมซาก ๐~ อ่านข้อความ
    รถเก่าซื้อไป ซ่อมทุกคันแหละครับ เผื่อใจไว้เยอะๆ ไม่มีคัยไม่เคยเจ็บมาก่อนหรอกคับเรื่องรถเนี่ย

มันเป็นประสบการณ์วัดใจคับ เชื่อได้ว่า 60%ในเวปนี้ไม่ใช่พ่อค้า แต่เป็นคนที่มีใจรัก

กับ คนที่ ซื้อมาขับเบื่อแล้วก็ขาย ประเภทนี้ซะมากกว่า เพราะฉะนั้นต้องเผื่อใจไว้ เพราะว่าไม่ใช่ร้านรถ

ที่จะมีเงิน คอย เคลมรถ ให้คุณตลอดเวลาประกัน สิ่งที่ดีที่สุดคือ "ดูและคิดให้ดีก่อนตัดสินใจ"

และก็เรื่องการซื้อขาย มันอยู่ที่จรรยาบรรณคนขายด้วยว่า พูดจริง จริงใจแค่ไหน

อย่าสักแต่ว่าอยากขาย อะไรไม่ดีควรบอก ไม่ใช่บอกแต่ที่ดีๆ

แล้วสุดท้าย การซื้อขาย อยู่ที่คนสองคน ผู้ซื้อและผู้ขาย ว่าพอใจกันแค่ไหน

เมื่อผู้ซื้อและผู้ขายตกลงที่จะซื้อขายกันแล้ว[โดยคุยลายละเอียดกันอย่างเรียบร้อย]

ทุกอย่างก็จบ ด้วยประการฉะนี้ สาธุ
    ตอนถ่ายหนังเพื่อนสนิท เค้าก็มาถ่ายที่บ้านน้องผมตอนเรียนอยู่ปัจจุบันยังอย ู่กันครบครับ ฮิฮิฮิhttp://imagehost.compgamer.com/getim...f35e723109.jpg
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย preeda99 : 18-07-2009 เมื่อ 12:33 เหตุผล: http://61.19.248.235/uploads/f35e723109.jpg

Member
    ขอบคุณ
    0

บางคนก็ต้องมีครั้งแรกอ่ะคับ

แต่คนที่มีประสบการณ์ ก็สมควรที่จะให้คำแนะนำนะครับ

นั่นเขาจะมี อาจารย์ ไว้ทำไม

แต่ก็อยู่ที่ดวง เจอคนดีก็ดีไป บางคนพรรณา ว่ารถตัวเองดีทุกอย่าง

แต่ไม่บอกปัญหา ที่รถตัวเองมีอยู่ เพราะเขาไม่ถาม หรอคับ??

ผมเข้าใจ จขกท นะครับ ว่าแค่บอกปัญหาที่พอซื้อแล้ว ต้องไปทำเพิ่ม

รถคุณเอง ก็น่าจะรู้ คนอื่นเขาไม่ได้ขี่ด้วย เขาไม่รู้กับคุณหรอก คับ

เหมือนเชือกสะพาน ที่มันกำลังจะขาด แต่มันก็ยังไม่ขาด เราก็นึกว่ามันแข็งแรง

ผมก็แค่เสนอ เฉยๆ นะ อย่าด่าผมนะ

ก็ขอให้คนขาย เวลาขายบอกปัญหาที่รถตัวเองมีทุกอย่าง เพื่อความบริสุทธิ์ใจ แต่ถ้าไม่รู้จริงๆ ก็

ไม่เป็นไรครับ คนซื้อก็พาผู้ ปกครอง หรือคนที่รู้เรื่องเครื่องนิดๆ หน่อยๆ ไปด้วยก็ได้คับ

แค่นี้ปัญหาก็ไม่เกิด

อยากให้คนไทยรักกัน

Senior Member ~๐ สนิมซาก ๐~'s Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ preeda99 อ่านข้อความ
    ตอนถ่ายหนังเพื่อนสนิท เค้าก็มาถ่ายที่บ้านน้องผมตอนเรียนอยู่ปัจจุบันยังอย ู่กันครบครับ ฮิฮิฮิhttp://imagehost.compgamer.com/getim...f35e723109.jpg

อย่างงี้ก้อ +++!!!!

เรามันขวานผ่าซาก

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pigpee อ่านข้อความ
    เรื่องรูป ปรับแต่งกันได้ บ้างก็ถ่ายแต่มุมที่สวย

เรื่องรถ ผมว่าต้องมาคิดดูกันสักหน่อย
    วัยรุ่น ขี่รถเก่า แต่อยากแรง แต่ไม่เข้าใจเรื่องรถ ขึ้นคล่อมได้บิดอย่างเดียว
    เครื่องทำมาดี แต่คนขับขี่ไม่รู้จังหวะ นึกว่าเป็น เวฟ นูโว รอบมันได้ใจ
    รถเก่ารอบมันไม่ได้ใจ ขี่ไปไอ้นั้นดังนิดดังหน่อยว่าเครื่องไม่ดี ไปหาช่าง ช่างสมัยนี้หรือหาใจที่จะทำรถเก่านะมีน้อยมาก ทำรถตลาดดีกว่าได้เงินเร็ว พอรถเก่ามาบ้างก็เมิน บ้างก็ยิ่งกว่านักรถบางระจันซะอีก

ผมเองใหม่ๆก็แบบนี้แหละ

คิดดูกันอีกมุมซิครับ พอคนขาย ขายรถที่ดี สมบูรณ์
    ทำมาซะดี วิ่งก็เนียน อะไหล่ก็หาให้เกือบครบหรือครบของแท้อีกต่างหาก
    พอเปิดราคามาสูง ก็ว่าแพง ทำไมมันแพงจังว่ะ นี่ไง ของดีๆ ไม่ซื้อกัน
    พอซื้อของถูก ก็ตามราคา คำว่า เครื่องติดขี่ได้ ผมเพิ่งเข้าใจ เมื่อได้ซื้อในเวปมา อย่างผมขายรถ ใช่ผมก็อยากขายได้ แต่จะให้รับประกันนะคงไม่ใช่
    ก็อย่างที่บอกไว้ข้างต้น พอเป็นอะไรนิดอะไรหน่อย เจอช่าง(ชั่งเข้าเถอะ ชั่งมันกูไม่สน) เด็กมันไม่รู้ก็บอกว่า เป็นไอ้นั้นเป็นไอ้นี้ ต้องทำเยอะนะ อะไหล่หายาก แพงนะ เด็กมันก็คิดมากกูโดนซะแล้ว ทั่งที่เป็นแค่นิดเดียวตามประสารถเก่า นมหนูตัน คาร์บูสกปรก ไฟเดินไม่ดี ฯลฯ แต่บอกเด็กไปซะอลังการณ์

สงสารเด็กมั้ย ก็สงสาร แต่กลับมาคิดดู สงสารตัวเองเหมือนกันกว่าจะมีรถก็โดนเหมือนกัน ใหม่ๆก็เบื่อ แต่นานวันมันทำให้เราเรียนรู้ ว่าใครเป็นอย่างไร ทุกวันนี้ยังโง่อยู่เลย ต้องหาความรู้ต่อไป

เล่นรถเก่า อยู่ที่วาสนาครับ ไม่ใช่อยู่ที่เงิน บ้างคนได้มาครอบครอง แบบว่าซื้อมาโคตรถูก ของมันครบ แท้ ดีกว่าที่เรามีซะดีทั่งที่เราซื้อมาแพงกว่า

เล่นรถเก่า ต้องใจถึงด้วยนะจะบอกให้

การจะให้รับประกันรถ คนซื้อกล้าที่จะจ่ายมากกว่าหรือเปล่า และคนขายจะรู้ได้อย่างไรว่าคนซื้อไปแล้วไม่ได้ไปทำอะ ไรกับเครื่อง กับตัวรถ นี่คิดแบบว่าคนซื้อไม่ดีนะ ฮิ ฮิ ฮฺๆๆๆๆ

คิดกันไปต่างๆนาๆ

คนดีคนชั่วมันมีทุกตารางกิโลเมตร ก่อนจะซื้อจะขาย ต้องคุยกัน ไม่ใช่ว่าอยากได้ พอได้ไป คนอื่นหรือเพื่อนฝูงว่าไม่ดีก็ว่าตามเค้า(เคยเป็น)จะ ซื้อติดให้ดีว่าชอบหรือเปล่า พอใจหรือป่าว คนขายก็อยากขาย ที่นี้ทำอย่างไร ก็ต้องคุยกันก่อน มันก็จบ

ไม่ใช่ว่าไม่สนับสนุนนะ แล้วต้องทำอย่างไรกัน

ผมเองซื้อรถมา ต้องทำทุกคันเลย ซื้อของก็ได้ไม่ตรงตามรูปก็มื

ปล.ผมขายของ ขายรถไม่ใช่อาชีพหลัก ขายของเพราะซื้อมาเยอะ เห็นก็ชอบ ถูกก็ซื้อ ซื้อมาสองขายออกหนึ่งได้กำไร ก็ลดต้นทุนในการแต่งรถที่อยากเก็บ รถเยอะเงินหมดก็ขายออก

ปล.2 ถ้าไม่เลิกเล่นก็ต้องมีวันที่ต้องโดนอีก และก็ต้องโดนอีก

ข้อความนี้โดนใจครับ ดูดีมีเหตุผล แต่อาจจะไม่ครบถ้วนในคราวเดียว แต่ถือว่าอ่านอันนี้อันเดียว ก้อแทบจะกระจ่างครับ เห็นเขาเข้ามา comment กันเยอะเลยไม่จำเป็นต้องออกความเห็นแล้ว เลยยก กระทู้นี้มาซะ เจ๋งครับ ชื่นชมเลย
    "สโลแกน ร้านเรา.... ซื่อสัตย์ จริงใจ ไม่สุภาพ"
    [[ ร้านอะไหล่สำหรับคนรักรถเก่าที่ฉลาดเลือก ]]

ร้าน อยู่ ซ.จันทร์ทองเอี่ยม อ.บางบัวทอง จ.นนทบุรี
    โทร. 02 - 920 4006 // 083 - 232 2000 //

ร้านเปิด วันจันทร์ - วันเสาร์ หยุดวันอาทิตย์ // ทำงาน เวลา 9โมงเช้า - 2ทุ่ม
    "" ขอความกรุณา โทรตามวันเวลาดังกล่าวด้วย ""
    เลขที่บัญชี ชำระเงิน
    1284076757 ธ.กรุงเทพ // 7442235575 ธ.กสิกรไทย // 3862169797 ธ.ไทยพาณิชย์ ยงยุทธ อังศุกรานต์

Member anan wongsena's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สงสารเด็กมัน

รถเก่า +เด็กใหม่

จะซื้อรถปรึกษาคนเป็นมั้ง จะได้ไม่มีปัญหา เวลาอยากได้ รีบ เวลาโดน ร้อง คนพูดจริงก็มีมาก
    คนพูดโกหกเพราะอยากขายก็เยอะ เวลาจะซื้อ ขาย
    ต้องดูให้ดี พาคนดูเป็นไปด้วย ตรวจให้ละเอียดทั้ง รถ เอกสาร แค่นี้ปัญหาก็ไม่เกิดแล้ว รถเก่าต้องมีปรับปรุงบ้างเป็นธรรดา ขี่ได้ก็บุญแล้ว
    คนขี่รถเก่ารู้ดีไม่อยากมีปัญหาจริงๆ ไปซื้อ wave ขี่

Senior Member tael_50's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มันก็อย่างนี้ล่ะครับ เมื่อโลกพัฒนาไปมากขึ้นเท่าไหร่ ภัยก็เยอะยิ่งขึ้นเท่านั้น

การจะ ซื้อ-ขาย กันในอินเตอร์เน็ตนั้นมันแน่อยู่แล้วที่จะต้องใช้หลั ก ความเชื่อใจ กัน เพราะว่าเราแค่ได้พูดคุยกัน หน้าตาเป็นกันอย่างไงก็ไม่เคยเห็น อยู่ดีๆก็โอนตังไปให้เค้า แล้วนั่งลุ้นรอของเมื่อไหร่จะมา
    พวกที่โกงก็เยอะ พวกที่ดีก็เยอะ ปะปนกันไป แต่ถ้าเป้นไปได้อยาโกงกันน่าจะดีกว่าครับ เพราะเงินแต่ละบาทในตอนนี้ไม่หากันง่ายๆ พอทีครับกับการกระทำแบบนี้ คนโกงก็ยิ้มดีใจ คนโดนโกงนั่งปวดหัว เสียความรู้สึกครับ
    แบบนี้ (สนับสนุนกับการซื้ออย่างถูกต้อง)

Bookmarks