รวมตะกร้าสวย....ไว้ดูเล่นกันครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: รวมตะกร้าสวย....ไว้ดูเล่นกันครับ

TOOK_14's Avatar
    สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน รวมตะกร้าสวย....ไว้ดูเล่นกันครับ

เก็บภาพตะกร้าสวยๆ ไว้ดูกันครับ เห็นงานแต่ละชิ้น ดูแล้วมีรายละเอียด ที่แตกต่างกันไป สวยงาม
    ดูเพลินๆดี ครับ.......ท่านใดเจอภาพตะกร้า สวยๆ หรือ มีติดรถอยู่แบ่งกันดูนะครับ

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

อันนี้ก็สวยไปอีกแบบหนึ่ง

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

ต่อไปอาจมีตะกร้าจากประเทศไทย ส่งไปขายที่ประเทศอังกฤษem95

คันนี้แอบชอบอยู่ครับ......( ขอยืมรูปตอนนี้เลยนะครับคุณเอก)เหตุการณ์มันพาไป.... .

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

พี่นงค์ ครับ ขอยืมก่อนครับ แล้วจะเอาไปคืน.....ของในตระกร้าไม่ได้เอามานะครับ.. ...

ว่าแล้วก็ยืมของคุณ มด มาด้วยเลย จะได้คืนพร้อมกัน.......

T13's Avatar
    ขอบคุณ
    68
    Blog Entries
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ took_14 อ่านข้อความ
    ต่อไปอาจมีตะกร้าจากประเทศไทย ส่งไปขายที่ประเทศอังกฤษem95

คันนี้แอบชอบอยู่ครับ......( ขอยืมรูปตอนนี้เลยนะครับคุณเอก)เหตุการณ์มันพาไป.... .

ไม่มีปัญหาครับ แถมให้อีกรูป

รูป รูป  
    จักรยานหายากน่าสะสม (bsa/sunbeam)

T.086-9223389
    Line id: twat13

หรือ mail nichakorn_21@yahoo.co.th

ธ.กสิกรไทย ธวัชชัย กันธิยา 121-2-34243-9

สินค้าไม่รับจอง

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ตระกร้าจากวิเศษชัยชาญ อ่างทองครับ งานไทยๆ

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

เรื่องงานจักสาน นี่คนไทยเก่งนะครับ แต่ละพื้นถิ่นแต่ละที่ก็มีการทำมานาน ใช้วัสดุก็หลากหลาย
    ประเภท หวายบ้าง ไม้ไผ่ กก ลิเภา เป็นเครื่องมือ และเครื่องใช้ไม้สอยต่างๆ วัสดุที่เป็นหวายคง
    หายากหน่อย เพราะใช้กันมากจนต้องมีการควบคุมจากหน่วยงานที่เกี่ย วข้อง เห็นคุณตา คุณยาย
    ใกล้หมู่บ้าน ทำอุปกรณ์ดักปลา กับไม้ไผ่สาน งานสวยทีเดียวครับ ว่างๆจะไปลองถามดู พอจะทำ
    เป็นทรงสี่เหลี่ยม ตระกร้าหน้ารถถีบ ได้มั๊ยครับ ....อยากเก็บฝีมือ ภูมิปัญญาท้องถิ่นที่บ้านของ
    ตัวเองไว้บ้าง ก็น่าจะดี......................................

อีกแบบหนึ่งที่สวยครับ

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

เคยไปเก็บข้อมูลแถวบางเจ้าฉ่า ...
    ดินแดนแห่งเครื่องจักรสานภาคกลาง...
    ตะกร้าบางใบเรือนหมื่น ส่งขายยุโรป ญี่ปุ่น
    (ตอนนี้เห็นว่าขึ้นห้างใหญ่ย่านปทุมวันแล้ว)
    ย่องไปดูหลังบ้าน ขนาดงานทำเล่น ๆ ไว้ใช้เอง
    ยังสวยหมดจรด ...ถามว่า "ยายจ๋า..แบบนี้ทำไมไม่ทำมาขายมั่งล่ะ"
    คำตอบ "ไม่อยากเอาออกมาวางหน้าบ้าน เดี๋ยวมีคนมาจ้างทำ
    แค่นี้ก็ทำไม่ไหวแล้ว" นึกว่าแกอำ แต่หน้าตาแกจริงจังมาก

สถานที่
    -
    ขอบคุณ
    0

เห็นคุณมดเขียนถึง บางเจ้าฉ่า ก็เลยให้ลุงกูเกิ้ล พาไปดูซะหน่อย โอ ไม่ธรรมดา
    เลยครับ งานสวย ปราณีต จริงๆ ไม่รู้ว่า โกอินเตอร์ ตั้งนานแล้ว ...........

บ้านบางเจ้าฉ่า ตั้งอยู่ที่หมู่ 8 บ้านยางทอง ตำบลบางเจ้าฉ่า ตำบลนี้เป็นชุมชนที่มีมาในสมัยกรุงศรีอยุธยา ซึ่งชาวบ้านได้เคยร่วมกับชาวแขวงเมืองวิเศษชัยชาญ และชาวบางระจัน สู้รบกับพม่า ณ บ้านบางระจัน โดยมีนายฉ่าเป็นผู้นำ นายฉ่านั้นพื้นเพเป็นคนสีบัวทอง ภายหลังการสู้รบยุติแล้ว “นายฉ่า” จึงได้นำชาวบ้านมาตั้งบ้านเรือนเป็นที่อยู่อาศัยถาวร ขึ้นในชุมชนด้านทิศตะวันตกของแม่น้ำน้อย แต่เดิมเรียกว่า “บ้านสร้างสามเรือน” เพราะเริ่มแรกมีเพียงสามหลังคาเรือนเท่านั้น ซึ่งเป็นพื้นที่อุดมสมบูรณ์ เหมาะแก่การตั้งเป็นที่อยู่อาศัย ปัจจุบันมีชื่อว่า “บางเจ้าฉ่า” เพราะนำชื่อของนายฉ่ามาตั้งชื่อ ซึ่งนายฉ่านั้นเป็นทั้งผู้นำและเป็นผู้ก่อตั้งหมู่บ้ าน
    ที่นี่เป็นแหล่งผลิตเครื่องจักสานด้วยไม้ไผ่ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯสยามราชกุมารี ได้เคยเสด็จพระราชดำเนินมาเยือนและได้พระราชทานคำแนะ นำให้ราษฎรปลูกไม้ไผ่สีสุก เพื่อเป็นวัตถุดิบในการทำเครื่องจักสานและเป็นการอนุ รักษ์งานฝีมือประเภทนี้ไว้ งานจักสานของบ้านบางเจ้าฉ่านี้มีความละเอียดประณีตสว ยงามสามารถพัฒนางานฝีมือตามความต้องการของตลาด ไม่ยึดติดกับรูปแบบเก่าจนสามารถส่งออกขายต่างประเทศไ ด้ จึงได้รับการยกย่องว่าเป็นหมู่บ้านตัวอย่างในการพัฒน าอาชีพ
    ภายในหมู่บ้านมีพิพิธภัณฑ์เครื่องใช้ไม้ไผ่ แสดงอุปกรณ์เครื่องใช้พื้นบ้านต่างๆ ที่ผลิตจากไม้ไผ่และมีเก็บรวบรวมเอาไว้ นอกจากนี้ที่บางเจ้าฉ่า ยังมีบริการรถอีแต๋นชมวิถีชีวิตริมแม่น้ำน้อย กิจกรรมชมแหล่งท่องเที่ยวเชิงเกษตร สวนมะม่วง สวนมะยงชิด และสวนกระท้อน ฯลฯ ชมแหล่งท่องเที่ยวในอำเภอใกล้เคียง อำเภอโพธิ์ทอง อำเภอไชโย และอำเภอแสวงหา มีบ้านพักโฮมสเตย์ไว้คอยบริการด้วย สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมศูนย์บางเจ้าฉ่าโทร. 0 3564 4091, 0 3564 4319
    การเดินทาง ไปตามเส้นทางสายอ่างทอง-โพธิ์ทอง ประมาณ 9 กิโลเมตร ถึงคลองชลประทานยางมณี จากนั้นเลี้ยวขวาเลียบคลองไปอีกประมาณ 5 กิโลเมตร จึงเลี้ยวขวาไปตามทางเข้าวัดยางทอง แหล่งหัตถกรรมจะอยู่บริเวณหลังวัดยางทอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TOOK_14 : 22-07-2009 เมื่อ 12:06

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ถูกแล้วครับ บางเจ้าฉ่า ตระกร้านี่ได้มาจากแถวๆนั้น แต่เป็นโรงงานที่อยู่ริมถนนนะครับ เห็นมีอยู่หลายแห่ง ไปมุดๆดูอันที่เก่าๆค้างสต๊อค เจ้าของก็ถามว่าทำไม่ไม่หาใบใหม่ๆ ตอบไปว่าแบบนี้แหล่ะที่ผมชอบ...
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

รุปน่ารักๆครับ

Bookmarks