20 กันยา52วันคาร์ฟรีเดย์-เชิญชมนิทรรศการจักรยานโบราณ

ชื่อกระทู้: 20 กันยา52วันคาร์ฟรีเดย์-เชิญชมนิทรรศการจักรยานโบราณ

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน 20 กันยา52วันคาร์ฟรีเดย์-เชิญชมนิทรรศการจักรยานโบราณ

กลุ่มคนบ้ารถถีบและคนรักรถถีบโบราณขอเชิญทุกๆท่านชมน ิทรรศการจักรยานโบราณ เนื่องในวันคาร์ฟรีเดย์ ซึ่งปีนี้ตรงกับวันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน 2552 ตั้งแต่เวลาประมาณ 12.00 น. จนถึง 17.00 น.โดยประมาณ

สถานที่คือ บริเวณลานคนเมือง ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร สำหรับในปีนี้ก็จะมีเพื่อนๆคนบ้ารถถีบนำรถถีบโบราณ สวยๆ หายาก หลายคันมาร่วมจัดแสดงให้ชมเช่นเคย โปรดติดตามความคืบหน้าในกระทู้นี้ได้เลยนะครับ..

รูป รูป  
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

yaitattoos's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร
    ขอบคุณ
    0

อยากให้ถึงวันนั้นเร็วๆจังครับ พี่ วสันต์
    เที่ยวเมืองไทย ไม่ไปไม่รู้ http://www.travel.lakkai.com

phanumat si-udomteakun
    S.C.B.bank ธานาคารไทยพาณิชย์ เลขที่บัญชี 854-210671-8
    นาย ภาณุมาศ สีอุดมธีรกุล
    ร้านกาลครั้งหนึ่ง ณ จันทบูร 2552
    เลขที่ 894 ถ.ท่าแฉลบ ต.ตลาด
    อ.เมือง จ.จันทบุรี 22000
    TEL 099-3626-415

[email protected] :: ชมรมรถถีบโบราณจันทบูร http://ob-chan.forumotion.com/

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

http://www.thaicycling.com/board/vie...tart=20#p16313

นิทรรศการจักรยานเนื่องในวันคาร์ฟรีเดย์ ได้จัดมาสองครั้งแล้วคือเมื่อปี 2550 และ2551 สำหรับในปี2552นี้ก็จะเป็นครั้งที่3 ที่กลุ่มคนบ้ารถถีบและเพื่อนๆคนรักรถถีบโบราณได้ช่วย ๆกันจัดขึ้นมา
    เนื่องจากเจ้าภาพของการจัดงานวันคาร์ฟรีเดย์ก็คือชมร มจักรยานเพื่อสุขภาพแห่งประเทศไทย ทำให้ก่อนหน้านี้ยังไม่ทราบรายละเอียดที่ชัดเจนว่า งานในส่วนของภาคนิทรรศการจะมีหรือไม่ จัดที่ไหน หน่วยงานหรือเอกชนที่ไหนร่วมจัดบ้าง ก็เลยยังรอฟังข่าวอยู่ จนเมื่อหมายกำหนดการวันคาร์ฟรีเดย์ออกมา ก็เลยได้คุยกับพี่ภูมิ ผู้ประสานงานเกี่ยวกับการจัดงาน-วางแผน ของชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพฯ สรุปได้ว่านิทรรศการก็มีเหมือนเช่นปีที่แล้ว ในส่วนของจักรยานโบราณในเบื้องต้นจะจัดพื้นที่ให้เป็ นเต้นท์หนึ่งหลัง ส่วนผังบริเวณว่าจะอยู่ส่วนไหนของลานนิทรรศการนั้นต้ องรอประชุมอีกทีหนึ่งก่อน
    แต่ถึงกระนั้นก็ยังไม่มั่นใจที่จะโพสต์แจ้งเรื่องการ มีนิทรรศการจักรยานโบราณ จนเมื่อได้ลงข้อความลงทะเบียนปั่นรณรงค์ในเวบชมรมจัก รยานเพื่อสุขภาพฯแล้วได้รับข้อความจากชมรมฯ สอบถามว่าปีนี้จะร่วมจัดแสดงจักรยานโบราณหรือไม่ ก็เลยตอบรับไป แล้วเลยแจ้งข่าวให้ทราบกันครับ
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อยากไปร่วมงานซักครั้งจัง มีตั๋วเครื่องบินแบบเอื้ออาทรมั้ยครับ ขอรับบริจาคเน้อ

"ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

มาตรฐาน นครสวรรค์ขอร่วมด้วย

จะไป 1 รถตู้ เดี๋ยวเอาหนมโมจิ+ขนมเปี๊ยะ ไปฝากพี่ๆน้องๆ เป็นของฝากเล็กๆน้อยๆ ว่าจะออกตี 5 เลยคับ น่าจะสัก 7 คัน บรรดาพี่ๆ น้อง กำลังเพาะเมล็ดพันธุ์ท รุ่นใหม่ๆให้รักษ์รถจักรยานโบราณเหมือนผม รุ่นก่อนไปปั่นเมืองลิงมาเริ่มติดใจ งานสุพรรณพลาดครับ แหมยิ่งไปเมืองหลวงด้วย (บ้านนอกเข้ากรุงล่ะครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สิงห์เหนือ : 24-07-2009 เมื่อ 21:06
    ขอให้พระคุ้มครอง

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ลูกชิ้นปลากรายนครสวรรค์น่าทานครับ

Senior Member สิงห์เหนือ's Avatar
    สถานที่
    ironass
    ขอบคุณ
    19

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ลูกชิ้นปลากรายนครสวรรค์น่าทานครับ
    มีโอกาสแวะนครสวรรค์เชิญ ครับ มีร้านตรงถ.ดาวดึงส์ ลูกชิ้นจะนิ่ม รสกลมกล่อม แต่ทางเหนือจ.เชียงใหม่ เค้าเรียก ลูกชิ้นหัวนม แถวประตูท่าแพ ก็เป็นคนนครสวรรค์ไปเปิดขาย ชื่อร้านอ็อง ที่ชอบคิดราคาแบบเร็วๆ ครับเป็นจุดขายของร้าน เคยไปทานหนหนึ่ง และตรงฟ้าฮ่าม ก็มีข้าวซอยที่ขายดี ก็คนนครสวรรค์อีก ไปอยู่กันเยอะเหมือนกันคน น.ว.
    ขอให้พระคุ้มครอง

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมื่อวานปั่นจักรยานออกไปรับแผ่นไวนีลที่สั่งปรินซ์ร ูปสำหรับทำฉากถ่ายรูปคู่กับรถแล้วนะครับ ทำไว้แต่เนิ่นๆเพื่อที่จะใช้ในวันคาร์ฟรีเดย์ปีนี้ ซึ่งในวันนั้นจะเตรียมไว้ให้แต่ละท่านถ่ายรูปกับจักร ยานคู่ใจ หรือจะถ่ายคู่กับจักรยานที่เตรียมเอาไว้ให้ก็ได้ และจะมีชุดแบบโบราณไว้ให้ใส่ด้วยนะครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เช้านี้ปั่นรถถีบออกไปที่วงเวียน22 กรกฎาคม เพื่อไปรับรูปที่สั่งปรินซ์ไว้สำหรับเป็นฉากถ่ายรูปว ันคาร์ฟรีเดย์
    ที่จริงว่าจะเอารูปวัดอรุณเก็บไว้สำหรับวันคาร์ฟรีเด ย์ปีหน้า(หากได้จัดอีก) แต่คิดไปคิดว่า เอาปีนี้ด้วยดีกว่า ปีหน้าอาจจะรูปซ้ำก็คงไม่เป็นไร เลยลงภาพมาอวดกันครับ นิทรรศการจักรยานโบราณเนื่องในวันคาร์ฟรีเดย์ปีนี้อย ่าลืมมาถ่ายรูปคู่กับจักรยานโบราณกันนะครับ

รูป รูป  

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

ปีที่แล้วพลาดครับอาวสันต์

ปีนี้จะไปให้ได้นะครับ ถ้าไม่ติดอะไร

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ขอเชิญนะครับ สำหรับนิทรรศการจักรยานโบราณที่กลุ่มคนบ้ารถถีบได้ร่ วมกันจัดขึ้นมา ปีนี้นับเป็นปีที่3 แล้ว ซึ่งทุกๆครั้งพวกเราทุกคนทำด้วยความที่มีใจรักจักรยา นโบราณ และอยากจะให้ทุกๆคนได้ตื่นตัว ตระหนัก หันมาเอาใจใส่จักรยานที่เคยจอดทิ้งจอดขว้างอยู่ตามหล ังบ้านหรือริมรั้ว แม้แต่ตามโรงรับซื้อเศษเหล็ก ให้กลับฟื้นคืนชีพขึ้นมาใช้งานได้ดังเดิม

อนึ่งในการจัดนิทรรศการคราวนี้รวมถึงทุกๆครั้งที่ผ่า นมา ทางพวกเราไม่ได้รับค่าใช้จ่ายในการดำเนินการแต่อย่าง ใด อุปกรณ์ต่างๆรวมถึงค่าใช้จ่าย ค่าน้ำมัน ออกกันเองทั้งนั้น การได้รับความเอื้อเฟื้อให้สถานที่ในการจัดก็ถือว่าเ ป็นสิ่งที่วิเศษยิ่งเกินพอแล้ว สิ่งที่ได้กลับมาก็คือความสุขในการได้รวมกลุ่มพบปะกั นปีละครั้ง และประโยชน์อื่นๆดังที่เคยกล่าวเอาไว้ข้างต้น จะเรียกว่าทำเพราะความชอบและทุกๆคนมีลูกบ้า(รถถีบ)ก็ ว่าได้

สำหรับจักรยานที่นำมาจัดแสดงกันนั้น ก็เป็นของคนบ้ารถถีบหลายๆคนที่ต่างคนก็ต่างนำรถของตั วเองมากันคันละคันสองคัน คนไหนสะดวกมากก็นำมามากตามกำลังของแต่ละคน

สำหรับท่านอื่นๆหากจะนำรถมาปั่นรณรงค์และจะมาร่วมจอด แสดงด้วยก็ยินดีนะครับ ทางเราได้แจ้งความประสงค์ไปกับทางผู้จัดสถานที่เอาไว ้ว่าอยากจะได้เต้นท์หลังริมๆ เนื่องจากอาจจะมีรถถีบมาร่วมจอดอีกหลายคัน

และปีนี้ก็เช่นเคย กลายเป็นเอกลักษณ์ของนิทรรศการจักรยานโบราณคนบ้ารถถี บ ที่จะต้องมีฉากสำหรับให้ถ่ายรูปคู่กับจักรยานโบราณกั น ปีนี้ได้เตรียมฉากใหม่เอาไว้สองผืนด้วยกัน หากใครได้มาก็เชิญถ่ายภาพกันได้นะครับ

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สำหรับความคืบหน้าในส่วนของนิทรรศการจักรยานโบราณนะค รับ เมื่อวานนี้ได้โทรคุยทั่วไปกับผู้ประสานงานในส่วนของ ชมรมจักรยานเพื่อสุขภาพฯ ทำให้ทราบว่า ตอนนี้เต้นท์มีทั้งหมด 12 หลัง สำหรับทางชมรมหรือกลุ่มที่จะมาจัดนิทรรศการก็จะมีกลุ ่มคนบ้ารถถีบ(จักรยานโบราณ)และ ชมรมจักรยานล้อเดียว นอกจากนั้นก็จะเป็นสมาคมส่งเสริมจักรยานซึ่งก็จะเป็น พวกร้านค้าตัวแทนจำหน่ายจักรยานยี่ห้อต่างๆ ที่คงจะขายของมากกว่าส่วนชมรมอื่นๆนั้นไม่ทราบว่าจะม ีเพิ่มเติมหรือไม่เนื่องจากยังมีเวลาอีกประมาณเดือนน ึง กว่าจะถึงวันงาน สำหรับงานวันคาร์ฟรีเดย์ปีนี้พี่เค้าว่าคึกคักดี
    ก็ได้บอกเค้าทิ้งท้ายเอาไว้นะครับว่า หากเป็นไปได้ขอเต้นท์ริมๆหน่อยเนื่องจากจะได้ใช้ที่ด ้านข้างเป็นที่จอดจักรยานโบราณของท่านอื่นๆด้วย

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เหลือเวลาอีกไม่ถึงเดือนแล้วนะครับ ขอเรียนเชิญทุกๆท่านนะครับ นิทรรศการจะจัดที่ลานคนเมือง ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร เวลา 9.00- 16.00 น.โดยประมาณ ของวันอาทิตย์ที่ 20 กันยายน อยากจะให้ไปปั่นรณรงค์กันก่อนในช่วงเช้า 8.00 นที่ลานพระบรมรูปทรงม้ามาที่สนามหลวงก่อนแล้วจึงปั่น มาที่ลานคนเมืองแห่งนี้ จะได้ไปปั่นร่วมสร้างประวัติศาสตร์กัน ส่วนทีมงานจัดนิทรรศการคงต้องอยู่จัดและเฝ้าสถานที่ก ัน เสียดายที่ไม่ได้ร่วมปั่นด้วย แต่ไม่เป็นไรครับ

รูป รูป  

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เหลือเวลาอีกไม่ถึงยี่สิบวันแล้วนะครับ สำหรับวันคาร์ฟรีเดย์และนิทรรศการจักรยานโบราณที่กลุ ่มคนบ้ารถถีบและเพื่อนๆผู้รักจักรยานโบราณได้ร่วมกัน จัดขึ้น ที่ลานคนเมืองศาลาว่าการกทม.หรือบริเวณหน้าเสาชิงช้า
    สำหรับการณรงค์ปั่นจักรยานนั้นเค้าได้นัดรวมกันที่ลา นพระบรมรูปทรงม้าในเวลาก่อน 8.00 น.
    และเริ่มปั่นไปที่สนามหลวงที่เวลาประมาณ 9.00 น. โดยจะไปรวมตัวเป็นแผนที่ประเทศไทยที่สนามหลวง
    จนถึงเวลาประมาณเกือบ11.00 น.เสร็จแล้วขบวนจึงเคลื่อนย้ายมาที่ลานคนเมือง ศาลาว่าการกทม.
    ในส่วนของนิทรรศการจักรยานโบราณนั้นจะเริ่มในเวลาประ มาณ 9.00 น. ไปจนถึงบ่ายแก่ๆประมาณ สี่โมงเย็น
    ก็ย้ำกันอีกทีนะครับ ในวันนั้นได้นัดกันนำรถของแต่ละคนมาจัดนิทรรศการกันใ นจำนวนหลายคันดังที่กล่าวมาแล้วเป็นระยะๆ
    ในวันนั้นจะได้พบกับจักรยานโบราณหลายๆคันที่มีอายุค่ อนข้างมากที่ได้ถูกนำเข้ามาใช้ในบ้านเราเมื่อในอดีตต ั้งแต่หลายสิบปีไปจนถึงร้อยปีขึ้นไป จะพบกับรถแปลกๆ รถสภาพสวยๆ ที่หลายคนคงจะนึกภาพแต่เพียงว่าจักรยานโบราณก็คือจัก รยานคันใหญ่ๆที่ใช้ปั่นขนน้ำแข็งเพียงอย่างเดียว ซึ่งแท้ที่จริงมันมีมากกว่านั้น
    นอกจากนี้ ยังมีจักรยานโบราณรุ่นที่หายากๆ และสภาพสวยๆที่ได้นำเข้ามาจากต่างประเทศอีกหลายคัน ทำให้ได้เห็นความคลาสสิคและความสมบูรณ์ของจักรยานในแ ต่ละคันแต่ละรุ่น เช่นราเล่ห์คานไขว้ในอีกรุ่นหนึ่งต่างจากที่เราเคยเห ็นๆกัน ซึ่งคันนี้มีความสูงกว่ารถทั่วไป ซึ่งขณะนี้กำลังอยู่ในขั้นตอนบูรณะเพิ่มเติมอีกนิดหน ่อย คาดว่าน่าจะทันงานวันที่20 นี้ค่อนข้างแน่นอนครับ เป็นความแปลกใหม่ที่จะพยายามหากันมาให้ชมกันทุกๆปี
    สำหรับท่านที่มีจักรยานโบราณ ไม่ว่าจะรถไทย รถญี่ปุ่น รถนอก รถใน รถที่เจ้าของคิดว่าสวยหรือไม่สวยไม่ต้องซีเรียส เราก็อยากจะให้นำจักรยานออกมาร่วมปั่นร่วมจอดแสดงกัน ถึงแม้ว่าเราจะมีพื้นที่เพียงหนึ่งเต้นท์ แต่ลานศาลาว่าการกทมคิดว่าน่าจะกว้างพอที่จะหาจอดจัก รยานได้อย่างไม่ยาก
    เหนือกว่าอื่นใดๆนั่นก็คือวันนี้เป็นการรวมตัวของผู้ รักจักรยานทุกกลุ่มทุกประเภทที่ออกมารวมตัวกันรณรงค์ ให้ผู้คนหันมาประหยัดพลังงาน ไม่ใช่เฉพาะวันคาร์ฟรีเดย์ แต่เป็นทุกๆวันเพื่อเป็นการลดภาวะโลกร้อนอีกทางหนึ่ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wasant : 01-09-2009 เมื่อ 00:39

birdshow's Avatar
    สถานที่
    หัวโบราณ
    ขอบคุณ
    0

Cool

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เหลือเวลาอีกไม่ถึงยี่สิบวันแล้วนะครับ สำหรับวันคาร์ฟรีเดย์และนิทรรศการจักรยานโบราณที่กลุ ่มคนบ้ารถถีบและเพื่อนๆผู้รักจักรยานโบราณได้ร่วมกัน จัดขึ้น ที่ลานคนเมืองศาลาว่าการกทม.หรือบริเวณหน้าเสาชิงช้า
    สำหรับการณรงค์ปั่นจักรยานนั้นเค้าได้นัดรวมกันที่ลา นพระบรมรูปทรงม้าในเวลาก่อน 8.00 น.
    และเริ่มปั่นไปที่สนามหลวงที่เวลาประมาณ 9.00 น. โดยจะไปรวมตัวเป็นแผนที่ประเทศไทยที่สนามหลวง
    จนถึงเวลาประมาณเกือบ11.00 น.เสร็จแล้วขบวนจึงเคลื่อนย้ายมาที่ลานคนเมือง ศาลาว่าการกทม.
    ในส่วนของนิทรรศการจักรยานโบราณนั้นจะเริ่มในเวลาประ มาณ 9.00 น. ไปจนถึงบ่ายแก่ๆประมาณ สี่โมงเย็น
    ก็ย้ำกันอีกทีนะครับ ในวันนั้นได้นัดกันนำรถของแต่ละคนมาจัดนิทรรศการกันใ นจำนวนหลายคันดังที่กล่าวมาแล้วเป็นระยะๆ
    ในวันนั้นจะได้พบกับจักรยานโบราณหลายๆคันที่มีอายุค่ อนข้างมากที่ได้ถูกนำเข้ามาใช้ในบ้านเราเมื่อในอดีตต ั้งแต่หลายสิบปีไปจนถึงร้อยปีขึ้นไป จะพบกับรถแปลกๆ รถสภาพสวยๆ ที่หลายคนคงจะนึกภาพแต่เพียงว่าจักรยานโบราณก็คือจัก รยานคันใหญ่ๆที่ใช้ปั่นขนน้ำแข็งเพียงอย่างเดียว ซึ่งแท้ที่จริงมันมีมากกว่านั้น
    นอกจากนี้ ยังมีจักรยานโบราณรุ่นที่หายากๆ และสภาพสวยๆที่ได้นำเข้ามาจากต่างประเทศอีกหลายคัน ทำให้ได้เห็นความคลาสสิคและความสมบูรณ์ของจักรยานในแ ต่ละคันแต่ละรุ่น เช่นราเล่ห์คานไขว้ในอีกรุ่นหนึ่งต่างจากที่เราเคยเห ็นๆกัน ซึ่งคันนี้มีความสูงกว่ารถทั่วไป ซึ่งขณะนี้กำลังอยู่ในขั้นตอนบูรณะเพิ่มเติมอีกนิดหน ่อย คาดว่าน่าจะทันงานวันที่20 นี้ค่อนข้างแน่นอนครับ เป็นความแปลกใหม่ที่จะพยายามหากันมาให้ชมกันทุกๆปี
    สำหรับท่านที่มีจักรยานโบราณ ไม่ว่าจะรถไทย รถญี่ปุ่น รถนอก รถใน รถที่เจ้าของคิดว่าสวยหรือไม่สวยไม่ต้องซีเรียส เราก็อยากจะให้นำจักรยานออกมาร่วมปั่นร่วมจอดแสดงกัน ถึงแม้ว่าเราจะมีพื้นที่เพียงหนึ่งเต้นท์ แต่ลานศาลาว่าการกทมคิดว่าน่าจะกว้างพอที่จะหาจอดจัก รยานได้อย่างไม่ยาก
    เหนือกว่าอื่นใดๆนั่นก็คือวันนี้เป็นการรวมตัวของผู้ รักจักรยานทุกกลุ่มทุกประเภทที่ออกมารวมตัวกันรณรงค์ ให้ผู้คนหันมาประหยัดพลังงาน ไม่ใช่เฉพาะวันคาร์ฟรีเดย์ แต่เป็นทุกๆวันเพื่อเป็นการลดภาวะโลกร้อนอีกทางหนึ่ง
    พี่วสันอย่าลืมนำภาพบรรยากาศในงานมาฝากเด็กชาวภาคใต้ ด้วยนะคับ
    ขอบคุณคับem90
    นาย สันติภาพ ชัยเวทย์
    144/95 ถนนผังเมือง 4 ซอย 10 ตำบลสะเตง
    อำเภอเมือง จังหวัดยะลา 95000
    087-3943878-0849638080
    เลขที่บัญชีธ กรุงไทย 9321396489

em87รักจริง จริงใจ มีเวลาให้ แต่ไม่มีตังค์em87

Bookmarks