แนะนำ ทริปหลวงพระบาง แบบแบคแพ๊คเกอร์ ราคาประหยัด

ชื่อกระทู้: แนะนำ ทริปหลวงพระบาง แบบแบคแพ๊คเกอร์ ราคาประหยัด

มาตรฐาน แนะนำ ทริปหลวงพระบาง แบบแบคแพ๊คเกอร์ ราคาประหยัด

สวัดดีค่ะ วันนี้ฤกษ์งามยามดี มีเวลามาแนะนำเส้นทางท่องเที่ยวแก่ผู้ที่ชื่นชอบการท ่องเที่ยวนะคะ ทริปนี้อยู่แถวเพื่อนบ้านเรา เส้นทาง เวียงจันทร์ หลวงพระบางจ้า.....
    การเดินทางจากบ้านเราไปยังเวียงจันทร์นั้น ง่ายมาก ๆ คนที่ไม่มีพาสปอร์ตก็สามารถไปเที่ยวได้ เพียงท่านพกบัตรประจำตัวประชาชน ไปที่ ศูนย์โอทอป จังหวัดหนองคาย ที่นั่นเป็นจุดทำบัตรผ่านแดนจ้า ราคา 40 บาท ต่อคน ทำที่นี่จะได้ราคาถูกกว่าที่เค้าติดป้ายรับทำนะจ๊ะ (ร้านรับทำประมาณ 100 บาท) ส่วนหากท่านใดอยากเดินทางไปที่อื่น ๆ นอกเมืองเวียงจันทร์ล่ะก็ ต้องมีพาสปอร์ตนะจ๊ะ ในเมืองเวียงจันทร์สามารถท่องเที่ยวได้แบบวันเดย์ทริ ปได้เลย หรือหากอยากนอนพักค้างก็มีเฮือนพักหลายราคาให้เลือกก ัน สถานที่ท่องเที่ยวในเวียงจันทร์นี้ อยู่ไม่ห่างกันมาก สามารถเหมารถสามล้อสกาย์แลป เที่ยวได้ ราคาประมาณ 500-800 บาท นั่งได้ประมาณ 5-7 คน (ราคาต้องต่อรองเองนะคะ) ที่ท่องเที่ยวเด่น ๆ ก็จะมี วัดศรีเมือง หอพระแก้ว ประตูชัย พระธาตุหลวง ตลาดเช้า วัดสีสะเกด โดยจะมีค่าเข้าชมนะคะ แต่ละที่ราคาไม่เท่ากัน ประมาณ 5000 กีบ หรือ 20 บาท เห็นจะได้

เส้นทางหลวงพระบางกันบ้าง

เราสามารถเดินทางไปได้หลายแบบ โดยที่ราคาประหยัดคงจะต้องเป็นการนั่งรถทัวร์ไป เป็นรถวีไฮพีค่ะ รถบัสมีเเอร์ หลวงพระบาง-เวียงจันทร์ 100,000 กีบ ราคา รถตู้ หลวงพระบาง-เวียงจันทร์ 120,000 กีบ ราคา รถตู้ หลวงพระบาง-วังเวียง 110,000 กีบ ราคา รถตู้ วังเวียง-เวียงจันทร์ 70,000 กีบ 10,000 กีบ=40 บาท ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมราคาค่ารถ ทั้ง VIP เเละ Mini van วังเวียง ถึงเเพงนัก สงสัยเป็นที่นิยมของฝรั่งมั้ง (ราคาอาจแพงกว่าข้อมูลที่ได้มาเล็กน้อยนะคะ ไม่แน่ใจจริง ๆ เพราะไม่ได้นั่งรถไป) รถมีเที่ยว 8 โมง และ 9 โมงเช้า ถึงประมาณ 5 โมงเย็น (340 กิโล) ประมาณนี้นะ ว่ากันว่า ทิวทัศน์สวยงามมาก ๆ ผ่านวังเวียงด้วย แต่หากเป็นคนมีกะตังค์ และขี้เมื่อยหน่อย ก็นั่งเครื่องบินไปก็ได้นะ มีสายการบินลาว เครื่องเล็ก ๆ นั่งแล้วหวาดเสียดี ราคาประมาณ 1500 -2000 บาท เห็นจะได้ (ขาเดียวนะ) เรื่องการเดินทางผ่านไป ต่อไปมาดูเรื่องที่พักบ้าง ที่พักที่หลวงพระบางมีหลายราคา แล้วแต่ทำเลที่ตั้ง (มีถนนสายท่องเที่ยวในเมืองสามสาย) แต่อยากให้ตรวจสอบข้อมูลหรือโทรไปจองที่พักก่อนจะเป็ นการดี แต่ก็มีที่แนะนำนะ เป็นเฮือนพักโชกชัย ราคาห้องพัก 2 คน 10 เหรียญ ถ้า พัก 3 คน 15 เหรียญ ที่พักสะสอาด สงบ อืมลืมบอก ที่พักแต่ละที่จะเหมือนบ้านมากกว่าโรงแรมนะ คือต้องถอดรองเท้าเดินด้านในอ่ะ
    ส่วนสถานที่ท่องเที่ยวน่ะ มีหลายที่ และจะลงรูปเล่าให้ฟังต่อไป
    T & N
    JX 110

Senior Member tongmoto's Avatar
    สถานที่
    Freedom Bike Chachoengsao
    ขอบคุณ
    0

Talking ดีครับ

เอาข้อมูลมาแชร์กันเพราะว่า ประเทดลาวน่าเที่ยวยังมีธรรมชาติที่เป็นธรรมชาติจริง อยู่เยอะem95em95em95
    Freedom Bike Chachoengsao
    Two Wheel One Engine And One Rider

Are you ready ?
    YOU SURE !
    GO...!!!!!!!!!

มาเที่ยวบ้านผมกันเน้อ...
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=192
    http://tongmoto.multiply.com/

dreamer, but no money c900y80's Avatar
    สถานที่
    แผ่นดินดอยลอยฟ้า
    ขอบคุณ
    1

Talking

โอ้ว พี่ปลุกกะลังใจให้ผมอยากไปอิกล่ะ ๕๕๕
    ล้มเลิกความตั้งใจไปแล้วน่ะนี่
    ฉัน อุ้มผาง
    "แมกไม้เขียวสด ดอยหัวหมดชื่นชู ทีลอซูงามล้ำ ตระหง่านง้ำลอยฟ้า ล่องธาราแพไผ่ ชายแดนไทยอุ้มผาง"

เรา ลานพระบรมรูปทรงม้า
    ดูถูกอะไรก็ดูถูกได้ แต่อย่าดูถูกน้ำใจคน

มาต่อจร้า สถานที่ท่องเที่ยวที่แรกที่ไปกันหลังจากเช็คอินเข้าท ี่พักเรียบร้อยก็คือ ... (จำชื่อไม่ได้ง่ะ) เป็นวัดค่ะ (เพราะหลวงพระบางมีวัดมากมายกว่า 40 วัด) เป็นวัดที่เด่นและสะดุดตามาก ๆ เลย แนะนำว่าควรไปในวันที่ไม่ใช่วันศิล นะ เพราะวันศิลจะไม่เปิดให้เข้าชมภายในเจดีย์ค่ะ

ถัดมา เป็นวัดใกล้กันค่ะ นั่งรถไม่เกิน 5 นาทีก็ถึง ชื่อว่าวัดวิชุนราช เป็นวัดที่สร้างมา 500 กว่าปีแล้ว สถานที่เด่น ๆ ของวัดวิชุนคือ พระธาตุหมากโมค่ะ เป็นพระธาตุอีกองค์หนึ่งซึ่งมีความโดดเด่นทางสถาปัตย กรรม เป็นพระธาตุซึ่งมีเอกลักษณ์ที่แปลกกว่าพระธาตุองค์อื ่น คือจะมีลักษณะเป็นทรงโอคว่ำ หรือคล้ายผลแตงโมผ่าครึ่งลูก มีตำนานว่ากันว่า ใต้พระธาตุสมัยก่อนเป็นบ่อน้ำต้องคำสาป ไม่ว่าคนผู้ใด หรือสัตว์ตัวใดที่มองลงไปในน้ำต้องมีอันเป็นไปหมด พระนาง(จำชื่อไม่ได้)จึงได้สั่งให้ทหาร และช่างช่วยกันสร้างพระธาตุครอบบ่อน้ำไว้เพื่อที่จะไ มให้มีผู้ใดต้องล้มตายเพราะบ่อน้ำแห่งนี้อีก และในสมัย ซึ่งหลังจากที่ถูกโจฮ่อปล้นเมือง ได้มีการบูรณะปฏิสังขรณ์ และได้มีการขุดค้นพบ สิ่งของล้ำค่ามากมาย เช่นแก้วแหวนเงินทอง พระพุทธรูปสำริด และที่แกะสลักจากแก้ว ทองคำ
    มากมายใต้ฐานพระธาตุหมากโม ปัจจุบันนี้ถูกเก็บไว้ที่พิพิธภัณฑ์พระราชวังเจ้ามหา ชีวิต

ภายในโบถส์วัดวิชุน ค่ะ เสียค่าเข้าชมคนล่ะ 20000 กีบ หรือ 80 บาท ค่ะ คนลาวไม่เสียค่ะ

สถานที่ถัดไป คือพระธาตุพูสีค่ะ พระธาตุพูสี สร้าง ขึ้นในสมัยพระเจ้าอนุรุท ประมาณพุทธศักราช 2337 พระธาตุนี้ตั้งอยู่บนยอดสูงสุดของพูสี บนความสูง 150 เมตรพระธาตุนี้มองเห็นได้แต่ไกลแทบจะทุกมุมเมืองของห ลวงพระบาง ตัวพระธาตุเป็นทรงดอกบัวสี่เหลี่ยมทาสีทอง ตั้งอยู่บนฐานสี่เหลี่ยมยอดประดับด้วยเศวตฉัตรทองสำร ิดเจ็ดชั้น สูงประมาณ 21 เมตร ช่วงที่พระธาตุนี้งดงามที่สุดคือช่วงตอนบ่ายแก่ๆแสงแ ดดจะกระทบองค์พระธาตุ เป็นสีทองสุก รอบๆพระธาตุจะมีทางเดินให้ชมวิวทิวทัศน์ของเมืองหลวง พระบาง ด้านทิศตะวันออกเฉียงเหนือจะมองเห็นสนามบิน ส่วนด้านทิศตะวันตกจะมองเห็นแม่น้ำโขง ช่วงที่คดเคี้ยวเข้าหากันในกลีบเขาและจากยอดภูสียังม องเห็นพระราชวังเดิมที่ ตั้งอยู่ริมแม่น้ำโขง พระธาตุจอมษีมิได้เป็นสิ่งก่อสร้างแห่งเดียวบนยอดภูษ ี ยังมีสิ่งก่อสร้างทางพระพุทธศาสนาอีกหลายแห่งเช่น วัดถ้ำพูสี วัดป่าแค วัดศรีพุทธบาท วัดป่ารวก (ข้อมูลจากทริปดีดีค่ะ) ค่าเข้าชม คนละ 20000 กีบ ค่ะ คนลาว 5000 กีบ

แม่น้ำโขง มุมมองจากพระธาตุพูสี

เมืองหลวงพระบาง(บางส่วน)

เห็นพระธาตุสีทอง ๆ นั่นป่ะ นั่นแหละวัดแรกที่ไปกัน ส่วนสายน้ำที่เห็นนี่คือ สายน้ำคานค่ะ
    T & N
    JX 110

มาต่อที่วัดเชียงทองค่ะ

เสียค่าเข้าชม คนละ 20000 กีบ คนลาวไม่แน่ใจค่ะ

โกศ ค่ะ

หมดไป 1 วัน (เพราะมาถึงก็บ่ายโมง) เราเช่ารถเที่ยว 3 วัด 500 บาท (แพงนะ) เพราะจิง ๆ แล้ว มันไม่ไกลกันเลยง่ะ แล้วเราก็มาหาอะไรลงท้องกัน นี่เป็นอาหารเฉพาะที่ เรียกว่าข้ากองฟืม (ขออภัยถ้าเรียกผิด) ราคาชามละ 5000 กีบ ค่ะ เป็นอาหารที่ทำจากแป้ง คล้ายขนมเปียกปูน แล้วมาใส่น้ำมะขามเปียก + น้ำพริก กินแล้วแปลก ๆ ดี

ช่วงเย็นก็มีตลาดมืด (ไม่ใช่ตลาดขายของเถื่อนนะ) เป็นเหมือนถนนคนเดินบ้านเรา มีของหน้าซื้อหลายอยาก และคนส่วนใหญ่จะหมดเงินกะที่นี่ค่ะ ขออภัย ไม่มีภาพ เพราะกล้องแบตหมด

มาต่อ การเดินทางวันที่ 2 ค่ะ เราเหมารถราคา 120000 กีบ หรือ 500 บาท เพื่อไปที่น้าตกตาดกวงซี (ตาดกวางซี) เป็นน้ำตกที่สวยงามมาก มีเส้นทางเดินศึกษาธรรมชาติ เดินทางประมาณ 30 กิโลจากหลวงพระบาง ค่าเข้าชมชาวต่างชาติ 20000 กีบ คนลาว 5000 กีบ

เห็นหมีใหม๊

แล้วก็มาต่อกันที่พิพิธภัณฑ์หลวงพระบาง ที่นี่เป็นวังเก่าค่ะ ด้านในมีของล้ำค่ามากมาย แต่ไม่อนุญาติให้ถ่ายรูป ค่าเข้าชมคนละ 30000 กีบ หรือ 120 บาท คนลาว 5000 ค่ะ

มาต่อที่ถ้ำติ่งค่ะ การเดินทางไปถ้ำติ่งต้องนั่งเรือไปตามน้ำโขง ค่าปี้เรือ 50000 กีบค่ะ แต่ถ้าซื้อกับบริษัททัวร์ จะ 60000 ค่ะ ค่าเข้าถ้ำติ่ง 20000 กีบ ค่ะ คนลาว 5000 คราวนี้เรามีไกด์(จำเป็น)ไปด้วย ชื่อพี่โขงค่ะ สามารถพาเที่ยวได้นะใคร ๆ ที่สนใจสามารถติดต่อพี่โขงได้โดยตรง

ถ้ำติ่งค่ะ

ทางเดินขึ้นไปถ้ำเทิงค่ะ

พี่โขงค่ะ (ถ้ามากะพี่โขงที่นี่ไม่ต้องจ่ายค่าเข้า อิอิ)

วันนี้ง่วงแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้มาต่อนะ
    T & N
    JX 110

dreamer, but no money c900y80's Avatar
    สถานที่
    แผ่นดินดอยลอยฟ้า
    ขอบคุณ
    1

Wink

โอ๊วงามแต้หล่ะ ๕๕/\7
    ฉัน อุ้มผาง
    "แมกไม้เขียวสด ดอยหัวหมดชื่นชู ทีลอซูงามล้ำ ตระหง่านง้ำลอยฟ้า ล่องธาราแพไผ่ ชายแดนไทยอุ้มผาง"

เรา ลานพระบรมรูปทรงม้า
    ดูถูกอะไรก็ดูถูกได้ แต่อย่าดูถูกน้ำใจคน

Senior Member รถเต่าเมืองแป้'s Avatar
    สถานที่
    รถเฒ่าเมืองแป้
    ขอบคุณ
    0

...........งามหลายเด้อหล้า........หลวงพระบาง

....ไม่แรง...ไม่เร็ว....ไม่ดัง.....สุภาพบุรุษคลาสส ิก...
    ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    081-7967656
    คิดคลาสสิค ทำคลาสสิค คบคลาสสิค ชีวิตมีแต่คลาสสิค
    พวกเรา คือ ผีเสื้อแห่งท้องถนน
    บอร์ด กลุ่มรถเฒ่าเมืองแป้

Mini_Dream7's Avatar
    สถานที่
    เมืองเกินร้อย_๑๐๑
    ขอบคุณ
    0

อยากไปเด้พี่

แต่ขัดสนเรื่องเงิน

หุหุ

อยากไปก็ไปดิปาล์ม พี่ว่ามันไม่ได้หมดเยอะกว่าไปทริปแต่ละทริปเท่าไหร่ห รอก อยากลงรูปให้หมด แต่เราดันขาจร (จรไปโน่น จรมานี่) ไม่ได้อยู่กับที่เลย สรุปเอางี้ก็ได้ ถ้าอยากไปโทรหาพี่ เดี๋ยวพี่จะหาไกด์พาเที่ยวให้ โอเค่..
    T & N
    JX 110

ลูกเจ้าพ่อหลักเมืองกุดชุม off-rider's Avatar
    สถานที่
    กุดชุม-ยโสธร
    ขอบคุณ
    0

Talking

น่าไปครับ.............
    บักหำน้อย ยโสธร...........

☮ Birtpop- rock'n roℓℓs☮ teng666's Avatar
    สถานที่
    นักบิดอิสระ
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อยากขี่เวสป้าไปคับทำไง คือว่าถามใครๆก็บอกว่าอยากต้องเส้นใหญ่ อย่าเส้นหมี่อย่างผมต้องทำไงคับ

ฝันทุกคนมีฝัน ผมก็ฝันใว้นานแล้วว่าอยากขี่เวสป้าคู่ใจเดินทางไปหลว งพระบางศึกษาเส้นทางมาแล้ว

วิ่งตามเส้นถนนหมายเลขที่13 ถนนเดียวที่ดีที่สุดของลาว จาก เวียงจัน-หลวงพระบาง

ถ้ามีข้อมูล ขอด้วยนะคับ

คลิปทำเองPX & T5วิ่งเล่นๆhttp://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=521014[/RIGHT]

T5 อีกมากมายให้เว็บนี้คับ http://www.squaretails.vespat5.co.uk/

โจบัวขาว's Avatar
    สถานที่
    c club buakhao
    ขอบคุณ
    0

เปลี่ยนไปเรื่อย ก็ใจมันชอบ...
    จิรวัฒน์ เหมือนแสง
    99/80 ม.4 ต.สมสะอาด อ.กุฉินารายณ์ จ.กาฬสินธุ์ 46110
    เลขบัญชี 4161400322 ออมทรัพย์
    ธ.กรุงไทย สาขา กุฉินารายณ์ (081-8724156)

[email protected]

บอยบ้านพราน's Avatar
    สถานที่
    ร้านบอยบ้านพราน กำแพงเพชร 089-2738808
    ขอบคุณ
    0

ระวังโดนเจ้าทิพ หลอกพาไปขายที่ลาวนะครับ 55555555555

แซวเล่นน๊า..... น่าสนใจเน๊อะ ท่าทางจะอากาศดี

ว่างๆไปกันน๊ะคุณพี่โจบัวขาว ไปหาอะไหล่กัน อิอิ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ teng666 อ่านข้อความ
    อยากขี่เวสป้าไปคับทำไง คือว่าถามใครๆก็บอกว่าอยากต้องเส้นใหญ่ อย่าเส้นหมี่อย่างผมต้องทำไงคับ

ฝันทุกคนมีฝัน ผมก็ฝันใว้นานแล้วว่าอยากขี่เวสป้าคู่ใจเดินทางไปหลว งพระบางศึกษาเส้นทางมาแล้ว

วิ่งตามเส้นถนนหมายเลขที่13 ถนนเดียวที่ดีที่สุดของลาว จาก เวียงจัน-หลวงพระบาง

ผมว่าขอแค่ทำ pass port รถได้ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ สามารถไปได้หมดครับ

รูป รูป  
    Thai Mobile: 089-1823036
    Lao Mobile: 008 856 20 2603708,
    009 856 20 2603708

Email: [email protected]

OV66 ผบก

Member
    สถานที่
    D2W
    ขอบคุณ
    0

[quote=teng666;2471327]อยากขี่เวสป้าไปคับทำไง คือว่าถามใครๆก็บอกว่าอยากต้องเส้นใหญ่ อย่าเส้นหมี่อย่างผมต้องทำไงคับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Team_Service : 23-07-2009 เมื่อ 14:33

Bookmarks