มีคำแนะนำเวลาออกทริปกันถ้าไม่มีรถเซอร์วิสไปด้วยแล้ วพังกลางทาง หรอประสบอุบัติเหตุคับ.

ชื่อกระทู้: มีคำแนะนำเวลาออกทริปกันถ้าไม่มีรถเซอร์วิสไปด้วยแล้ วพังกลางทาง หรอประสบอุบัติเหตุคับ.

Senior Member t-t-and-t's Avatar
    สถานที่
    ลาดกระบังคลาสสิคคลับ & ก้านกระทุ้งคลาดสิกคลับ
    ขอบคุณ
    0

Talking มีคำแนะนำเวลาออกทริปกันถ้าไม่มีรถเซอร์วิสไปด้วยแล้ วพังกลางทาง หรอประสบอุบัติเหตุคับ.

มีคำแนะนำเวลาออกทริปกันถ้าไม่มีรถเซอร์วิสไปด้วยแล้ วพังกลางทาง หรอประสบอุบัติเหตุคับ. เห็นว่าน่าสนใจดีเลยเอามาฝากคับ เห็นพวกพี่ๆๆ ชอบบินเดียวกันนะคับ

อันดับแรกเลย ถ้ารถดับหรืองี่เง่าขึ้น เราต้องแก้ไขเฉพาะหน้าก่อน ซ่อมให้พอขี่ออกมาก่อน
    แต่ถ้าเกิดอุบัติเหตุ โทรหาเพื่อนที่อยู่ใกล้ที่สุดก่อนเลยให้มันช่วย
    ตอนเราเกิดอุบัติเหตุจะตกใจ เพื่อนมันน่าจะเข้าใจคำพูดเรามากที่สุด
    ให้เพื่อนติดต่อรถพยาบาลให้ หากบาดเจ็บไม่สามารถทำอะไรได้มาก
    ถ้าโทรแล้วไม่มีเพื่อนคนไหนรับสาย เบอร์โทรก็ไม่รู้สักอย่าง กด191เลย
    แต่ถ้าไม่เป็นไรมาก ก็ติดต่อลองหาเช่ารถกระบะของชาวบ้านแถวนั้น
    ให้มาส่งที่บ้าน หรือสถานีรถไฟ เพื่อนำรถกลับมาซ่อมกับอู่ที่ไว้ใจได้
    ถ้าแถวนั้นไม่มีชาวบ้าน ก็ต้องติดต่อตำรวจเลยครับ ท่านน่าจะช่วยเราได้
    อย่างน้อยก็ เอาตัวรอดออกมาจาก ตรงนั้นก่อน ตำรวจต่างจังหวัดใจดีครับ

หากรถเสีย ไม่ว่าอยู่ในสถานที่แบบใด สิ่งที่ต้องทำคือ

1. เช็คสภาพรถ และเช็คร่างกาย ในกรณีเกิดอุบัติเหตุ ให้กดที่ผ่ามือแรงๆสักครู่แล้วปล่อย แล้วสังเกตุว่าจุดขาวๆซีดๆบนฝ่ามือที่กดไว้ ค่อยๆมีเลือดฝาดกลับมาหรือไม่ เพื่อดูว่ามีอาการตกเลือดหรือไม่ ถ้าซีดอย่างเดิม หรือมีเลือดฝาดกลับมาช้ากว่าที่ควร แสดงว่ามีอาการตกเลือด+ความดันเลือดต่ำลง(ต้องหาหมอโ ดยด่วน) ควรทำเช่นนี้เป็นระยะๆเพื่อให้แน่ใจว่าไม่มีอาการบาด เจ็บดังกล่าว

2. ในกรณีที่รถเสียอย่างเดียว ให้ตรวจเช็ครถ และประเมินสถานะการณ์ หากรถพอจะวิ่งได้ให้ทนขี่ไปเรื่อยๆจนกว่าจะเจอบ้านคน สถานที่ราชการ ปั๊มน้ำมัน หรือสถานที่ที่ปลอดภัยเพื่อพักรถ และตรวจเช็คโดยละเอียดอีกครั้ง ถ้ารถวิ่งไม่ได้ก็ต้องเข็น แต่อย่าเข็นทันที เพราะไอร้อนของเครื่องยนต์จะลอยขึ้นมาปะทะกับตัว และใบหน้าขณะเข็นซี่งจะทรมานมาก ให้รอเครื่องยนต์เย็นลงสักหน่อย อย่างน้อยสัก 30 นาทีแล้วค่อยลงมือเข็น ถ้าโชคดีมีรถมอเตอร์ไซค์ของชาวบ้านผ่านมาก็ขอให้เขาช ่วยยัน (ชาวบ้านต่างจังหวัดใจดี)

3. ในกรณีที่ประสพอุบัติเหตุ รถเสียหายหนักจนวิ่งไม่ได้ (ไม่บาดเจ็บ)ให้คิดถึงความปลอดภัยของตัวเองเป็นอันดั บแรก ทิ้งรถไว้ตรงนั้น(ไม่มีใครอยากได้รถพังๆหรอก) เดี๋ยวค่อยมาเก็บที่หลัง หากบาดเจ็บจนเคลื่อนไหวร่างกายไม่ได้ ให้เช็คและประเมินอาการบาดเจ็บ ใช้โทรศัพท์โทรขอความช่วยเหลือ หากโทรศัพท์ใช้ไม่ได้ให้ฟังเสียงรอบๆตัว หากมีคนหรือรถผ่านมาให้ตะโกนขอความช่วยเหลือ(ปกติผมจ ะพกนกหวีดแบบมีเข็มทิศในตัวไว้เสมอ)

4. หลังจากเข้าที่พักที่ปลอดภัย ให้เข็ครถอย่างละเอียดอีกครั้ง ถ้าพอจะแก้ไขได้ก็แก้ไขไป แต่ถ้าแก้ไขไม่ได้คงต้องจ้างรถกะบะมาขนกลับ แต่ถ้าบาดเจ็บ ... ทิ้งรถไว้ตรงนั้น เอาตัวรอดให้ได้ รักษาชีวิตไว้ก่อน

ทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่ว่าอยู่ในสถานที่แบบใด สถานะการณ์ใด ควรคำนึงถึงความปลอดภัยของตัวเองเป็นหลัก

em95em95em95

ทางลัดเข้าบอร์ด ชมรมก้านกระทุ้งคลาดสิกคลับ ยินดีต้อนรับคับ..
    www.thaiscooter.com/club/kktcc
    ปล.ก้านกระทุ้งอยู่ตรงนี้ เราพร้อมที่จะแบ่งให้กับทุกคนเข้ามาอยู่ด้วยกันครับ ถึงจะเบียดเสียดแออัด แต่ก็อบอุ่นนะจ๊ะ(ออกจะร้อนนิดๆด้วย) ถึงจะ มาใหม่ มาเก่า มาแล้วมาอีก มาๆหายๆ มาบ้างไม่มาบ้าง มาประจำ มาจนเบื่อ มาจนรำคาญ มาแบบเหงาๆ มาแบบเกย์ๆ(อันนี่พาดพิง ถึงคนที่คุณก็รู้ว่าใคร) มาแบบไม่เมา(แต่กลับแบบเม๊าเมา กูเอง) มาแบบซุยๆ มาแบบไหนดีว่ะ พอเหอะ ถึงจะมาแบบไหนก็ไม่เป็นไรครับ ถ้าคุณเป็นชาวก้านจิงๆ ยังไงพี่ก็รักทุกคนเลย(สำเนียง+ท่า ป้าเบิร์ด)

Junior Member TaKeSo's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยอดเยี่ยมจริงๆครับ
    กระทู้ดีมีสาระem95
    "ค่อยๆทำ ค่อยๆแต่ง เดี๋ยวก็แจ่มเอง"

Senior Member sup148's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ

ทิ้งครับทิ้งเลยเอาให้สาสมที่ไม่ยอม เซ็ตก่อนย้อม เอ้ย เซ็ตก่อนออกเดินทาง
    ทิ้งให้กินข้าวลิงซักคืนสองคืนแล้วค่อยกลับมาช่วย 555 ล้อเล่น

ParAdisE K!2S...'s Avatar
    สถานที่
    Bangkok, Thailand, Thailand
    ขอบคุณ
    0

มีอีกเรื่องครับ ท่าน ใดที่ใช้บัตร์ เติมเงิน มือถือ ก่อน ออกทริปควร เติมเงิน ด้วยครับ

เพื่อฉุกเฉิน (คือ เคยเจอกะตัว แล้ว แบบว่าม่ายรู้จำทำอย่างไร ดี)
    ทุกสิ่งคือประสบการณ์...

Street Biker pup87's Avatar
    สถานที่
    Sup148 Motor Guru
    ขอบคุณ
    0

เยี่ยมเลย ได้ความรู้เรื่องเลือดตกในด้วย em95
    """"""""""""YOU KNOW ME ALITTLE GO"''''''''''''''"""
    ประจวบคีรีขันธ์ เมือง 3 อ่าว

อ่าวน้อย อ่าวประจวบ อ่าวมะนาว

"เรารักในหลวง" My Lam.'s Avatar
    สถานที่
    "แก็งค์ห้ามดื้อ"
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เจ๋งครับ

em95em95em95
    บางครั้งคนเราก็ต้องมีกระทบกระทั่งกันบ้าง...... "ห้ามดื้อ"
    http://www.lovemylifeclub.is.in.th /

Member
    ขอบคุณ
    0

ทั้งหมดนี้สนับสนุน 1 ประเด็นที่ว่า คนต่างจังหวัดใจดีครับ เรื่องนี้จริงๆครับ เพราะเคยมีพี่ทำงานเป็นผู้หญิงเคยขับรถแล้วรถเสียแถว ๆชานเมืองภูเก็ต ฝนก็ตกหนัก ดึกแล้วอีกต่างหาก โทรศัพท์ก็ไม่มีเงินลืมเติม อะไรมันจะประจวบเหมาะซะขนาดนี้ พี่แกเล่าว่า "คงจะเสียตัวคืนนี้แล้วมั๊ง" นึกถึงหนังคืนบาป..ขึ้นมาทันที....

แต่ก็ได้คนภูเก็ตที่พี่แกบอกว่า "เห็นทีแรกนึกว่ากูไม่รอดแน่นอน" นี่แหละที่ไปตามเพื่อนมาอีก 2 คนช่วยเข็นไปอู่ ปลุกช่างให้มาช่วยซ่อมจนเสร็จ....จนทุกวันนี้เวลาพี่ แกไปภูเก็ตต้องแวะไปเยี่ยนเยียนเหมือนญาติคนนึงเลย.. ..

Bookmarks