หมู c95 เข้าเกียร์ว่างไม่ได้ตอนที่เครื่องยังไม่ดับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: หมู c95 เข้าเกียร์ว่างไม่ได้ตอนที่เครื่องยังไม่ดับ

Junior Member powerwind's Avatar
    ขอบคุณ
    1

Question หมู c95 เข้าเกียร์ว่างไม่ได้ตอนที่เครื่องยังไม่ดับ

หมู c95 ของผมเข้าเกียร์ว่างไม่ได้ตอนที่เครื่องยังไม่ดับ... .

ตัวอย่างเช่น .. ตอนที่รถติดไฟแดง... ผมพยายามเข้าเกียร์ว่าง.. ทำไงก็ไม่ได้ เกียร์กดไม่ลง แต่ว่าถ้าดับเครื่องก่อนแล้วเข็นเดินหน้านิดหน่อยก็จ ะเข้าเกียร์ว่างได้

แบบนี้น่าจะเป็นที่อะไรครับ.... ผมอยากซ่อมเองมากกว่าเอาไปให้ช่างซ่อมให้ครับผม.... รบกวนด้วย

Member
    ขอบคุณ
    0

จูนคาร์บู แรงไปรึป่าวครับ ผมเคยเป็น เหมือนกัน เวลาที่ตั้งเครื่องแรงๆ จะเข้าเกียร์ว่างไม่ได้ ต้องดับเครื่องก่อน ของดูนะครับ ผมลองจูนคาร์บูใหม่ แล้วมันหาย อะครับ

ปล.ผมไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรนะครับ ถ้าให้มันใจรอผู้รู้จิงๆดีกว่า ผมแค่เคยเป็น แต่ไม่รู้ด้วยสาเหตุเดียวกันรึป่าว

em95
    I love C92 & C95

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ powerwind อ่านข้อความ
    หมู c95 ของผมเข้าเกียร์ว่างไม่ได้ตอนที่เครื่องยังไม่ดับ... .

ตัวอย่างเช่น .. ตอนที่รถติดไฟแดง... ผมพยายามเข้าเกียร์ว่าง.. ทำไงก็ไม่ได้ เกียร์กดไม่ลง แต่ว่าถ้าดับเครื่องก่อนแล้วเข็นเดินหน้านิดหน่อยก็จ ะเข้าเกียร์ว่างได้

แบบนี้น่าจะเป็นที่อะไรครับ.... ผมอยากซ่อมเองมากกว่าเอาไปให้ช่างซ่อมให้ครับผม.... รบกวนด้วย
    ง่าย ๆครับ เกียร์ว่างอยู่ระหว่าง 1 กับ 2 คุณต้องกดหรือเหยียบเกียร์ว่างก่อนถึงเกียร์ 1 ก่อนรถหยุดครับ คือชลอ
    รถแล้วรีบกดหาเกียร์ว่างทันทีครับ ต้องใช้ประสบการณ์ และความเคยชินเอาเอง จะได้ชำนาญ รถพวกนี้ ถ้าคนขับผิดมือหรือไม่รู้ใจแล้ว มีปัญหาทุกคันครับ ขอเตือนด้วยความหวังดี
    ซี 95 นครพนมครับ 083-2887928 ด้า ครับ

เคยเจออาการแบบนี้เหมือนกัน ไม่ง่ายที่จะ หาเกียร์ว่างเลยนะครับ บางที่ต้องกำคลัชรอไฟเขียวกันเลยที่เดียว อย่างที่บอก
    บางที่ถึงกับต้องดับเครื่องเลย

เป็นมานานแล้ว หายไปนานแล้วด้วยเหมือนกัน แต่ตอนหายนี้ ได้ยังไงก็ไม่รู้ครับ ผมว่ามันเกี่ยวกับเครื่องนะครับ

หรือไม่ ก็ ก้ามปูเกียร์มันสึกหรือเปล่า อันนี้ไม่กล้าตอบ

ครับ

Senior Member BankInMyLab's Avatar
    สถานที่
    เมาล์กริบ 110 ดีกรี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ volume c อ่านข้อความ
    เคยเจออาการแบบนี้เหมือนกัน ไม่ง่ายที่จะ หาเกียร์ว่างเลยนะครับ บางที่ต้องกำคลัชรอไฟเขียวกันเลยที่เดียว อย่างที่บอก
    บางที่ถึงกับต้องดับเครื่องเลย

เป็นมานานแล้ว หายไปนานแล้วด้วยเหมือนกัน แต่ตอนหายนี้ ได้ยังไงก็ไม่รู้ครับ ผมว่ามันเกี่ยวกับเครื่องนะครับ

หรือไม่ ก็ ก้ามปูเกียร์มันสึกหรือเปล่า อันนี้ไม่กล้าตอบ

ครับ
    ตามนั้นคับ ผ้าครัชหมดก็เป็นได้ ถ้าผ้าครัชหมดตั้งไงก็เข้าเกียร์ว่างยาก

แต่ถ้ารถกำลังไหลอยู่ จะเข้าง่ายหน่อย

หรือจูนคาร์บูรอบสูงไปก็มีผลคับ

ลองๆดู
    ก็ซ่อมเอง งบไม่ถึง ทำไงได้ เครื่องดัง แต่วิ่ง

เงียบพัง ดังวิ่ง !!!!

คำเตือน : ไม่ควรขับเกิน 80 กิโลเมตร/ชั่วโมง อาจจะทำให้รถเบรคไม่อยู่ และเสียหลัก บางเจ็บได้

Honda Steed 400 Old School

C92-95 Thailand Club

Clubman Thailand Club
    (Honda Clanman 400)

MAOGRIB 110 DEGREE

Bookmarks