สรรพสามิตรเข้า.....ระวังด้วย - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: สรรพสามิตรเข้า.....ระวังด้วย

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

บอกช้าไปอะครับเอาเป็นว่าผมขออนุญาติเล่าให้ฟังนะ เพิ่งโดนมาประทับใจมากT-T เอาเป็นซีนเลยละกัน

1.มาถึงหอเลยครับ ชุดสีกรมๆ มากัน3คน กับรถ USV 1คันไม่รู้เจอได้ไง
    2. ขอเราดู ใบเสียภาษีเลยครับ (สรรพสามิตร(เมื่อประกอบรถขึ้นมาต้องไปจ่าย)มันมั่นใ จว่าผมไม่มีT-T
    3.ผมไม่มีเขาก็ขอกุญแจรถเลย2คนก็ขี่ไป แล้วก็ขอให้ผมขึ้นรถUSVไปกับเขา ตาม ป.วิ.อ
    4.พบ หน. เขาทำการแจงรายการโดยเปรียบเทียบจากเลขเครื่องและ เลขเฟรม
    5.ของผม SR400 2H6 1JR โดนไปทั้งหมด 5000กว่าบาท สำหรับการเสียภาษีอันนี้ชิวๆ ถูกที่สุดของ400cc แล้วครับ ( มีข้อยกเว้นสำหรับรถไม่มีเลข ให้ส่งให้ศุลกากรเป็นรายไป +ยึดรถไว้ชั่วคราว(นาน)

6.โดนโทษตามกฎหมาย ฐานครอบครองโดยรู้ว่ามิได้เสียภาษีหรือหลีกเลี่ยง โดยมีบทลงโทษ2-10เท่าของอัตราภาษี ( เป็นคดีเสร็จเด็ดขาด ชำระข้อปรับเป็นอันจบกันไปเดี๋ยวนั้น ถ้าไม่ ภายในกำหนด ต้อง
    = ฟ้องศาล = มีหน้าที่ปรับ2-10 เท่า หรือยึด หรือทั้งปรับทั้งยึด <--- ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้ จนท.เอาcase ให้ดู

7.ซึ่งผมโดนปรับไป2เท่าคือ 10000กว่า (จะโดนปรับกี่เท่าขึ้นกับ ข้อ.3 การให้ความร่วมมือกับฐานะ จนท.ว่างั้น)

8. บวกไปบวกมา ผมโดนไป18000 สำหรับ SR400 ครับ

9.ช่วงถามตอบสรรพสามิตร(ขณะรอเงินโอนมา)

Q: ผมถามแล้วว่าทำไมไม่เตือนกันก่อนให้มาชำระแต่ตรงภาษี แค่5000ทำไมๆๆไม่บอก
    A: ตอบรัฐเคยบอกแล้วผู้ใช้รถแบบนี้มาเสียภาษี (แต่ยอมรับว่าใช้สื่อที่ไม่ดีเลยไม่มีใครรู้?)จนท.กร ะซิบ)

Q: แล้วตอนนี้ถ้าผมกลับไปบอกพี่ๆ ที่ขี่รถแบบผมให้ รีบมาจ่ายได้ไหมครับ!
    A: ได้สิ! แต่ก็ต้องรวมค่าปรับนะ
    Q: ห๊ะ ทำไมอะ!!
    A: กฎหมายมันเขียนไว้งี้ ถ้าร้านมันประกอบขึ้นมาแล้วไม่เสียภาษีสรรพ แล้วขายไป คนที่ซื้อไปก็มีความผิดแล้ว
    Q: แล้วไอคนที่ไปซื้อต่อจากไอคนที่ซื้อจากร้านละผมไม่รู ้นินาว่ามันไม่เสียสรรพ ตอนผมซื้อก็ดุแค่ภาษี ศุล
    A: กฎหมายมันถือว่าทุกคนรู้หมดแล้ว แต่พี่ก็เข้าใจว่า โดนมาแบบนี้กันทั้งนั้นหละ
    Q : จบเลย นี่ผมพยามหาช่องนะ
    A : อืม ไปบอกพี่ๆน้องๆด้วยหละจอดแอบๆ เราไม่อยากจับหลอกเข้าใจด้วยซ้ำว่าการทำ ทบ.รถแบบนี้ไม่คุ้มแค่ไหน แต่ไงภาษีทุกคนก็ต้องจ่ายนะ เป็นขึ้นแรกของ ทบ. ละกัน เรื่องโดนจับทะเบียน กับตำรวจมันคุยกันได้รู้กันดี แต่ภาษีมันมีนอกมีในไม่ได้ ( เค้ายืนยัน)

จากดื้อมานานผมเลยยอมยอมจ่ายไปเพราะคำนี้แหละ ผมกลัวมันจะหาตังเข้ากระเป๋ากันแบบพวก...

10. พอจ่ายเงินไป ผมก็ได้ ใบเสร็จ2ใบ คือ 1.ค่าภาษีเก็บดีๆสำหรับเวลาเพื่ออยากทำ ทบ. 2.ค่าปรับ

em85ไข้แตกเลยกรู

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

สำหรับพี่ๆ ที่บอกว่าเสีย ภาษีสรรพษามิตรแล้ว ต้องมีหลัก ฐานนะครับ คือ [ใบเสร็จเท่านั้น]

ภาษีสรรพสามิตรคือสำหรับพวกประกอบขึ้นมาในราชอาณาจัก รนะครับ

ส่วนที่นำเข้ามาทั้งคันอันนี้ผมเสรือกลืมถามว่าต้องเ สียมั้ย นึกไม่ทันรู้งี้โม้ว่านำเข้ามาทั้งคัน จะได้ไม๊เนี่ย?
    ----------------------------

เด๋วเอาใบเสร็จมาให้ดูนะครับ ตอนนี้ผมหาไม่เจอem93

Junior Member XJRสายแข็ง's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

ขอเนะนำอีกครั้งครับ ไครที่ยังไม่ได้จ่าย สามิตร ไปจ่ายสะครับ เสร็จๆ ไป

การจ่าย แต่ละที่ ผมก็ไม่ แน่ใจเหมือนกัน
    บางที่ ก็ บัตรประชาชนอย่างเดียว บางที่ก็ อินวอยน์+บัตรประชาชน ไม่แน่ใจลองเข้าไป ถามในหน่วยงานเค้าก่อนก็ได้ ในภูมิลำเนาตัวเอง ถ้ากลัว ขี่ไปแล้วเค้า ยึดเลย อ่ะ

ไปจ่ายเองจะไม่ปรับอะไร เค้าจะมี ใบประเมินการเสีย
    ค่า ปรับ ของรถแต่ละรุ่น อยู่ เลข เครื่อง ไม่ เต็ม ยิ่ง ควรไป ให้ ว่อง ครับ !! ก่อนที่มันจะมายก แล้ว จะยาว

ถ้าเค้ามายกไปแล้วค่าปรับจะเพิ่มขึ้นนะครับ!!

ขอพูด อีกครั้งว่า ขอให้พวกเรา คิด สะว่า มันเป็นการ เลี่ยง ในการจดทะเบียน เพราะมันใช้ค่าใช้จ่ายเยอะ!!
    นี่คือ อีกช่องทาง หนึ่ง ในความปลอดภัย นะครับ
    พวกแถวไหนรับทำทะเบียน เราจะไปทำทะเบียนก็
    เช็ค ดีดี นะครับ เช็ค กับขนส่งด้วย จริงๆผมก็ไม่ได้อะไรกับพวกมันหลอก แต่ผมเคยขับ SR มาก่อน
    เห็นใจครับ สังคม 2ล้อด้วยกัน

อย่าลืมนะครับ !! ใปเสียสะให้มันจบๆ ไป

เราไม่ไช่โจร ที่คอย ซุ่มยิง ครู ตามโรงเรียนนะครับจะได้หลบๆซ่อนๆ คนที่ไม่ยอมเสียภาษี มากๆ ยังกลับเข้าประเทศที่ตัวเองเกิดไม่ได้เลย ยังมียื่น ฏีกา

ขับรถที่ชื้อมา อย่างมีความสุข ทุกคนครับ ดูแลสุขภาพด้วย ขอบคุณ ......
    อีกด้าน ดีๆ ของ ชีวิต.. ผม....

ใจเต้น /\7ตึก/\7ตึก

เมื่อได้ยินเสียง แก๊ก!แก๊ก!

UnDerGrounD yellowman's Avatar
    สถานที่
    KUDCHUM RIDER CLASSIC
    ขอบคุณ
    0
    0

ต้องระวังตัวซะแล้วแบบนี้

ขอบคุณมากมายนะครับ

"นัท"

<<087-9603-513>>__<<KKP_13@HOTMAIL.COM>>

Member ตุ๊กเท่ง's Avatar
    สถานที่
    freesize&หนองวัวซอ อุดรธานี
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ XJRสายแข็ง อ่านข้อความ
    ผมก็ งง อยู่ ว่าเค้า เสีย สามิตร กัน ยัง

อย่าไปคิดว่าเค้า รีดไถ่เราเลยครับ ถ้าเค้าจะ จับ จริงๆ ทำไมมันจะไม่ได้จริงไหม ครับ

เพราะรถที่เราใช้อยู่มันก็ ผิด ตั้งแต่ คนนำเข้าเอาเข้ามาแล้ว ผมอยากให้คิดสะว่า พวกเค้าเปิดทางให้เรา

เสียสามิตร เพื่อที่จะเลี่ยง การจดทะเบียน หรือถ้ามี เงิน เยอะ ก็ ไปจดครับ ถ้าจะจดแบบ ถูก ๆ ผมว่ามันฝัน ลมๆ แล้งๆ ครับ

แนะนำ ให้ไปเสีย นะครับ พวกเราไม่ไช่ โจร คอยดักยิง ครู ตามโรงเรียน บ้านนอกนะครับ จะได้ คอย หลบๆ ซ่อนๆ

หรือ ไคร เสียสามิตร แล้ว ยัง โดน ก็ ช่วยโพส บอกประสพการหน่อยครับ ขอบคุณ

ขอบคุณครับก่อนเปิดร้านผมก็ศึกษามาครับ

แต่รถเป็นของลูกค้าซ่อม และ ร้านครับ

เรตราคา 196200 x 3 %ภาษี x 10%มหาดไทย=6500บาท

*ถ้าโดนปรับ2 เท่า ตกคันละ 18xxx ok.มั้ยครับ

em97ลูกผู้ชายหัวใจสองem97

Member ตุ๊กเท่ง's Avatar
    สถานที่
    freesize&หนองวัวซอ อุดรธานี
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ XJRสายแข็ง อ่านข้อความ
    ขอเนะนำอีกครั้งครับ ไครที่ยังไม่ได้จ่าย สามิตร ไปจ่ายสะครับ เสร็จๆ ไป

การจ่าย แต่ละที่ ผมก็ไม่ แน่ใจเหมือนกัน
    บางที่ ก็ บัตรประชาชนอย่างเดียว บางที่ก็ อินวอยน์+บัตรประชาชน ไม่แน่ใจลองเข้าไป ถามในหน่วยงานเค้าก่อนก็ได้ ในภูมิลำเนาตัวเอง ถ้ากลัว ขี่ไปแล้วเค้า ยึดเลย อ่ะ

ไปจ่ายเองจะไม่ปรับอะไร เค้าจะมี ใบประเมินการเสีย
    ค่า ปรับ ของรถแต่ละรุ่น อยู่ เลข เครื่อง ไม่ เต็ม ยิ่ง ควรไป ให้ ว่อง ครับ !! ก่อนที่มันจะมายก แล้ว จะยาว

ถ้าเค้ามายกไปแล้วค่าปรับจะเพิ่มขึ้นนะครับ!!

ขอพูด อีกครั้งว่า ขอให้พวกเรา คิด สะว่า มันเป็นการ เลี่ยง ในการจดทะเบียน เพราะมันใช้ค่าใช้จ่ายเยอะ!!
    นี่คือ อีกช่องทาง หนึ่ง ในความปลอดภัย นะครับ
    พวกแถวไหนรับทำทะเบียน เราจะไปทำทะเบียนก็
    เช็ค ดีดี นะครับ เช็ค กับขนส่งด้วย จริงๆผมก็ไม่ได้อะไรกับพวกมันหลอก แต่ผมเคยขับ SR มาก่อน
    เห็นใจครับ สังคม 2ล้อด้วยกัน

อย่าลืมนะครับ !! ใปเสียสะให้มันจบๆ ไป

เราไม่ไช่โจร ที่คอย ซุ่มยิง ครู ตามโรงเรียนนะครับจะได้หลบๆซ่อนๆ คนที่ไม่ยอมเสียภาษี มากๆ ยังกลับเข้าประเทศที่ตัวเองเกิดไม่ได้เลย ยังมียื่น ฏีกา

ขับรถที่ชื้อมา อย่างมีความสุข ทุกคนครับ ดูแลสุขภาพด้วย ขอบคุณ ......
    สิ่งต้องเตรียมไปจ่ายนะครับ
    สัญญาชื้อขาย- เฟรม-เครื่อง (inv)
    บัตรประชาชน
    สำเนาทะเบียนบ้าน
    ใบเสร็จประกอบรถจักรยานยนต์ พร้อมค่าแรง
    รูปถ่ายตัวรถ
    ลอกเลขเครื่องยนต์
    ลอกเลขตัวถัง
    ###ถ้ารถคุณหรืใครเป็นรถต่อมือมาคนที่ 2-3ต้องมีสัญญาซื้อขายนะครับ####
    em97ลูกผู้ชายหัวใจสองem97

jj11jj's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    4 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ตุ๊กเท่ง อ่านข้อความ

ขอบคุณครับก่อนเปิดร้านผมก็ศึกษามาครับ

แต่รถเป็นของลูกค้าซ่อม และ ร้านครับ

เรตราคา 196200 x 3 %ภาษี x 10%มหาดไทย=6500บาท

*ถ้าโดนปรับ2 เท่า ตกคันละ 18xxx ok.มั้ยครับ

ใช่แล้วครับ 18xxx ถูกต้องนะครับ โดนมาแล้วครับ
    นาย สัจจา สุขปัน
    ธนาคารไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์
    545-242893-5

DTAC 083-1544651 จา
    GSM 081-3863397 จา

ตรวจสอบการส่งของทาง ไปรษณีย์ไทยhttp://track.thailandpost.com/trackinternet

Senior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

ผมก็ไปเสีย Clubman400 มาครับ

โดนรวมค่าปรับมาด้วยแหละครับ

รวมๆแล้วก็ 9000กว่าน่ะครับ

เหนื่อยใจจริง ~ *

Bookmarks