อยากเห็นเลขทะเบียนยานพาหนะของรถแต่ละท่าน

ชื่อกระทู้: อยากเห็นเลขทะเบียนยานพาหนะของรถแต่ละท่าน

wasant's Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

มาตรฐาน อยากเห็นเลขทะเบียนยานพาหนะของรถแต่ละท่าน

อยากจะเห็นรอยตอกหมายเลขทะเบียนยานพาหนะ(เลขทะเบียน) ของรถแต่ละท่านครับ อยากจะรวบรวมเอาไว้เป็นข้อมูล ว่ามีจังหวัดอะไรบ้าง ตัวเลขมีเท่าไหร่แล้ว เลขที่เก่าๆคือหมายเลขที่น้อยๆใช่หรือไม่ อย่างเลขทะเบียนจะพบกับรถที่เชียงใหม่ค่อนข้างมาก อยากจะได้ข้อมูลว่าตอกที่คอล่างอย่างเดียวหรือที่ข้อ ต่อคอด้านบนด้วย
    หรือ....ตอกที่ด้านข้างระหว่างข้อต่อบนและล่าง
    เริ่มที่รถของตัวเองก่อนนะครับ เป็นซันบีมได้มาจากภูเก็ต แต่สงสัยอยู่ว่าทำไมถึงใช้อักษร ถ.ก...(ตัวเลข)....
    สำหรับจังหวัดอื่นๆพบรถที่ตอกทะเบียนบ้างหรือไม่ อยากให้ช่วยกันแชร์ข้อมูลกัน จะได้เป็นความรู้ประกอบคุยกันสนุกๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

รูป รูป    
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

tong's Avatar
    สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

ถ.ก จิงด้วยแห่ะ จะเป็น ถลางภูเก็ต ได้ไหมพี่ เพราะเมื่อก่อน ภูเก็ตจะมี 2 เมืองใหญ่ๆ คือ เมืองถลางกับเมืองบูกิต(ก่อนจะมาเรียกเป็นภูเก็ตดั่งปัจจุบัน ) ภายหลังได้รวมเมืองเหลือแค่เมืองเดียวนั้นก็คือ เมืองภูเก็ต ส่วนเมืองถลางก็เป็นอำเภอไป ถูกผิดอย่าว่ากันนะครับ อิอิ
    ก็ขออนุญาติลงไว้เพื่อเป็นขอมูลต่อไปครับ

บีเอสเอ ชาย 28 ได้มาก็ 4 ปีกว่าแล้ว ยังไม่ได้ทำอะไรเลย (คันนี้ก็ได้มาจากร้านแป๊ะเอ๋งนั้นแหละครับ เค้านำมาฝากขาย)

เห็น ถ.ก ของพี่ ของผมมันน่าจะเป็น ภ.ก ถึงจะเลือนลาง
    ส่วนตัวเลข 03551 จะใช่จักรยานคันที่ 3551 ที่ได้ทำการขอจดทะเบียนป่าวครับ ตัวเลขตรงนี้
    ผมเองก็ไม่รู้เรื่องหรอกครับ เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้เมื่อคืน เห็นว่าจักรยานของผมก็ตอกทะเบียนก็เลยเอามาลงไว้เป็น ข้อมูล ผมเองก็จะได้ศึกษาไปด้วย ขอบคุณครับ

ดูจากสูบลมตัวนี้(ก็ดันลอปที่เห็นอยู่ทั่วไปครับ)แต่ สูบตัวนี้จะตอกชื่อร้านพร้อมที่ตั้งไว้ให้ ที่อยากให้ดูคือชื่อจังหวัดครับชื่อร้านอย่าไปสนใจ เพราะตอนนี้แม้น๊อตสักตัวก็ไม่เหลือให้เห็นครับ อิอิ จะเห็นคำว่า Phuket จะใช้ตัว B แทนตัว P นั้นก็คือ บูเก็จหรือบูกิต นั้นเอง ก่อนจะเปลี่ยนมาใช้ ภูเก็ต จนถึงทุกวันนี้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tong : 08-10-2009 เมื่อ 01:17

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

สุดยอดครับ ที่เก็บหลักฐานมาให้ชมกันได้ ทั้งอักษรทะเบียนที่ตัวเองก็สงสัยมานานแล้วซึ่งเคยคุ ยกับอาจารย์ที่ม.สงขลานครินทร์ฯคนนึงซึ่งเค้าก็ว่าเป ็นไปได้มั๊ยว่าน่าจะเป็นถลาง-ภูเก็ต พอมาเห็นทะเบียนของรถคันนี้ทำให้มีเหตุผลสนับสนุนเพิ ่มขึ้นไปอีกหนึ่งเสียง สำหรับทะเบียน ภ.ก.ของรถที่ภูเก็ตในปัจจุบันคาดว่าน่าจะเป็นยุคหลัง แล้วนะครับ
    อีกอย่างหนึ่งที่น่าชื่นชมก็คือสูบอันนี้แหล่ะ เมื่อก่อนเคยเห็นแต่สูบดันลอปตอก ปัตตานีที่คิดว่าคงสั่งปั๊มที่โรงงาน ที่ไหนได้ ภูเก็จก็ไม่น้อยหน้า แถมมีชื่อร้าน ฮกฮวด ถนนเยาวราช บูกิต อีกต่างหาก ร้ายจริงๆ... เป็นหลักฐานอย่างหนึ่งที่พิสูจน์ได้ว่าในอดีตการค้าท ี่นั่นรุ่งเรืองขนาดไหน
    สอบถามได้ที่ 08-1234-6980 วสันต์
    ธนาคารกรุงเทพฯ สะสมทรัพย์ สาขาเซ็นทรัลเวิร์ล ชื่อบัญชี วสันต์ เกิดศิลป์ หมายเลขบัญชี 879-000-5162
    คนบ้ารถถีบ วสันต์ เกิดศิลป์ http://www.facebook.com/#!/profile.p...00001558849888

สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

มีข้อสงสัยอยู่อย่าง พี่ว่าเป็นไปได้มั้ยจักรยานที่ตีทะเบียนติดตัวถังจะไ ม่ใช้ป้ายทะเบียน มาภายหลังการจดทะเบียนทางกรมตำรวจเปลี่ยนวิธีเอาตัวเ ลขที่ติดมากับจักรยานใช้ในการจดทะเบียน แล้วก็ออกป้ายทะเบียนจักรยานพื้นเขียวตัวหนังสือขาว แทนการตอกทะเบียนที่จักรยาน ถ้าใช้ก็เป็นเหตุผลที่ว่าทำไมจักรยานที่ตอกทะเบียนตร งโครงถึงหาดูได้ยากนัก สำหรับจักรยานที่ต่อขึ้นมาใหม่ โดยซื้อข้อต่อต่างๆ มาประกอบ ทางร้านค้าก็จะเป็นคนตอกตัวเลขให้ ที่แป่ะติ๋วก็มีที่ตอกครับพี่
    แกบอกว่า ที่ตอกนี้ไว้ตอกให้สำหรับจักรยานที่ประกอบขึ้นมาใหม่ ตอกเสร็จก็นำไปขอจดทะเบียนได้ ยังบอกอีกว่าการมีจักรยานสักคันในสมัยก่อนยุ่งยากเหม ือนการซื้อมอร์เตอร์ไซด์ในสมัย เพราะมีข้อบังคับให้จดทะเบียน แต่ก็มีเยอะที่ไม่ไปจดทะเบียน เพราะการตรวจจับปรับ ส่วนใหญ่แล้วตำรวจจะเล็งไปที่ 3 ล้อพ้วงมากกว่า คันไหนไม่มีป้ายก็โดน ขโมยมาไหม พูดถึงการขโมยจักรยานสมัยก่อน ฟังจากแกเล่าก็นึกขำอยู่ใจ คนในสมัยก่อนพอซื้อจักรยานมาก็จะจดเลขที่ติดมากับโคร ง แล้วก็เขียนใส่กระดาษหย่อนลงไปที่เสียบหลักอาน ถ้าจักรยานหาย พอมาเจอจักรยานที่สงสัยว่าเป็นของตนเองแต่หัวขโมยได้ ดัดแปลงลบเลขหมดแล้ว ไม่เป็นไรเรียกตำรวจมาก่อน พอตำรวจตรวจ ถามอะไรที่คิดว่าเป็นจักรยานของคุณ ก็ถอดหลักอาน ถ้ามีกระดาษที่เขียนเลขเอาไว้ ก็โป๊ะเชะ โดน!! ภูมิปัญญาคนสมัยก่อนเด็ดดวงจริงๆ แล้วที่เล่านี้ทั้งแป่ะเอ๋ง แล้วก็แป่ะติ๋วเลยครับพี่ ฟังแล้วเพลินดี
    การได้ศึกษาหาความรู้ในเรื่องแบบนี้ ผมว่าสนุกกว่าการไปหาข้อมูลว่า ไอ้นี้ใช้กับรุ่นไหน ยี่ห้อไหนซะอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tong : 12-10-2009 เมื่อ 03:46

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

เมือก่อนตอนอยู่ภูเก็ต ได้ไปแวะนั่งคุยกับแป๊ะติ๋วอยู่บ่อยๆ ซึ่งก็เคยได้เห็นที่ตอกตัวเลขตัวถังของแกเหมือนกัน และเรื่องที่แกเล่ามาก็คล้ายๆกัน คือตอนนั้นถามแกเกี่ยวกับเรื่องการตอกทะเบียนจักรยาน ซึ่งแกบอกว่าแต่ละร้านลักษณะตัวอักษรจะไม่เหมือนกัน( ฟังๆแก แต่นึกภาพไม่ค่อยออก ) แต่ในความคิดตัวเองคิดว่าเลขทะเบียนจักรยานทางขนส่งจ ะต้องเป็นคนกำหนด และจะได้ทราบว่าตอนนี้มีจักรยานกี่คันแล้วที่จดทะเบี ยน คันไหนใครเป็นเจ้าของบ้าง หากปล่อยให้แต่ละร้านออกหมายเลขเองตามชอบใจ จะทำให้ตรวจสอบไม่ได้
    หากได้ดูในสมุดเล่มทะเบียนจักรยานแล้ว เค้าจะช่องกรอกว่า ตัวถังรถคันนี้ตอกหมายเลขรถที่หางปลา หรือที่ใต้หลักอาน ว่าเป็นหมายเลขอะไร ส่วนหมายเลขทะเบียนจักรยานก็จะกำหนดต่างหากออกไป

รูป รูป  

สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ wasant อ่านข้อความ
    เมือก่อนตอนอยู่ภูเก็ต ได้ไปแวะนั่งคุยกับแป๊ะติ๋วอยู่บ่อยๆ ซึ่งก็เคยได้เห็นที่ตอกตัวเลขตัวถังของแกเหมือนกัน และเรื่องที่แกเล่ามาก็คล้ายๆกัน คือตอนนั้นถามแกเกี่ยวกับเรื่องการตอกทะเบียนจักรยาน ซึ่งแกบอกว่าแต่ละร้านลักษณะตัวอักษรจะไม่เหมือนกัน( ฟังๆแก แต่นึกภาพไม่ค่อยออก ) แต่ในความคิดตัวเองคิดว่าเลขทะเบียนจักรยานทางขนส่งจ ะต้องเป็นคนกำหนด และจะได้ทราบว่าตอนนี้มีจักรยานกี่คันแล้วที่จดทะเบี ยน คันไหนใครเป็นเจ้าของบ้าง หากปล่อยให้แต่ละร้านออกหมายเลขเองตามชอบใจ จะทำให้ตรวจสอบไม่ได้
    หากได้ดูในสมุดเล่มทะเบียนจักรยานแล้ว เค้าจะช่องกรอกว่า ตัวถังรถคันนี้ตอกหมายเลขรถที่หางปลา หรือที่ใต้หลักอาน ว่าเป็นหมายเลขอะไร ส่วนหมายเลขทะเบียนจักรยานก็จะกำหนดต่างหากออกไป
    อ๋อที่แกตอกไม่ใช่ทะเบียนจักรยานครับ แต่เป็นตัวเลขที่จะใช้แทนตัวรถในการขอจดทะเบียน หรือตามได้เวลาสูญหาย ตัวตอกของแต่ละร้านก็จะมีเอกลักษ์ที่ต่างกัน (ยกตัวอย่างอาจะเป็น h h ตามด้วยตัวเลข นี้คือฮกฮวดตอกมา อันนี้ผมเอาเดาเอง อิอิ ) เพราะรถที่ประกอบจากข้อต่อต่างๆ ขึ้นมาใหม่ จะไม่มีเลขติดมาเหมือนกับรถที่ต่อมาจากนอกแล้ว ผมเข้าใจว่าแกอาจจะหมายถึงแบบนี้ครับพี่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tong : 12-10-2009 เมื่อ 14:49

สถานที่
    มณฑลภูเก็ต
    ขอบคุณ
    0

ผมเองก็เพิ่งจะเคยเห็นหน้าตาของ ทะเบียนยานพาหนะ ก็วันนี้
    ไม่ว่าจะจดทะเบียน เดือนไหน แต่วันหมดอายุก็จะสิ้นปีกันทุกคน ขึ้นปีใหม่ก็ต้องมาต่อต่างกับสมัยนี้เลย
    พี่ครับในทะเบียนจะเขียน จังหวัด พระนคร-ธนบุรี แล้วทำไมเลขทะเบียนถึงเป็น ก.ต. 35786 ครับ

Giggog Member Simple-Morgan's Avatar
    สถานที่
    Morgan
    ขอบคุณ
    0

Red face

เลขบนตัวน้องปอยครับ แต่ มีแค่ 4ตัวครับ
    ไม่แน่ใจว่าจะหมายถึงอะไรเหมือนกัน
    แต่ได้มาจากร้านแป๊ะเอ๋งเหมือนกันครับโกต๋อง พี่วสันต์
    เห็นว่าน่าจะเป็นรถภูเก็ตเหมือนกัน เลยขอนุญาตโพสร่วมแจมด้วยครับ

ขอบคุณครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Simple-Morgan : 13-10-2009 เมื่อ 21:08
    เครือข่าย คนบ้ารถถีบ(ภูเก็ต) http://www.facebook.com/#!/home.php?...789979727&ap=1

สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    4

ยินดีครับ มาร่วมกันเก็บข้อมูลกัน

Bookmarks