คลังข้อมูล

ชื่อกระทู้: คลังข้อมูล

NewBeetle's Avatar
    สถานที่
    kmitl
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คลังข้อมูล

ขอเปิดกระทู้นี้เพื่อชาวไทยสกู๊ตเต๊อร์ทุกท่าน..
    เพื่อเป็นที่นำเสนอหรือแสดงข้อมูลต่างๆ ความรู้แบ่งปันกัน หรือเล่าสู่กันฟัง

ใครสงสัยอะไร..ถาม.. ใครรู้ก็ตอบ..
    ใครอยากแบ่งปันข้อมูล..ก็บอกไว้..

ไม่ใช่ใคร..ก็เพื่อทุกคน..แต่ขอน๊ะ..เรื่องราคาค่างวด..ห้ามคุย..
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน
    ที่ติดต่อ : นายโชคชัย พันธุ์ศรี T.081-901-3005
    ห้อง 504 บ้านพักข้าราชการอาคารสูง 12 ชั้น (คอนโด)
    สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง ถ.ฉลองกรุง แขวง-เขต ลาดกระบัง กทม. 10520
    email: [email protected]
    ช่องทางการชำระเงิน..
    กรุงไทย..ลาดกระบัง..ออมทรัพย์..082-1-02451-5
    ไม่อนุญาตให้โพสต์ต่อรองราคาในกระทู้ แต่โพสต์สอบถามข้อมูลได้

ติอต่อ-สอบถามทางโทร.สะดวกที่สุดครับ

สถานที่
    kmitl
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอประเดิมที่เรื่องนี้

เพื่อน..พี่..น้อง..อย่าหาว่าเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน เลยน๊ะ..เห็นเรียกของผิดๆถูกๆ จึงขอให้ข้อมูล..ดังนี้
    แบคเกไลท์ ( Bakelite )

Dr. Leo Baekeland...บังเอิญค้นพบในการทดลอง พบว่าเป็นวัสดุที่ทนความร้อนได้ดี
    และสามารถขึ้นรูปเป็นผลิตภัณฑ์ต่างๆได้..ดังนั้นสิ่งนี้จึงถือว่าเป็นพลาสติกชนิดแรกของ
    โลก...(คร่าวๆน๊ะครับ)
    เครื่องสีฝัด (อ่านว่า สี-ฝัด )
    ไม่ใช่เครื่องสีข้าว แต่เป็นที่แยกส่วนต่างๆจากการสีข้าวมาแล้ว.
    .วิธีใช้คือ ใส่ข้าวที่ด้านบนเมื่อหมุนเฟืองจะมีใบพัดพ่นลม พัดข้าวผ่านเครื่อง..ด้วยความต่างกันของข้าว
    จะทำให้ข้าวตกลงในส่วนต่างๆ เช่น ข้าวสารจะตกลงส่วนนึง ข้าวเปลือกจะตกลงอีกส่วนนึง
    แกลบจะปลิวออกไป..(คร่าวๆน๊ะครับ)

ผู้ใดรู้แล้ว หรือข้อมูลที่แสดงให้อ่านผิดพลาดก็บอกมาได้..แบ่งปัน ความรู้กันครับ

Junior Member คุณค่าทางจิตใจ's Avatar
    สถานที่
    rayongclassic since 1997
    ขอบคุณ
    0

ดีครับ ความรู้ใหม่ เสริมทักษะ ความรู้รอบตัว

สถานที่
    kmitl
    ขอบคุณ
    0

อธิบายเพิ่มอีกนิด..คำว่า..ฝัด..ก็คือการแยกข้าวโดยการใช้กระด้งเขย่า กระดก
    ให้ข้าวลอยขึ้นไปในอากาศ ใช้ปากเป่าหรือลมพัดแกลบออกไป
    ซึ่งเครื่องสีฝัดคือหลักการเดียวกัน..ดั่งคำว่า.ฝัดข ้าวฝัดถั่วฝัดงา

FanTaZeeDzz's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดีมากๆเลยครับ ผมจะได้ไปแก้ไขในกระทู้ --ฝัด-- ขอบคุณครับ
    ตามองดวงดาว แต่เท้ายังติดดิน

โทร 085-1761484 (แฟน)

ธ.ไทยพาณิชย์ ออมทรัพย์ 779-218595-6 (เบญจพร)

นภดล พุ่มไสว 97 ม.6 ต.เจ็ดเสมียน อ.โพธาราม จ.ราชบุรี 70120

ของทุกชิ้นรวมค่าส่งแล้วครับ
    ของจะจัดส่งภายใน3-5วันนะครับ(ส่งช้าบ้างเร็วบ้าง แต่ถึงชัวร์)

(ขอขอบคุณทุกท่านที่อุดหนุน และเยี่ยมชมครับ)
    และที่ลืมไม่ได้เลย ต้องขอขอบคุณ thaiscooter ด้วยครับ

นายบุญเคลือบ's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ใครรู้ช่วยบอกที

เจ๋งครับ คอนเซ็ปท์ของกระทู้นี้ จะได้ขยายความรู้สู่เพื่อนๆ นักสะสมด้วยกัน
    ว่าแล้วก็ขอถามเลย มีใครพอรู้ที่มาที่ไปของตะเกียงดวงนี้บ้างครับ พี่คนที่ให้ผมมาเขาบอกว่าเป็นตะเกียงรถไฟ แต่ผมลองไปค้นดูตามเวป ก็ยังไม่เจอรูปที่เหมือนกับใบนี้ ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุณครับ

รูป รูป    

ขอบคุณอาจารย์ " พี่โชค " ครับ ที่ช่วยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ผมว่าน่าจะเป็นประโยชน์
    กับเรา ๆ ท่าน ๆ มากเลยครับ แต่มีอีกอย่างที่ผมอยากเสนอ " เว็บมาสเตอร์ " คืออยาก
    ให้มีกระทู้สำหรับพูดคุย กันสำหรับเพื่อนพ้องน้องพี่บอร์ดของสะสมครับ อาจจะเป็นกระทู้
    แรกที่ต่อมาจากปักหมุด ( กระทู้ค้างไว้ ไม่ตกอันดับ ) เพราะบางที ซื้อ ๆ ขาย ๆ มากัน
    เหนื่อย ๆ ก็อยากแวะพับเบรคคุยเล่นกันบ้าง .............. เพราะการหาซื้อ หรือ ลงขาย
    อาจจะไม่ใช่จุดหมายหรือปลายทางของพวกเรา " นักสะสม " ครับ

สถานที่
    kmitl
    ขอบคุณ
    0

ผมยังไม่รู้จริง..แต่จากการสันนิฐาน คล้ายกับตะเกียงรถม้า..แต่แปลกใจว่ามีเลนส์ส่องไฟแค่ นี้..มีช่องให้เสียบแค่ข้างเดียว..อืม.....ผมว่า.... อืม......ไม่รู้!!!!!!

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากเลยครับ
    ได้ความรู้จริง ๆ

ขอถามเพิ่มครับ
    เวลาฝัดข้าวแล้ว
    ข้าวสารที่ได้จะมีลักษณะยังไงครับ
    เป็นข้าวสารขาว ๆ
    หรือเป็นข้าวแบบข้าวซ้อมมือหรือข้าวกล้อง
    (ผมไม่มีความรู้จริง ๆ ครับ)

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนนะครับ

สถานที่
    kmitl
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นิชคุน อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากเลยครับ
    ได้ความรู้จริง ๆ

ขอถามเพิ่มครับ
    เวลาฝัดข้าวแล้ว
    ข้าวสารที่ได้จะมีลักษณะยังไงครับ
    เป็นข้าวสารขาว ๆ
    หรือเป็นข้าวแบบข้าวซ้อมมือหรือข้าวกล้อง
    (ผมไม่มีความรู้จริง ๆ ครับ)

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกคนนะครับ
    ข้าวที่กินกันข้าวจั๊วทุกวันนี่น่ะ มันแทบจะไม่มีสารอาหารอะไรเลย..มะก่อนใช้สากตำ หรือครกกระเดื่องตำ แล้วใช้เพียงแค่กระด้งฝัดข้าว..
    คนจีนเป็นคนที่นำเทคโนโลยีเครื่องสีฝัดมาใช้..ทำไมนะ เหรอ..ไวต่อการผลิต..

แหม..อิมโพรไวท์ซ๊ะนาน..สรุปคือ มันจะเป็นแต่ข้าวกล้อง เพราะอยากให้ขาวน่ากินต้องไปสีอีกที ดังเช่นคำว่า
    ขัดสี ฉวีวรรณ ซึ่งเป็นการเปรียบเปรยว่า ผู้หญิงที่มีผิวกร้านดำ แล้วไปสัญกรรมมาให้ขาว สวย ดูดี..
    แต่รับประทานแล้วไม่ได้เรื่อง..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NewBeetle : 06-08-2009 เมื่อ 00:45

ขอบคุณ
    0

ขอบคุณมากครับ
    เรื่องแบบนี้มีค่ามาก ๆ
    ผมรักคนบอร์ดนี้จังครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นายบุญเคลือบ อ่านข้อความ
    เจ๋งครับ คอนเซ็ปท์ของกระทู้นี้ จะได้ขยายความรู้สู่เพื่อนๆ นักสะสมด้วยกัน
    ว่าแล้วก็ขอถามเลย มีใครพอรู้ที่มาที่ไปของตะเกียงดวงนี้บ้างครับ พี่คนที่ให้ผมมาเขาบอกว่าเป็นตะเกียงรถไฟ แต่ผมลองไปค้นดูตามเวป ก็ยังไม่เจอรูปที่เหมือนกับใบนี้ ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ ขอบคุณครับ
    ตอบ " นายบุญเคลือบ " ครับ
    ตะเกียงตามรูปที่คุณลง เข้าใจว่าน่าจะเป็นตะเกียงรถไฟจริง ๆ ครับ
    เค้าไว้ใช้จุดเพื่อบอกสัญญาณ เขียว - แดง ที่สถานีตอนกลางคืน
    เหมือนที่ตอนกลางวันเค้าโบกธง เขียว - แดง นั่นแหล่ะครับ
    แต่ว่ารูปร่างหน้าตาของตะเกียงแต่ละที่ แต่ละภาค เมื่อก่อนอาจแตกต่างกันไป
    ไม่มีรูปแบบตายตัว วัสดุที่ใช้ก็อาจแตกต่างกันออกไป แบบชิ้นที่ผมลงนี่ก็เป็น
    ตะเกียงรถไฟที่ทำจากทองเหลือง ( แต่ขายกินไปแล้ว ) ครับ สถานีใหญ่ ๆ ก็อาจ
    จะเลือกใช้วัสดุหรือรูปแบบที่ดูไฮโซกว่าถานีบ้านนอก. ........ เวลาจะใช้งานก็ใช้
    วิธีจุดเทียนไขแล้วตั้งวางไว้ในตะเกียง แล้วเอาไปแขวนที่เสาเวลาจะยกบอกสัญญาณ
    ใบที่มีกระจกเขียวไฟก็ออกสีเขียว ใบที่มีกระจกแดงแบบของคุณไฟก็ออกสีแดง
    อะไรประมาณนี้ครับ ................ ใช่ป่าวไม่รู้ ผิดพลาดประการใดผู้รู้ท่านอื่น ๆ
    ช่วยมาชี้แจงด้วยครับ.....................

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย คนหลงอดีต : 06-08-2009 เมื่อ 00:55

ขอบคุณ
    0

เห็นเต้าตีเส้นในร้านของพี่FanTaZeeDzz
    ไม่ทราบว่าเค้าเอาไว้ตีเส้นอะไรครับ?
    และมีทำเป็นรูปอื่น ๆ อีกบ้างไหม
    ทำไมทำเป็นรูปหนู

รูป รูป  

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newbeetle อ่านข้อความ
    ผมยังไม่รู้จริง..แต่จากการสันนิฐาน คล้ายกับตะเกียงรถม้า..แต่แปลกใจว่ามีเลนส์ส่องไฟแค่ นี้..มีช่องให้เสียบแค่ข้างเดียว..อืม.....ผมว่า.... อืม......ไม่รู้!!!!!!
    เรียนพี่โชคครับ
    เอารูป " ตะเกียงรถม้า " มาฝากครับ ของแท้แน่นอนเพราะล็อตนี้
    ผมไปหิ้วมาจาก " ลำปาง " เมืองรถม้าขนานแท้ ตั้งแต่ตอนโน้นนนนนนน
    ที่ " ลำปาง " ยังเป็นลำปางธรรมดา ไม่ได้เป็น " ลำปางหนาวมาก " เหมือนตอนนี้
    5555555555555555555555555555555555555555555555
    ( ใครสนใจติดต่อมาได้นะ อิอิอิ ขอแฝงตัวขายของหน่อยครับ 555 )

รูป รูป    

สถานที่
    kmitl
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นิชคุน อ่านข้อความ
    เห็นเต้าตีเส้นในร้านของพี่fantazeedzz
    ไม่ทราบว่าเค้าเอาไว้ตีเส้นอะไรครับ?
    และมีทำเป็นรูปอื่น ๆ อีกบ้างไหม
    ทำไมทำเป็นรูปหนู
    เขาเรียกว่า...เต้า..เอาไว้สำหรับดีดเส้น เพื่อจะได้ตัด, ตอก, วางระดับ เป็นต้น
    อันที่เห็นนี้คือความว่าง หรือทำให้ดูกิ๊บเก๋ ซึ่งจริงๆแล้วนอกจากวัตถุประสงค์จะทำเป็นอะไรก็ได้

เอ้อลืม..เต้า..ภายในจะมีใจด้ายเพื่อมวนเส้นด้ายไว้. .รุ่นนี้เขาจะมีก้อนสีขวางเอาไว้ที่ปาก เมื่อเวลาจะดีดเส้น
    ก็จะลากเส้นด้ายผ่านก้อนสีแล้วจับให้ตึง..แล้วดีดเส้ น ก็จะปรากฎรอยเส้น..

Bookmarks