ถามปัญหาเรื่องควันครับ

ชื่อกระทู้: ถามปัญหาเรื่องควันครับ

NK's Avatar
    สถานที่
    หัวโบราณคลาสสิค คลอง 3
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ถามปัญหาเรื่องควันครับ

1.ควัน เวลาติดเครื่องไว้มองแทบไม่เห็นครับไม่ทราบว่าปกติดี หรือเปล่าแต่ออกนะครับ เห็นบางคันจะออกฉุยๆ จนเห็นได้ชัด
    2.แต่เวลาบิดออกเป็นสายดี ตามจังหวะเร่ง ไม่แน่ใจว่าควันจะต้องออกแบบไหนถึงจะเรียกว่ารถสุขภา พดีครับ
    จะกังวลเวลาขับเพราะกลัวเรื่องควันมากช่วยแนะนําด้วย ครับ
    ขอบคุณครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

อย่าหาว่าผมอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับ
    จากที่ผมโฟสปันหาถามพี่ๆในนี้ส่วนใหญ่
    ได้รับคำตอบให้ไปหาช่างต้นหรือไม่ก็ช่างแซมจบข่าว

Member !HaNaMi!'s Avatar
    สถานที่
    SJC Classic
    ขอบคุณ
    0

ออกพอประมาณไมรู้จะบอกยังไงดี ถ้าออกเยอะไปมันก็กินออโต้ลูปเยอะไป ถ้าออกน้อยก็กินน้อยอันนี้น่ากลัวอยู่เพราะสูปมันจะต ิดเจอกับตัวเองมามาดๆๆเพราะช่างมันบอกว่าปั้มออโต้ลู ปยังทำงานได้เราก็อัดเลย ผลสุดท้ายสูปติดซะงั้น

Senior Member Joon_K125's Avatar
    สถานที่
    Shoot Rabbits
    ขอบคุณ
    0

ตอนนี้ผมใช้ ลูป ของ Shell แบบลดควันขาว ช่วยมลพิษ
    แต่มันทำให้ผมจิตตก เพราะควันขาวลดจริง แต่กลัวสูบติด เพราะไม่รู้จะสังเกตุจากอะไร

สรุปคือ ใช้แบบมีควันหละครับ มีบาง มีจาง ผมเดาว่าอยู่ที่ออโต้ลูปที่ใช้มากกว่า

MODIFY TUNING AND RESTORATION
    BY TON CLASSICMOTOR
    RAMINTRA39 KM.4SERVICE

ทีมงานกางเกงรัดไข่ padoxdax-return's Avatar
    สถานที่
    จะขับอะไรก็คลับเคไงเล่า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *-*

สต๊าดตอนแรกๆเครื่องเย็นควันก็เยอะหละครับแต่พอขับไป เรื่อยๆพอเครื่องร้อนก็จะจางไปเอง ถ้าตอนเครื่องร้อนแล้วควันเยอะอยู่ก็ต้องลดทูทีแล้วห ละครับ ถ้าลดแล้วยังขาวเยอะอีก ต้องเช็คเครื่องแล้วหละว่าหลวมไหม
    อิอิ
    ALONE IN THE ART

อะไหล่นอกแค่สะใจอะไหล่ไทยอยู่ในสายเลือด

ชีวิตเหมือนรถวิบาก

โดดๆเด้งๆเลอะๆ

แต่มันส์หวะ

จะคุยก็เมล์มาได้ครับ รูปหล่อ จริงใจ นิสัยดีมีเวลาให้ โทรศัพท์มีกล้อง
    [email protected] นายไข่เน่าเราชอบแปลง อิอิ
    http://enduroclassicthai.ning.com/
    คอวิบากคลิกเลยเด้

เลขบัญชี ศักดิ์ชัย เนียมเทศ 732-2-30030-8
    ธนาคาร กสิกรไทย สาขาเดอะมอลล์บางกะปิ

Junior Member pop0008's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ padoxdax-return อ่านข้อความ
    สต๊าดตอนแรกๆเครื่องเย็นควันก็เยอะหละครับแต่พอขับไป เรื่อยๆพอเครื่องร้อนก็จะจางไปเอง ถ้าตอนเครื่องร้อนแล้วควันเยอะอยู่ก็ต้องลดทูทีแล้วห ละครับ ถ้าลดแล้วยังขาวเยอะอีก ต้องเช็คเครื่องแล้วหละว่าหลวมไหม
    อิอิ
    ลดทูทีทำไงอ่ะคับ ผมเพิ่งเปลี่ยนปั๊มมาใหม่ควันขโมงเลย มันปรับที่ปั๊มได้มั้ยคับ

NK's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ผมใช้ ทูทีของ..น่าจะเป็นคาสตอล จะแถมไฟแชคสีเขียวๆมาด้วยนะครับ
    เวลาติดเครื่องตอนเช้าควันออกครับแต่ไม่ได้ขโมงจนเห็ นได้ชัดเป็นควันบางๆ เวลาป้องมือไว้ที่ท่อถึงจะเห็น
    ตอนขับถ้ามีคนซ้อนจะให้ช่วยดู บางคนบอกออกท่อเดียว บางคนบอกออกสองท่อ ดูเองตอนกลางคืนจะเห็นชัดเจน
    ว่าควันออกเป็นสายดีไม่โขมง แต่ตอนกลางวันมองไม่ค่อยเห็น คือที่ถามก็จะได้สบายใจนะครับว่ารถออโต้ลูปใช้งานได้ ดีหรือไม่ เพราะระแวงเรื่องลูกติดมาก หรือถ้ายังสรุปแน่ชัดไม่ได้ก็ขอถามว่ารถที่สูบกําลังจะติดจะมีอาการฟ้องอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

Senior Member ฆ-0037 อ่างทอง's Avatar
    สถานที่
    ALONE IN THE DARK
    ขอบคุณ
    0

Cool ...

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kang_28 อ่านข้อความ
    อย่าหาว่าผมอย่างนั้นอย่างนี้เลยนะครับ
    จากที่ผมโฟสปันหาถามพี่ๆในนี้ส่วนใหญ่
    ได้รับคำตอบให้ไปหาช่างต้นหรือไม่ก็ช่างแซมจบข่าว
    ที่เขียนมาอย่างนี้มีความหมายส่อว่า...เเล้วยังไง...

ถามปัญหาเรื่องควันครับ
    1.ควัน เวลาติดเครื่องไว้มองแทบไม่เห็นครับไม่ทราบว่าปกติดี หรือเปล่าแต่ออกนะครับ เห็นบางคันจะออกฉุยๆ จนเห็นได้ชัด
    มีออกก็ปกติ ควันออกดีกว่าควันไม่ออกเเน่นอน ควันไม่ออกก็ท่อตันล่ะคับ...
    2.แต่เวลาบิดออกเป็นสายดี ตามจังหวะเร่ง ไม่แน่ใจว่าควันจะต้องออกแบบไหนถึงจะเรียกว่ารถสุขภา พดีครับ
    จะกังวลเวลาขับเพราะกลัวเรื่องควันมากช่วยแนะนําด้วย ครับ
    ขอบคุณครับ
    ไม่ต้องไปวิตกเรื่องควันเยอะครับ ถ้าปั๊มออโตลูปยังใช้งานได้ก็เติมไว้อย่าให้ขาด ถ้าใช้งานไม่ได้ก็ผสมถังเอา 1 ลิตร ต่อ 1-2 ฝาออโต้ลูป ( ดูที่ขนาดฝาด้วยนะ เคยลองใช้ถ้วยตวงออโต้ลูปของพวกรถสกู๊ตเตอร์เอามาใช้ งานเเทนสามารถใช้งานได้ดีมันจะมีขีดบอกว่าเติมนํามัน 1 ลิตรเติมออโต้ลูปตามเท่าไหร่ ซื้อมา 60 บาทจากร้านขายหมวกกันน๊อคข้างร้านน้าสมชายที่รัชดา ) เติมไปเเล้วก็ดูเเค่ว่ามีควันออกท่อรึเปล่า วิ่งไกลควันออกน้อยก็ใส่เผื่อไปอีกหน่อย ควันออกมากก็ลองลดออโต้ลูปดู ถ้าไม่หายก็ตามที่เสือไข่บอกเช็คว่าเครื่องหลวมหรือไ ม่...

ผมใช้ ทูทีของ..น่าจะเป็นคาสตอล จะแถมไฟแชคสีเขียวๆมาด้วยนะครับ
    เวลาติดเครื่องตอนเช้าควันออกครับแต่ไม่ได้ขโมงจนเห็ นได้ชัดเป็นควันบางๆ เวลาป้องมือไว้ที่ท่อถึงจะเห็น
    ตอนขับถ้ามีคนซ้อนจะให้ช่วยดู บางคนบอกออกท่อเดียว บางคนบอกออกสองท่อ ดูเองตอนกลางคืนจะเห็นชัดเจน
    ว่าควันออกเป็นสายดีไม่โขมง แต่ตอนกลางวันมองไม่ค่อยเห็น คือที่ถามก็จะได้สบายใจนะครับว่ารถออโต้ลูปใช้งานได้ ดีหรือไม่ เพราะระแวงเรื่องลูกติดมาก หรือถ้ายังสรุปแน่ชัดไม่ได้ก็ขอถามว่ารถที่สูบกําลังจะติดจะมีอาการฟ้องอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

ที่ระเเวงเรื่องกลัวสูบติดนี่คือเพิ่งคว้านเปลี่ยนลู กมาใช่หรือไม่ ถ้าเพิ่งเปลี่ยนมาก็เเนะนำว่าอย่าไปเพิ่งไปตะบี้ตะบั นซัดเเรงๆ เติมออโต้ลูปผสมอย่าให้ขาดวิ่งให้พ้นระยะ run in เเล้วมันก็เข้าที่ อาการที่บ่งบอกว่าสูบจะติดอันนี้ไม่เเน่ใจจากที่เคยป ระสบมาคือพึ่งเปลี่ยนลูกเเล้วขี่ใช้ความเร็วติดต่อกั นมาเเล้วเครื่องร้อนจัด ความเร็วมันจะตกไปเเล้วก็มีเสียง ฟี่ๆๆๆ
    เเล้วก็เตรียมตัวกำคลัชรอได้เรย ลูกติดเเน่นอนจอดรอพักเครื่องให้เย็นเเป๊บเเล้วค่อยส ตาร์ทไปต่อ...
    ปล.อาการลูกสุบติดถามจากผู้มีความรู้เเละประสบการณ์ค ว้านเปลี่ยนลูกมา เสื้อสูบก็มีส่วน ( เสื้ออลูมิเนี่ยม / เสื้อเหล็ก ) ระบายความร้อนได้ไม่ดีเท่ากัน บางคันขี่ช้าบิดเเค่ 40 ลูกติดก็มี อยู่ที่ช่างคว้านมาฟิตไปก็มีส่วน ขัดลื่นก็ช่วยได้ท่านอธิบายให้เข้าใจมาอย่างนั้น...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ฆ-0037 อ่างทอง : 11-08-2009 เมื่อ 08:36
    MODIFY TUNING AND RESTORATION BY TON KM.4
    "RAMINTRA39 SERVICE"
    TEL : 02-9730665
    ALONE IN THE DARK
    As solid as STONE...
    As strong as METAL...
    As fierce as FIRE...

ทีมงานกางเกงรัดไข่ padoxdax-return's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *-*

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nk อ่านข้อความ
    เสียงลูกสูบจะหนืด รถจะวิ่งอื้อๆ ครับ อย่าไปคิดมาก ควันเยอะไปก็ลดออโต้ลูป น้อยไปก็เพิ่ม
    คว้านลูกมาไหม่ก็กันเหนียวให้มันเยอะๆไว้สักครึ่งเดื อน ขัดลื่นให้ดีตอนคว้านใหม่
    สมัยหนุ่มๆผมให้ตาต้นคว้านปุ๊บ ผมขับเป็นร้อยโลปั๊บ มันก็ไม่ติดไม่พัง
    ป.ล. หากใครรู้จักผมจะรู้ว่าผมบ้าขับไกลแค่ไหน รถมีไว้ใช้ใช้กันหน่อย จอดไว้เฉยๆระวังพังเด้อ

อะไหล่นอกแค่สะใจอะไหล่ไทยอยู่ในสายเลือด

แต่มันส์หวะ

จะคุยก็เมล์มาได้ครับ รูปหล่อ จริงใจ นิสัยดีมีเวลาให้ โทรศัพท์มีกล้อง
    [email protected] นายไข่เน่าเราชอบแปลง อิอิ
    http://enduroclassicthai.ning.com/

เลขบัญชี ศักดิ์ชัย เนียมเทศ 732-2-30030-8
    ธนาคาร กสิกรไทย สาขาเดอะมอลล์บางกะปิ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *-*

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pop0008 อ่านข้อความ
    ลดทูทีทำไงอ่ะคับ ผมเพิ่งเปลี่ยนปั๊มมาใหม่ควันขโมงเลย มันปรับที่ปั๊มได้มั้ยคับ
    ถ้าจำไม่ผิดปรับที่ปั๊มได้ครับ ลองแพะเอ้ยแกะดู

แต่มันส์หวะ

Member
    ขอบคุณ
    0

ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีนะครับเพราส่วนใหญ่พวกพี่ๆจะแนะ นำไปหาช่างจะได้จบๆ

Junior Member pop0008's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ padoxdax-return อ่านข้อความ
    ถ้าจำไม่ผิดปรับที่ปั๊มได้ครับ ลองแพะเอ้ยแกะดู
    ขอบคุณมากคับ เด๋วจลองแพะ ดู

Senior Member colazaa's Avatar
    สถานที่
    CLUB K
    ขอบคุณ
    0

อิอิ.....กระจ่างตามนายนุกล่าวมา
    ปัญหาบางปัญหาตอบกันจนเอียนละครับลองไล่อ่านกระทู้เก ่าๆได้ครับถ้าอ่านแล้วไม่เข้าใจก็โพสถามอีกทีก็ได้คร ับ....คนรักเคเหมือนกันยินดีช่วยเสมอครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย colazaa : 11-08-2009 เมื่อ 15:11
    สนุกสุขสราญ...บนอาน K

โลกคงไม่มีความหมาย ถ้าขาดแมงกะไซด์และ ขาดคำว่าเพื่อน
    ID LINE:colazaa

บ้านCLUB K

NK's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ขอบคุณทุกท่านสําหรับความรู้นะครับem95

Bookmarks