ขออนุญาตลงนะครับ......ข่าวดีครับ เสียภาษีเปิดแล้ว - หน้า 3

ชื่อกระทู้: ขออนุญาตลงนะครับ......ข่าวดีครับ เสียภาษีเปิดแล้ว

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ mee123 อ่านข้อความ
    ดีๆๆคับเสียแล้วสบายจัย
    Up_คราบบบ

ขอบคุณ
    0

ถามผู้รู้หมายเลขเครื่อง h313e ไม่เห็นมีในรายการของสรรพสามิตเลย จะเสียได้ยังไงครับ และราคาเท่าไร

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน 55

หมายเลขเครื่องh313e เสียเท่าไหร่ครับ
    ด่วนๆครับ

RescueC70's Avatar
    ขอบคุณ
    0

นายกีรติ ระดิ่งหิน
    ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา นนทบุรี

เลขที่บัญชี 302-2-52451-7
    บัญชีออมทรัพย์

พูดดีอย่างไร ก็สู้ทำดีไม่ได้

084-095-9805

Senior Member wheelsmile123's Avatar
    ขอบคุณ
    0

sr400เสียสรรพสามิต6616บาทคับ
    (ถ้าจำไม่ผิด)หลักฐานต้องใช้
    1.รุปถ่ายรถ2ใบ
    2.ใบอินวอล์ย(ไม่จำเปนว่าจะต้องระบุชื่อเจ้
    าของรถก้อได้)
    3.สำเนาทะเบียนบ้าน
    4.สำเนาบัตรประชาชน
    5.เงิน6616บาท
    หมายเหตุ เสียได้ทุกรายไม่จำเปนต้องเปนผุ้ประกอบการ
    ที่อื่นผมไม่รุ้แต่ถ้าที่นี่(ชลบุรี)ทำได้เลย
    ปล.แล้วพบกันที่ สสม.จ.ชลบุรี
    ย้ำก่อนวันที่ 25กย.52
    .

Senior Member wheelsmile123's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เสียได้ทั้ง2h6และh313e(ทั้งปีเก่าและปีใหม่)
    ที่อื่นผมไม่รุ้ข้อมุลนี้ของสสม.ชลบุรี(ไปทำมาแล้ว)

Hello Every body modx1905's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ขอถามหน่อย ครับ...ไปเสียภาษี สรรพสามิตรแล้ว จดทะเบียนได้หรือ ครับ....
    รบกวน ตอบหน่อย ครับ..งง

0863186488

Senior Member newtec1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

อินวอยถ่ายเอกสารได้มั้ยคับ........................
    แล้วเราไปทำเองได้โดยไม่ต้องใช่ร้านที่จดทะเบียนได้ม ั้ยคับ
    ขอบคุณผู้รู้ล่วงหน้าคับ........................... ................
    To dare is to lose one's footing momentolity.
    Not to dare is to lose oneself.
    ถ้าเดินตามรอยเท้าคนอื่น
    ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตนเอง.
    LAILUNROAD.ถนนคนมีลาย
    แตกต่างแต่ไม่แตกแยก..........
    ***รับจ้างทำร้ายร่างกายทั่วราชอาณาจักร(บนพื้นผ้าใบ )***

Senior Member newtec1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

UP.........................
    To dare is to lose one's footing momentolity.
    Not to dare is to lose oneself.
    ถ้าเดินตามรอยเท้าคนอื่น
    ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตนเอง.
    LAILUNROAD.ถนนคนมีลาย
    แตกต่างแต่ไม่แตกแยก..........
    ***รับจ้างทำร้ายร่างกายทั่วราชอาณาจักร(บนพื้นผ้าใบ )***

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ton_c100 อ่านข้อความ
    ไปเจอเวปอื่นมาเลยเอามาให้ดูครับ หากลงผิดหมวดหมู่ ขออภัยด้วย แต่อยากให้ทุกคนทราบครับ

em94em94em94em94
    ข่าวดีๆๆๆๆๆ เพิ่งประชาสัมพันธ์เรื่องการเสียค่าปรับ การเสียภาษีรถช๊อปเปอร์ มาหมาด ๆ มีข่าวดีจากกรมสรรพสามิต มาแล้ว สำหรับเจ้าของรถ ผู้ครอบครองรถ ช๊อปเปอร์ รวมถึงรถจักยานยนต์ที่ประกอบจากชิ้นส่วนใช้แล้วที่นำ เข้ามาประกอบเป็นรถจักรยานยนต์ ตอนนี้กรมสรรพสามิตได้มีหนังสือด่วนที่สุด ลงวันที่ 6 สิงหาคม 2552 อนุญาตให้ท่านมายื่นชำระภาษี ตามราคาที่กรมสรรพสามิตประกาศ โดยไม่ต้องเสียค่าปรับฐานมีไว้ในครอบครองฯ ตามมาตรา 161(2) แต่ประการใด โดยมีระยะเวลาตั้งแต่วันที่ประกาศ ถึงวันที่ 25 กันยายน 2552 เท่านั้น ซึ่งหลังจากพ้นระยะเวลาดังกล่าวท่านที่ไม่ได้ชำระภาษ ีจะมีความผิดโดยต้องเสียทั้งภาษีและค่าปรับตามที่กฎห มายกำหนด โดยท่านจะต้องยื่นชำระภาษีในเขตท้องที่ตามภูมลำเนาขอ งเจ้าของรถ
    ขอแจ้งให้ท่านรีบติดต่อมาด่วนแลยนะครับ เพราะว่ารถบางคันไม่มีราคาตามประกาศ เจ้าหน้าที่จะต้องทำหนังสือ ขอราคาที่เป็นเกณฑ์ในการคำนวณภาษีจากกรมสรรพสามิต ซึ่งมันอาจจะล่าช้า กลัวว่าจะเลยระยะเวลาที่กรมสรรพสามิต กำหนด ถือว่าเป็นการ นิรโทษกรรมด้านภาษี ครั้งยิ่งใหญ่ของพวกเราชาวช๊อปเปอร์ ต้องการสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม ติดต่อได้ที่ สำนักงานสรรพสามิตทุกพื้นที่ ลำพูน ติดต่อที่สำนักงานสรรพสามิตพื้นที่ลำพูน 053-511039 หรือจะต่อมาที่ 112 ผมจะชี้แจงรายละเอียด หรือที่มือถือของผม 081-3662877 บุญชม สุวรรณรัตน์

em94em94em94em94em94
    ถามท่านผู้รู้ครับ......อย่างในกรณีที่ได้ซื้อรถหลัง จากวันที่25 กันยา 52....

.....ต้องโดนปรับทุกคันเลยป่าวคับ....

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ top-silvia อ่านข้อความ
    ถามท่านผู้รู้ครับ......อย่างในกรณีที่ได้ซื้อรถหลัง จากวันที่25 กันยา 52....

.....ต้องโดนปรับทุกคันเลยป่าวคับ....

เท่าที่ผมทราบนะครับ ที่สรรพสามิตรเขตภาค5นะครับ แรกเริ่มเดิมที รถที่จะเสียภาษีสรรพสามิตรได้โดยไม่เสียค่าปรับ 2 เท่า คือ รถที่ประกอบออกจากร้านที่จดทะเบียนกับสรรพสามิตร เท่านั้น และต้องเสียทันที่ที่รถประกอบเสร็จด้วยนะครับ ถึงจะไม่โดนปรับ 2 เท่า แต่กับรถที่ไม่ได้ประกอบออกจากร้านที่จดทะเบียนกับสร รพสามิตร ถ้าจะเสียภาษีต้องโดนปรับ 2 เท่าสถานเดียวครับ จนปัจจุบันนี้ สรรพสามิตรจึงมีการอนุโลม โดยการให้รถทุกคันที่ไม่ได้เสียภาษีสรรพสามิตร ให้เสียภาษีได้ โดยที่ไม่ต้องโดนปรับ 2 เท่า แต่มีข้อแม้ คือ 1. ต้องเสียภาษีผ่านร้านที่จดทะเบียนกับสรรพสามิตร 2. ก่อนวันที่ 25 กันยายน 2552

ดังนั้นที่ถามว่าเสียหลังวันที่ 25 ได้หรือไม่ ถ้าตามที่ผมคิดก็คือ รถที่ไม่ได้ประกอบออกจากร้านที่จดทะเบียนกับสรรพสามิ ตร ถ้าจะเสียภาษี ต้องโดนปรับ ( ซึ่งหลังวันที่ 25 เห็นสรรพสามิตรบอกว่าปรับตั้งแต่ 3 เท่า ขึ้นไป )เพราะเลยช่วงอนุโลมแล้ว ก็กลับไปเป็นเหมือนเดิมตอนแรก คือปรับอย่างเดียวสำหรับรถที่ไม่ได้ประกอบจากร้านที่ จดทะเบียนกับสรรพสามิตร แต่กลับกัน ถ้ารถประกอบจากร้านที่จดทะเบียน ก็เสียภาษีได้โดย ปกติ ไม่โดนค่าปรับ สรุป คือตอนนี้สรรพสามิตรเปิดโอกาสให้แก่รถทุกคัน ที่ประกอบเป็นคันแล้ว ไม่ว่าจะ ประกอบที่ไหน อย่างไร เมื่อไหร่ สามารถเสียภาษีได้โดยไม่โดนปรับ แต่ต้องเสียผ่านร้านที่จดทะเบียนกับสรรสามิตร และต้องก่อน วันที่ 25 กันยายน 2552

ปล. ที่สรรพสามิตรเขตภาค5 ต้องเสียผ่านร้านครับ ที่อื่น อาจจะไม่เหมือนกัน อาจจะไปเสียเองได้เลย ลองถามสรรพสามิตรในพื้นที่ดูครับ

ปล. ข้อมูลต่างๆที่กล่าวมานี้ เป็นข้อมูลจากการที่ผมไปสอบถามสรรพสามิตรมา และเขาได้อธิบายมาดังนี้ ผิด ถูก อย่างไร ขออภัย ด้วยครับ

ปล. ถ้าอยากได้ข้อมูลแบบ100เปอร์เซนต์ ลองไปสอบถามสรรพสามิตรในพื้นที่ดูครับ

Bookmarks