การโอนรถ นี่เขาตรวจอะไรบ้างครับ ขอความรู้ที - หน้า 2

ชื่อกระทู้: การโอนรถ นี่เขาตรวจอะไรบ้างครับ ขอความรู้ที

Senior Member HAREMBELL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

พี่คับ รบกวนอีกนิดนะคับ

กรณีของผมคือ ซื้อรถมา แต่คนละจังหวัด แต่เขาส่งใบ โอนลอย มอบอำนาจ มาให้แล้วคับ

แต่มันคนละจังหวัด จากแกพร่ โอนเข้ามา กทม. นี่ ควรจะไปให้นายหน้าทำให้ดีกว่าใช่ปะคับเห็นว่าต้องทำเ รื่องย้ายจังหวัดวุ่นวายคับ

แล้วค่าใช้จ่าย จบประมาณเท่าไรคับ ประมาณให้ทีคับผม ขอบคุณมากคับ

NeoGeo's Avatar
    สถานที่
    club k
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ HAREMBELL อ่านข้อความ
    พี่คับ รบกวนอีกนิดนะคับ

กรณีของผมคือ ซื้อรถมา แต่คนละจังหวัด แต่เขาส่งใบ โอนลอย มอบอำนาจ มาให้แล้วคับ

แต่มันคนละจังหวัด จากแกพร่ โอนเข้ามา กทม. นี่ ควรจะไปให้นายหน้าทำให้ดีกว่าใช่ปะคับเห็นว่าต้องทำเ รื่องย้ายจังหวัดวุ่นวายคับ

แล้วค่าใช้จ่าย จบประมาณเท่าไรคับ ประมาณให้ทีคับผม ขอบคุณมากคับ

ถ้าทะเบียนต.จ.ว. แล้วจะโอนเข้าก.ท.ม. ต้องทำที่ขนส่งหมอชิตเท่านั้น
    วิธีการทำ
    - แจ้งย้ายออกก่อนเดินไปถามประชาสัมพันธ์ เดี้ยวเค้าจะขอดูเอกสารต่างๆแล้วจะให้บัตรคิวเราไปแย ้งเรื่อง ค่าใช้จ่ายประมาณ ไม่เกิน 30บาท เมื่อแจ้งย้ายเสร๊จแล้วรออีก2วันค่อยมาโอน ถ้าวันที่ไปแจ้งย้ายคุณเอารถคันที่จะโอนไปด้วย ก็ให้นำรถไปตรวจสภาพเพื่อที่จะโอนได้เลย ถ้าตรวจผ่านแล้วเกิดอยากได้เลขทะเบียนสวยๆ ก็ให้ไปที่อาคารที่เราแจ้งย้าย ชั้น3หรือ4ไม่แน่ใจ ก็เข้าไปขอจองเลขทะเบียนได้(ยกเว้นเลขตอง) เท่านี้ก็จบไปกับวันแรก

-พอครบ2วัน คราวนี้เราไม่ต้องเอารถไปแล้วเพราะตรวจสภาพผ่านไปแล้ วก็ให้ไปที่เดิม "ประชาสัมพันธ์" เอาเอกสารให้ดูพร้อมบอกจะมาโอนรถ เค้าจะขอดูเอกสารแล้วก็จะแจกบัตรคิว แจกนั้นก็รอๆประมาณ30นาที เมื่อถึงคิว คราวนี้ต้องเสียตังค่าโอนรถ เค้าคิดตามราคาประเมินรถ ตอนตรวจสภาพว่าเค้าคิดราคาประเมินเท่าไร ของผมราคาประเมิน3000บาท รถ125cc เสียค่าโอนไป 250บาท จากนั้นก็เอาป้ายทะเบียนเก่าไปคืน แล้วรับป้ายใหม่ เท่านี้ก็เป็นอันเสร๊จ

รวมๆแล้วค่าใช้จ่ายไม่เกิน500บาท(กรณีภาษีไม่ขาดต่อน ะ) ขั้นตอนอาจจะดูยุ่งยากแต่จิงๆมันไม่ยากเลยครับ ถ้าให้นายหน้าทำ(จ้างโอน) ค่าใช้จ่ายที่ทราบมาอย่างต่ำๆ2500บาท หรืออาจจะมีถูกกว่านี้ก็ได้ ลองคิดตัดสินใจเอาละกันครับ

ป.ล.ถ้าจะเอารถโอนขนส่ง ต้องมั่นใจว่ารถไม่ตอกเลขมานะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NeoGeo : 13-08-2009 เมื่อ 12:18
    Classic is my Dad

Senior Member HAREMBELL's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ่อคับ ขอบคุณพี่มากเลยคับที่ให้ความรู้ๆดีดีแก่คนที่ขาดประ สบการณือย่างผมคับ

แต่อยากถามอีกสักหน่อยว่า คือรถผม ดั่งรูป<< อะคับ

ดัดแปลงมาพอสมควร ตัวจริงๆเป็นCG แต่เปลี่ยน ทั้งไฟหน้า เบาะ เป๋าข้าง ท่อ ไรงี้ จนกลายเป็นทรงยุโรปไป

แล้วอีกอย่างคือไมล์ไม่มี เสียงท่อไม่ดังมาก เสียงเหมือนเครื่องไถนา เครื่องเรือ

จะมีปันหาเวลาโอน ตอนตรวจสภาพรถไหมคับ

เพราะใจจริงผมไม่อยากไปจ้างนายหน้า เพราะไม่อยากเสียค่าใช้จ่ายตรงนี้ไปคับ เงินหายากยุคับสมัยนี้

ไงก็ช่วยชี้แนะด้วยคับ

ขอบพระคุณจากใจคับem90

ขอบคุณ
    0

อีกอย่างนึงคับ

คือ เขาส่งเอกสารโอนลอยมามีแต่ลายเซ็น แต่ยังไมไดกรอกข้อความเลย

ผมก็ไม่กล้ากรอกกลัวกรอกผิดแล้ว ห้ามมีลอยลบปะคับ

หรือว่า กรอกผิดลบได้คับ

หรือไปกรอกตรงหน้าประชาสัมพันธ์และสอบถามจะได้ไหมคับ หรือว่าเขาจะไม่ให้ ต้องกรอกให้เส็จก่อนไปไปไหมคับ เห้อ เครียดคับผมๆ

แล้วถ้าผมเอารถไปหมอชิต แล้วไปถึงก็ไปหาประชาสัมพันธ์ ทำเรื่องย้ายจังหวัด จากนั้นก็ลงไปตรวจสภาพรถ จากนั้น ผมก็ ถอดป้ายรถ แล้วขึ้นไปหาเขาข้างบนหรือว่ายังไงชี้แนะด้วยคับ

รบกวนด้วยคับๆ

ขอบคุณ
    0

รบกวนให้ความรุ้ทีคับ รอยุนะคับผม

Member Beep Purple's Avatar
    สถานที่
    มะเยงไรเดอร์
    ขอบคุณ
    0

ขาด 6 ปีต้องจดทะเบียนใหม่ใช่มั้ย

แล้วเค้าคิดย้อนหลังกี่ปี

โอน+จดทะเบียนใหม่+ย้อนหลัง

สรุปต้องเสียเท่าไหร่ครับ...?

วอนผุ้รุ้ตอบที
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Beep Purple : 15-08-2009 เมื่อ 19:50
    Motor Oxidize Classic Club

ขอบคุณ
    0

รบกวนตอบกระทู้ด้านบนผมด้วยครับ

Bookmarks