โดนโกงครับ

ชื่อกระทู้: โดนโกงครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน โดนโกงครับ

ผมซื้อรถจาก wap นี้ครับ เป็นรถชาลีไฟบน สีเขียวเค้าบอกว่าอยู่อุดรครับ ซื้อขายกันราคา 5000 บาท พร้อมส่ง ผมโอนเงินให้วันที่ 12 สิงหาคมตอนเช้า พอตอนเที่ยงโทรไปหาเค้า เค้าบอกว่าส่งรถให้แล้ว ส่งบ.พัสดุถภัณไทย ผมจึงโทรไปเช็คกับบ.พัสดุภัณไทย แต่ทางบริษัทรบอกว่าไม่มีใครเอารถมาส่งเลย ผมจึงโทรกลับไปหาเค้าอีก เค้าก็ไม่รับสายเลย จากนั้นเค้าก็ปิดเครื่องจนวันนี้ยังติดต่อไม่ได้อีกเ ลย ผมจึงคิดว่าคงโดนโกงแน่ ผมต้องทำอย่างไรบ้างครับในการติดตาม ขอคำแนะนำด้วยครับ 0862113214
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Member
    ขอบคุณ
    0

up

Member
    สถานที่
    กระท่อน กระแท่น คลาสิก
    ขอบคุณ
    0

ไม่มีชื่อคนนั้นหรอคับเพื่อมีคนในเวปรู้จัก

anderlid's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมมีวิธีครับ เด๋ว มาบอกน่ะ แปป หาก่อน
    - ขาย - jack purcell made in USA. size 9 สีขาว สภาพ98% ครับ

086-546-0888 -ซา- ครับ
    มีไรติดต่อมาได้เลยครับ

anderlid's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้าโดนโกง
    1.saveหน้าเวบที่มีการตกลงซื้อขาย ปริ้นลงกระดาษ a4
    2.เอกสารที่เราโอนเงินไปให้เขา ถ่ายเอกสารไว้ 2 ฉบับ
    แล้วไปแจ้งความ(ต้องรอนานเกิน 10 วันไปแล้ว
    แล้วไปแจ้งความว่า (อ่านดีๆ ให้เข้าใจนะครับว่า)
    ผมได้ตกลงซื้อขาย...กับบุคคลชื่อ(ชื่อในเวบไม่ใช่ชื่ อผู้รับโอน)เมื่อวันที่...แล้วเอาเอกสารในข้อ1ส่งให้ ร้อยเวร หลังจากนั้นบอกเขาว่า เมื่อตกลงกันเรีบยร้อยแล้วผมก็ได้โอนเงินเป็นจำนวน.. .เมื่อวันที่...แล้วก็ส่งเอกสารข้อสองไปให้เขา แล้วก็แจ้งร้อยเวรต่อไปหลังจากนั้นผ่านไป...วันสินค้ าที่ตกลงซื้อขายก็ไม่ถึงมือผม ผมจึงพยายามติดต่อเขาไปตามหมายเลข...หรือโพสตามก็ว่า ไป แล้วก้บอกต่อว่า
    ผมไม่แน่ใจว่าผู้รับโอนที่ชื่อ....ในใบสลิปน่ะ ว่าเป็นคนเดียวกับที่ผมตกลงหรือเปล่า(อาจโดนแอบอ้าง) จึงอยากให้ร้อยเวรดำเนินการดังนี้นี้
    เลือกเอา 1 วิธี
    1.ผมต้องการสินค้าตามที่ตกลงไว้ หรือ
    2.ผมต้องการเงินของผมคืน
    เลือกเอา 1 อย่าง
    ผมจึงอยากรบกวนร้อยเวรช่วยแจ้งหมายเรียกไปยังคุณ.... .ที่เป็นผู้รับโอนว่ามีเงินจำนวน...โอนเข้าบัญชีเขา เผื่อว่าเขาจะไม่รู้ไม่เห็นกับเรื่องและให้เขาคืนเงิ นของผมมา (จริงๆเราก็รู้ว่ามันก็คนเดียวกันนั่นแหล่ะแต่ห้ามพู ดออกไปเด็ดขาด เพราะหากไม่ใช่คุณจะโดนข้อหาหมิ่นประมาท
    หลังจากบอกร้อยเวรแล้วเขาก็จะสอบปากคำคุณแล้วก็จะออก หมายเรียกไปหาเจ้าของบัญชีตามเรื่องที่เราแจ้งไว้ หากเจ้าตัวไม่ติดต่อมาก็ถือว่ามีเจตนาโกงตำรวจเขาจะส ่งหมายจับไปหาเจ้าของบัญชี เดี๋ยวมันก็ร้อนจนต้องติดต่อมาเองแหล่ะเพราะมายจับจะ ส่งไปที่บ้านและต้องมีคนเซ็นต์รับเรื่องภายใน 7 วันหลังจากนั้นก็ส่งเรื่องต่อให้สน.พื้นที่ตามตัวเอง เรื่องก็จะจบหลังจากนั้นไม่เกิน 40 วัน เอวังก็ด้วยประการฉะนี้
    ผมขอบอกก่อน
    1.เรื่องนี้ใครอ่านแล้วสนใจก็กดCtrl+AและCopyไว้ในไม โคซอฟเวิดส์นะ
    2.ใครคิดว่ารกหูรกตาจะอ่านเฉยๆและปิดไป ผมก็ไม่ว่า แต่ได้โปรดเมื่อเกิดปัญหาถึงเวลานั้นหาใครช่วยไม่ได้ ก็อย่าว่ากัน
    3.ใครเคยCopyของเผมไว้รบกวนเอามาโพสด้วยจะดีมากเพราะ ตอนนั้นผผมโพสด้วยความระเอียดทั้งวิธีการซื้อขายที่ป ลอดภัย ทั้งวิธีแก้ปัญหาเมื่อถูกโกง แต่ไม่มีใครโพสก็ไม่ว่ากัน ถือว่าสังคมอยู่แบบตัวใครตัวมัน
    4.ใครคิดว่าจะไม่โดนโกงวันหลังไม่ต้องมาเปิดกระทู้เก ่าๆดูนะเพราะว่ามันจะโดนดันจนหายไป
    5.ถ้าคิดว่าเงินของคุณอยากทำบุญให้พวกเอาเปรียบคนอื่ นหรือการที่จะไม่ทำอะไรเลยนั่นเท่ากับว่าวันหนึ่งมัน ก็จะเข้ามาโกงเพื่อนๆในสังคมอีกครั้ง
    ***หากวันหนึ่งผมตายไป เชื่อว่าคงไม่มีใครมาโพสเรื่องงี่เง่าอย่างนี้ นี้ผมหวังว่าน้าๆทุกท่านจะโชคดีไม่โดนโกงนะงับ***** อย่าลืมว่าเงิน1บาทก็เงินเราอย่าให้มิจฉาชีพมาหลอกเอ าไปกินฟรีๆ
    ส่วนมากก็จะเป็นชื้อคนทั้งสามนี้ที่โกงผมว่าทั้งสามค นนี้อาจจะถูถมิจฉาชีพนำเอาบัญชีมาใช้โดยไม่รู้ตัวก็เ ป็นได้
    คงไม่มีมิจฉาชีพคนใหนที่จะบอกชื้อจริงนามสกุลจริงหลอ กจริงไหมครับ
    - ขาย - jack purcell made in USA. size 9 สีขาว สภาพ98% ครับ

086-546-0888 -ซา- ครับ
    มีไรติดต่อมาได้เลยครับ

em_kks's Avatar
    สถานที่
    Cafe'33
    ขอบคุณ
    0

อีกแล้วหรอเนี่ย

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

มีมาอีกอันครับ

ขั้นตอนที่ 1 ให้สมาชิกที่โดน User หลอกลวง ไปแจ้งความและปรินซ์หลักฐานที่ตัวท่านเองโดนหลอกลวงแ นบไว้กับตัว
    ขั้นตอนที่ 2 ยื่นเรื่องต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ ให้ทางเจ้าหน้าที่ตำรวจเขียนใบแจ้งความมา
    ขั้นตอนที่ 3 สแกน ใบแจ้งความ ส่งมาที่ผม และ ผมจะส่ง เลขที่ IP ของสมาชิกที่โกงให้
    ขั้นตอนที่ 4 นำเลขที่ IP พร้อมทั้งใบแจ้งความ ยื่นให้กับทาง ISP ที่สมาชิกท่านนั้นใช้อยู่ (สามารถหาได้จากเวป checkip ทั่วไป)
    ขั้นตอนที่ 5 ได้ที่อยู่มาแล้ว ให้ส่งกลับไปที่เจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อนำหมายจับ และพาไปจับกุมตัว
    ขั้นตอนที่ 6 จับกุมตัว ถ้าผู้ต้องหา ยื่นอุททรณ์ ก็ไปขึ้นศาลกัน ......

ความผิดฐานฉ้อโกง

ปอ. มาตรา ๓๔๑
    ผู้ใด โดยทุจริต หลอกลวง ผู้อื่น ด้วยการแสดง ข้อความ อันเป็นเท็จ หรือ ปกปิดข้อความจริง ซึ่ง ควรบอกให้แจ้ง และ โดยการหลอกลวง ดังว่านั้น ได้ไป ซึ่ง ทรัพย์สิน จาก ผู้ถูกหลอกลวง หรือ บุคคลที่สาม หรือ ทำให้ ผู้ถูกหลอกลวง หรือ บุคคลที่สาม ทำ ถอน หรือ ทำลาย เอกสารสิทธิ ผู้นั้น กระทำความผิด ฐานฉ้อโกง ต้องระวางโทษ จำคุกไม่เกิน สามปี หรือ ปรับไม่เกิน หกพันบาท หรือ ทั้งจำทั้งปรับ

แต่ !!! ถ้าโจรใจบาปคนนั้น ตั้งใจที่จะหลอกลวงสมาชิกที่นี่หลาย ๆ คนดูซิว่าจะเจอกับอะไร

ความผิดฐานฉ้อโกงประชาชน

มาตรา 343
    ถ้าการกระทำความผิดตามมาตรา 341 ได้กระทำด้วยการแสดงข้อความ
    อันเป็นเท็จต่อประชาชน หรือด้วยการปกปิดความจริง ซึ่งควรบอกให้แจ้งแก่ประชาชน
    ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ถ้าการกระทำความผิดดังกล่าวในวรรคแรก ต้องด้วยลักษณะดังกล่าวใน
    มาตรา 342 อนุมาตราหนึ่งอนุมาตราใดด้วย ผู้กระทำต้องระวางโทษจำคุกตั้งแต่หกเดือนถึงเจ็ดปี และปรับตั้งแต่หนึ่งพันบาทถึงหนึ่งหมื่นสี่พันบาท

ฉ้อโกงประชาชน ยอมความไม่ได้นะครับ

อายุความของความผิดตามมาตรา 343
    ความผิดอาญาจากมาตรานี้เป็นความผิดอัน ยอมความไม่ได้ฃและด้วยเนื่องจากโทษจำคุกสูงสุดของมาต รา 343 คือ จำคุกไม่เกิน 7 ปี ดังนั้นอายุความฟ้องร้องคือ 10 ปี ครับ ดังเช่นวลีที่ว่า แก้แค้น
    10 ปี ยังไม่สาย

คำแนะนำในการจัดการด้านเอกสารเพื่อแจ้งความ
    ให้ print เอกสารดังกล่าวนี้ลงกระดาษ
    - หน้า web ที่มีการประกาศขาย ( เพื่อจะเข้าข่ายฉ้อโกงประชาชน )
    - หลักฐานในการโอนเงิน, เลขที่บัญชีธนาคาร ( เพื่อจะได้เป็นหลักฐานว่าคนร้ายได้ไปซึ่งทรัพย์สิน )
    - ข้อความใน email ที่คุณติดต่อคนคนร้าย, เบอร์โทรศัพท์ที่คนร้ายใช้ ( เพื่อเป็นหลักฐานประกอบสำนวน ถึง )

อันนี้สำคัญมากนะครับขอให้ แจ้งต่อตำรวจไปด้วยว่า "ขอให้เจ้าหน้าที่ดำเนินคดีจนกว่าคดีจะถึงที่สุด"

อย่าแจ้งเพียงว่า แจ้งความไว้เป็นหลักฐาน
    ถ้าแจ้งความไว้เป็นหลักฐานเฉย ๆ เจ้าหน้าที่ตำรวจอาจจะเพิกเฉย
    นะครับ เพราะเขาถือว่าถ้าคุณแจ้งแบบนี้แปลว่าคุณจะดำเนินการ
    ทางศาลด้วยตนเอง ( ตำรวจไม่เกี่ยว )

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ยังไงก็ลองดูครับ เอาใจช่วยครับ

kung.spu's Avatar
    สถานที่
    DELTA กุ้งพระราม7
    ขอบคุณ
    0

จับได้ เอาให้หนักเลยคับ
    นาย ธีรยุทธ์ พิมพ์ทอง

89/41 ซอย.วัดหลวง เขต.บางซื่อ

แขวง.บางซื่อ จ.กทม 10800

ธ.ไทยพาณิชย์

เลขที่บัญชี.053-422188-5

สาขา.บางบัว ออมทรัพย์

TEL 086-8992199 กุ้งพระราม7

จำหน่าย รถ/อะไหล่แต่ง+เดิม SR 400/500 มีทุกอย่างhttp://www.facebook.com/kung.srgarage

ฝากเพจร้านด้วยคับ https://www.facebook.com/KungSr

ไม่รับจองปากป่าวนะคับ

Senior Member warangkul's Avatar
    สถานที่
    รามอินทรา CLASSIC CLUB
    ขอบคุณ
    0

เป็นกำลังใจให้นะครับ....

ไอ้พวกเลวมันมาอีกแล้วหรอ !!
    *-*-*-*-*-*-*-*-*-ปั้น - ดิน - จน - เป็น - ดาว*-*-*-*-*-*-*-*-*-

*******I CLASSIC*******

pusoodteen's Avatar
    สถานที่
    Sanamchai motorcyc classic
    ขอบคุณ
    0

บอกรายระเอียดหน่อยครับ

รูปด้วย
    ผมเคยดดน เพื่อคนเดียวกัน
    เบอรืมันด้วยนะ

Senior Member woratach's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อย่าเก็บไว้คนเลวๆจำพวกนี้ ทำให้เกิดความระเวงในการซื้อขายผ่านเวปไซด์

Member mamamimi36's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ช่วย อัพอีกแรง อย่างงี้ยอมไม่ได้คับ ตามตัวตาม ไอพี ที่มันเล่นแล้วก็ไปสืบตามที่อยู่ แปบเดียวเท่านั้นแหละ คุก เห็นๆ

Member jackpsk's Avatar
    ขอบคุณ
    0

em90
    ขอขอบ คุณ thaiscooter เป็นอย่างมาก

Junior Member Czabuszo's Avatar
    สถานที่
    ศิลานคร (เมืองหิน) คลับ
    ขอบคุณ
    0

จับได้จัดให้มันหนักๆสักดอกเลยนะคับ

Bookmarks