จากใจหัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

ชื่อกระทู้: จากใจหัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

มาตรฐาน จากใจหัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

จากใจหัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่

พอดีไปอ่านเจอมาครับ และได้ขออนุญาติ จขกท. + เจ้่าของบทความนี้ และขออนุญาติ Webmaster web thailandscooter.com ไว้ ณ ตรงนี้ด้วยครับ

เผื่อเป็น การกระตุ้น สามัญสำนึกของ พวกเราที่ขี่มอไซค์และชอบท่องเที่ยวตามธรรมชาติครับ ยังไงก็ขอฝากไว้หน่อยครับ เพื่อตัวเราเองและเพื่ออนาคตข้างหน้าครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากใจหัวหน้าอุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ มอเตอร์ไซค์บนเขาใหญ่

เนื่องจากเมื่อวันอาทิตย์ที่ 16 สิงหาคม 2552 ที่ผ่านมา ผมกับเพื่อนๆ ชาว Ducati ได้มีทริปเล็กๆ ไปขี่รถกินลมชมวิวกันที่อุทยานแห่งชาติเขาใหญ่ ซึ่งตลอดการขับขี่พวกเราพึงสังวรณ์อยู่เสมอว่า สถานที่นี้เป็นแหล่งอนุรักษ์พืชพันธ์ และสัตว์ป่า ทั้งยังเป็นสถานที่เพื่อการท่องเที่ยวเชิงอนุรักษ์ สำหรับบุคคลที่สนใจในการศึกษาธรรมชาติ พวกเราจึงใช้ความเร็วที่พอเหมาะพอควร ไม่สร้างความเดือดร้อนให้สถานที่ และผู้ที่ร่วมใช้สถานที่

ขณะที่เราจอดรถถ่ายรูปกันอยู่ที่บริเวณ โป่งช้างชมรมเพื่อน ท่านหัวหน้าอุทยานฯ มาโนช การพนักงาน ได้ให้เกียรติเข้ามาสนมนากับเรา ถึงการขับขี่มอเตอร์ไซค์บนเขาใหญ่ ซึ่งที่ผ่านมามีปัญหาเกิดขึ้นหลายต่อหลายครั้ง จนในเดือนตุลาคมที่จะถึงนี้ จะมีการออกกฏห้ามไม่ให้มอเตอร์ไซค์ใหญ่ ขึ้นไปใช้เส้นทางบนเขาใหญ่อีก หากยังคงมีปัญหาเกิดขึ้นอย่างต่อเนื่อง ท่านจึงฝากข่าวบอกชาวมอเตอร์ไซค์ทุกท่าน ให้ระมัดระวังเรื่องการใช้ความเร็ว การใช้เสียงบนเขาใหญ่ ขอให้เคารพสถานที่ สัตว์ป่า เจ้าหน้าที่ และนักท่องเที่ยวที่ใช้สถานที่ร่วมกับเรา ท่านกล่าวว่าถ้าชาวสองล้อสามารถปรับพฤติกรรม เขาใหญ่ก็จะยังคงต้อนรับพวกเราต่อไป การใช้กฎห้ามมอเตอร์ไซค์ขึ้นเขาใหญ่ก็คงไม่จำเป็น ท่านหัวหน้าอุทยานฯ ยังแอบบอกอีกว่าจริงๆ ตัวท่านก็ชอบมอเตอร์ไซค์เหมือนกัน สมัยหนุ่มๆ ก็ชอบมาก

ปัญหาที่ผ่านๆ มา สำหรับชาวสองล้อกับการขับขี่บนเขาใหญ่ที่พอจะยกตัวอย ่างได้ก็เช่น การขับขี่รวดเร็ว จนเป็นอันตรายกับผู้ร่วมใช้เส้นทาง เกิดการเฉี่ยวชนรถยนต์ มอเตอร์ไซค์ หรือแม้กระทั่งจักรยานเสือหมอบ เสือภูเขา ที่มาปั่นชมธรรมชาติ เสียงดังจากรถทำให้นักดูนกที่เฝ้าเพียรพยายาม ตามส่องดูนกหลายๆ ชั่วโมง ต้องล้มเลิกความตั้งใจ สิ่งเหล่านี้ล้วนทำให้ นักท่องเที่ยวบนเขาใหญ่เกิดอคติ และมองพวกเราในแง่ลบอยู่บ่อยๆ

กรณีที่โด่งดัง และเป็นที่สนใจมากที่สุดคือ กรณีที่รถมอเตอร์ไซค์ใหญ่ชนลูกลิงจนเสียชีวิต
    http://www.pantip.com/cafe/blueplane.../E6299868.html

เส้น ทางบนเขาใหญ่เป็นเส้นทางที่ เหมาะสำหรับการขับขี่แบบพักผ่อนหย่อนใจ ชมธรรมชาติสูดอากาศบริสุทธิ์ มากกว่าที่จะไปใช้ประลองความเร็วกัน นอกจากอันตรายที่อาจเกิดขึ้นแล้ว ยังไม่มีเสียงชื่นชมในความเก่งกาจ มีแต่ก็เสียงกนด่าสาปแช่ง จากเหล่านักท่องเที่ยวผู้รักธรรมชาติ รักความสงบ

สนามแก่งกระจานเซอร์กิต

สำหรับเพื่อนๆ ที่อยากวัดทักษะประลองความเร็ว มีสนามแข่งขันแบบมาตรฐานให้ไปใช้ที่ครับ ขี่สนุกใส่ได้เต็มๆ ใช้ความเร็วได้ ใช้ทักษะมากกว่าบนถนนสาธารณะแบบนี้ครับ คนดูที่นั่นเค้าก็ชื่นชอบ ชื่นชมด้วย ไม่ต้องกลัวว่าใครจะด่าไล่หลังครับ

รายละเอียดของสนามต่างๆ เผื่อไม่รู้จะเริ่มอย่างไรครับ

- บางกอกเรซซิ่งเซอร์กิต (สนามหลังซีคอนสแควร์)
    สนามขนาดเล็กโค้งแคบ เหมาะแก่การฝึกฝนทักษะ ที่สำคัญใกล้บ้าน
    ติดต่อ: พี่มานะ 081 6242021

- พีระเซอร์กิต (พัทยาเซอร์กิต)
    ระยะห่างจากกรุงเทพประมาณ 160 กิโลเมตร แค่ชั่วโมงกว่าๆ สนามาตรฐานสิ่งอำนวยความสะดวกเพียบพร้อม
    ติดต่อ: 999/4 Moo 14 Bangna-Trad km.10 Rd., Bangpleeyai, Bangplee, Samitrakarn 10540
    Tel : 085-110-1000 , 02-317-1155 #451 Fax : 02-317-1631 E-mail : [email protected]

- ไทยแลนด์เซอร์กิต (นครชัยศรี)
    นี่ก็ใกล้ครับไปทางนครปฐม แค่ไม่ถึง 100 กิโลเมตร เดินทางชั่วโมงเดียวเองครับ
    ติดต่อ:
    ศูนย์บริการลูกค้า Hot-Line Centre
    T. +66 (0)2 423 27 27
    F. +66 (0)2 459 53 83
    Mon.-Fri. Office Hours

- แก่งกระจานเซอร์กิต
    สนาม แข่งรถใหม่ล่าสุด และยาวที่สุดในไทย ประมาณ 180 กิโลเมตร ใช้เวลาแค่ประมาณ 2 ชั่วโมง เส้นทางขึ้นลงเขา ได้ความรู้สึกแบบไปเขาใหญ่เลยครับ แถมใกล้เขื่อนแก่งกระจานไปเที่ยวต่อได้อีก
    ติดต่อ:
    T. 02 212 7740
    M. 081 833 1777

มาขี่เร็วในสนามแข่ง แล้วไปขี่ช้ากินลมในอุทยานดีกว่าครับ

เป็นแค่อีกหนึ่งความพยายามครับ สุดท้ายถ้าปัญหายังคงเกิดทางอุทยานฯ จะออกกฎห้ามก็คงต้องรับสภาพ แต่นี่ผู้ใหญ่อย่างหัวหน้าอุทยานฯ ท่านฝากข่าวให้มาประชาสัมพันธ์ ก็คือท่านให้โอกาสมานั่นเองครับ เราควรจะรับโอกาสนี้ไว้ และสร้างทัศนคติดีๆ ให้เกิดกับพวกเราชาวสองล้อครับ

ก็แค่ความคิดเห็นเดียว ของคนที่รักสองล้อ และไม่อยากให้ใครมาเกลียดพวกเราครับ

เพื่อนๆ สามารถร่วมแสดงความคิดเห็นได้ที่
    http://www.pantip.com/cafe/ratchada/.../V8213526.html

ขอบคุณครับ

ajake
    Dusit Sema-ngern
    ขี่ไป .... มีชีวิตก็ขี่ไป

คุณเป็นใคร ...
    คุณเป็นคุณ ไม่ใช่เพราะงานที่คุณทำ คุณเป็นคุณ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเงินในธนาคารของคุณ คุณเป็นคุณ ไม่ได้อยู่ที่ว่า คุณมีเงินในกระเป๋าเท่าไร คุณเป็นคุณ ใช่ว่าเพราะคุณสวมใส่เสื้อผ้าอะไร บี่รถ ขับรถอะไร ...
    ทุกสิ่งทุกอย่างที่คุณครอบครองอยู่นั้น ท้ายที่สุดแล้วพวกมันก็จะครอบงำคุณเสีย แต่ถ้าหากคุณสูญสิ้นทุกสิ่งเมื่อใด คุณก็จะกล้าทำอะไรต่อมิอะไรได้อย่างไร้กังวลตลอดไป

Senior Member หมง หงจินเป่า's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถจักรยานยนต์โบราณหนองเรือ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

em90em90em90em90

รับทราบและปฏิบัติตามครับ
    บ่อยครั้งที่เราไม่มีเวลาสำหรับมิตร แต่กลับทุ่มเทเวลาทั้งชีวิตกับศัตรู

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ทำเพื่อ เรา ไม่ใช่ใคร..

Senior Member tongmoto's Avatar
    สถานที่
    Freedom Bike Chachoengsao
    ขอบคุณ
    0

Red face ครับผม...

เมื่อก่อนผมก็ใช้ความเร็วสูงในการขี่รถบนเขาใหญ่ครับ จากนี้ไปจะไม่ขี่เร็วแล้วครับ
    Freedom Bike Chachoengsao
    Two Wheel One Engine And One Rider

Are you ready ?
    YOU SURE !
    GO...!!!!!!!!!

มาเที่ยวบ้านผมกันเน้อ...
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=192
    http://tongmoto.multiply.com/

B E R S A T U mr.kk's Avatar
    สถานที่
    ชมรมรถเก่าแร้งคอย
    ขอบคุณ
    0

เช่นกันครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tongmoto อ่านข้อความ
    เมื่อก่อนผมก็ใช้ความเร็วสูงในการขี่รถบนเขาใหญ่ครับ จากนี้ไปจะไม่ขี่เร็วแล้วครับ
    ชุมทางแร้งคอย สระบุรี
    นา - วี - ตา - มู - กา - ตอ - กี - ตอ - กา - เซะ - กา - มู

ปักษ์ใต้รูเมาะฮ์กีตอ

...เรานี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด...

เราชาวนครฯ อยู่เมืองพระ มั่นอยู่ในสัจจะ ศีลธรรม กอปรกรรมดี มีมานะพากเพียร ไม่เบียดเบียน ทำอันตรายผู้ใด

ขอบคุณ WEBMASTER THAISCOOTER.COM ศูนย์รวมข้อมูลข่าวสารที่ทำให้เรารู้จักกัน

Senior Member c50's Avatar
    สถานที่
    8-riew tiny group
    ขอบคุณ
    0

เห็นด้วยอย่างแรง อยากให้หมดไปซะทีกับการเห็นเขาใหญ่เป็นสนามซ้อมเข้าโ ค้ง
    ts01 ts01 ts01
    คนแก่ กับ รถเก่า
    http://www.thaiscooter.com/forums/forumdisplay.php?f=75
    รักการเดินทางและธรรมชาติ
    Today a man, tomorrow a mouse[/COLOR][/SIZE]
    who never a mistake never made a discovery

Facebook,msn & e-mail panu*[email protected]
    I'm traveller,I'm not photographer.

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ c50 อ่านข้อความ
    เห็นด้วยอย่างแรง อยากให้หมดไปซะทีกับการเห็นเขาใหญ่เป็นสนามซ้อมเข้าโ ค้ง
    ts01 ts01 ts01

เห็นด้วยค่ะ

เห็นด้วยครับ
    หุหุ ผมมันไม่ใช่คนดีซักเท่าไหร่หรอก ก็แค่คนเลวที่ยังหายใจคนหนึ่ง บนโลกที่แสนโสมม

ลูกเจ้าพ่อหลักเมืองกุดชุม off-rider's Avatar
    สถานที่
    กุดชุม-ยโสธร
    ขอบคุณ
    0

Thumbs up

ดีครับผม.............
    บักหำน้อย ยโสธร...........

Junior Member aomkakung's Avatar
    สถานที่
    smart classic club udonthanee
    ขอบคุณ
    0

Red face รับทราบคร้า...

em90em90em90em90em90em90em90

Member IN DUBAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไปบ่อยเห็นบ่อยเลยครับเทโค้งมาอย่างไว....ทั้งรถยนต์ และจักรยานยนต์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย IN DUBAI : 22-08-2009 เมื่อ 16:15

Senior Member อิสสระชน ฅนคลาสสิค's Avatar
    สถานที่
    ป.เป้ อิสระชน นนททบุรี & จันทรเกษม คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ยกนิ้วให้ครับ

วันที่16ที่ผ่านมาผมไปเข้าค่ายที่เขาใหญ่พอดี ก็เจอกลุ่มพี่ๆๆเหมื่อนกันเท่ดีครับ
    ติดต่อ

081-2487465 true
    089-0611709 12Call

เลขบัญชี K-Bank สาขา เซ็นทรั่น รัตนาธิเบศร์

391-2-74243-0
    ไม่คิดตามเขา เมื่อเรารู้ว่าเรา มาถูกทาง

Member teej_rockers's Avatar
    สถานที่
    bangmoh rockers.
    ขอบคุณ
    0

Exclamation .....

เห็นด้วยครับ.....

Senior Member teeserie_999's Avatar
    สถานที่
    จั๊กจี้ way ฉะเชิงเทรา
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

เช่นกานคร๊าฟ

Senior Member newtec1's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถูกต้องแล้วคับ
    To dare is to lose one's footing momentolity.
    Not to dare is to lose oneself.
    ถ้าเดินตามรอยเท้าคนอื่น
    ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตนเอง.
    LAILUNROAD.ถนนคนมีลาย
    แตกต่างแต่ไม่แตกแยก..........
    ***รับจ้างทำร้ายร่างกายทั่วราชอาณาจักร(บนพื้นผ้าใบ )***

Bookmarks