ผมมีปัญหาเกี่ยวกับคาบิวครับ ช่วยที ผมขี่แลม3li ใช้คาบิว dash ครับ

ชื่อกระทู้: ผมมีปัญหาเกี่ยวกับคาบิวครับ ช่วยที ผมขี่แลม3li ใช้คาบิว dash ครับ

Member
    สถานที่
    ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด ไม่มีมิตรแท้ในหมู่โจร
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ผมมีปัญหาเกี่ยวกับคาบิวครับ ช่วยที ผมขี่แลม3li ใช้คาบิว dash ครับ

คือ ผมขี่แลมไปนครนายกมาครับ ออกจากบางแสน ไปและกลับผมโดนค่าน้ำมัน ประมาณพันนึง เมื่อเทียบกับพี่ที่ขี่แลมไปด้วยกันโดนไปเกือบๆ700บา ท
    ผมจึงกลับมาจูนคาบิวที่บ้าน และปัญหาก็เกิดครับ
    คือ
    1. เมื่อซัดยาวๆแล้วปล่อยไหลโดยกำครัช รถดับครับ แต่ถ้าไม่กำครัชรถเหมือนจะวอด
    2. เวลาเข้าเกียร์ต้นๆแล้วค่อยเร่งรถเหมือจะอั้นๆครับ มันไม่สุดอ่ะครับ คือขี่ช้าๆสบายๆไม่ได้ครับ เวลาขี่เล่นแบบช้าๆ รถมันมีอาการเหมือนแรงตกครับแล้วก็กลับมาวิ่งเหมือนเ ดิมสลับกัน แต่ถ้าซัดไม่ค่อยเป็น(ปัญหานี้เป็นก่อนที่ผมจะจูนคาบ ิวเองครับ)

ผมอยากรู้ว่า

1. ถ้าผมใช้คาบิวdashเหมือนเดิมทำยังไงให้ประหยัดน้ำมัน กว่านี้ครับ
    2. ถ้าผมเปลี่ยนเป็นคาบิวเดิม รถจะวิ่งไหมครับ แล้วจะประหยัดว่าคาบิวdashมากหรือป่าวครับ
    3. ราคาคาบิวเดิมประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับที่ทนอ่าน จะขอบคุณมากครับ ถ้าช่วยตอบ

ขอแบบละเอียดนะครับ ผมมีความรู้น้อย ทำรถไม่ค่อยเป็น ขอบคุณครับ

Member
    สถานที่
    ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใด ไม่มีมิตรแท้ในหมู่โจร
    ขอบคุณ
    0

ช่วยทีเถอะครับพี่น้อง

piezaa007's Avatar
    สถานที่
    ทุกที่ทุกเวลาถ้ามีเพื่อน
    ขอบคุณ
    0

อาการเหมือนน้ำมันไม่ลงกรองตันรึป่าวครับถ้ากรองตันก ้อมีส่วนทำให้รถอืดๆนะครับกิน้ำมันด้วยครับ ถ้าอยากประหยัดก้อลองลดนมหนุน้ำมันดูครับลองไล่ดู แล้วตั้งไฟดีๆก็น่าจะokนะครับ
    การรอคอย...เวลาทัมมัยมันช่างเดินช้า
    การรอคอย...มันก้อคงเหมือนกับความเหงา
    .
    .
    ความเหงา...ไม่มีรัยทัมมันก้อน่าเบื่อ
    ความเหงา...เวลามานก้อเดินช้า
    ความเหงา...มันก้ออคงเหมือนกับการรอคอยอารัยบางสิ่งบ างอย่าง
    .
    .
    แต่ถ้ามีอารัยทัมในเวลาที "รอ"...และเวลาที่ "เหงา"
    มานก้อคงดีสิน้ะ

Scooter Only
    ขอบคุณ
    0

ทำ cdi เลยครับถ้าไม่ซีเรียส สบายใจ คาบิว หาแดชของแท้จะชัวร์กว่าครับถ้าจะใช้แดชต่อไป

สาวก VESPA & LAM's Avatar
    สถานที่
    Crave Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

รถผมใส่แดชแท้อยู่ เป็นแลม3ทีวีนะครับวิ่งดีไม่มีปัญหา กินน้ำมันไม่มาก แต่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร เพราะว่าใส่กรองอากาศไม่ได้

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก vespa & lam อ่านข้อความ
    รถผมใส่แดชแท้อยู่ เป็นแลม3ทีวีนะครับวิ่งดีไม่มีปัญหา กินน้ำมันไม่มาก แต่ผมไม่ค่อยชอบเท่าไร เพราะว่าใส่กรองอากาศไม่ได้

ฮั่นแน่ มีแลมสามทีวีแล้วด้วย อิจฉา ตาร้อน

แลมผมใส่เดลฝาดำ จูนยากโคตร หานมหนูยากอีกต่างหาก แต่มีข้อดีคือใส่กรองได้ ทำให้ผมเลือกมัน
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

ใส่กรองแล้วมันดีกว่าตรงไหนอ่ะ คับพี่

อยากรู้จริงๆ เพราะว่าตอนนี้ใส่แดชอยู่ครับ ส่วนกรองก็ถอดออกไปแล้ว

piezaa007's Avatar
    สถานที่
    ทุกที่ทุกเวลาถ้ามีเพื่อน
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก VESPA & LAM อ่านข้อความ
    ทำไมใส่กรองอากาศไม่ได้อะครับ ติดฝาข้างหรอครับ

การรอคอย...เวลาทัมมัยมันช่างเดินช้า
    การรอคอย...มันก้อคงเหมือนกับความเหงา
    .
    .
    ความเหงา...ไม่มีรัยทัมมันก้อน่าเบื่อ
    ความเหงา...เวลามานก้อเดินช้า
    ความเหงา...มันก้ออคงเหมือนกับการรอคอยอารัยบางสิ่งบ างอย่าง
    .
    .
    แต่ถ้ามีอารัยทัมในเวลาที "รอ"...และเวลาที่ "เหงา"
    มานก้อคงดีสิน้ะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ piezaa007 อ่านข้อความ
    ทำไมใส่กรองอากาศไม่ได้อะครับ ติดฝาข้างหรอครับ

ติดฝาข้างครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newbie-rookie อ่านข้อความ
    ใส่กรองแล้วมันดีกว่าตรงไหนอ่ะ คับพี่

อยากรู้จริงๆ เพราะว่าตอนนี้ใส่แดชอยู่ครับ ส่วนกรองก็ถอดออกไปแล้ว
    ผมแค่ไม่ชอบเสียงคาบูมันดังตอนเราเร่งไงครับ

Senior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ สาวก VESPA & LAM อ่านข้อความ
    ผมแค่ไม่ชอบเสียงคาบูมันดังตอนเราเร่งไงครับ
    เอ่อใช่ เสียงดังมากกกกครับ แว๊นสมากมากครับ

Member Leoshin's Avatar
    สถานที่
    Freedom
    ขอบคุณ
    0

Talking

ขอตอบนิดนึงนะครับ
    รถผมแห้งๆเดิมๆ..คาร์บูเดิมประหยัดมากครับ..วิ่งไปหล ับกรุงเทพ-บางแสน
    ค่าน้ำมันประมาน 200 บาทครับ แต่ของเดิมจะวิ่งเรื่อยๆ...อัดเร่งก้อโอครับ
    ผมอาศัยการทดเกียร์เอาคับทำให้รถวิ่งไหลปลายได้
    ลองดูคับถ้าชอบวิ่งแบบไหนให้ลองปรับดูครับ.........
    พวกเราเชื่อว่าแลมทุกคันบินได้

Member
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เอ่อ คือ แล้วคาบูเดิม มันราคาเท่าไรอ่ะครับ
    กับคาบูของ dellorto เท่าไรอ่ะครับ แล้วดีมั๊ย guru ตอบทีครับ ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกคนนะครับ ที่ช่วยตอบ หวังว่าจะได้เจอกันที่งาน lam นะครับ
    ผมว่าจะไป แต่คงไปคนเดียวอ่ะครับ ใครอยู่แถวบางแสน หรือว่าใกล้เคียง ถ้าไป ผมขอร่วมทางไปด้วยนะครับ 555+

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Red face

เดลฝาดำผมซื้อมา 4500

ส่วนคาร์บิวเดิม ตาดีได้ ตาร้ายเสียครับผมว่า

หรือไม่ก็ลอง Jetex ไม่แพงประมาณ 1000 บาทแต่ต้องทำบูทคอคาร์บิวใหม่

ลองเปลี่ยนนมหนูดูรึยังครับ ลองจูนไฟ กับ น้ำมันใหม่ อาจช่วยได้นะ เพราะคิดว่ามันน่าจะพ่นออกเยอะ

ผมเองอยู่เมืองชล งานแลมก็ไปนะ แต่รถยังทำสีอยู่เลย 555
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

Member Rastapong's Avatar
    สถานที่
    Ha Ba Ga Rider
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เพ็ชรศิริ อ่านข้อความ
    คือ ผมขี่แลมไปนครนายกมาครับ ออกจากบางแสน ไปและกลับผมโดนค่าน้ำมัน ประมาณพันนึง เมื่อเทียบกับพี่ที่ขี่แลมไปด้วยกันโดนไปเกือบๆ700บา ท
    ผมจึงกลับมาจูนคาบิวที่บ้าน และปัญหาก็เกิดครับ
    คือ
    1. เมื่อซัดยาวๆแล้วปล่อยไหลโดยกำครัช รถดับครับ แต่ถ้าไม่กำครัชรถเหมือนจะวอด
    2. เวลาเข้าเกียร์ต้นๆแล้วค่อยเร่งรถเหมือจะอั้นๆครับ มันไม่สุดอ่ะครับ คือขี่ช้าๆสบายๆไม่ได้ครับ เวลาขี่เล่นแบบช้าๆ รถมันมีอาการเหมือนแรงตกครับแล้วก็กลับมาวิ่งเหมือนเ ดิมสลับกัน แต่ถ้าซัดไม่ค่อยเป็น(ปัญหานี้เป็นก่อนที่ผมจะจูนคาบ ิวเองครับ)

ผมอยากรู้ว่า

1. ถ้าผมใช้คาบิวdashเหมือนเดิมทำยังไงให้ประหยัดน้ำมัน กว่านี้ครับ
    2. ถ้าผมเปลี่ยนเป็นคาบิวเดิม รถจะวิ่งไหมครับ แล้วจะประหยัดว่าคาบิวdashมากหรือป่าวครับ
    3. ราคาคาบิวเดิมประมาณเท่าไรครับ

ขอบคุณครับที่ทนอ่าน จะขอบคุณมากครับ ถ้าช่วยตอบ

ขอแบบละเอียดนะครับ ผมมีความรู้น้อย ทำรถไม่ค่อยเป็น ขอบคุณครับ
    เปิดถัง จุดไฟ โลด มีมี่ 5555
    ----- Club Small Frame 50 90 100 125 -----เปิดแล้วนะครับ ตามลิงค์ด้านล่างนะครับ

http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=314

รัฐพงษ์ กันภัย ([email protected])
    086-6116256
    540 - 4 - 87577 - 4 ธ.กรุงเทพ สาขา สวนอุตสาหกรรมศรีราชา
    -101/134 ม.6 ต.บางพระ อ.ศรีราชา จ.ชลบุรี 20110-
    Not Your EVERYDAY Ride