หนาวนี้ ใครมี ทริปขึ้นเขาใหญ่ ต้องอ่านนี้ก่อนเลยครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: หนาวนี้ ใครมี ทริปขึ้นเขาใหญ่ ต้องอ่านนี้ก่อนเลยครับ

น๊อตโตะ ไรเดอร์ misternot's Avatar
    สถานที่
    ..:: JiDJaD Raider::..
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน หนาวนี้ ใครมี ทริปขึ้นเขาใหญ่ ต้องอ่านนี้ก่อนเลยครับ

หนาวนี้ที่เขาใหญ่...ร่วมไว้อาลัยกับชีวิตน้อยๆของเพ ื่อนผมแลกกับความเพลิดเพลินใจของพี่ๆฮับ

อาจด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ อาจด้วยความไม่ตั้งใจ อาจด้วยความสงสารเอ็นดู อาจด้วยความสนุกสนานคึกคะนอง อาจด้วยความรู้แต่ไม่ตระหนัก ของพี่ๆ... เรื่องเช่นนี้จึงเกิดขึ้น หนาวที่ผ่านมาเฉลี่ย อาทิตย์ละ 9 ชีวิตที่จากไป

หลายคนบอกว่าพวกผมสมควรจากไปเพราะอยากมานั่งกลางถนนใ ห้รถชนเอง .....

พี่คนนั้นคงลืมไปว่า..ที่นี่มานบ้านผมนะ ผมจะยืนจะเดินตรงไหน..ใครกันแน่ที่ต้องเกรงใจ ที่ต้องระวัง

ส่วนเพื่อนผมตัวนี้จากไปเพราะความใจดี ความเอ็นดูที่พี่ๆหยิบยืนขนม อาหาร ให้ระหว่างทาง เห็นรถมาเตรียมออกไปยืนรอรับ ..แต่วันนี้โชคร้ายดันไปเจอรถของพี่ที่เค้าไม่ชะลอ แต่พี่เค้ากำลังทดสอบความเก๋าของฝีมือและประสิทธิ์ขอ งรถใหม่ป้ายแดงของเค้า ....จากไปอีก1

ไก่ป่าเพื่อนผมไล่จิกแมลงเพลินไปหน่อยหลบรถที่ขับมา 140 km/hr ไม่ทัน ..เปรี้ยงงง จากไปอีก1

ไม่ใช่4ล้อนะฮับ 2 ล้อก็พรากเพื่อนบ้านผมไป..

เพื่อนเม่นตัวน้อยจากไปเพราะ..พี่ๆที่ขับรถกลางคืน.. .เพื่อนผมส่วนใหญ่ออกหา กินกลางคืนนะฮับ ทางอช.ห้ามไม่ให้รถขึ้นหลัง 3 ทุ่มก็จริงแต่พอเริ่มหมดแสงพวกเพื่อนผมก็ออกมาตามธรร มชาติแล้วฮับ ฝากระวังๆเพื่อนๆผมด้วยนะฮับหากมีความจำเป็นต้องขับร ถกลางคืน

เพื่อนชะมด..เจ้าเพื่อนตัวนี้เกือบตายฮับ พี่ๆจนทและทีมสัตวแพทย์ช่วยชีวิตไว้ได้ฮับ....โดนรถท ี่ขับช่วงกลางคืนชน เนื่องจากเพื่อนผมเค้าจะชอบกินแมลงที่ตกอยู่แถวๆถนนย ามค่ำคืน เดินดมไปดมมา ข้ามถนนๆอย่างช้าๆเพราะต้องดมไปด้วย พอมีรถมาแสงไฟจากรถจะทำให้ตาเพื่อนผมพร่า มองไม่เห็น เหมือนโดนสะกดให้ยืนจังงัง รอให้รถพี่ๆที่มาอย่างเร็วเหยียบเลยฮับ น่าสงสารมาก....กรณีนี้ ถ้าขับไม่เร็วและระมัดระวังซะหน่อย เพื่อนผมคงไม่เจ็บ โดยเฉพาะกลางคืนไม่ควรขับเกิน 60 KM/HR นะฮับ ผมเคยเห็นพี่ๆบางคนน่ารักมากเค้าหยุดจอดรถให้เพื่อนช ะมดของผมค่อยๆเดินลง ข้างถนนไปด้วยฮับ...

เพื่อนแมวดาวฮับ...ขนาดเพื่อนผมตัวนี้มีสัญชาตญาณของ สัตว์ป่าสูง ไม่ได้เจอกันง่ายยังไม่วาย โดนกะเค้าด้วย ... เป็นฝีมือของพี่ๆที่แหกกฎ ขับรถส่องสัตว์เองกลางคืน ทีมสัตวแพทย์กำลังช่วยกันอย่างสุดความสามารถ

ในที่สุดเพื่อนผมก้อจากไปฮับ....เศร้าจัง

พี่ๆอย่าขับรถสอ่งสัตว์กลางดึกกันเองอีกนะฮับ....สงส ารเพื่อนๆผมเถอะ

ป้าเก้งฮับ...ชน 1 แต่ จากไป 2

หลานเก้งไหลออกจากท้องแม่ก่อนกำหนดแบบไร้ชีวิตฮับ... .เศร้าสุดๆ

ขอบคุณ คุณ " Nu bew " แห่งเวป http://board.trekkingthai.com
    " ความเหมือนที่แตกต่างของนาฬิกา กับ เวลา"
    "กลุ่มคลาสิกกับเด็กแว้น ทุกวันนี้คุณดูออกไมละว่าต่างกันตรงไหน"
    ถ้าไม่อยากให้มันเหมือนก็จงทำให้มันต่างสะนะ
    รักนะ จูบุ จูบุ ts01

Senior Member tongmoto's Avatar
    สถานที่
    Freedom Bike Chachoengsao
    ขอบคุณ
    0

Unhappy

Freedom Bike Chachoengsao
    Two Wheel One Engine And One Rider

Are you ready ?
    YOU SURE !
    GO...!!!!!!!!!

มาเที่ยวบ้านผมกันเน้อ...
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=192
    http://tongmoto.multiply.com/

Ninja250r & PX150E golf9066's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

น่าสงสารจังน้อ ไงใครไปก็ระวังๆหน่อยนะครับไม่ว่าจะเป็นที่เขาใหญ่หร ือจะที่ไหนๆ
    รักเธอประเทศไทย

MSN: golf_1991_golf@hotmail.com
    คุยกันคับผม

ลูกเจ้าพ่อหลักเมืองกุดชุม off-rider's Avatar
    สถานที่
    กุดชุม-ยโสธร
    ขอบคุณ
    0

Talking สงสารรถจังเลย

em21em21em21em21em21em21
    บักหำน้อย ยโสธร...........

Senior Member รถเต่าเมืองแป้'s Avatar
    สถานที่
    รถเฒ่าเมืองแป้
    ขอบคุณ
    0

ความสุขที่แลกด้วยชีวิต.........จะสุขกันไปถึงไหนคับ
    .................................................. ..ระวังไว้...ความสุขของเราอาจจะแลกด้วยชีวิตเราก็ได ้...
    .........สุขแบบพอเพียงจะดีกว่าไหมคับ...เขาก็สุขและ เราก็สุข......
    ร ถ เ ฒ่ า เ มื อ ง แ ป้
    081-7967656
    คิดคลาสสิค ทำคลาสสิค คบคลาสสิค ชีวิตมีแต่คลาสสิค
    พวกเรา คือ ผีเสื้อแห่งท้องถนน
    บอร์ด กลุ่มรถเฒ่าเมืองแป้

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สะเทือน ใจ อ่ะ

oh's Avatar
    สถานที่
    บางใหญ่
    ขอบคุณ
    1

เดือน พ.ย. นี้ มีกำหนดจะขึ้นไปครับ ปกติ ก้อไม่ได้ขับเร็วอยู่แล้ว แต่จะเพิ่มความระมัดระวังให้มากขึ้นครับ
    Honda Vintage Bike Mania
    Love the classic and authentic traditional direct model.
    ชมรมอนุรักษ์รถโบราณบางใหญ่
    บางใหญ่คลาสสิคคลับ
    http://www.thaiscooter.com/forums/fo...play.php?f=149

Honda Vintage Bike on tour..
    http://www.thaiscooter.com/forums/sh...d.php?t=447995

แนะนำเวปฝากรูป ฝากไฟล์ ฝากได้ ฝากดี ไม่มีล่มครับ
    http://image.ohozaa.com/index.php

Member chok_vespa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน O_o

น่าสงสารมากมายเรยง่ะ..

ยังก้อ..ขับช้าๆระวังๆ...กันหน่อยนะค๊าบ บ บ บ...พี่น้อง

^^
    085 - 8595290
    beauty_c_classic@hotmail.com
    http://classic220135.hi5.com

ดิน... ClaSsiC

กับ...ชีวิที่ผ่น้ำ

Junior Member dragon_sk_22@hotmail.com's Avatar
    สถานที่
    n-y classic bike
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน .........

น่าสงสารจังครับ.....ช่วยกันดูแลเพื่อนร่วมโลกเราด้ว ยน่ะครับ

Senior Member หมง หงจินเป่า's Avatar
    สถานที่
    ชมรมอนุรักษ์รถจักรยานยนต์โบราณหนองเรือ
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

em89ไม่ต้องมีคำบรรยาย
    บ่อยครั้งที่เราไม่มีเวลาสำหรับมิตร แต่กลับทุ่มเทเวลาทั้งชีวิตกับศัตรู

1964 todremo's Avatar
    สถานที่
    HUA HIN UNDER LIMIT TEAM
    ขอบคุณ
    0

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะคับพี่ๆ

ผมว่านะ ถ้าเกิดปัญหาอย่างนี้บ่อยๆเข้าอ่ะ ทางเจ้าหน้าที่อาจจะมีการกำหนดเรื่องการใช้รถบนเขาให ญ่ก้อได้นะคับ

อาจะไม่หั้ยนำรถโดนสารส่วนบุคคลทุกชนิดขึ้นไปอีกก้อไ ด้นะคับ ถ้าหากว่าทางเจ้าหน้าที่เค้าออกกฎมา อย่างเช่นว่า หั้ยนำรถส่วนบุคคลจอดไว้ แล้วมีรถของทางอุทยานนำขึ้นไป เป็นรอบเวลา

ผมว่าถ้าเป้นอย่างนี้ เราๆทุกคน คงอดอดขี่รถที่ตัวเองรัก ชม บรรยากาศที่สดชื่น ที่เราเคยสัมพัดกันมา คงแย่เรยนะคับ

ถ้าจะให้ดี ขี่ช้า แล้วก้อทำตามกฎคับ

สงสารบรรดาสัตว์ป่าที่เค้าอาศัยอยู่ในที่ของเค้า แต่กลับกลายเป็นว่าต้องมาตายเพราะความประมาณหรือความ ไม่ตั้งใจ ของครัยบางคนที่เกิดจากความคึกคนอง แหกกฎอ่ะคับ

กระทู้นี้ดีจิงๆคับ

ต้องขอขอบคุณพี่ที่ตั้งกระทู้นีเข้นมาน่ะคับ

ผมเองก้อรักเขาใหญ่คับ เคยไปมาแค่ครั้งเดียว แต่หลงรักในความเป็นธรรมชาติคับ

hi 5 : todremo.hi5.com

TODTI 1964 HUAHIN UNDER LIMIT TEAM
    !! I don't love vespa for my life But vespa is my life !!

Junior Member คนสันโดด's Avatar
    สถานที่
    คนสันโดด
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยๆกันนะครับ

ชีวิตใคร ใครก็รัก ช่วยๆกันระวังหน่อยนะครับพี่น้อง
    ''พันธ์ กลุ่มคนสันโดด ผู้หลงใหลในเสรีอิสระ''

รูป รูป  

Junior Member muimickyza01's Avatar
    ขอบคุณ
    0

Unhappy

น่าสงสารมากๆ ครับ
    กาลเวลา
    ที่เปลี่ยนไป
    อะไรก็เปลี่ยนแปลง

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ misternot อ่านข้อความ
    หนาวนี้ที่เขาใหญ่...ร่วมไว้อาลัยกับชีวิตน้อยๆของเพ ื่อนผมแลกกับความเพลิดเพลินใจของพี่ๆฮับ

อาจด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ อาจด้วยความไม่ตั้งใจ อาจด้วยความสงสารเอ็นดู อาจด้วยความสนุกสนานคึกคะนอง อาจด้วยความรู้แต่ไม่ตระหนัก ของพี่ๆ... เรื่องเช่นนี้จึงเกิดขึ้น หนาวที่ผ่านมาเฉลี่ย อาทิตย์ละ 9 ชีวิตที่จากไป

หลายคนบอกว่าพวกผมสมควรจากไปเพราะอยากมานั่งกลางถนนใ ห้รถชนเอง .....

พี่คนนั้นคงลืมไปว่า..ที่นี่มานบ้านผมนะ ผมจะยืนจะเดินตรงไหน..ใครกันแน่ที่ต้องเกรงใจ ที่ต้องระวัง

ส่วนเพื่อนผมตัวนี้จากไปเพราะความใจดี ความเอ็นดูที่พี่ๆหยิบยืนขนม อาหาร ให้ระหว่างทาง เห็นรถมาเตรียมออกไปยืนรอรับ ..แต่วันนี้โชคร้ายดันไปเจอรถของพี่ที่เค้าไม่ชะลอ แต่พี่เค้ากำลังทดสอบความเก๋าของฝีมือและประสิทธิ์ขอ งรถใหม่ป้ายแดงของเค้า ....จากไปอีก1

ไก่ป่าเพื่อนผมไล่จิกแมลงเพลินไปหน่อยหลบรถที่ขับมา 140 km/hr ไม่ทัน ..เปรี้ยงงง จากไปอีก1

ไม่ใช่4ล้อนะฮับ 2 ล้อก็พรากเพื่อนบ้านผมไป..

เพื่อนเม่นตัวน้อยจากไปเพราะ..พี่ๆที่ขับรถกลางคืน.. .เพื่อนผมส่วนใหญ่ออกหา กินกลางคืนนะฮับ ทางอช.ห้ามไม่ให้รถขึ้นหลัง 3 ทุ่มก็จริงแต่พอเริ่มหมดแสงพวกเพื่อนผมก็ออกมาตามธรร มชาติแล้วฮับ ฝากระวังๆเพื่อนๆผมด้วยนะฮับหากมีความจำเป็นต้องขับร ถกลางคืน

เพื่อนชะมด..เจ้าเพื่อนตัวนี้เกือบตายฮับ พี่ๆจนทและทีมสัตวแพทย์ช่วยชีวิตไว้ได้ฮับ....โดนรถท ี่ขับช่วงกลางคืนชน เนื่องจากเพื่อนผมเค้าจะชอบกินแมลงที่ตกอยู่แถวๆถนนย ามค่ำคืน เดินดมไปดมมา ข้ามถนนๆอย่างช้าๆเพราะต้องดมไปด้วย พอมีรถมาแสงไฟจากรถจะทำให้ตาเพื่อนผมพร่า มองไม่เห็น เหมือนโดนสะกดให้ยืนจังงัง รอให้รถพี่ๆที่มาอย่างเร็วเหยียบเลยฮับ น่าสงสารมาก....กรณีนี้ ถ้าขับไม่เร็วและระมัดระวังซะหน่อย เพื่อนผมคงไม่เจ็บ โดยเฉพาะกลางคืนไม่ควรขับเกิน 60 km/hr นะฮับ ผมเคยเห็นพี่ๆบางคนน่ารักมากเค้าหยุดจอดรถให้เพื่อนช ะมดของผมค่อยๆเดินลง ข้างถนนไปด้วยฮับ...

เพื่อนแมวดาวฮับ...ขนาดเพื่อนผมตัวนี้มีสัญชาตญาณของ สัตว์ป่าสูง ไม่ได้เจอกันง่ายยังไม่วาย โดนกะเค้าด้วย ... เป็นฝีมือของพี่ๆที่แหกกฎ ขับรถส่องสัตว์เองกลางคืน ทีมสัตวแพทย์กำลังช่วยกันอย่างสุดความสามารถ

ในที่สุดเพื่อนผมก้อจากไปฮับ....เศร้าจัง

พี่ๆอย่าขับรถสอ่งสัตว์กลางดึกกันเองอีกนะฮับ....สงส ารเพื่อนๆผมเถอะ

ป้าเก้งฮับ...ชน 1 แต่ จากไป 2

หลานเก้งไหลออกจากท้องแม่ก่อนกำหนดแบบไร้ชีวิตฮับ... .เศร้าสุดๆ

ขอบคุณ คุณ " nu bew " แห่งเวป http://board.trekkingthai.com
    น่าสงสารครับ ช่วยกันครับ จะได้มีเขาใหญ่เอาไว้คู่ประเทศไทยต่อไป ขอบคุณกระทู้เตือนใจ เพื่อห่วงใยเพื่อน ร่วมโลก ที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ จากความสับเพ้า ความมักง่าย ของสัตว์ประเสิฐ

Scooter Only
    ขอบคุณ
    0

ดูภาพแล้วน้ำตาจะไหลเลยครับ...ช่วงฤดูฝนน่าจะมีการปิ ดป่านะครับ

Bookmarks