อยากรู้เรื่อง สรรพสามิตร ครับ - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: อยากรู้เรื่อง สรรพสามิตร ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

Talking ลองไปยื่นดูก่อนคร้าบบ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เบจิต้า อ่านข้อความ
    ขอถามหน่อยครับ พอดีว่าที่เชียงใหม่ต้องจ่ายผ่านร้านที่จดทะเบียนกับ สรรพสามิตร คือถ้าจะไปจ่ายเองไม่ได้ครับโดนปรับ2เท่า แต่จ่ายผ่านร้านไม่ปรับ เลยอยากทราบว่าที่จังหวัดอื่น เป็นอย่างนี้หรือป่าวครับ
    ลองไปยื่นดูก่อนคร้าบบ " บอกว่ารถยังอยู่ในอู่ เพิ่งประกอบเสร็จ ยังไม่ได้เอาออกมาวิ่ง " ท่านจะไม่โดนปรับ
    แล้วให้ทางกรมสรรสามิต คิดออกมาเป็นตัวเลข ว่าต้องจ่ายเท่าไร

หากสรรสามิตที่บ้านท่านไม่ยอมรับเรื่อง และท่านมีเวลามากพอ ก็สามารถมาเสียที่ส่วนกลางใน กทม. ได้ ลอง โทร.ถามดู ตามนี้ 02-243-8916

หรือหากท่านไม่สะดวก ก็จ่ายผ่านร้าน แต่แน่นอนว่าทางร้าน ต้อง + แน่ๆ จะมากหรือน้อย ขึ้นอยู่กับหน้าตาคร้าบบ
    หลบหน่อยพระเอกมา ^^

Member aof_26_26's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีสังกัด
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน *-*

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ EKCO อ่านข้อความ
    เมื่อท่านได้รับใบเสร็จจากการเสียภาษีฯ แล้ว ( ทางสรรพสามิตก็จะมีหนังสือ ให้ท่านถือไปที่กรมการขนส่ง เพื่อยื่นทำทะเบียน และตรวจสภาพรถ ) แต่ก่อนจะถึงขั้นตอนนั้น ท่านต้องนำรถเข้าตรวจ สมอ. ก่อน และค่าใช้จ่ายค่อนข้างแพง เมื่อตรวจผ่านขั้นตอนต่อไป ก็ไปที่กรมการขนส่งได้เลยคร้าบบ
    ปล. พูดถึง HD นะ รถอื่นไม่ทราบจริงคร้าบบบ

เท่าที่ผมรู้นะคับพี่ ตรวจ สมอ. ครั้งละประมาณ 30,000 ผ่านไม่ผ่านอีกเรื่อง แต่ต้องเสีย 30,000ก่อนเขาถึงจะตรวจให้ ส่วนมากพวก HD มาตรวจ 10 คัน แต่เขาตรวจแค่ 1 คันก็ผ่านหมด ส่วนมากจะเป็นร้านขายรถใหญ่ๆที่มาตรวจ /ส่วนพวกเรา sr sf ไปตรวจแค่ คัน สองคัน มันไม่คุ้ม/

ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เบจิต้า อ่านข้อความ
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลข่าวประชาสัมพันธ์ของสรรพสามิตรภา ค5 แต่ที่ผมถามไป ก็หมายถึงปัจจุบันนี้แหละครับ (วันนี้) ข่าวประชาสัมพันธ์ผมก็ทราบครับ แต่ผมไปติดต่อถามสรรพสามิตรมา เขาบอกว่าต้องเสียผ่านร้านที่จดทะเบียนกับสรรพสามิตร ถ้ามาเสียเองโดนปรับ2เท่า ผมบอกที่อื่นเขาเสียเองได้ เขาก็บอกว่าแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ผมคิดว่าทั้งภาค5 คงเหมือนกันหมดคือต้องเสียผ่านร้าน ผมจึงอยากทราบว่าที่จังหวัดอื่น ภาคอื่น เสียเองได้มั๊ย หรือต้องเสียผ่านร้าน

ปล.งงจริงๆสรรพสามิตรเหมือนกัน ประเทศไทยเหมือนกัน ทำไมคนละบรรทัดฐาน
    ปล.แต่ก็ไม่เป็นไรครับเสียผ่านร้านก็ได้ เสียค่าดำเนินการให้เขาเล็กน้อย ดีกว่าโดนปรับ2เท่า แต่ที่ถามเพราะอยากทราบครับ
    ปล.ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ 2ล้อ จงเจริญญญญญญญญญญ
    ถ้าเปนอย่างที่ผู้รู้ท่านนี้บอกจิงๆ....ร้านที่รับปร ะกอบรถในจังหวัดเชียงใหม่ ที่จดทะเบียนสรรพสามิตรแล้ว มีร้านไดบ้างช่วยส่งข่าวหน่อยน่ะคราบบบ......จาไปเสี ยบ้าง ยินดีมีค่าเดินเรื่องให้ครับ

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

ร้านที่รับเสียภาษี ชื่อร้าน 9999 อยู่แถว แฟบบริค ครับ ถ้ามาจากทาง ร้านชุมแพ เลยแฟบบริค มาซัก100เมตรครับ ซ้ายมือ (ฝั่งเดียวกับแฟบบริค) หรือโทรไปสอบถามเลยครับที่เบอร์ 081-5311700 ผมพึ่งไปเสียมา sr ค่าภาษีตกอยู่ที่ 6,474 บาท เสียค่าดำเนินการให้ร้าน 1,000 บาท รวมเป็นเงิน 7,474 บาท รถผมทำวันนี้ พรุ่งนี้ได้เลย แล้วแต่ทางร้านอีกทีนะครับ ถ้าเขาไปดำเนินการให้ทันทีก็ได้เร็วครับ

ขอบคุณ
    0
    0

ร้านที่รับเสียภาษี ชื่อร้าน 9999 อยู่แถว แฟบบริค ครับ ถ้ามาจากทาง ร้านชุมแพ เลยแฟบบริค มาซัก100เมตรครับ ซ้ายมือ (ฝั่งเดียวกับแฟบบริค) หรือโทรไปสอบถามเลยครับที่เบอร์ 081-5311700 ผมพึ่งไปเสียมา sr ค่าภาษีตกอยู่ที่ 6,474 บาท เสียค่าดำเนินการให้ร้าน 1,000 บาท รวมเป็นเงิน 7,474 บาท รถผมทำวันนี้ พรุ่งนี้ได้เลย แล้วแต่ทางร้านอีกทีนะครับ ถ้าเขาไปดำเนินการให้ทันทีก็ได้เร็วครับ
    ขอบคุณท่าผู้รุ้มากครับ........

........ช่วยให้ชาวสองล้ออย่างเราๆ ท่านๆ.......ที่อยู่ในจังหวัดเชียงใหม่ หรือจังหวัดไกล้เคียง ได้มีโอกาสเสียสรรพสามิตรโดยไม่

ต้องโดนปรับเพิ่มครับ..

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

ไม่เป็นไรครับ รีบไปเสียก่อนวันที่ 25 กันยายน 2552 นะครับ หลังจาก 25 ปรับหนักกว่าเดิมครับ สรรพสามิตรเค้าบอกมา จะได้ขับ ขี่กัน อย่างสบายใจขึ้นอีกหน่อย ก่อนผมเสียไม่เคยเอาออกมาขี่เลยครับ ขี่ก้อแถวบ้าน แต่ตอนนี้ขี่ไปทำงานทุกวัน อีกอย่างที่อยากแนะนำครับ คือ เสีย พรบ. ด้วย จะดีมากนะครับ รถผมเสียเรียบร้อยแล้วครับ 400 cc 650 บาท / ปี เคยได้ยินมาว่า พรบ. ข้อหาหนักกว่า ไม่จดทะเบียนอีกนะครับ ไม่แพงด้วยครับ ผมแนะนำให้ไปเสียเลยครับ รถเราก็จะโดนข้อหาเดียว คือไม่ได้จดทะเบียน ก็ถือว่าผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ระดับหนึ่งล่ะครับ พี่หนวดเค้าจะได้เห็นเจตนาดีของเราบ้าง

Junior Member มือใหม่นครปฐม's Avatar
    สถานที่
    สามพราน คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0
    0

เสียสรรสามิตแล้วตำรวจจับป่าวครับ ผมหนีคดีอยู่ผมเอารถไปฝากบ้านเพื่อนแล้วตำรวจก้อมายก รถไปแล้วบอกว่าเถื่อนไม่เสียภาษีNo-Bookมันบอกถ ้าอยากได้รถให้ไปทำทะเบียนแต่รถผมเลขเครื่องไม่เต็มไ ปติดต่อขนส่งเขาบอกว่าต้องนำรถไปตอกเลขเครื่องพอไปติ ดต่อตำรวจเพื่อนเอารถไปตอกเลขมันก้อไม่ให้แล้วจะทำทะ เบียนได้งัย นี่หรือ ตำรวจไทย

Trirong's Avatar
    สถานที่
    สำหึกไบค์
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน 000

สงสัยครับ ที่บอกว่ารถยังไม่เสร็จอยู่ในอู่ แล้วให้ถ่ายรูปมาแนบกับเรื่อง ในเมื่อรถไม่เสร็จแล้วจะถ่ายรูปอย่างไรครับ
    อีกเรื่องครับ รถผมเป็น SR แต่เป็น Old school ไปแล้ว จะถ่ายรูปไปเสียสรรพสามิตอย่างไงครับ (เป็นรถดัดแปลง)
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ
    S.C.A. 29

Senior Member yoshimaru's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

ไม่เป็นไรครับ รีบไปเสียก่อนวันที่ 25 กันยายน 2552 นะครับ หลังจาก 25 ปรับหนักกว่าเดิมครับ สรรพสามิตรเค้าบอกมา จะได้ขับ ขี่กัน อย่างสบายใจขึ้นอีกหน่อย ก่อนผมเสียไม่เคยเอาออกมาขี่เลยครับ ขี่ก้อแถวบ้าน แต่ตอนนี้ขี่ไปทำงานทุกวัน อีกอย่างที่อยากแนะนำครับ คือ เสีย พรบ. ด้วย จะดีมากนะครับ รถผมเสียเรียบร้อยแล้วครับ 400 cc 650 บาท / ปี เคยได้ยินมาว่า พรบ. ข้อหาหนักกว่า ไม่จดทะเบียนอีกนะครับ ไม่แพงด้วยครับ ผมแนะนำให้ไปเสียเลยครับ รถเราก็จะโดนข้อหาเดียว คือไม่ได้จดทะเบียน ก็ถือว่าผ่อนหนักให้เป็นเบาได้ระดับหนึ่งล่ะครับ พี่หนวดเค้าจะได้เห็นเจตนาดีของเราบ้าง
    ไปเสีย พรบ. ที่ไหนคับแล้วใช้เอกสารอะไรบ้างคับอยากไปเสียบ้างคับ รบกวนคุณ เบจิต้า ด้วยคับem98
    MADE IN TAI HAND

Member aof_26_26's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีสังกัด
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน อ่างทอง

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Trirong อ่านข้อความ
    สงสัยครับ ที่บอกว่ารถยังไม่เสร็จอยู่ในอู่ แล้วให้ถ่ายรูปมาแนบกับเรื่อง ในเมื่อรถไม่เสร็จแล้วจะถ่ายรูปอย่างไรครับ
    อีกเรื่องครับ รถผมเป็น SR แต่เป็น Old school ไปแล้ว จะถ่ายรูปไปเสียสรรพสามิตอย่างไงครับ (เป็นรถดัดแปลง)
    ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ
    สรรพสามิตรอ่างทองเลยคับ ใจดีมากๆ คุยง่ายด้วย ผมไปติดต่อมาใช้แค่อินวอยกับบัตรประชาชน(อย่างอืนไม่เห็นเขาพูดถึงเลยคับ) เตรียมตังมาประมาณ 6,500 บาท เสร็จไม่เกิน2-3วัน

Junior Member chai4065's Avatar
    สถานที่
    raitrider
    ขอบคุณ
    0
    0

excise_hotline@excise.go.th เมล์ของสรรพสามิต ส่งเรื่องร้องเรียนได้ ถ้าราคาประเมิณสูงเกินไป

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

พรบ.เสียได้ที่ร้านที่เค้ารับเสีย พรบ. ครับ ได้ทุกร้านเลยครับ ละแวกขนส่งของแต่ละจังหวัดน่าจะมีเยอะครับ เอกสารที่ใช้ ผมใช้อินวอยซ์ กับ บัตรประชาชนครับ

ขอบคุณ
    0
    0

ถามผู้รู้หมายเลขเครื่อง h313e ไม่เห็นมีในรายการของสรรพสามิตเลย จะเสียได้ยังไงครับ และราคาเท่าไร

Bookmarks