อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ kla_vespa อ่านข้อความ
กล้องที่เราถ่ายกันจะมองเห็น ภาพเป็นสีเทากลาง
ดังนั้น ถ้าเราจะถ่ายสีอะไร เราต้องชดเชย แสงเพื่อดึงสีที่เราต้องการเข้ามา
โดยผมเอาตารางชดเชยแสงมาให้ดูนะครับ เพื่อจะเป็นประโยชน์ กับพี่ๆน้องๆ

อธิบายง่ายๆเลย ถ้าอยากถ่ายหญ้าให้เขียว แบบ เขียวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมากๆ
เราก็โอเวอร์ไปซัก 1 สตอป เพื่อให้หญ้าเป็นสีเขียวใสๆ
แต่ถ้าอยากได้อารมณ์หญ้าเข้มๆหน่อยก็กดอันเดอร์ลงหน่ อย

ถ้าอยากถ่ายกระดาษให้ขาว ก็ต้องกดโอเวอร์ให้เยอะหน่อย
ถ้าอยากให้ดำมากๆก็กดอันเดอร์ลงเยอะๆหน่อย

แต่อย่าลืมนะครับว่า ถ้าเรากดอันเดอร์ ไป รูปส่วนอื่นก็จะมืดลง
หรือเรากดโอเวอร์ไป รายละเอียดรูปก็จะหายไป
ต้องวัดแสงให้พอดีนะครับ หรืออีกทางคือการถ่าย หลายๆชอต แล้วมาซ้อนกัน ซึ่งให้พี่บอยมาสอนอีกที 55+ เพราะทำไม่เป็น

ไม่รู้เข้าใจกันเปล่า
พี่ๆท่านไหนมาเสริมได้นะครับ
ขอบคุณครับ