ขอถามเซียนท่อบึ้ม - หน้า 2

ชื่อกระทู้: ขอถามเซียนท่อบึ้ม

Junior Member XJRสายแข็ง's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ถ้า ใจ เรา มัน รัก เสียง คำราม กลัว ทำ ไม ว่ะ กะ อี แค่ เครื่อง พัง .............ชัดยัง ครับ !!!
    อีกด้าน ดีๆ ของ ชีวิต.. ผม....

ใจเต้น /\7ตึก/\7ตึก

เมื่อได้ยินเสียง แก๊ก!แก๊ก!

Member Tiewlyzang's Avatar
    สถานที่
    เจอใครก็ขอไปกับเค้า
    ขอบคุณ
    0

น่าสนใจๆๆ

ความรู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    SRลิ จำเริหัใจ
    เคยคิงสัทำไมต้องSR

Senior Member
    สถานที่
    Clubman Bangkok
    ขอบคุณ
    0

แค่ถามเป็นความรู้ ผิดด้วยเหรอครับ ใครบ้างล่ะที่ไม่กลัวเครื่องพัง

wuttisak's Avatar
    สถานที่
    THANYABURI CLUB
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Fah007 อ่านข้อความ
    แค่ถามเป็นความรู้ ผิดด้วยเหรอครับ ใครบ้างล่ะที่ไม่กลัวเครื่องพัง
    เห็นด้วยครับ em95 ไว้ประดับความรู้เนอะพี่น้องไบท์เกอร์หัวใจสองล้อกัน ทั้งนั้น

ชื่อบัญชี นาย วุฒิศักดิ์ วิริยะกิจสุนทร
    ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อย บิ๊กซีรังสิต
    เลขที่บัญชี 389-207552-8
    ติดต่อได้ที่ 080557-1951
    **เช็คของด้านล่าง
    http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx

classic_is_me's Avatar
    สถานที่
    คนรักสนิมและผงฝุ่น
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน หุหุหุ..........

ไม่เกี่ยวเลยครับ ว่า ใคร จะเรียนจบอะไร .........
    ไม่เกี่ยวเลยครับ ว่า ใครจะขับรถมากี่ปี.............
    ไม่เกี่ยวเลยครับ ว่า ใครจะขับรถแว๊นหรือรถ big bike...............
    บางคนที่ผมรู้จัก ยังไม่จบ กศน. ด้วย ซ้ำ.......................แต่เขาเป็นเจ้า ของโรงงาน
    บางคนที่ผมรู้จักขับรถไม่เป็นด้วยซ้ำ............... แต่เขาออกแบบรถยนต์ ให้ บริษัทรถยนต์ขนาดใหญ่ในต่างประเทศ
    บางคนที่ผมรู้จักเป็นเด็กแว๊นพร้อมๆกับผม........... .แต่ตอนนี้เขาได้ดีทางการเมือง
    ทุกอย่างล้วนคุยด้วยเหตุและผล....อย่าใช้ความรู้สึกค รับ
    ..........สิ่งที่พวกเราคุยกัน...........ก็เพื่อหวังว่าจะเป็น ประโยชน์ กับเพื่อนๆ ทั้งนั้น ไม่มีอะไร แอบแฝง

ผมแค่อยากให้เพื่อนๆ เรา มีความรู้ที่ถูกต้องอย่างแท้จริง ...........มิใช่ แค่ฟังแล้วเชื่อตามนั้นทุกอย่าง
    แต่อยากให้ฟัง แล้วนำมาคิด...นำมาพิจารณา ก่อนที่จะตัดสินใจอะไร

หลายคนเชื่อเพราะฟังเขามา....หลายคนเชื่อเพราะเจอกับ ตัวเอง.......หลายคนเชื่อเพราะใช่สมองคิด

คุณอาจจะเชื่อ........เพราะว่าคุณ เจอมากับตัวเอง............ซึ่งมันก็ไม่ผิด
    และผมถ้าไม่เคยเจอ......ผมควรจะเชื่อทันที.....หรือว ่าผมควรจะพิจารณา ดูก่อนครับ....ว่าจะเชื่อหรือไม่.......ผมผิดด้วยหรอ ครับ..........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย classic_is_me : 30-08-2009 เมื่อ 02:56

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่องกรองอากาศ นะครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fah007 อ่านข้อความ
    ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านครับ
    ตอนนี้ผมใส่ปลายแจกันอยู่ตีที่ร้านกาญจนบุรี(กลุ่ม sr)
    มันโล่งมากครับ เสียงมัน ใช้งานใกล้ๆไม่ค่อยซัดมากมันก็ปกติครับ
    แต่ซัดยาวเนี้ย ผมไม่รู้ว่าจะมีผลหรือปล่าว ไม่กล้าลอง
    เพราะเพื่อนผมเคยซัดแล้วเครื่องดังเลย แต่พอจอดพักหนึง
    เสียงดังก็หายครับ เสียงนี้หมายถึงเสียงงางกับแหวนอ่ะครับล
    แล้วขอถามอีกอย่างครับ ถ้าไม่ใส่กรองอากาศจะมีผลไหมครับ
    หรือใส่กรองแต่ง ที่ไม่ใช่กรองเดิม ขอบคุณครับ
    ใส่หรือไม่ใส่กรองอากาศ มีผลแน่นอนครับ........กรองอากาศ ทำหน้าที่ เหมือนชื่อของมันนั่นแหละครับ คือ กรองอากาศ ช่วยลด ฝุ่นละอองที่จะเข้าไปในห้องเผาใหม้ครับ...ฝุ่นละอองเ หล่านี้ ทำให้ ชิ้นส่วน ของเครื่องยนต์ สึกหล่อ มากขึ้น และเร็วขึ้นครับ.....กรองแต่งมีหลายแบบครับ....มีทั้ งคุณภาพดีๆ คุณภาพพอใช้....และคุณภาพต่ำ..... แต่ส่วนที่สำคัญอีกส่วนที่หลายคนมองข้ามก็คือ ส่วนที่กรองอากาศมัน ถูกยึดอยู่ ครับ มันเป็น กล่องกักเก็บอากาศบางคนเรียก.....กล่องประจุไอดี.... กล่องที่พวกเรารวมทั้งตัวผมเอง ถอดทิ้ง เหล่านี้ มีผลมากกับเครื่องยนต์ ครับ ...นอกจากมันจะทำหน้าที่ กักเก็บอากาศ แล้ว มันยังทำงาน ร่วมกับ แผ่นกรองอากาศ เพื่อ ควบคุม ความดัน ของอากาศก่อนที่จะถูก ดูดผ่าน คาร์บูฯ

ทีมแข่งรถ ทุกทีม ล้วน ทุมเทเวลาและเงินทุน มากมาย.........เพื่อ ออกแบบ กล่องประจุไอดีที่พวกเราถอดทิ้งกันครับ....นึกๆแล้วก ็น่าขำดีนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย classic_is_me : 30-08-2009 เมื่อ 03:25

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

ยิ่งอ่านยิ่งมีความรู้ครับ คนตั้งกระทู้นี่ โชคดีจิงๆๆ มีคนมาตอบเยอะเลย

ทำให้คนที่ผ่านมาอ่าน ได้นำไปพิจารณา

เพราะผมคนนึงที่ขับ sr400 ใส่แทรปปลายเปิดมาโดยตลอดที่ใช้รถมาปีกว่าไม่เคยเปลี ่ยนท่อหรือแม้แต่เปลี่ยนปลายท่อ ผมขับออกต่างจังหวัดทีไกลๆๆทั้งนั้น ไป- กลับ กทม.-เลย 4รอบแล้ว แล้วก็ไปจังหวัดไกล้เคียงระยะประมาน 200โล ผมก็ซัดยาวๆๆๆๆเลย ทุกวันนี้รถก็ยังฟิตเปี๊ยะเหมือนเดิม แต่เวลาขับไกลๆๆๆ 600-700 โล เครื่อง แต็กๆๆๆๆๆ ตอนรอบเดินเบา แล้วปล่อยไปซัก อาทิต มันก็เงียบไปเอง ทุกครั้งไป นี่เป็นคาวมเห็นส่วนตัวที่เกิดขึ้นกะรถผมน่ะคร๊าบบบ มาเล่าให้กันฟัง

แต่ขอถามรัยหน่อยน่ะ รถผมเวลาขับแบบปกติ แล้วยกคันเร่งแบบไม่บีบคลัช ท่อมันดัง ปัง ปัง ปัง นี่เป็นธรรมดาใช่ป่ะครับ ไม่ผิดปกติ รัยใช่ป่ะครับ คืออ่านแล้วยังไม่แน่ใจ

ขอบคุณครับบบบบบ

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Fah007 อ่านข้อความ
    กลัวพังแนะนำท่อเดิมครับเงียบ..ไม่เสี่ยงตำรวจ
    ทน..ด้วย
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ต่อเลยนะครับ

สาเหตุที่วาล์วขาด....ก็มีอยู่หลายเหตุผล..........แ น่ใจแล้วหรือ ว่ามันขาด เพราะปลายท่อ
    สาเหตุที่วาล์ คด.....ก็มีอยู่หลายเหตุผล...........แต่คนละสาเหตุก ับวาล์ขาดแน่ๆและแน่ใจแล้วหรือว่าเป็นเพราะปลายท่อ
    และทำไม เพื่อนๆอีกหลายคนรวมทั้งตัวผมเองที่ใช้ ท่อแท๊ป.....วาล์วถึงไม่ขาด...เครื่องยนต์ถึงไม่มีปั ญหาทั้งๆที่ผมก็ขับรถเร็วเหมือนกัน( ไม่เคยต่ำกว่า 100 และมีบ่อยๆที่เกิน 160 )
    นั่นคือสิ่งที่ผมอยากให้เพื่อนๆได้พิจารณาครับ
    ท่อแท๊ปไม่ได้มีแต่ข้อเสีย....ข้อดีในด้านอื่นๆนอกจา กเสียงที่สะใจก็มี......ผมแค่อยากให้เพื่อนๆมองอะไรห ลายๆด้านทั้งด้านดี และด้านเสีย........ทั้งรับฟังผู้อื่น และแสดงความเห็นให้ผู้อื่นได้รับรู้
    .........หากทำให้ผู้ใดละคายเคื่องความรู้สึกก็ต้องข อโทษด้วยมิได้มีเจตนาแค่หวังดีกับเพื่อนที่มีใจรักเด ียวกัน

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณ ครับ.....

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tiewlyzang อ่านข้อความ
    ยิ่งอ่านยิ่งมีความรู้ครับ คนตั้งกระทู้นี่ โชคดีจิงๆๆ มีคนมาตอบเยอะเลย

ทำให้คนที่ผ่านมาอ่าน ได้นำไปพิจารณา

เพราะผมคนนึงที่ขับ sr400 ใส่แทรปปลายเปิดมาโดยตลอดที่ใช้รถมาปีกว่าไม่เคยเปลี ่ยนท่อหรือแม้แต่เปลี่ยนปลายท่อ ผมขับออกต่างจังหวัดทีไกลๆๆทั้งนั้น ไป- กลับ กทม.-เลย 4รอบแล้ว แล้วก็ไปจังหวัดไกล้เคียงระยะประมาน 200โล ผมก็ซัดยาวๆๆๆๆเลย ทุกวันนี้รถก็ยังฟิตเปี๊ยะเหมือนเดิม แต่เวลาขับไกลๆๆๆ 600-700 โล เครื่อง แต็กๆๆๆๆๆ ตอนรอบเดินเบา แล้วปล่อยไปซัก อาทิต มันก็เงียบไปเอง ทุกครั้งไป นี่เป็นคาวมเห็นส่วนตัวที่เกิดขึ้นกะรถผมน่ะคร๊าบบบ มาเล่าให้กันฟัง

แต่ขอถามรัยหน่อยน่ะ รถผมเวลาขับแบบปกติ แล้วยกคันเร่งแบบไม่บีบคลัช ท่อมันดัง ปัง ปัง ปัง นี่เป็นธรรมดาใช่ป่ะครับ ไม่ผิดปกติ รัยใช่ป่ะครับ คืออ่านแล้วยังไม่แน่ใจ

ขอบคุณครับบบบบบ
    เสียงระเบิดในท่อ...จากรถคุณ ด้วยเหตุนี้ น่าจะเป็น เรืองปกติปกติครับ....เพราะในขณะที่ คุณ ถอนคันเร่ง ปากคาร์บูฯจะถูกปิด.....เครื่องยนต์ จะทำหน้าที่เหมือน ปั้ม อากาศ คือจะดูดอะไรก็แล้วแต่เมื่อวาล์วไอดีเปิด..ดังนั้นเม ื่อปากคาร์บูฯถูกปิดอากาศ เข้าได้น้อย...น้ำมันจึงถูกดูดเข้าไปแทน ทำให้ส่วนผสม หนา กว่าปกติ การเผาไหม้จึงล่าช้า( ไฟในห้องไหม้ลามช้า) จนกระทั่ง วาล์ไอเสียเปิด....เราจึงได้ยินเสียงระเบิดครับ..... .....ท่อเดิมๆ จากโรงงานก็เป็นครับ.......ไม่เชื่อลอง เอาหูไปฟังใกล้ๆดู..เพียงแต่มันไม่ดังมากเพราะโรงงาน ผลิตไม่ต้องการให้เราได้ยินครับ

แล้วทำไมพอเราบีบคลัท์ช...ถึงไม่มีเสียงระเบิด??

นั่นก็เพราะว่า พอเราบีบคลัท์ช.....เครื่องยนต์ มันจะไปหมุนอยู่ที่ความเร็วรอบเดินเบา....ซึ่งตรงกับ ที่เราถอนคันเร่ง( ปากคาร์บูถูกปิด)..ทำให้ส่วนผสมของ อากาศกับน้ำมัน พอดี...การเผาไหม้ ถูกต้อง ก็เลยไม่ได้ยินเสียงระเบิดครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย classic_is_me : 30-08-2009 เมื่อ 04:03

RescueC70's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน +++

ใจเยนๆ กันครับ

พี่น้องครับ

นายกีรติ ระดิ่งหิน
    ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา นนทบุรี

เลขที่บัญชี 302-2-52451-7
    บัญชีออมทรัพย์

พูดดีอย่างไร ก็สู้ทำดีไม่ได้

084-095-9805

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ classic_is_me อ่านข้อความ
    เสียงระเบิดในท่อ...จากรถคุณ ด้วยเหตุนี้ น่าจะเป็น เรืองปกติปกติครับ....เพราะในขณะที่ คุณ ถอนคันเร่ง ปากคาร์บูฯจะถูกปิด.....เครื่องยนต์ จะทำหน้าที่เหมือน ปั้ม อากาศ คือจะดูดอะไรก็แล้วแต่เมื่อวาล์วไอดีเปิด..ดังนั้นเม ื่อปากคาร์บูฯถูกปิดอากาศ เข้าได้น้อย...น้ำมันจึงถูกดูดเข้าไปแทน ทำให้ส่วนผสม หนา กว่าปกติ การเผาไหม้จึงล่าช้า( ไฟในห้องไหม้ลามช้า) จนกระทั่ง วาล์ไอเสียเปิด....เราจึงได้ยินเสียงระเบิดครับ..... .....ท่อเดิมๆ จากโรงงานก็เป็นครับ.......ไม่เชื่อลอง เอาหูไปฟังใกล้ๆดู..เพียงแต่มันไม่ดังมากเพราะโรงงาน ผลิตไม่ต้องการให้เราได้ยินครับ

แล้วทำไมพอเราบีบคลัท์ช...ถึงไม่มีเสียงระเบิด??

นั่นก็เพราะว่า พอเราบีบคลัท์ช.....เครื่องยนต์ มันจะไปหมุนอยู่ที่ความเร็วรอบเดินเบา....ซึ่งตรงกับ ที่เราถอนคันเร่ง( ปากคาร์บูถูกปิด)..ทำให้ส่วนผสมของ อากาศกับน้ำมัน พอดี...การเผาไหม้ ถูกต้อง ก็เลยไม่ได้ยินเสียงระเบิดครับ
    อ่อเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากกระจ่างเลยครับ

Junior Member XJRสายแข็ง's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ boy115 อ่านข้อความ
    กลัวพังแนะนำท่อเดิมครับเงียบ..ไม่เสี่ยงตำรวจ
    ทน..ด้วย

SR จำไม่ได้แล้ว อ่ะ เป็นสาวก 4สูบไปแว้ว เลยไม่รู้จะ
    ตอบอาราย อิอิ สู้ๆ เตรียมตัว เตรียมใจ เตรียมช่าง เตรียมตัง แค่นั้นพอ เลย อิอิ

ป.ล. ตาบอย ช้านไป ลองคร่อม HAYA มาอ่ะ โอ้วกลับมาบ้านนอนไม่หลับเลย คิดถึงคนึงหา อยากจะได้ไว้ครอบครอง โบนัสออกคงมีค่าสินสอดไปสู่ขอ...ร้านตรงทางไปสนามบิน อ่ะ ที่มี ช๊ปเปอร์จอดขาย อ่ะ
    สีนี้เลย

รูป รูป  
    อีกด้าน ดีๆ ของ ชีวิต.. ผม....

ใจเต้น /\7ตึก/\7ตึก

เมื่อได้ยินเสียง แก๊ก!แก๊ก!

boy115's Avatar
    สถานที่
    กากอยคลับ...mazda club
    ขอบคุณ
    189

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ XJRสายแข็ง อ่านข้อความ
    SR จำไม่ได้แล้ว อ่ะ เป็นสาวก 4สูบไปแว้ว เลยไม่รู้จะ
    ตอบอาราย อิอิ สู้ๆ เตรียมตัว เตรียมใจ เตรียมช่าง เตรียมตัง แค่นั้นพอ เลย อิอิ

ป.ล. ตาบอย ช้านไป ลองคร่อม HAYA มาอ่ะ โอ้วกลับมาบ้านนอนไม่หลับเลย คิดถึงคนึงหา อยากจะได้ไว้ครอบครอง โบนัสออกคงมีค่าสินสอดไปสู่ขอ...ร้านตรงทางไปสนามบิน อ่ะ ที่มี ช๊ปเปอร์จอดขาย อ่ะ
    สีนี้เลย
    คงจะเป้นร้านพี่หออ่ะครับตาไก่...อิอิ..เห็นมีอยู่หล ายคันเลยทั้งฮายา ซีบีอาร์954ทะเบียนเห้นราคาอยุ่ที่แสนเจ็ดนิดๆเองนะโ บนัสออกก็น่าสนอยุ่เหมือนกันครับ
    ว่าจะหารถทะเบียนเล่นละ
    กลัวตำรวจไม่ได้มีคนรุ้จักเป็นนักการเมืองดว้ยอ่ะเสี ยวๆts01
    เล่นไปตามงบ...เเล้วจะจบสวย
    ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก

[email protected]
    โอนเงิน
    หมายเลขบัญชี6450092397 ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน
    ธ.กรุงเทพสาขาบิ๊กซีพิษณุโลก
    ส่งของ
    ณรงค์ศักดิ์ ทับทิมเงิน 1090/9ถ.บรมไตรโลกนารถ ต.ในเมือง อ.เมือง จ.พิษณุโลก65000
    DTAC0845911478

เฟสบุค https://www.facebook.com/boy115

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน หุหุหุ.........

..............................

Bookmarks