สงสัยในรถตัวเอง

ชื่อกระทู้: สงสัยในรถตัวเอง

กรูมันเกรียน commontime's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน สงสัยในรถตัวเอง

คือ รถผมอ่ะครับ

มันจดทะเบียนปี 2509 (1966) ซึ่งเลขโครง เลขเครื่องมันก็ VLB

ก็คาดว่ามันคือ sprint ผมลองไปเช็คเลขเครื่องแล้วก็พบว่าปีมันตรงพอดี คือ 1966

แต่เลขโครงมันลางมาก จนขนส่งเค้าตอกเลขใหม่ให้ที่คอ แต่ก็ยังพอเห็นเลาๆว่ามัน VLB เหมือนกัน

แต่ที่นี้ตอนที่ซื้อมายังไม่ค่อยรู้อะไร ฝาข้างฝั่งเครื่องมันมี 5 ขีด (ปกติแล้วสปริ้นมันจะมี 6 ขีดอ่ะครับ ที่ลองสังเกตมา)

แล้วกะจะหาฝาข้างของ sprint มาใส่จะได้ตรงรุ่น

ก็เลยไปยืมฝาข้างของรุ่นน้องที่รู้จักกัน ก็ sprint เหมือนกัน

แต่ปรากฏว่าลองเอามาใส่แล้ว มันไม่ลงล็อค ตรงรูที่มีแกนให้ใส่ตรงแถวที่พักเท้า (เรียกไม่ถูก)

ก็เลยลองมาสังเกตกัน ก็ปรากฏว่ารถของผมอ่ะครับ บอดี้ดูมันเล็กๆกว่าของรุ่นน้องที่ว่า

ก็เลยสงสัยว่า จริงๆแล้วรถผมเนี่ยรุ่นอะไรกันแน่ครับ

ชักสงสัยแล้วว่ามัน คือ sprint หรือ super กันแน่ครับ

อีกอย่างคือ ที่ทราบมาคือ sprint มันมีทั้งหมด 3 รุ่น

หัวเหลี่ยมตัวพี หัวเหลี่ยมใบโพธิ์ แล้วก็หัวโต

ผมอยากทราบว่าทั้ง 3 รุ่นนี้ มันแตกต่างกันมากมั้ยอ่ะครับ

ทั้งขนาดบอดี้ เครื่อง อะไรประมาณนี้อ่ะครับ

แล้วอย่างฝาข้างเนี่ยมันใช้แทนกันได้มั้ย

รบกวนช่วยผมหน่อยนะครับ

ผมงงไปหมดแล้ว
    อ้าซ์.....ผมเริ่มหลงใหล Vespa จริงจังแล้วล่ะ
    ต๋งหมงเหมียวขื่อ!!

--- หรูหรามีระดับ --- TaO★tAo™'s Avatar
    สถานที่
    ASTRO WASP MAZZA
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน อืม

เท่าที่รู้ สปริ้นส์ มีสองรุ่น
    1. เลขเครื่อง
    Vespa 150 Sprint (VLB1M) เลขโครง Vespa 150 Sprint (VLB1T) ตัวพีเป็นหัวเหลี่ยมเครื่องสองพอท ปี 1965 - 1974

2.เลขเครื่อง Vespa 150 Sprint V (VLB1M) เลขโครง Vespa 150 Sprint V (VLB1T) ใบโพธิ์หัวกลมโตเครื่องสามพอท ปี 1969 - 1979สปริ้นส์ล้อเป็น 10 นิ้วทั้งคู่

ส่วน super จะคล้ายๆสปริ้นส์แต่เล็กกว่าและล้อ 8 นิ้ว และไฟหน้ากลมแต่เล็กกว่า
    สปริ้นส์

ถ้าให้เดาตัวรถน่าจะเป็นสปริ้นส์แต่กระโปรงน่าจะเป็น ของ super ถ้ามีรูปรถคุณน่าจะดีนะครับ

ผมรู้แค่นี้ ผิดถูกประการใดต้องขอโทษด้วยครับ ts23

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TaO★tAo™ : 02-09-2009 เมื่อ 18:19
    ,,Yong Phayathai"

aew_64
    สถานที่
    freedom
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน *-*

เท่าที่รู้น่ะคับ...

ถ้าเป็น Super ในเก๊ะก้นซ้าย จะมี จุดกลมๆ เป็นเหล็กปุ่ม ใต้ เหล็กปุมที่เป็นรูปกากะบาด

ลองดูนะห่ะ

Andy Cole's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เข้ามาเก็บความรู้ครับ

Seniority SpecialGS's Avatar
    สถานที่
    Besotted Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aew_64 อ่านข้อความ

ถ้าเป็น Super ในเก๊ะก้นซ้าย จะมี จุดกลมๆ เป็นเหล็กปุ่ม ใต้ เหล็กปุมที่เป็นรูปกากะบาด

ลองดูนะห่ะ
    ตามนั้น Super จะมีจุดกลมฝั่งด้านซ้าย
    Besotted Scooter Club
    เงียบ เงียบ นิ่ง นิ่ง

Lambretta series III Special Silver 150 cc.
    Vespa Gran Sport Mark II 160 cc.

จงใช้ชีวิต อย่างมีเหตุและมีผล ลำดับความสำคัญมันให้ถูก ชีวิตจะมีความสุข

ถ้าเหนื่อยนัก ก็พักซักหน่อยดีกว่า

กรูมันเกรียน commontime's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ aew_64 อ่านข้อความ

ลองดูนะห่ะ
    มันอยู่ตรงไหนหรอครับ

ไอ้จุดกลมๆที่ว่า ติดกับบอดี้เลย หรือว่า ติดอยู่ตรงกระโปรงอ่ะครับ

พอดีรถผมตรงกระโปรงทั้งสองข้าง (ฝั่งเก๊ะ ฝั่งเครื่อง)

มันเป็นของ super อ่ะครับ

ปล.ขอบคุณทุกท่านครับ ที่เข้ามาช่วยตอบข้อสงสัยของผมครับ
    อ้าซ์.....ผมเริ่มหลงใหล Vespa จริงจังแล้วล่ะ
    ต๋งหมงเหมียวขื่อ!!

Bookmarks