จำเป็นแค่มากแค่ไหนสำหรับโพลินี่รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

ชื่อกระทู้: จำเป็นแค่มากแค่ไหนสำหรับโพลินี่รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน จำเป็นแค่มากแค่ไหนสำหรับโพลินี่รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

คือว่าตอนนี้ผมทำรถอยู่ใกล้เสร็จแล้วเหลือเรื่องท่อ
    ช่างเค้าก็เชียให้ใช้โพลินี่อย่างเดียวแต่ไอ้เรามันด ันไม่พอ
    เลยอยากได้คำแนะนำหน่อยว่าพอมีไรใช้แทนได้บ้างหรือเป ล่าเอาแบบว่าปลายๆไหลๆหน่อยอ่ะครับ
    ตอนนี้ใส่ท่อป๊องอยู่เค้าบอกว่ามันจะออกหมด ไอ้คำว่าออกหมดนี่ก็ไม่เข้าใจยังไงรบกวนแนะนำท่อดีๆ
    กับไอ้คำว่า ออกหมดนี่อ่ะคับ งงจิงๆ

รบกวนด้วยครับ

v_v2's Avatar
    สถานที่
    THUNDERCAT, UDG in Bangkok
    ขอบคุณ
    0

ขอตอบเท่าที่ตัวเองได้ความรู้มาละกันครับ
    เพราะเคยถามช่างที่เค้าตีท่อสำหรับแข่ง เค้าให้หลักการของท่อมาประมาณนี้ครับ
    - ส่วนของคอท่อ คือส่วนที่ออกจากเสื้อสูบน่ะครับ
    - ต่อมาเป็นส่วนที่ช่างจะเรียกว่า ปากแตร
    - ต่อมาจะเป็นส่วน ห้องพักไอเสีย จะเป็นรูปทรงกระบอก
    - ต่อมาจะเป็นส่วน ทรงกรวย
    - และส่วนสุดท้าย เป็นปลายท่อ ซึ่งจะมีขนาดพอประมาณเพื่อกักเก็บไอเสีย และลดความดังเสียง
    ส่วนขนาดความกว้าง-ยาวของแต่ละส่วน จะขึ้นอยู่กับขนาดลูกสูบ ช่วงชัก ซึ่งช่างแต่ละสำนักก็จะมีสูตรไม่เหมือนกัน
    เช่นเน้นความแรงช่วงตีนต้น หรือจะให้ปลายไหล ฯลฯ
    ดังที่กล่าวมาท่อ polini ก็มีคุณสมบัติที่เหมาะสม แต่ไม่ใช่ดีที่สุด
    ถ้าเปรียบเทียบกับท่อเดิมๆ ท่อpoliniจะดีกว่า ทั้งต้น และปลายครับ

แต่เพราะบ้านเรามีท่อแต่งให้เลือกน้อย
    ช่างคงอยากให้รถลูกค้าวิ่งดีขึ้น ก็เลยแนะนำ polini ที่มีร้านขายเลย ไม่ต้องสั่งเข้ามาเองให้ยุ่งยาก และมีราคาสูง

แต่ถ้าอยากรู้ว่ามีท่อแต่งยี่ห้ออะไรบ้างที่ดีกว่า polini ก็ต้องหาเพิ่มเองแล้วล่ะครับ ลองหาใน google ก็ไม่น่าจะยากเกินไปนะครับ

หากไม่อยากใส่ท่อเดิม แต่ต้องการประหยัด ลองท่อ "มะละกอ " ทรงฮิตของพี่ๆสำเพ็งดูก่อนสิครับ
    อาจจะเป็นคำตอบของเราเองก็ได้ ถ้าหากเรารู้ว่า "สำหรับเรา เท่านี้ก็พอเพียง"

Andy Cole's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ไม่รู้นะโดยส่วนตัวผมไม่ชอบ polini เท่าไหร่
    เพราะรูปทรงมันไม่คลาสสิคเอาซะเลย มันดูเหมือนแว๊นมากกว่า
    แนะนำเป็นพวก pinasco น่าจะดูดีกว่า แต่แพงกว่าหน่อย

Member pxmang's Avatar
    ขอบคุณ
    0

คำว่าออกหมดหมายความว่าไอดีไอเสียออกหมดครับคือท่อป๊ องจะไม่มีห้องให้ไอเสียไหลย้อนกลับเข้าห้องเผาใหม้ให ม่ คิดง่ายๆครับ 4จังหวะยังเผาไหม่ไม่หมดเลยยังมีไอดีรอดออกมากับไอเส ียได้ 2จังหวะละก็ต้องมากกว่าแน่นอนเพราะที่แน่ๆไม่วาล์วไอ ดีไอเสียเหมือน2จังหวะ ท่อที่ดีต้องทำให้เกิดการ เวฟ ย้อนกลับได้ดีคือการดันไอดีส่วนทีไหลตามออกมาให้ย้อน กลับเข้าไปในห้องเผาใหม้ใหม่ .ซื่งท่อป๊องการเวฟจะแย่มากแต่เมืองเทียบกับท่อสูตรโ พแล้วตีนต้นท้อป๊องจะดีกว่านะครับเพราะออกเร็วกว่า

การทำงานของท่อ2จังหวะได้จากเวป*** เครดิตเครดิตให้ให้

ท่อไอเสีย
    หลักการคร่าวๆ คือ เมื่อลูกสูบเลื่อนตัวลงจากการจุดระเบิด พอร์ทไอเสียเริ่มเปิดไอเสียแรงดันสูงจะไหลออกทางท่ออ ย่างรวดเร็วทำให้เกิดเวฟลบ หรือสูญญากาศ ในคอท่อท่อนแรก เมื่อเลื่อนตัวลงอีกพอร์ทไอดีเปิดไอดีซึ่งมีแรงดันอย ู่แล้วจากการอัดในห้องข้อเหวียงใต้ลูกสูบ จะพุ่งออกมาไล่ไอเสียที่ค้างอยู่ให้ออกไป เมื่อลูกสูบเลื่อนลงมาจนถึงศูนย์ตายล่าง ไอดีก็จะหมดแรงดัน และลูกสูบก็จะค่อยๆเลื่อนขึ้น ตรงนี้เองที่ท่อไอเสียท่อนแรกจะมีผลในการดูดไอดีออกจ ากห้องข้อเหวียง แทนที่จะถูกดูดกลับย้อนกลับเข้าไปในห้องข้อเหวียงอีก และเมื่อพอร์ทไอดีปิด ท่อในส่วนท้าย(ที่เป็นรูปทรงกรวย)จะทำให้เกิดเวฟย้อน กลับ ดันไอดีส่วนทีไหลตามออกมาให้ย้อนกลับเข้าไปในห้องเผา ใหม้ใหม่ นี่คือหลักการทำงานเบื้องต้นของท่อไอเสีย 2 จังหวะ และสำหรับผู้รู้ทีต้องการออกแบบท่อไอเสียโดยการคำนวน เอง ความเร็วของเวฟที่ใช้ในการคำนวนคือ 510เมตรต่อวินาที ในส่วนของผู้ที่ไม่ชอบคำนวน ค่าสำเร็จรูปอยู่ที่ 72 เซนติเมตร จากปากพอร์ทไอเสียถึง 3/4ของกรวยหลัง ของเครื่องยนต์ขนาด125-150 ซีซี และสูตรสำเร็จวิธีปรับคือ
    1. ถ้ารถคุณเป็นรถทางตรง แนะนำเส้นผ่าศูนย์กลางของท่อท่อนกลาง120เซนติเมตรคอท ่อ40เซนติเมตร
    2. ถ้าเป็นรถเซอร์กิต แนะนำเส้นผ่าศูนย์กลางของท่อท่อนกลาง100ซม. คอท่อ30-35ซม. และถ้ารถขี่ยากต้องเลี้ยงรอบให้ปรับความยาวเพิ่ม1-2 ซม.
    3. ถ้าเป็นรถขี่ใช้งานด้วย ควรใช้เส้นผ่าศูนย์กลางของท่อท่อนกลางไม่เกิน100ซม.แ ละความยาวเพิ่ม3-5ซม.

Rally Member smuzcrew's Avatar
    สถานที่
    จริงใจ scooter club
    ขอบคุณ
    0

ช่างเหม่ง มาเองเลยรึเนี่ย
    "การถ่ายภาพคือการหยุดทุกสิ่งทุกอย่างไว้ให้เป็นนิรั นดร์

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pxmang อ่านข้อความ
    คำว่าออกหมดหมายความว่าไอดีไอเสียออกหมดครับคือท่อป๊ องจะไม่มีห้องให้ไอเสียไหลย้อนกลับเข้าห้องเผาใหม้ให ม่ คิดง่ายๆครับ 4จังหวะยังเผาไหม่ไม่หมดเลยยังมีไอดีรอดออกมากับไอเส ียได้ 2จังหวะละก็ต้องมากกว่าแน่นอนเพราะที่แน่ๆไม่วาล์วไอ ดีไอเสียเหมือน2จังหวะ ท่อที่ดีต้องทำให้เกิดการ เวฟ ย้อนกลับได้ดีคือการดันไอดีส่วนทีไหลตามออกมาให้ย้อน กลับเข้าไปในห้องเผาใหม้ใหม่ .ซื่งท่อป๊องการเวฟจะแย่มากแต่เมืองเทียบกับท่อสูตรโ พแล้วตีนต้นท้อป๊องจะดีกว่านะครับเพราะออกเร็วกว่า

การทำงานของท่อ2จังหวะได้จากเวป*** เครดิตเครดิตให้ให้

ท่อไอเสีย
    หลักการคร่าวๆ คือ เมื่อลูกสูบเลื่อนตัวลงจากการจุดระเบิด พอร์ทไอเสียเริ่มเปิดไอเสียแรงดันสูงจะไหลออกทางท่ออ ย่างรวดเร็วทำให้เกิดเวฟลบ หรือสูญญากาศ ในคอท่อท่อนแรก เมื่อเลื่อนตัวลงอีกพอร์ทไอดีเปิดไอดีซึ่งมีแรงดันอย ู่แล้วจากการอัดในห้องข้อเหวียงใต้ลูกสูบ จะพุ่งออกมาไล่ไอเสียที่ค้างอยู่ให้ออกไป เมื่อลูกสูบเลื่อนลงมาจนถึงศูนย์ตายล่าง ไอดีก็จะหมดแรงดัน และลูกสูบก็จะค่อยๆเลื่อนขึ้น ตรงนี้เองที่ท่อไอเสียท่อนแรกจะมีผลในการดูดไอดีออกจ ากห้องข้อเหวียง แทนที่จะถูกดูดกลับย้อนกลับเข้าไปในห้องข้อเหวียงอีก และเมื่อพอร์ทไอดีปิด ท่อในส่วนท้าย(ที่เป็นรูปทรงกรวย)จะทำให้เกิดเวฟย้อน กลับ ดันไอดีส่วนทีไหลตามออกมาให้ย้อนกลับเข้าไปในห้องเผา ใหม้ใหม่ นี่คือหลักการทำงานเบื้องต้นของท่อไอเสีย 2 จังหวะ และสำหรับผู้รู้ทีต้องการออกแบบท่อไอเสียโดยการคำนวน เอง ความเร็วของเวฟที่ใช้ในการคำนวนคือ 510เมตรต่อวินาที ในส่วนของผู้ที่ไม่ชอบคำนวน ค่าสำเร็จรูปอยู่ที่ 72 เซนติเมตร จากปากพอร์ทไอเสียถึง 3/4ของกรวยหลัง ของเครื่องยนต์ขนาด125-150 ซีซี และสูตรสำเร็จวิธีปรับคือ
    1. ถ้ารถคุณเป็นรถทางตรง แนะนำเส้นผ่าศูนย์กลางของท่อท่อนกลาง120เซนติเมตรคอท ่อ40เซนติเมตร
    2. ถ้าเป็นรถเซอร์กิต แนะนำเส้นผ่าศูนย์กลางของท่อท่อนกลาง100ซม. คอท่อ30-35ซม. และถ้ารถขี่ยากต้องเลี้ยงรอบให้ปรับความยาวเพิ่ม1-2 ซม.
    3. ถ้าเป็นรถขี่ใช้งานด้วย ควรใช้เส้นผ่าศูนย์กลางของท่อท่อนกลางไม่เกิน100ซม.แ ละความยาวเพิ่ม3-5ซม.

กระจ่างเลยครับพี่ขอบคุณมากครับผมem90em90

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความเห็นนะคร๊าบบบบบ

ใครมีอะไรดีเสนอแนะมากันเยอะๆได้เลยเพราะผมเชื่อว่าค งมีมือใหม่อย่างผมอีกเยอะ

ช่วงหนาวนี้เราอาจจะได้เจอเด็กใหม่ๆอีกเยอะ^^

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ elizaspace อ่านข้อความ
    กำลังเก็บตังซื้อโพลีนี่อยู่ครับ เสียงมันเพราะดี ts01
    จัดไปเลยคับท่าน ผมก็เพิ่งได้มาหมาดๆ ใส่แล้วหล่อขึ้นอีกเพียบ ^^
    โอนเงิน เลขบัญชี 959-2-09727-0 ธนาคารกสิกรไทย ADIT PHOMOOL

Member
    ขอบคุณ
    0

คือถ้าใส่ท่อป๊องไปก่อนแล้วเปลี่ยนทีหลังต้องจูนเครื ่องใหม่ปาวหว่า?

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nazezuz01 อ่านข้อความ
    คือถ้าใส่ท่อป๊องไปก่อนแล้วเปลี่ยนทีหลังต้องจูนเครื ่องใหม่ปาวหว่า?
    ไม่ต้อง ใส่แล้วแรงเลย
    โอนเงิน เลขบัญชี 959-2-09727-0 ธนาคารกสิกรไทย ADIT PHOMOOL

Member pxmang's Avatar
    ขอบคุณ
    0

แล้วแต่ครับท่าคิดว่ารถคุณที่ทำมาน่าจะวิ่งได้มากกว่ านี้ก็ต้องจูนใหม่ท่าใส่แล้วดีเลยก็ดีไป

มีอะไรหลายอย่างครับทำแบบเดียวกันแต่คนละคนทำออกมาก็ วิ่งไม่เหมือนกันครับ

ให้คำตอบไม่ได้อะครับว่าต่องจูนใหม่อะเป่า

บางทีใส่ท่อโพแต่จูนไม่ดีวิ่งสู้ท่อเดิมไม่ได้ก็มีคร ับ

Bookmarks