คุณหัวโป่ และพี่ ๆ ท่านอื่น รบกวนแวะหน่อยครับ ...

ชื่อกระทู้: คุณหัวโป่ และพี่ ๆ ท่านอื่น รบกวนแวะหน่อยครับ ...

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน คุณหัวโป่ และพี่ ๆ ท่านอื่น รบกวนแวะหน่อยครับ ...

ขอความรู้หน่อยครับ เกี่ยวกับคอรถครับ ...
    เมื่อวานขึ้นรถคันนึงใช้สูตรคุณหัวโป่ คือ พยายามตั้งศูนย์ล้อหลังให้เสตอร์มันตรงกับจาน
    ค่อย ๆ หนุนแหวน ถ่างน่องหลังนิดนึง ได้ผลครับ เข็น / ฟรี แล้วล้วบันไดไม่หมุนตาม
    อาจโชคดีว่าโครงนี้ได้ศูนย์มาแต่แรกด้วยล่ะ

แต่ตานี้ มีปัญหาเกี่ยวกับคอรถครับ คือ
    เวลาเราขัดชุดถ้วยคอตัวรองสุดท้าย ที่มีเบ้ารับลูกปืนคอตัวบน
    (ใส่ตัวนี้แล้วถึงใส่หลักไฟตามด้วยถ้วยคอตัวสุดท้าย) ไม่รู้จะเรียกมันว่าอะไร
    คิดว่าคงนึกออกนะครับ ...

คือ ปกติผมจะขันถ้วยคอตัวนี้ให้พอตึงขนาดยกรถขึ้นแล้วตะเ กียบไม่คลอน แต่ยังหมุนได้คล่อง
    เป็นวิธีที่ถูกต้องหรือเปล่าครับ คล้าย ๆ ขันถ้วยกระโหลกตั้งแกนเพลารถ ...

ปัญหาที่ผมเจอคือ มันขันให้พอดีไม่ได้น่ะครับ ถ้าตึงมันก็หมุนแฮนด์เลี้ยวซ้าย/ขวาฝืด ๆ
    พอคลายถอยกลับนิดนึง (นิดเดียวจริง ๆ) ก็เหมือนว่ามีช่วงให้ตัวโยกคลอน ๆ ได้
    ตอนนี้ก็เลยขันให้ฝืด ๆ ไว้

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ ... กำลังสงสัยว่าเป็นที่ลูกปืนไม่ได้ขนาดหรือเปล่า
    ตอนนี้ใช้เม็ดเล็กกว่า 5/32 ครับ ลองเอา 5/32 ใส่ ชุดถ้วยคอที่ครอบมันก็ปิดไม่ลงอีก em98
    อ้อ ดูแล้วคอไม่คดนะครับ รบกวนของคำแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    -Naymodx-

คุณ มดx ถอดลูกปืนบนล่าง อย่างละลูก ไขพอตึงมือครับ จริงๆแล้วไขพอตึงมือนั้นยังไม่พอต้องเอาผ้ารองใต้ตะเ กียบ ตอกตามด้วยไม้อีกป๊าบใหญ่ หรือไม่ก็ ประกอบให้เสร็จ ใส่ล้อแล้วขี่ ชุดถ้วยคอจะให้ตัวอีกนิดนึงทีนี้ค่อยไขถ้วยคอให้ตึงม ือ แล้วค่อยไขหลักไฟตามครับ น่าจะ ok
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ommy อ่านข้อความ
    คุณ มดx ถอดลูกปืนบนล่าง อย่างละลูก ไขพอตึงมือครับ จริงๆแล้วไขพอตึงมือนั้นยังไม่พอต้องเอาผ้ารองใต้ตะเ กียบ ตอกตามด้วยไม้อีกป๊าบใหญ่ หรือไม่ก็ ประกอบให้เสร็จ ใส่ล้อแล้วขี่ ชุดถ้วยคอจะให้ตัวอีกนิดนึงทีนี้ค่อยไขถ้วยคอให้ตึงม ือ แล้วค่อยไขหลักไฟตามครับ น่าจะ ok
    ขอบคุณครับพี่ Ommy อย่างอื่นพอเข้าใจ แต่ตรงเอาผ้ารองใต้ตะเกียบตอกตามด้วยไม้นี่
    ยังไงอะพี่นึกไม่ออก ไม่ใช่เอาไม้ฟาดคนถามนะ 5555 em98em98

...
    ขอบคุณพี่ไพบูลย์ครับ ที่อุตส่าห์สละเวลาโทรมาไขปัญหา ... เผื่อเป็นวิทยาทานสำหรับท่านอื่นต่อไปครับ
    แกว่าถ้าเป็น Bermingham จะตึง ๆ หน่อย ลูกปืนก็เล็กกว่า ถ้วยคอต้องครอบลูกปืนได้มิดพอดี
    ไม่เหมือน Nottingham ที่ขันจนตึงแล้วคอลื่นยังเลี้ยวไปเลี้ยวมา
    ยังไงก็แล้วแต่แกให้ลองดูที่ถ้วยคอด้วยว่ามันสึกไปมา กหรือยัง ถ้าสึกมากก็ควรเปลี่ยนซะครับ ...

หัวโป่'s Avatar
    สถานที่
    คนบ้ารถถีบ
    ขอบคุณ
    1

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ขอความรู้หน่อยครับ เกี่ยวกับคอรถครับ ...
    เมื่อวานขึ้นรถคันนึงใช้สูตรคุณหัวโป่ คือ พยายามตั้งศูนย์ล้อหลังให้เสตอร์มันตรงกับจาน
    ค่อย ๆ หนุนแหวน ถ่างน่องหลังนิดนึง ได้ผลครับ เข็น / ฟรี แล้วล้วบันไดไม่หมุนตาม
    อาจโชคดีว่าโครงนี้ได้ศูนย์มาแต่แรกด้วยล่ะ

แต่ตานี้ มีปัญหาเกี่ยวกับคอรถครับ คือ
    เวลาเราขัดชุดถ้วยคอตัวรองสุดท้าย ที่มีเบ้ารับลูกปืนคอตัวบน
    (ใส่ตัวนี้แล้วถึงใส่หลักไฟตามด้วยถ้วยคอตัวสุดท้าย) ไม่รู้จะเรียกมันว่าอะไร
    คิดว่าคงนึกออกนะครับ ...

คือ ปกติผมจะขันถ้วยคอตัวนี้ให้พอตึงขนาดยกรถขึ้นแล้วตะเ กียบไม่คลอน แต่ยังหมุนได้คล่อง
    เป็นวิธีที่ถูกต้องหรือเปล่าครับ คล้าย ๆ ขันถ้วยกระโหลกตั้งแกนเพลารถ ...

ปัญหาที่ผมเจอคือ มันขันให้พอดีไม่ได้น่ะครับ ถ้าตึงมันก็หมุนแฮนด์เลี้ยวซ้าย/ขวาฝืด ๆ
    พอคลายถอยกลับนิดนึง (นิดเดียวจริง ๆ) ก็เหมือนว่ามีช่วงให้ตัวโยกคลอน ๆ ได้
    ตอนนี้ก็เลยขันให้ฝืด ๆ ไว้

ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรครับ ... กำลังสงสัยว่าเป็นที่ลูกปืนไม่ได้ขนาดหรือเปล่า
    ตอนนี้ใช้เม็ดเล็กกว่า 5/32 ครับ ลองเอา 5/32 ใส่ ชุดถ้วยคอที่ครอบมันก็ปิดไม่ลงอีก em98
    อ้อ ดูแล้วคอไม่คดนะครับ รบกวนของคำแนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ
    -Naymodx-
    เพิ่งมาเห็นการพาดพิง ปัญหานี้เคยเจอเหมือนกันครับ ส่วนเจอในรถตระกูลNottingham มากกว่า จากที่เล่ามาผมว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ชุดถ้วยคอครับ คิดว่าน่าจะสึกไปนิดหนึ่ง ลองหาเปลี่ยนชุดถ้วยคอดูครับ (ถ้าไม่มีบอกได้ ฟรี ยิ่งBirmingham) ตัวอย่างนี้ก็มักจะพบในชุดเกียร์ดุมเบรก พอขันน๊อตล้อตึงก็ฝืด พอคลายหน่อยก็เลื่อนดี แต่มีคลอนๆ ล้อโยกอีก

ชุดถ้วยคอห้ามใส่จารบีแบบเหนียวๆ(สายไหม) ถ้าใส่จารบีแบบสีแดงๆต้องใส่น้ำมันหล่อลื่นอีกนิดหนึ ่ง เพื่อทำละลายจารบี ถ้าแบบสีเหลืองๆดีเลย อันที่จริงมันมีเบอร์จารบีนะครับ แต่ผมจำบ่ได้

บางคนแกะรถเดิมๆออกมาล้างลูกปืน แล้วไม่สำรวจดูว่าลูกปืนหมดสภาพหรือยัง เพราะคิดว่าของเดิมดีแล้ว ผมว่าน่าจะไม่ค่อยถูกเท่าไหร่ เพราะลูกปืนเดิมบางลูกสึกแล้ว และกำลังจะสึก ดูง่ายๆถ้าขาดความมันวาวก็เปลี่ยนได้เลย ไม่งั้นก็จะมีแรงเค้นที่ถ้วยคอ ที่นี้ก็ลามไปทั้งลูกปืนและถ้วยคอ ในขณะที่เรามองไม่เห็น
    "ถ้าชอบ ก็ทำเถิด แต่อย่าทำให้คนอื่นเค้าเดือดร้อนนะลูก"

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ หัวโป่ อ่านข้อความ
    เพิ่งมาเห็นการพาดพิง ปัญหานี้เคยเจอเหมือนกันครับ ส่วนเจอในรถตระกูลNottingham มากกว่า จากที่เล่ามาผมว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่ชุดถ้วยคอครับ คิดว่าน่าจะสึกไปนิดหนึ่ง ลองหาเปลี่ยนชุดถ้วยคอดูครับ (ถ้าไม่มีบอกได้ ฟรี ยิ่งBirmingham)
    ขอบคุณครับคุณหัวโป่ ...
    ตลกดีกลับกันผมเจอใน birmingham ส่วน nottingham เท่าที่ประกอบมาไม่ยักเจอ 555 em98
    อืมส์ เมื่อวาน - เมื่อเช้านี้ก่อนออกมาทำงาน ก็ลองขันเร่ง / คลาย ก็ยังไม่หาย
    ว่าจะลองขันให้ตึงหน่อยแบบที่พี่ไพบูลย์แนะนำ แล้วลองถีบดูเผื่อมันจะให้ตัวได้นิดนึง
    สงสัยต้องกลับไปดูชุดถ้วยคอให้เรียบร้อยซะก่อน ... ถ้าหาไม่ได้ยังไงจะโทรไปรบกวนครับ ...
    ขอบคุณครับ ...

ขายทิ้งครับ เอาตังค์ภรรยา ซื้อรถเสร็จแล้วสักคันจากพี่ๆๆ เรา 5555 หมดปัญหาครับพี่มด
    ประหยัด อดออม เพื่อวันข้างหน้า

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ommy อ่านข้อความ
    ขายทิ้งครับ เอาตังค์ภรรยา ซื้อรถเสร็จแล้วสักคันจากพี่ๆๆ เรา 5555 หมดปัญหาครับพี่มด
    น่านดิ ... กำลังลังเลอยู่เนี่ยพี em98em98em98

ตกลงเป็นที่ถ้วยคอสึกขอรับ ... ตอนแรกลองฝืนถีบแล้วขย่ม ๆ กะให้เข้าที่เอง
    แต่มันฝืดจังถีบไปต้องเลี้ยงเอวไป (เดี๋ยวเอวเสียใช้งานไม่ได้ยุ่งเลย)
    ก็เลยตัดสินใจเปลี่ยนถ้วยรองใน เปลี่ยนแล้วอาการดูดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดครับ
    ขอบคุณทุกท่านมาก ๆ ขอรับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 09-09-2009 เมื่อ 09:57

Bookmarks