ขอความเห็น คับ *-*

ชื่อกระทู้: ขอความเห็น คับ *-*

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

Exclamation ขอความเห็น คับ *-*

คือ ตอนนี้ผมขับVespa 90 อยู่ ตอนแรกๆ ก็รู้สึกว่ามันดีนะเครื่องดีขับ แรงๆสบายเลย แต่พอผมดูที่ยางล้อมันดูโล้น
    ๆแล้ว แถบมันเอียงๆอีก ก็นึกว่าเป็นปกติของเวสป้าที่มันเอียงๆ ผม
    เลยเอาไปซ้อม ช่างบอกไม่ปกติถ้าอยากให้ยางตรงต้องใส่ยาง
    แท่น(แน่น)เครื่องอะไรซักอย่างนี้หละคับผมเลือกใส่ขอ งเทียมของจิงอะรวมล้อก็ 1800เลยใส่เทียมไป หมดไป 1300มั้งคับ+ยางหลังใหม่ แต่พอเอาออกมามันก็ ตรงนะแต่มันตรงไม่ตรงกับ centerของรถอะคือไม่ตรงกับไฟท้ายมันตรงไปทางซ้ายๆหนอ ่ยนะแปลกๆแต่ก็ขับดีกว่าเดิมแต่ผมรู้สึกว่าขับเอียงๆ แบบเดิมจะ ไวกว่าซะอีก อิอิ แต่พอเปลี่ยนยาง รู้สึกมันหนักๆขึ้นหนอ่ยนะ เร่งสุดก็ไม่แรงเท่าเดิมอะ จาก 80น่าจะเหลือซัก 70 ละ

* วันนี้ผมบิดสุดๆอยากลอง = ยางหลังติดท่าทางเหมือนลูกสูบติดลากยาวเลยทีนี้ เป็นเส้นเลย ไปจอดข้างทาง ผม(ไม่ได้ขับเวสชำนานมือใหม่) เลย คิดว่าเป็นที่ออโต้ลุป(ตอนถอดกะโปงข้างออกร้อนมากๆเล ยหละ) คิดว่าเป็นที่หัวเทียนเลยดึงสายออกมาแต่ดึงหัวเทียนไ ม่ได้( งี่เง่าปะคับ ขับเวสป้าไม่มีบล๊อกหัวเทียน) ผมเปิดดูน้ำมันคิดว่าน้ามมันหมดตอนเร่งรึป่าว?= ถ้าหมดคงชลอแล้ว ดับแต่นี้ล้อหลังติด เลยย..!!

ผมแก้ปันหาโดยที่ผมไม่รู้
    1. ใส่ออโตลุบเพิ่ม 1ฝา
    2. เปิดน้ำมัน ลอต 2
    3. ก็ สตาทเรื่อยๆแหละคับ เสียงมันดูมีความหวังมาก

ผล ... ก็ติดนะแต่ปล่อยไว้ก็ดับ ผมเลยสตาทอีกดึงโชกน้ำมันบ้างง
    ใส่เกีย เดี๋ยวก็ดับคับบ ผมเลยสตาทแล้วเร่งแรงๆๆ ให่ควันมันออกมา
    มันออกไม่เยอะหลอก คับ แต่ซักพักผมก็พยายามขับไปแบบเร่งหนอ่ยๆ ไม่ให้มันดับหนะ ไปถึงบ้านประมาน 2กิโล พอมาถึงบ้านปล่อยไว้เฉยๆ ก็ไม่ดับนะขับได้ปกติ (พรุ้งนี้จะไป รร.อยากรู้จะดับอีกไหม)

* ตอนนี้ไม่กล้าขับเร็วเลย กลัวแซง รถแล้วแซงไม่พ้นดับซะกอ่น=ตาย

อยากจะ ถามว่า สาเหตุรถล้อหลังติด เนี้ยเกิดจาก???
    แล้วก็ มีวิธีที่ให้ ยางหลังมันตรงกับcenter เลยรึป่าวคับ?
    ไฟเวสผมไม่สว่าง บางทีขับลงหลุมบางๆมันก็ดันสว่าง
    ถ้าสว่างติดต่อกัน กดที่แตรถไฟก็จะดับแล้วกลับมาอ่อนเหมือนเดิม
    (ช่างบอกให้หา ไฟรถ c70 มาใส่เดวmodifyให้ ) ช่วยตอยทีคับ

ผมขับเวสป้าได้ 1เดือนเอง มั้ง .. ซ้อมไปทั้งหมดตอนนี้ก็ 2300 แล้วคับ+แต่งนิดหนอ่ย ของเดิมทั้งคัน(มีคนมาถามซื้อ ไม กับขอบไฟหน้าด้วยหละ เปนพันๆ ) ไม่รู้ว่ามีค่ายังไง เพราะมันมีตามปั้มรึป่าว??

ว่างๆ เดวผมถ่ายรูปให้นะคับ กล้องอยุ่ที่พ่อแหนะ

(ผม ไม่คิดว่าจะพิมยาวขนาดนนี้) ขอโทษด้วยคับบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fourmost : 09-09-2009 เมื่อ 22:57

Senior Member non sense's Avatar
    ขอบคุณ
    1

เอาใจช่วยครับ เดี๋ยวก็แก้ไขได้
    โอนเงิน เลขบัญชี 959-2-09727-0 ธนาคารกสิกรไทย ADIT PHOMOOL

ขอบคุณ
    0

เงียบบ จาง งง ??

Senior Member armzapp009's Avatar
    สถานที่
    ALONE Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

ล้อ หลัง มัน ติด แบบ ไหน ครับ

ยาง มัน ไป ติด กะ โช๊ด หลัง รึป่าว ว

ขอบคุณ
    0

รู้ สึก จะเป็นที่เครื่องนะคับ น่าจะลูกสูบ

kook182's Avatar
    สถานที่
    หาอยู่จ้า
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ++++++++++++++++

มือใหม่ ขี่ช้าๆครับ ทำความรู้จักกะรถไปเรื่อยๆ ซิ่งก็ลูกติดสิครับ
    kook182@hotmail.com

ขอบคุณ
    0

บาง ครั้ง ขับก็รู้สึกเครื่อง ลืนๆๆไวดี บางทีก็รู้สึกหนว่งๆ ??
    เป็นที่อะไร คับ ช่วงน้ำมันใกล้หมดนิ รู้สึกจะ ลื่นดี จิงง

หรือว่า น้ามมันลอต 1 กับลอต 2 สายมันต่างกัน คับ โดยลอต2 จะลื่นกว่าๆ

aew_64
    สถานที่
    freedom
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ fourmost อ่านข้อความ
    บาง ครั้ง ขับก็รู้สึกเครื่อง ลืนๆๆไวดี บางทีก็รู้สึกหนว่งๆ ??
    เป็นที่อะไร คับ ช่วงน้ำมันใกล้หมดนิ รู้สึกจะ ลื่นดี จิงง

หรือว่า น้ามมันลอต 1 กับลอต 2 สายมันต่างกัน คับ โดยลอต2 จะลื่นกว่าๆ
    ก๊อก1 กับ ก๊อก 2 ไม่เกี่ยวกันคับ ว่าจะลื่นไม่ลื่น

เรื่องปัญหารถเอียงซ้าย.... มีกะทู้บ้างกะทู้ มีคนถามและตอบไว้แล้วคับ เป็นได้หลายแบบ ยางแท่นเครื่อง ลูกปืนล้อ ยางแท่นโช๊ค พวกนี้น่าเปนสาเหตุของการเอียง

ถ้าสูบติด คงสตาจไม่ลง ต้องรอเครื่องเย็น...

ต้อง รอ Guru มาตอบให้ล่ะค๊าบ....
    ดีคับบอกไว้เปนกรณีศึกษา...

Bookmarks