!!!!!!อยากถามพี่ๆเรื่องการเสียสรรพสามิตรครับ!!!!!!

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: !!!!!!อยากถามพี่ๆเรื่องการเสียสรรพสามิตรครับ!!!!!!

nuisr400's Avatar
    สถานที่
    ฅนของแผ่นดิน
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

มาตรฐาน !!!!!!อยากถามพี่ๆเรื่องการเสียสรรพสามิตรครับ!!!!!!

ในความคิดของพวกพี่ๆว่าคุ้มมั้ยครับ
    กับการเสียภาษี

ส่วนผมยังสองจิตสองใจอยู่ครับว่าจะเสียดีมั้ย
    ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

แล้วก็ข้อดีข้อเสียของการเสียภาษีด้วยนะครับ
    รบกวนพวกพี่ๆมาช่วยออกความคิดเห็นด้วยนะครับ

ขอบคุณคร๊าบ
    เตือน : กระทู้เก่า
    กระทู้นี้เก่ากว่า 360 วัน ข้อมูลและสินค้าบางรายการ อาจจะไม่ตรงกับปัจจุบัน โปรดสอบถามก่อน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ........

เหมือนผมเลยครับ2จิต2ใจ

รบกวนถามด้วยนะครับ

เสียแล้วจะโดนตรวจยึดอยู่ไหมครับ

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

ผมว่าเสียดีกว่าครับ และแนะนำเพิ่มเติมอีกอย่างครับ คือ เสีย พรบ. ด้วย ขี่รถ เปิดไฟใส่หมวก ถ้าเจอพี่หนวด จับ เค้าน่าจะเห็นเจตนาดีของเราบ้างครับ สรุป คือ ทำรถเราให้มันถูกต้องที่สุดดีกว่าครับ เหมือนเป็นการผ่อนหนักให้เป็นเบา ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ถ้าโดนจับก็เหลือแค่ ข้อหาNo-Book หรือ นำรถNo-Bookมาขับขี่ ก็โดนปรับ แต่ไม่รู้นะครับว่าปรับเท่าไหร่ เพราะยังไม่เคยโดนเหมือนกัน แต่ผมว่าพูดกับพี่หนวดดีๆ เค้าไม่น่าจะปรับแพง เพราะเราก็ทำทุกอย่างแล้ว ยกเว้นทะเบียน ก็อธิบายให้พี่หนวดฟัง ว่า มันจดทะเบียนแพง ยังไม่มีเงิน เค้าน่าจะเห็นใจบ้างแหละ แต่กลับกันถ้าไม่ทำอะไรเลย ผมว่าโดนหนักอยู่นา ยิ่งสรรพสามิตรก็ออกมาเตือนแล้ว ว่า หลัง 25 นี้ปรับหนักกว่าเดิม ตั้งแต่ 3เท่าขึ้นไป ไม่ใช่ 2เท่าแล้ว

ปล. รถผมsrครับ เมื่อก่อนตอนยังไม่ได้เสียภาษีผมไม่ได้เอาออกไปขี่ไก ลๆเลย ขี่ก็แถวบ้าน แต่พอเสียภาษีแล้ว ขี่ไปทำงานทุกวัน ใช้ทุกวันครับ สบายใจกว่ากันเยอะ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เบจิต้า อ่านข้อความ
    ผมว่าเสียดีกว่าครับ และแนะนำเพิ่มเติมอีกอย่างครับ คือ เสีย พรบ. ด้วย ขี่รถ เปิดไฟใส่หมวก ถ้าเจอพี่หนวด จับ เค้าน่าจะเห็นเจตนาดีของเราบ้างครับ สรุป คือ ทำรถเราให้มันถูกต้องที่สุดดีกว่าครับ เหมือนเป็นการผ่อนหนักให้เป็นเบา ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย ถ้าโดนจับก็เหลือแค่ ข้อหาNo-Book หรือ นำรถNo-Bookมาขับขี่ ก็โดนปรับ แต่ไม่รู้นะครับว่าปรับเท่าไหร่ เพราะยังไม่เคยโดนเหมือนกัน แต่ผมว่าพูดกับพี่หนวดดีๆ เค้าไม่น่าจะปรับแพง เพราะเราก็ทำทุกอย่างแล้ว ยกเว้นทะเบียน ก็อธิบายให้พี่หนวดฟัง ว่า มันจดทะเบียนแพง ยังไม่มีเงิน เค้าน่าจะเห็นใจบ้างแหละ แต่กลับกันถ้าไม่ทำอะไรเลย ผมว่าโดนหนักอยู่นา ยิ่งสรรพสามิตรก็ออกมาเตือนแล้ว ว่า หลัง 25 นี้ปรับหนักกว่าเดิม ตั้งแต่ 3เท่าขึ้นไป ไม่ใช่ 2เท่าแล้ว

ปล. รถผมsrครับ เมื่อก่อนตอนยังไม่ได้เสียภาษีผมไม่ได้เอาออกไปขี่ไก ลๆเลย ขี่ก็แถวบ้าน แต่พอเสียภาษีแล้ว ขี่ไปทำงานทุกวัน ใช้ทุกวันครับ สบายใจกว่ากันเยอะ
    นั่นสิครับผมก็คิดอยู่เหมือนกันว่าจะเอาไปเสียให้เรี ยบร้อย
    หลังวันที่25นี่คงเอาจริงครับเพราะโทรไปถามมาเค้าบอก ว่าปรับได้ตั้งแต่3เท่าถึง10เท่าเลยครับ...ยอมเสียดี กว่าครับดีกว่าไปโดนปรับ3ถึง10เท่าคงไม่ดีแน่ๆใช่รึป ล่าวครับ

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

ใช่ครับ ผมว่ายังไงเสียภาษีดีกว่า แน่นอนครับ ไม่ต้องขี่แบบหลบๆซ่อนๆ ผวาๆ เสียวหลัง ถ้าไม่เสียผมว่าต้องขี่แบบหลบๆ ซ่อนๆไปตลอด คงไม่สบายใจแน่ๆ

ปล.1 แต่ก็ต้องหลบพี่หนวดอยู่ดีนะครับเพราะเรายังไม่มีทะเ บียน แต่ก็ถือว่าผ่อนหนักเป็นเบาได้เยอะแล้วล่ะครับ
    ปล.2 ไปเสีย พรบ. ด้วยนะครับ 400 cc. 650 บาท

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เบจิต้า อ่านข้อความ
    ใช่ครับ ผมว่ายังไงเสียภาษีดีกว่า แน่นอนครับ ไม่ต้องขี่แบบหลบๆซ่อนๆ ผวาๆ เสียวหลัง ถ้าไม่เสียผมว่าต้องขี่แบบหลบๆ ซ่อนๆไปตลอด คงไม่สบายใจแน่ๆ

ปล.1 แต่ก็ต้องหลบพี่หนวดอยู่ดีนะครับเพราะเรายังไม่มีทะเ บียน แต่ก็ถือว่าผ่อนหนักเป็นเบาได้เยอะแล้วล่ะครับ
    ปล.2 ไปเสีย พรบ. ด้วยนะครับ 400 cc. 650 บาท

ถูกต้องแล้วคร๊าบเราไปเสียภาษีทำให้อุ่นใจขึ้นจริงๆแ หละครับ
    เพราะอย่างน้อยคงไม่โดนยึดใช่รึปล่าว....อย่างที่บอก ไว้แหละต้องหลบ
    พี่หนวด...อิอิเหมือนขี่รถโบราณเหมือนพวกc70แหละครับ แค่No-Book...หุหุ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuisr400 : 13-09-2009 เมื่อ 21:22

Senior Member winzaz57's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน รังสิต

ถ้าผมนะ จะทำ ทบ. สวมดีกว่าคับ ในความคิดผมนะ เสียไปก็เท่านั้นอะคับ ได้ไม่คุ้มเสีย ถ้าสวม ก็จะขี่ไปไหนมาไหนได้อะครับ ผมว่านะ แล้วแต่บุคคล
    มีแค่ไหนก็เล่นแค่นั้น อย่าไปตามสระแสครับ !!

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ...

พี่ครับแล้วใบอินวอยมันไม่ใช้ชื่อผมอ่าครับ(ทำยังไงด ี)

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

อินวอยซ์ไม่ใช่ชื่อเราก็เสียภาษีได้ครับ ของผมอินวอยซ์ก็ไม่ใช่ชื่อผม เป็นชื่อของเจ้าของร้านที่ผมไปซื้อรถ sr มาครับ แต่ไปเสียภาษีต้องมีสัญญาซื้อขายนะครับ เพื่อยืนยันว่าเราซื้อรถเขามาแล้วถูกต้อง ไม่ได้เป็นรถที่ขโมยมา

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ winzaz57 อ่านข้อความ
    ถ้าผมนะ จะทำ ทบ. สวมดีกว่าคับ ในความคิดผมนะ เสียไปก็เท่านั้นอะคับ ได้ไม่คุ้มเสีย ถ้าสวม ก็จะขี่ไปไหนมาไหนได้อะครับ ผมว่านะ แล้วแต่บุคคล

สอบถามหน่อยครับ 1. สวมในที่นี้ เลขเครื่อง เลขคอ ตรงในเล่มมั๊ยครับ
    2. กรณีไม่ตรง ถ้าเจอด่าน แล้วเขาเรียกขอดูเล่ม เราจะทำยังไงครับ ถ้าอ้างว่าไม่ได้พกเล่ม เขาก็ขอยึดเพื่อตรวจสอบ แล้วที่นี้ทำไงต่อครับ ข้อหาหนักกว่าเดิมเลย
    3. กรณีตรง ผมเคยถามมาแล้ว คือสวมทะเบียนแบบ เกรด a คือเ ลขตรงตามเล่ม แต่ค่าทำประมาณ 3-4 หมื่น
    ปล. ถ้าเป็นอย่างข้อ 3 ผมสนใจมาก แต่ยังไม่มีเงินเลยเสียสรรพสามิตรไปก่อน sr ผมเสียมา 6,474 บาท

RescueC70's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

em98
    นายกีรติ ระดิ่งหิน
    ธ.ไทยพาณิชย์ สาขา นนทบุรี

เลขที่บัญชี 302-2-52451-7
    บัญชีออมทรัพย์

พูดดีอย่างไร ก็สู้ทำดีไม่ได้

084-095-9805

Member gimji_88's Avatar
    สถานที่
    mixed bike pattaya
    ขอบคุณ
    0
    0

สวมทะเบียน ระวังบางที่ทำให้ไม่ดี

จะโดนข้อหาปลอมแปลงเอกสารนะครับ หนักกว่าNo-Bookเยอะ

ตำรวจบางแห่งเก่งเรื่องเลขคอเลขเครื่องมาก

รถปีใหม่ๆ แต่ในเล่มจดปีเก่า เค้าดูเค้าก็รู้ครับ

Street Rider's

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    0

แล้วพวกพี่ๆจะไปเสียภาษีกันมั้ยคร๊าบ
    ถ้าเลยวันที่25จะเสียได้รึปล่าวครับ
    เพื่อชีวิต___ติดล้อ
    สู้ต่อไปสหายสูบโต

paZzerby7's Avatar
    สถานที่
    C crew Custom
    ขอบคุณ
    0
    11 (100%)

เลยวันที่25 ต้องให้ร้านที่จดทะเบียนถูกต้องตามกฏหมาย ( ร้านที่ประกอบรถขาย ) เสียให้ครับ ที่เราเสียกันเองได้เพราะเค้าผ่อนผัน มั้ง

nc39 = 11,578 บาท
    TeL.081 4115 415
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาพัทยาใต้ 330-2-09829-9 PERA E-mail: bera7evenn@gmail.com
    ส่งของที่ --> พีระ ชวลิตนิติธรรม 257/32 ม.10 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี 20150

facebook me
    ชีวิตกู ไม่รถ ก็ผู้หญิง
    ตรวจสอบภาษีรถค้างชำระ

นำเงินทำบุญมาใช้จ่าย หาเงินด้วยการหลอกผู้อื่นด้วยความเชื่อ บาปกรรม!!!!

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

เท่าที่ผมทราบนะครับ ที่สรรพสามิตรเขตภาค5นะครับ แรกเริ่มเดิมที รถที่จะเสียภาษีสรรพสามิตรได้โดยไม่เสียค่าปรับ 2 เท่า คือ รถที่ประกอบออกจากร้านที่จดทะเบียนกับสรรพสามิตร เท่านั้น และต้องเสียทันที่ที่รถประกอบเสร็จด้วยนะครับ ถึงจะไม่โดนปรับ 2 เท่า แต่กับรถที่ไม่ได้ประกอบออกจากร้านที่จดทะเบียนกับสร รพสามิตร ถ้าจะเสียภาษีต้องโดนปรับ 2 เท่าสถานเดียวครับ จนปัจจุบันนี้ สรรพสามิตรจึงมีการอนุโลม โดยการให้รถทุกคันที่ไม่ได้เสียภาษีสรรพสามิตร ให้เสียภาษีได้ โดยที่ไม่ต้องโดนปรับ 2 เท่า แต่มีข้อแม้ คือ 1. ต้องเสียภาษีผ่านร้านที่จดทะเบียนกับสรรพสามิตร 2. ก่อนวันที่ 25 กันยายน 2552

ดังนั้นที่ถามว่าเสียหลังวันที่ 25 ได้หรือไม่ ถ้าตามที่ผมคิดก็คือ รถที่ไม่ได้ประกอบออกจากร้านที่จดทะเบียนกับสรรพสามิ ตร ถ้าจะเสียภาษี ต้องโดนปรับ ( ซึ่งหลังวันที่ 25 เห็นสรรพสามิตรบอกว่าปรับตั้งแต่ 3 เท่า ขึ้นไป )เพราะเลยช่วงอนุโลมแล้ว ก็กลับไปเป็นเหมือนเดิมตอนแรก คือปรับอย่างเดียวสำหรับรถที่ไม่ได้ประกอบจากร้านที่ จดทะเบียนกับสรรพสามิตร แต่กลับกัน ถ้ารถประกอบจากร้านที่จดทะเบียน ก็เสียภาษีได้โดย ปกติ ไม่โดนค่าปรับ สรุป คือตอนนี้สรรพสามิตรเปิดโอกาสให้แก่รถทุกคัน ที่ประกอบเป็นคันแล้ว ไม่ว่าจะ ประกอบที่ไหน อย่างไร เมื่อไหร่ สามารถเสียภาษีได้โดยไม่โดนปรับ แต่ต้องเสียผ่านร้านที่จดทะเบียนกับสรรสามิตร และต้องก่อน วันที่ 25 กันยายน 2552

ปล. ที่สรรพสามิตรเขตภาค5 ต้องเสียผ่านร้านครับ ที่อื่น อาจจะไม่เหมือนกัน อาจจะไปเสียเองได้เลย ลองถามสรรพสามิตรในพื้นที่ดูครับ

ปล. ข้อมูลต่างๆที่กล่าวมานี้ เป็นข้อมูลจากการที่ผมไปสอบถามสรรพสามิตรมา และเขาได้อธิบายมาดังนี้ ผิด ถูก อย่างไร ขออภัย ด้วยครับ

ปล. รถผมsr ก็ไม่ได้ประกอบจากร้านที่จดทะเบียนกับสรรพสามิตร ถ้าจะเสียภาษีต้องโดนปรับ 2 เท่า ผมจึงไม่ยอมไปเสีย เพราะมันแพงเหลือเกิน หมื่นกว่า แต่พอ มีประกาศจากสรรพสามิตรว่า ให้เสียได้โดยไม่โดนปรับ 2 เท่า ก่อน 25 กันยายน ผมจึงรีบไปเสียทันทีเลยครับโดยไม่ลังเลแม้แต่น้อย เพราะผมถือว่าเป็นโอกาสที่ดีมากแล้วที่จะเสียภาษีได้ โดยไม่โดนปรับ ผมเสียค่าภาษี6474 + ค่าดำเนินการให้ร้านที่ผมไปเสียผ่านร้านเค้ามา อีก1000 รวมเป็น 7474 บาท

Bookmarks