!!!!!!อยากถามพี่ๆเรื่องการเสียสรรพสามิตรครับ!!!!!! - หน้า 2

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: !!!!!!อยากถามพี่ๆเรื่องการเสียสรรพสามิตรครับ!!!!!!

Senior Member m.freedom's Avatar
    สถานที่
    Freedom Road
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

Smile

SR400 จ.ชลบุรี เตรียมไป 6000 กว่าๆนะขึ้นไปที่สรรพสามิตที่ ตึกทะเลทองครับ แหลมฉบังนะ
    ก่อน 25 ก.ย ศกนี้นะครับ ขอบคุณที่อ่าน

Member aof_26_26's Avatar
    สถานที่
    ไม่มีสังกัด
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ถามต่อคับ

เสียเลยจะได้หลักฐานอะไรบ้างคับ

แล้วมันจะยืนยันกับตำรวจยังไงคับ........ถ้าเขาจะหาเ รื่องยึดรถเรา

paZzerby7's Avatar
    สถานที่
    C crew Custom
    ขอบคุณ
    0
    11 (100%)

จะมี ใบเสร็จที่เสียค่าปรับ + ใบเสร็จรับเงินของสรรพสามิต + หนังสือที่เอาให้กับนายทะเบียนกรมการขนส่งทางบกอีก1ฉ บับ ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paZzerby7 : 16-09-2009 เมื่อ 12:44
    TeL.081 4115 415
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาพัทยาใต้ 330-2-09829-9 PERA E-mail: bera7evenn@gmail.com
    ส่งของที่ --> พีระ ชวลิตนิติธรรม 257/32 ม.10 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี 20150

facebook me
    ชีวิตกู ไม่รถ ก็ผู้หญิง
    ตรวจสอบภาษีรถค้างชำระ

นำเงินทำบุญมาใช้จ่าย หาเงินด้วยการหลอกผู้อื่นด้วยความเชื่อ บาปกรรม!!!!

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pazzerby7 อ่านข้อความ
    จะมี ใบเสร็จที่เสียค่าปรับ + ใบเสร็จรับเงินของสรรพสามิต + หนังสือที่เอาให้กับนายทะเบียนกรมการขนส่งทางบกอีก1ฉ บับ ครับ

ใบเสร็จค่าปรับในที่นี้ คือกรณีเสียภาษีแบบโดนปรับ 2 เท่าหรือป่าวครับ ถ้าเสียแบบปกติไม่ได้โดนค่าปรับ ก็จะมีแค่ 1. ใบเสร็จรับเงิน 2. อีกใบหนึ่งที่เป็นรายละเอียดของผู้ชำระครับ แต่ไม่รู้เรียกว่าใบอะไร โดยในทั้ง 2 ใบนี้ก็จะระบุยี่ห้อรถ เลขเครื่อง เลขตัวถัง ของรถเราครับ ซึ่งก็คือหลักฐานที่จะเอาไว้แสดงให้พี่หนวดดูครับ ว่ารถยี่ห้อนี้ สีนี้ เลขเครื่อง เลขตัวถังนี้ ได้ทำการเสียภาษีเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ปล. ผมได้แค่ 2 ใบนี้ที่กล่าวข้างต้น ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    11 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เบจิต้า อ่านข้อความ
    ใบเสร็จค่าปรับในที่นี้ คือกรณีเสียภาษีแบบโดนปรับ 2 เท่าหรือป่าวครับ ถ้าเสียแบบปกติไม่ได้โดนค่าปรับ ก็จะมีแค่ 1. ใบเสร็จรับเงิน 2. อีกใบหนึ่งที่เป็นรายละเอียดของผู้ชำระครับ แต่ไม่รู้เรียกว่าใบอะไร โดยในทั้ง 2 ใบนี้ก็จะระบุยี่ห้อรถ เลขเครื่อง เลขตัวถัง ของรถเราครับ ซึ่งก็คือหลักฐานที่จะเอาไว้แสดงให้พี่หนวดดูครับ ว่ารถยี่ห้อนี้ สีนี้ เลขเครื่อง เลขตัวถังนี้ ได้ทำการเสียภาษีเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ปล. ผมได้แค่ 2 ใบนี้ที่กล่าวข้างต้น ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วย

มันเป็นใบเสร็จรับเงิน ค่าปรับในคดีของกรมสรรพสามิต ครับ 500 อะครับ ( 3%ของราคาประเมิน+10%ของ3%+500 ) ใบที่2ก็เหมือนกัน แล้วก็หนังสือใส่ซองจดหมายถึงนายทะเบียนขนส่ง กรณีทำทะเบียน

ตอนนี้ผมเริ่มรู้แล้ว ความคิดผมนะ
    ใครมีตังทำทะเบียน ทำไปเลยครับ
    เพราะเมื่อเสียสรรพสามิตเสร็จเราไม่มีปัญญาเอารถไปไป ตรวจให้ผ่าน สมอ. แน่ๆ
    ถ้าไปจ้างเค้าทำทะเบียน เค้าน่าจะ ทำใหม่หมด ( มั้ง )
    ความคิดผมนะ เก็บตังทำทะเบียนเลย อาจจะดีกว่านะถ้ามีตัง
    แต่ผมอยู่พัทยา ขี่รถป้ายแดงได้555 สบายๆ เสียสรรพสามิตแล้วยิ่งสบายใหญ่ 666

ผิดถูกก็รอท่านผู้รู้ต่อไป ช่วยๆกันครับ ขอบคุณ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paZzerby7 : 16-09-2009 เมื่อ 21:25
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาพัทยาใต้ 330-2-09829-9 PERA E-mail: bera7evenn@gmail.com
    ส่งของที่ --> พีระ ชวลิตนิติธรรม 257/32 ม.10 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี 20150

facebook me

นำเงินทำบุญมาใช้จ่าย หาเงินด้วยการหลอกผู้อื่นด้วยความเชื่อ บาปกรรม!!!!

Senior Member newtec1's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

Thumbs up

อินวอยถ่ายเอกสารได้มั้ยคับ........................
    แล้วเราไปทำเองได้โดยไม่ต้องใช่ร้านที่จดทะเบียนได้ม ั้ยคับ
    ขอบคุณผู้รู้ล่วงหน้าคับ........................... ................
    To dare is to lose one's footing momentolity.
    Not to dare is to lose oneself.
    ถ้าเดินตามรอยเท้าคนอื่น
    ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตนเอง.
    LAILUNROAD.ถนนคนมีลาย
    แตกต่างแต่ไม่แตกแยก..........
    ***รับจ้างทำร้ายร่างกายทั่วราชอาณาจักร(บนพื้นผ้าใบ )***

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

เอกสารทุกฉบับ ใช้ตัวถ่ายสำเนาทุกฉบับครับ ที่ผมใช้มี 1. อินวอย 2. สัญญาซื้อขาย(กรณีอินวอยไม่ใช่ชื่อเรา) 3. ขูดเลขคอ เลขเครื่อง(เอาชัดๆ) 4. รูปถ่ายตัวรถ 4 ด้าน (หน้า-หลัง ซ้าย-ขวา) 5. สำเนาบัตรประชาชน 6. สำเนาทะเบียนบ้าน 7. เงิน

สรรพสามิตรแต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกันครับ บางที่เสียเองได้เลย บางที่ต้องเสียผ่านร้าน ต้องไปสอบถามเองครับ

อย่างที่ผมไปเสียต้องเสียผ่านร้านครับ เสียค่าดำเนินการให้ร้าน 1000 บาท แต่ยังดีกว่าโดนปรับ 2 เท่า(ดีกว่าเยอะ)

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

รบกวนสอบถามหน่อยครับ รถผมเลขเครื่อง (h313) sr ปี 2001 ไม่มีในรายการของสรรพสามิตรที่จะให้เสียภาษี ผมต้องทำยังไงถ้าอยากจะเสียครับ แล้วจะรู้ว่าราคาที่จะเสียเท่าไร ผู้รู้ที่เคยเสียตอบด้วยขอบคุณครับ

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ srutky อ่านข้อความ
    รบกวนสอบถามหน่อยครับ รถผมเลขเครื่อง (h313) sr ปี 2001 ไม่มีในรายการของสรรพสามิตรที่จะให้เสียภาษี ผมต้องทำยังไงถ้าอยากจะเสียครับ แล้วจะรู้ว่าราคาที่จะเสียเท่าไร ผู้รู้ที่เคยเสียตอบด้วยขอบคุณครับ

ถ้าไม่มีในรายการประเมิน สรรพสามิตรจะทำการประเมินราคาให้ครับ แต่ขั้นตอนและระยะเวลาการประเมินผมไม่ทราบนะครับ ลองไปติดต่อสรรพสามิตรในพื้นที่ดูครับ รีบๆหน่อยก็ดีครับ เผื่อประเมินหลายวัน เดี๋ยวจะเลย วันที่ 25 นะครับ

Senior Member newtec1's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

Thumbs up

เอกสารทุกฉบับ ใช้ตัวถ่ายสำเนาทุกฉบับครับ ที่ผมใช้มี 1. อินวอย 2. สัญญาซื้อขาย(กรณีอินวอยไม่ใช่ชื่อเรา) 3. ขูดเลขคอ เลขเครื่อง(เอาชัดๆ) 4. รูปถ่ายตัวรถ 4 ด้าน (หน้า-หลัง ซ้าย-ขวา) 5. สำเนาบัตรประชาชน 6. สำเนาทะเบียนบ้าน 7. เงิน

สรรพสามิตรแต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกันครับ บางที่เสียเองได้เลย บางที่ต้องเสียผ่านร้าน ต้องไปสอบถามเองครับ

อย่างที่ผมไปเสียต้องเสียผ่านร้านครับ เสียค่าดำเนินการให้ร้าน 1000 บาท แต่ยังดีกว่าโดนปรับ 2 เท่า(ดีกว่าเยอะ)

em24 ขอบคุณมากคับ........ขอพลังจงอยู่กับท่านem24
    To dare is to lose one's footing momentolity.
    Not to dare is to lose oneself.
    ถ้าเดินตามรอยเท้าคนอื่น
    ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตนเอง.
    LAILUNROAD.ถนนคนมีลาย
    แตกต่างแต่ไม่แตกแยก..........
    ***รับจ้างทำร้ายร่างกายทั่วราชอาณาจักร(บนพื้นผ้าใบ )***

nuisr400's Avatar
    สถานที่
    ฅนของแผ่นดิน
    ขอบคุณ
    0
    0

ค่าทำทะเบียนตกประมาณเท่าไหร่ครับ
    ใครรู้บอกหน่อยคร๊าบ
    เพื่อชีวิต___ติดล้อ
    สู้ต่อไปสหายสูบโต

Member pasak_5's Avatar
    สถานที่
    สิงห์บุรี เอ็ม ซี
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ทำทะเบียนดีกว่า

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nuisr400 อ่านข้อความ
    ค่าทำทะเบียนตกประมาณเท่าไหร่ครับ
    ใครรู้บอกหน่อยคร๊าบ
    เมื่อวานเอา sr 400 ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ,ยางหน้า-หลัง เฮียเจ้าของร้านที่ประกอบรถขาย ถามว่าบอกเพื่อน ๆ ใครอยากทำทะเบียน แค่ 20,000 - ทุกรุ่นทุก ปี ทุกยี่ห้อ ราคาเดียวกันหมด ได้เล่ม ต่อ พรบ.ให้ด้วยแถมต่อภาษีได้ ทุกปี แต่ต้องต่อที่ร้านเฮีย...(ฝากเฮียต่อให้..) เสียอย่างเดียวโอนไม่ได้ ทะเบียน กทม.ผมว่ามันน่าจะสนนะ ใครจะทำแค่เอาสำเนาอินวอยท์เครื่อง + ตัวถัง +ทะเบียนบ้าน +สำเนาบัตร+ประชาชน (อินวอยท์ไม่จำเป็นต้องเป็นชื่อตัวเอง แค่ออกชื่อเล่มตามสำเนาบัตรประชาชน ) ผมก็เลยรับทำให้เพื่อนไปด้วยเลย...อยากรู้ว่าในเล่มม ันตรงกับชื่อที่ขนส่งที่ออนไลน์หรือเปล่า ผมมีวิธีตรวจสอบ......

Junior Member boatsr400's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

อยากทราบว่า ถ้าเลยหลังจากวันที่ 25 กันยายน นี้ไปจะยังไปเสียค่าสรรพสามิตร ได้อยู่หรือเปล่าครับ

หรือเค้าให้เสีย สิ้นสุด 25 นี้ แล้ว ก็ไม่สามารถ เสียอีกได้เลย

nuisr400's Avatar
    สถานที่
    ฅนของแผ่นดิน
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pasak_5 อ่านข้อความ
    เมื่อวานเอา sr 400 ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ,ยางหน้า-หลัง เฮียเจ้าของร้านที่ประกอบรถขาย ถามว่าบอกเพื่อน ๆ ใครอยากทำทะเบียน แค่ 20,000 - ทุกรุ่นทุก ปี ทุกยี่ห้อ ราคาเดียวกันหมด ได้เล่ม ต่อ พรบ.ให้ด้วยแถมต่อภาษีได้ ทุกปี แต่ต้องต่อที่ร้านเฮีย...(ฝากเฮียต่อให้..) เสียอย่างเดียวโอนไม่ได้ ทะเบียน กทม.ผมว่ามันน่าจะสนนะ ใครจะทำแค่เอาสำเนาอินวอยท์เครื่อง + ตัวถัง +ทะเบียนบ้าน +สำเนาบัตร+ประชาชน (อินวอยท์ไม่จำเป็นต้องเป็นชื่อตัวเอง แค่ออกชื่อเล่มตามสำเนาบัตรประชาชน ) ผมก็เลยรับทำให้เพื่อนไปด้วยเลย...อยากรู้ว่าในเล่มม ันตรงกับชื่อที่ขนส่งที่ออนไลน์หรือเปล่า ผมมีวิธีตรวจสอบ......
    อ่าวแล้วเครื่องไม่ต้องเอาไปตีเลขหรอครับ...ผมเป็นเค รื่องปีเก่านี่สิ
    เพื่อชีวิต___ติดล้อ
    สู้ต่อไปสหายสูบโต

สถานที่
    ขอบคุณ
    0
    11 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ pasak_5 อ่านข้อความ
    น่าสนครับ แต่ผมก็ยังงงกับเรื่องพวกนี้อยู่ดี + วิธีตรวจสอบทำยังงัยครับ บอกหน่อย อยากทำอะครับ

facebook me

Bookmarks