!!!!!!อยากถามพี่ๆเรื่องการเสียสรรพสามิตรครับ!!!!!! - หน้า 3

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: !!!!!!อยากถามพี่ๆเรื่องการเสียสรรพสามิตรครับ!!!!!!

Senior Member newtec1's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    Feedback Score
    0

Thumbs up

.........สอบถามผู้รู้หน่อยคับ.........
    1.ถ้าไปเสียสรรพสามิตรต้องเอารถตัวจริงไปด้วยมั้ย(ที ่ผมถามที่กรมสรรพสามิตรเค้าบอกว่าต้องเอามาด้วย)แต่เ ห็นหลายๆคนไม่ต้องเอาไปผมเลยสงสัยว่ายังไงกันแน่
    2.แล้วเสียผ่านร้านต้องเป็นจังหวัดที่เราอยู่รึเปล่า หรือว่าร้านที่ไหนก็ได้ที่รับทำ

*ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้รู้คับ...รบกวนด้วยคับ*
    *ถ้ามีเบอร์ด้วยยิ่งดี..หรือว่ามีร้านที่รับทำกรุณาท ิ้งเบอร์ไว้ด้วยคับ*
    To dare is to lose one's footing momentolity.
    Not to dare is to lose oneself.
    ถ้าเดินตามรอยเท้าคนอื่น
    ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตนเอง.
    LAILUNROAD.ถนนคนมีลาย
    แตกต่างแต่ไม่แตกแยก..........
    ***รับจ้างทำร้ายร่างกายทั่วราชอาณาจักร(บนพื้นผ้าใบ )***

eskudo's Avatar
    สถานที่
    บางเเสน
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน อยากรู้ครับ

พอดี ใช้ คลับแมน 400 อยู่ครับ

อยู่ชลบุรี ต้องไป เสีย ที่แหลมฉบัง ใช่ไหมครับ

ไปเสียเองได้ไหมครับ

หรือว่าต้องให้ร้านเสียให้

แล้วต้อง เอารถไปไหม

เตรียม เงินไปประมาณเท่าไหร่

อินวอย์ ชื่อของพ่อผมครับ

รบกวนด้วยครับ

em85em85

eskudo
    -ขายแว่นยี่ห้อดัง PRE-ORDER แว่นตา Rayban, Cazal ,Carrera, Porsche Design เเละอื่นๆ ตามต้องการ เสื้อ นำเข้า มือ หนึ่งและสอง คลิ้กเลย http://www.thaiscooter.com/forums/sh...26395&page=140

เฟสบุ๊ค www.facebook.com/BigPae และ เพจ www.facebook.com/bigpaevintages

Line ID : bigpaevintages

Google.com ค้นหา ชื่อ เผ 0817344522

tel 081-7344-522

e-mail : paepaepaepae@hotmail.co.th

paZzerby7's Avatar
    สถานที่
    C crew Custom
    ขอบคุณ
    0
    11 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newtec1 อ่านข้อความ
    .........สอบถามผู้รู้หน่อยคับ.........
    1.ถ้าไปเสียสรรพสามิตรต้องเอารถตัวจริงไปด้วยมั้ย(ที ่ผมถามที่กรมสรรพสามิตรเค้าบอกว่าต้องเอามาด้วย)แต่เ ห็นหลายๆคนไม่ต้องเอาไปผมเลยสงสัยว่ายังไงกันแน่
    2.แล้วเสียผ่านร้านต้องเป็นจังหวัดที่เราอยู่รึเปล่า หรือว่าร้านที่ไหนก็ได้ที่รับทำ

*ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับผู้รู้คับ...รบกวนด้วยคับ*
    *ถ้ามีเบอร์ด้วยยิ่งดี..หรือว่ามีร้านที่รับทำกรุณาท ิ้งเบอร์ไว้ด้วยคับ*
    ของผมใช้รูปถ่ายใบเดียวเอง ไม่ต้องเอารถไป ราคา SR ก็ หกพันกว่าๆ
    ถ้าร้านที่รับทำ เห็นมีอยู่ในเวป mocyc.com เค้าบวกค่าดำเนินการ 3000 มั้งถ้าจำไม่ผิด ลองโทรไปคุยครับ แต่ผมว่าเสียเองดีกว่า เอารถใส่กระบะไป น่าจะไม่ถึงนะ3000

ผิดถูกประการใดก็ขอโทษด้วย ตอบด้วยจิตอยากช่วยเหลือ
    TeL.081 4115 415
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาพัทยาใต้ 330-2-09829-9 PERA E-mail: bera7evenn@gmail.com
    ส่งของที่ --> พีระ ชวลิตนิติธรรม 257/32 ม.10 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี 20150

facebook me
    ชีวิตกู ไม่รถ ก็ผู้หญิง
    ตรวจสอบภาษีรถค้างชำระ

นำเงินทำบุญมาใช้จ่าย หาเงินด้วยการหลอกผู้อื่นด้วยความเชื่อ บาปกรรม!!!!

"เรารักในหลวง" My Lam.'s Avatar
    สถานที่
    "แก็งค์ห้ามดื้อ"
    ขอบคุณ
    0
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ eskudo อ่านข้อความ
    พอดี ใช้ คลับแมน 400 อยู่ครับ

อยู่ชลบุรี ต้องไป เสีย ที่แหลมฉบัง ใช่ไหมครับ

ไปเสียเองได้ไหมครับ

หรือว่าต้องให้ร้านเสียให้

แล้วต้อง เอารถไปไหม

เตรียม เงินไปประมาณเท่าไหร่

อินวอย์ ชื่อของพ่อผมครับ

รบกวนด้วยครับ

em85em85

eskudo
    ชลบุรีมีสำนักงานสรรพสามิตอยู่ 2 ที่ครับ
    คือ สรรพสามิตพื้นที่ชลบุรี 1 อยู่ที่ศาลากลางจังหวัดชลบุรี ชั้น2
    กับอีกสรรพสามิตพื้นที่ชลบุรี 2 อยู่ที่อาคารทะเลทองทาวเวอร์ ชั้น 6 แหลมฉบัง
    สะดวกที่ไหนติดต่อที่นั่นครับ ไปติดต่อด้วยตัวเองเลย
    เอกสารที่ต้องใช้แน่นอน อย่างละ 1 ชุด คือ
    1. สำเนาทะเบียนบ้าน
    2. สำเนาบัตรประชาชน
    3. สำเนาอินวอยซ์ที่ได้มาตอนซื้อรถทั้งหมด (ติดเอกสารตัวจริงไปด้วยก็ไม่ผิดกฏหมายครับ)
    4. รูปถ่ายรถ อย่างน้อย 1 ด้าน (พื้นที่ 1 ใช้ด้านข้างรูปเดียวได้ครับ แต่บางที่หรือที่อื่นอาจใช้รูปถ่าย 4 ด้าน)
    5. เงินค่าภาษีสรรพสามิต+เงินภาษีมหาดไทย+อื่นๆอีกนิดหน ่อย (ข้อนี้ราคาขึ้นอยู่กับราคาประเมินตัวรถ,รุ่น,ยี่ห้อ ,ปีที่ผลิต เจ้าหน้าที่จะประเมินราคาให้ก่อนชำระเงิน) club man 400 ไม่ทราบราคาจริงๆ

ส่วนที่ถามว่า ชื่อเจ้าของเป็นพ่อหรือเป็นคนอื่นก็สามารถชำระได้ครั บ
    ใบเสียภาษีจะระบุชื่อผู้แจ้งเสียภาษี ก็คือตัวเรานั่นเองครับ

ทั้งหมดที่กล่าวมา เป็นข้อมูลที่สรรพสามิตพื้นที่ชลบุรี 1 ศาลากลางจังหวัดชลบุรีนะครับ
    ใช้เวลาในการดำเนินการเพียง15-30นาที (เงินพร้อมก็ไปเลยครับ เพราะเหลือเวลาอีกไม่กี่วันแล้ว)
    ขึ้นไปติดต่อแล้วแจ้งว่ามาเสียภาษีสรรพสามิตรถจักรยา นยนต์ครับ
    เจ้าหน้าที่พูดจาดี และให้คำแนะนำดีมากๆ
    บางครั้งคนเราก็ต้องมีกระทบกระทั่งกันบ้าง...... "ห้ามดื้อ"
    http://www.lovemylifeclub.is.in.th /

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ถามผู้รู้หน่อยครับ

ถ้าเราไม่เสียภาษี สรรพสามิตจะจับรถเราอย่างไรครับ ให้ตำรวจจับตามด่านปกติ หรือเจ้าหน้าที่สรรพสามิตจะออกกวาดล้างครับ ผู้รู้ช่วยตอบหน่อย ช่วงสิ้นเดือนพอดีเงินไม่มีจะเสีย เฮ้อกลุ้ม
    มันดีจริงๆ

Senior Member Oos_sr400's Avatar
    สถานที่
    SR tak
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ขออณุญาต

คือตำรวจเค้าจะจับแล้วจะเก็บไว้ตรว
    (รถของเราอ่ะ)
    แล้วเราต้องเอาเอกสารไปตรวจ
    ที่โรงพัก ถ้ายังม่ะได้เสีย
    ภาษีการประกอบ ก็ให้ไปเสีย
    ราคา Sr400 ก็ 6475 บาท
    แต่ถ้าเลย วันที่ 25 กันยา
    ก็จะโดนค่าปรับด้วย
    ม่ะแน่ใจว่าเท่าไรนะ
    แต่ม่ะต่ำกว่า 15000 บาท
    แน่นอนครับ
    "INHERITING THE TRUE ESSENCE OF THE SR"
    อย่าเอาดีใส่ตัว เอาชั่วใส่คนอื่น SR T@K # 08

Senior Member newtec1's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

Thumbs up

ขอบคุณคับ...........................

To dare is to lose one's footing momentolity.
    Not to dare is to lose oneself.
    ถ้าเดินตามรอยเท้าคนอื่น
    ก็จะไม่มีรอยเท้าเป็นของตนเอง.
    LAILUNROAD.ถนนคนมีลาย
    แตกต่างแต่ไม่แตกแยก..........
    ***รับจ้างทำร้ายร่างกายทั่วราชอาณาจักร(บนพื้นผ้าใบ )***

Member gimji_88's Avatar
    สถานที่
    mixed bike pattaya
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ลองของมาแล้ว..

ถ้ามีโอกาสไปเสีย ก็รีบไปเสียกันเถอะครับ ผมไปเสียเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว
    ที่แหลมฉบัง ใช้เวลาแค่แป๊ปเดียว เจ้าหน้าที่คุยดีครับ แนะนำทุกอย่าง
    เอกสารที่ใช้ก็ สำเนาทะเบียนบ้าน2ชุด
    หลักฐานใบชื้อ-ขาย(ถ้าไม่มีเดี๋ยวเจ้าหน้าที่เค้าให้เขียนขึ้นใหม่ค รับ)
    บัตรประชาชน 2 ชุด
    เลขคอ4ชุด เลขเครื่อง4ชุด
    รูปถ่ายตัวจริงของรถเราสองใบ
    แล้วก็อินวอย์ตัวจริง แต่ที่นี่ผมโดนค่าปรับย้อนหลังอีก500บาทอะครับ
    เลยเบ็ดเสร็จเกือบ 7000 ภาษี 6475+500
    ข้อหานำรถเราเข้ามาในประเทศเกิน15วันแล้วไม่แจ้ง(แต่ ผมว่ามันเหมือนเงินกินเปล่าอ่ะครับ)
    ไม่รู้ว่าทีอื่นมีเรียกเก็บรึเปล่า แต่ที่แหลมฉบังเค้าเก็บครับ พื้นที่เค้าคลอบคลุม3อำเภอคือศรีราชา บางละมุง
    สัต**บ

แล้วเค้าจะออกใบเสร็จแล้วก็ใบถึงขนส่งจังหวัดที่เราอ ยู่อ่ะครับ ประมาณว่ารถเป็นคันแล้ว ไม่ใช่อะไหล่อินวอย์แล้วนำมาวิ่ง รอจดทะเบียนต่อไป

อ้อ หลังจากวันที่25 นี้เค้าจับจริง ยึดจริงนะครับ ค่าปรับเป็น2เท่า แล้วราคาภาษีก็ไม่ได้คูณ3%ของราคารถนะครับ คูนเป็น10% เบ็ดเสร็จถ้าSRโดนค่าปรับย้อนหลังก็ เกือบ3หมื่นอ่ะครับ

อ่อ แล้วไม่ใช่ว่าต่ำกว่า250ซีซีๆ จะไม่โดนนะครับ ถ้าเค้าเจอเค้าก็เรียกปรับเหมือนกัน แต่หลักๆเอา250ซีซีขึ้นไปก่อน atv เจ๊ทสกี พี่ท่านเอาหมด

แล้ววันนี้ก็ลองของเลยครับ โดนตำรวจเรียกแถวบางแสน ตรงเลี่ยงเมือง(ขึ้นชื่อว่ารถอินวอย์โดนเรียกแถวนี้แ ล้วคุยกันยาก) ก็คุยก่ะเค้าว่ามีหลักฐานว่าเสียภาษีแล้ว เตรียมจดทะเบียน เอาสำเนาพกติดตัวไว้ แล้วอธิบายเค้าดีๆ
    พี่ตำรวจเค้าก็ปล่อยอ่ะครับ(อันนี้แล้วแต่ดวงด้วยอ่ะ ครับ ว่าเจอพี่ตั้มใจดีคุยง่ายรึเปล่า) ที่ผมเจอตอนแรกพี่แกก็ใส่เลยครับ บอกว่ารถอินวอยไม่ต้องมาคุยกัน จะยึดไว้อย่างเดียว แต่พอเรามีหลักฐานแสดงว่า รถเราเสียภาษีแล้ว ทำ

พรบ.ไว้ด้วย พูดจาเรียบร้อย ยกมือไหว้นิดหน่อย
    แกก็ปล่อยครับ คุยกันไม่ถึง5นาที(แต่มาโดนตรวจเยี่ยวแทน55+)

(ปล. ราคารถ400ซีซี แต่ล่ะยี่ห้อไม่เหมือนกันด้วยนะครับ อย่างซุปเปอร์โฟร์เบ็ดเสร็จก็ร่วม12000)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gimji_88 : 22-09-2009 เมื่อ 19:04

Street Rider's

baimond's Avatar
    สถานที่
    ท่าใหม่ ก้าวหน้า
    ขอบคุณ
    0
    1 (100%)

ผมว่าเสียดีกว่านะครับ อย่าเสี่ยงกับการถูกปรับเลยครับ สมมุติคุณถูกจับ4ครั้งถูกปรับครั้งละ2000รวมก็8000แล ้วนะครับ ผมเพิ่งไปทำเองแต่ทำไม่ได้ต้องให้ร้านผู้ประกอบการทำ ให้ ก็ต้องยอมรับครับตรงนี้ครับว่าร้านผู้ประกอบเค้าเสีย ภาษีทุกปีอาจจะมีค่าดำเนินการเล็กน้อยครับ
    Tel.086-1544131 สำราญ เว้นชั่ว
    ธ.กรุงเทพ 519-0-20536-8 สาขาท่าใหม่
    __________รับสั่งอะไหล่แต่ง SR400 มือหนึ่ง จากญี่ปุ่น ราคากันเองครับ____________

Senior Member yoshimaru's Avatar
    ขอบคุณ
    0
    0

แต่ละที่เสียไม่เหมือนกันเลยงงกับระบบราชการไทยจิง บางที่ต้องให้เอารถไปบางที่ไม่ต้องของผมไปเสียมาเมื่ อเดือนมีนาคม2552 ผมไปมอบตัวรถก็ไม่ต้องเอารถไปเอาแค่รูปรถโดนทั้งหมดม ีใบเสร็จ2ใบ
    ใบที่1ภาษีจักรยานยนต์(เงินสด) 1200
    มหาดไทยจักยานยนต์ (เงินสด) 114
    ค่าใช้จ่ายจักยานยนต์ 6
    ใบที่2ใบเสร็จรับเงิน ค่าปรับในคดีของกรมสรรพสามิต โดนต้องหาฐาน มีไว้ในครอบครองซึ่งสินค้าโดยรู้ว่าเป็น สินค้าที่มิได้เสียภาษี อันนี้โดนไป 2400 คับ

โดนไปทั้งหมด 3720 บาทคับ

ความคิดส่วนตัวนะคับเห็นว่าควรเสียคับ
    MADE IN TAI HAND

paZzerby7's Avatar
    สถานที่
    C crew Custom
    ขอบคุณ
    0
    11 (100%)

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ newtec1 อ่านข้อความ
    ขอบคุณคับ...........................

http://www.mocyc.com/store/view.php?idclassified=205163
    TeL.081 4115 415
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาพัทยาใต้ 330-2-09829-9 PERA E-mail: bera7evenn@gmail.com
    ส่งของที่ --> พีระ ชวลิตนิติธรรม 257/32 ม.10 ต.หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี 20150

facebook me
    ชีวิตกู ไม่รถ ก็ผู้หญิง
    ตรวจสอบภาษีรถค้างชำระ

นำเงินทำบุญมาใช้จ่าย หาเงินด้วยการหลอกผู้อื่นด้วยความเชื่อ บาปกรรม!!!!

Member
    ขอบคุณ
    0
    0

1. ผมว่าสรรพสามิตรแต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกันครับ ต้องไปติดต่อสอบถามเองครับ แต่ส่วนมากไม่ต้องเอารถไปนะครับ เอาแค่รูปถ่ายตัวรถ 4 ด้าน และ ขูดเลขคอ เลขเครื่อง

2. บางพื้นที่ก็เสียเองได้ แต่ถ้าเสียผ่านร้าน ร้านจังหวัดไหนก็ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องเป็นจังหวัดที่เราอยู่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

พี่ๆๆครับ... คือว่าอินวอยผมหายจะทำไงดีคับแล้วเค้าจะให้เสียไหมคั บ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0
    0

พี่ทุกคนครับ แนะนำหน่อยของผมฝากทางร้านยื่นรอราคาประเมินจากสรรพส ามิตรอยู่ ไม่ทราบว่าถ้าราคาประเมินมาหลังวันที่ 25 จะโดยปรับหรือไม่ครับ

eskudo's Avatar
    สถานที่
    บางเเสน
    ขอบคุณ
    0
    0

มาตรฐาน ไปจ่ายมาแล้วคร้าบบบ

ไปจ่ายมาแล้วครับ

สะดวกสบายครับแต่ว่าแทบหมดกระเป๋าเลย

ของผม คลับแมน 400 สภาพยังไงก้อไม่น่าจะเป็น คลับแมน

ราคาประเมิน 252,500 บาท คิดอัตราภาษี 3% ไม่ใช่ 3.5% เป็นเงิน 7575.00

บวก ค่าภาษีเก็บเพิ่มมหาดไทย ร้อยละ 10 เป็นเงิน 757.50

รวมทั้งสิ้น 8332.50 ปัดเศษเป็น 8333 บาท (เลขสวยไหมครับ อนาคต กำลังจะซื้อ 883 พอดีเลย กำ)

ได้กระดาษ 2 ใบ คือ ใบเสร็จรับเงิน และใบ คำร้อง ที่เรากรอกขอเสียภาษี ครับ

ของผมที่ เมืองชลบุรี เขต 1

ใช้ 1สำเนาบัตรประชาชน พร้อมรับรองสำเนา 1 ใบ
    2 สำเนาทะเบียนบ้าน พร้อมรับรองสำเนา 1 ใบ
    3 สำเนาอินวอย 1 ชุด
    4 รูปถ่ายด้านข้าง 1 รูป
    5 ลอกเลข คอ +เครื่อง 1 ชุด (ไม่มี ก้อไม่เป็นไร)
    6 เงินสด หนักๆเข้าไว้
    ปล. อินวอยชื่อไม่ตรงกับตัวเราก้อได้ครับไม่มีปัญหาเลย

หากต้องส่งประเมินราคาเพราะว่าไม่มีในรายการราคาก้อค วรส่งก่อนวันที่ 25 ก.ย

เค้าจะทำเรื่องไว้ให้ก่อนแล้วรอประเมินราคา 1 เดือนครับ แต่ยังไงก้อไม่โดนปรับ 2 เท่าแน่นอน

หากส่งให้ร้านทำ ควรไปสอบถามนะครับว่าส่งเรื่องไปหรือยังเนื่องจากเหล ือเวลา 2 วันเท่านั้น

หากเลยกำหนด 25 ก.ย.นี้ ก้อควรระวังกันไว้นะครับ เพราะผมถามแล้วว่าจะเกิด อะไรต่อไป เค้าว่า จะส่งสายตรวจสรรพสามิตของลงพื้นที่ตรวจสอบทั่วประเทศ หากพบเจอจะทำการอายัดรถไว้แล้วให้เราไปเสียค่าปรับ ทั้งหมด ก้อใช้เกณท์ 2+1 คือ อย่างของผม ก้อน่าจะประมาณ 8333 x 3 =24,999 บาท เลขสวยแต่ไม่ขอโดนอ่ะครับ

สอบถามได้ครับ 081-7344-522 eskudo
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย eskudo : 23-09-2009 เมื่อ 18:00
    -ขายแว่นยี่ห้อดัง PRE-ORDER แว่นตา Rayban, Cazal ,Carrera, Porsche Design เเละอื่นๆ ตามต้องการ เสื้อ นำเข้า มือ หนึ่งและสอง คลิ้กเลย http://www.thaiscooter.com/forums/sh...26395&page=140

เฟสบุ๊ค www.facebook.com/BigPae และ เพจ www.facebook.com/bigpaevintages

Line ID : bigpaevintages

Google.com ค้นหา ชื่อ เผ 0817344522

tel 081-7344-522

e-mail : paepaepaepae@hotmail.co.th

Bookmarks