ทริป เดินทางจาก อินเดีย เนปาล จีน เวียดนาม ลาว ไทย - หน้า 106

หน้าที่ 106 จากทั้งหมด 132 หน้า แรกแรก ... 6 56 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,576 ถึง 1,590 จากทั้งหมด 1975

ชื่อกระทู้: ทริป เดินทางจาก อินเดีย เนปาล จีน เวียดนาม ลาว ไทย

Member INDUBAI6's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Takkung อ่านข้อความ
    ขอถามต่ออีกหน่อยครับ
    - แล้ว รถที่พี่ซื้อ พี่ได้ใบ Carnet de Passages en Douane มาด้วยหรือเปล่าครับ
    - รถที่พี่ซื้อโอนเจ้าของเป็นชื่อพี่หรือเปล่า หรือว่าชื่อเจ้าของเก่าครับ ถ้าไม่ใช่ชื่อเรา มันจะออกจาก อินเดีย ไปประเทศอื่นๆ ( นอกจาก เนปาล ) ได้หรือไม่ครับ

- รถที่ซื้อทุกคันไม่มีใบ Carnet de Passages en Douane ..
    -สองคันแรกที่อินเดียโอนมาเป็นชื่อของผมสองคนครับ.... ...ถ้ารถที่จะผ่านแดนไม่ใช่ชื่อเราผมคิดว่าอาจมีปัญห าแน่ๆ..หรือไม่ก็คงคุยกันยาวเลย...ผมเคยลองเอาเอกสาร ของรถที่ซื้อในเวียตนามไปลองถามตม.ทางด่านเวียดนาม-ลาว เขาบอกว่าข้ามไม่ได้นะครับ....แต่ด่านอื่นไม่ทราบนะค รับ..บ้างครั้งของแบบนี้มันอยู่ที่การเจรจาต่อลอง แต่ให้ดีที่สุดคือต้องทำเรื่องเอกสารให้ครบๆถ้าถูกต้ องผมคิดว่าข้ามได้ไม่ยาก...

ปล.ผมคิดว่าการเดินทางที่เริ่มออกจากไทยไปประเทศต่าง ๆน่าจะสะดวกเรื่องเอกสารที่สามารถติดตามมาได้จนครบแล ะถ้าไม่สามาถรข้ามแดนไปได้ก็ยังหันหลังกลับได้...แต่ การเริ่มออกตัวจากเมืองนอกเพื่อกลับไทยเอกสารอาจติดต ามยาก...และเราหันหลังกลับไม่ได้เราต้องแก้ปัญหาด่วย วิธีต่างๆเพื่อกลับบ้านให้ได้....นั้นคือคำว่าผจญภัย และการท้าทาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย INDUBAI6 : 29-01-2010 เมื่อ 16:04

นิตยสารNowมาสัมภาษณ์
    ติดตามภาพการให้สัมภาษณ์สดๆได้ที่นี่

http://www.thaiscooter.com/forums/sh...15026&posted=1
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jfullmoon : 30-01-2010 เมื่อ 11:11

Senior Member rasha017's Avatar
    สถานที่
    นาป่า C L A S S I C ชลบุรี
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ INDUBAI6 อ่านข้อความ
    - รถที่ซื้อทุกคันไม่มีใบ Carnet de Passages en Douane ..
    -สองคันแรกที่อินเดียโอนมาเป็นชื่อของผมสองคนครับ.... ...ถ้ารถที่จะผ่านแดนไม่ใช่ชื่อเราผมคิดว่าอาจมีปัญห าแน่ๆ..หรือไม่ก็คงคุยกันยาวเลย...ผมเคยลองเอาเอกสาร ของรถที่ซื้อในเวียตนามไปลองถามตม.ทางด่านเวียดนาม-ลาว เขาบอกว่าข้ามไม่ได้นะครับ....แต่ด่านอื่นไม่ทราบนะค รับ..บ้างครั้งของแบบนี้มันอยู่ที่การเจรจาต่อลอง แต่ให้ดีที่สุดคือต้องทำเรื่องเอกสารให้ครบๆถ้าถูกต้ องผมคิดว่าข้ามได้ไม่ยาก...

ปล.ผมคิดว่าการเดินทางที่เริ่มออกจากไทยไปประเทศต่าง ๆน่าจะสะดวกเรื่องเอกสารที่สามารถติดตามมาได้จนครบแล ะถ้าไม่สามาถรข้ามแดนไปได้ก็ยังหันหลังกลับได้...แต่ การเริ่มออกตัวจากเมืองนอกเพื่อกลับไทยเอกสารอาจติดต ามยาก...และเราหันหลังกลับไม่ได้เราต้องแก้ปัญหาด่วย วิธีต่างๆเพื่อกลับบ้านให้ได้....นั้นคือคำว่าผจญภัย และการท้าทาย
    แล้วเวลาตม.เค้าเอกสารแล้วเค้าตรวจเลขโครงเลบเครื่อง หรือป่าวอ่ะครับ
    NAPA

CLASSIC CHONBURI

รุ่นใหญ่ ใจต้องนิ่ง นาป่า ชลบุรี

กู จ ะ ห ม อ บ มึ ง จ ะ ทำ ไ ม

ก้ อ ไ ม่ ไ ด้ ว่ า แ ร ง แ ต่ ก้ อ แ ซ ง ม า เ ย อ ะ

ความ " ก ลั ว " คือสิ่งที่คนไทยสร้างขึ้น

Member INDUBAI6's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ rasha017 อ่านข้อความ
    แล้วเวลาตม.เค้าเอกสารแล้วเค้าตรวจเลขโครงเลบเครื่อง หรือป่าวอ่ะครับ
    ตัวอย่าง ด่านอินเดีย-เนปาล เรามีเอกสารที่ถูกต้อง...เรายื่นเอกสารการนำเข้ารถให ้เจ้าหนี่าที่กรอกและจ่ายค่าทำเนี่ยมตามกฎหมายและก็ผ ่านไปได้เลย.....ด่านนี้คนเยอะมากๆ..แต่ตรงจุดอื่นไม ่แน่ใจว่าจะตรวจหรือไม่นะครับ....โดยเฉพาะตรงด่านจีน คงเข้มน่าดู เขากลัวว่าจะมีการนำเข้ารถอย่างผิดกฎหมาย หรือพวกรถสวมทะเบียน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย INDUBAI6 : 30-01-2010 เมื่อ 10:33

Hanoomarn's Avatar
    สถานที่
    HPC Club [ PX and Rally Touring ],,1968 Volkswagen T2 Double Cab Pickup
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jfullmoon อ่านข้อความ
    เรื่องนี้มันยาวครับ..........................

เนื่องจาก....ตอนที่เราเดินทางเข้าประเทศจีนโดยที่ผ่ านจากเนปาลด่านนั้นมีแนวเขตติดต่อกับทิเบต
    ซึ่งทิเบตจีนถือว่าเป็นส่วนหนึ่งของจีนและเป็นเขตปกค รองพิเศษที่กำลังครุ-กรุ่น

ในตอนนั้น....เรามีวีซ่าจีนเรียบร้อยแล้วครับ
    เราขี่ไปถึง...ด่านจีนเข้าไปครั้งแรก...
    เราไม่สามารถเข้าไปได้ เจ้าหน้าที่จีนสื่อสารกับเรา2 คนว่า
    เราต้องมีไกด์และต้องมาพร้อมกับโปรแกรมทัวร์มาด้วยถึ งจะเข้าจีนได้

เราขี่กับไปที่กาดมันดุ(เนปาล)อีกครั้ง...ไปหาไกด์ที ่ทาเมลย่านที่บริษัททัวร์มีมากมาย
    เราเดินถามบริทอยู่หลายบริษัท...ได้รับคำตอบมาว่า... ....
    ค่าเข้าไปจีน...ที่ด่านนี้เราต้องเสียค่าไกด์+ค่าขนส ่งรถ+ค่าภาษีรถเข้าจีน
    ซึ่งแค่ภาษีก็แพงมากเท่ากับเราซื้อรถใหม่ๆเลยทีเดียว

และรถของเราไม่สามารถขี่ได้จนกว่าจะถึง...ที่ทิเบตเม ืองลาซา
    เขาไม่อนุญาตให้เราขี่

ระยะการเดินทางจากด่านไปถึงลาซา ทิเบตต้องใช้เวลา 7วัน
    ระยะทางนี้ต้องใช้รถจีปขนเท่านั้น

เอกสารวีซ่าของเราต้องทำใหม่หมด
    โดย.....ต้องเปลี่ยนวีซ่าจีนของเราเป็นวีซ่าเข้าทิเบ ตเขตปกครองพิเศษ
    ระยะเวลาในการทำเอกสารทั้งคนและรถ...อีก1อาทิตย์

และถ้าเข้าไปถึงทิเบตได้เราก็จะมีระยะเวลาของวีซ่าอั นใหม่อีกแค่10กว่าวันเท่านั้นที่จะออกจากจีน
    ..ซึ่งมันอาจจะน้อยเกินไปสำหรับระยะทางอันยาวไกลในจี น
    รวมๆแล้ว...
    ตอนนั้นเรายังไม่เชื่อตามที่บริษัททัวร์บอก.....เราเ ข้าใจว่า บริษัททัวร์อาจโก่งราคาและพูดไม่จริง
    เราจึงขี่ไปถามให้ชัดเจนที่ด่านอีกครั้ง

การไปครั้งที่2เราเข้าไปถามว่าด่านต้องการเอกสารอะไรบ้างเจ้าหน้าที ่ก็อธิบายว่า
    ต้องการ.........วีซ่าทิเบต+วีซ่ารถ+ไกด์+โปรแกรมทัว ร์

การไปด่านครั้งที่ 3
    ............ระยะทาง150กิโลเมตร..ใช้เวลา2วันไปกลับต ก4วันระยะทางไปกลับรวม 300กิโลเมตร
    เพื่อไปถามว่าข้อมูลที่ไกด์บอกเกี่ยวกับภาษีค่าเข้าข องรถมันจริงหรือไม่
    ...และมันก็เป้นจริงครับ
    ด่านไม่สนใจว่าเราจะซื้อรถมาในราคาเท่าไหร.......เค้ าตีราคารถของเราเท่ากับรนใหม่มือ1
    นั้นหมายความว่า....เราต้องเสียค่าภาษีค่าเข้า.....เ ท่ากับซื้อรถอีก1คันทันที.............โอ๊วแม่เจ้า.. ..............
    เรามีรถ2คันก็ต้องจ่ายเท่ากับซื้อรถใหม่2คัน
    ที่เป็นเช่นนี้เพราะว่าเค้าไม่ต้องการให้รถจากชาติอื ่นผ่านเข้าไปในจีน

เราต้องไปด่านนี้ถึง3ครั้ง
    เราผ่านเข้าออกจากแนวเขตเนปาลและเข้าจีนไปแล้วถึง 3 ครั้ง
    รวมระยะทางจากกดาดมันดุทั้งหมด3ครั้งเท่ากับระยะทางจากกรุงเทพถึงเชียงใหม่เพียงเพื่อถามคำถามเดียวว่า
    รถเราผ่านเข้าไปได้หรือไม่

จาก....คำอธิบายทั้งหมดทั้งเจ้าหน้าที่ด่านและบริษัท ทัวร์
    เราแทบหมดความหวัง
    ................................เรานอนปรึกษาคิดกัน ทั้งคืนว่าจะทำอย่างไร
    ถึงจะดีที่สุดสำหรับทริปของเรา...มันจะจบแค่นี้หรือ. ................
    วันนั้เรา...ไปร้านอินเทอร์เนท.เพื่อดูว่าเพื่อนๆในไ ทย......คอมเมนต์อะไรให้กับเรา2 คนบ้าง
    ตัวเลขที่เข้ามาดูในเวบบอร์ดเพิ่มขึ้นจนน่าตกใจ มันเยอะมาก........
    คอมเมนต์ที่ให้กำลังใจเรา 2 คน.มีมากมาย
    จนอยากบอกว่าเราจะไม่หยุดแค่นี้แน่นอน............
    เราต้องไปต่อ.........เราต้องขอขอบคุณที่เพื่อนๆพี่ๆ ให้กำลังใจ.............พวกเรา 2 คน........
    กำลังใจมันช่วยได้จริงๆในเวลาที่เรามืดมน........... ..........

เช้าวันรุ่งขึ้นเราตัดสินใจ...............หาซื้อตั๋ วเครื่องบินออกจากเนปาล
    เราใช้เวลาซื้อตั๋วอยู่ 3 วันเต็มๆ............กว่าจะหาตั๋วจากเนปาลมันยากจริง ๆครับ
    เราบินไปเวียดนามทันที....................
    เราจะไปเริ่มต้นทริปของพวกเราต่อที่นั้น............ .......
    ในเมื่อด่านที่แนวแขตเนปาลจีน-ทิเบตเราเข้าไม่ได้เราก็จะไปเข้าจากด่านที่เวียตนาม. .............
    เราจะต้องไปเสี่ยงโชคเพื่อหารถจากเวียตนาม เพื่อทริปของเรา....ทริปของคนไทย.....
    .......
    สำหรับรถสกูดเตอร์ทั้ง2คันเรายกให้กับเพื่อนที่เนปาล
    เราเชื่อว่าเค้าต้องรักมันเหมือนกับที่เรารัก....... .....
    ตอนที่เรายกรถของเรา....เค้าตกใจมาก................ วิ่งไปมาอยู่หลายรอบ
    เรา.ไม่เคยขายรถที่เรารัก.......................... ....
    แต่เราเต็มใจที่จะยกให้กับคนที่รักมัน.............

แถมท้ายเรายังบอกเพื่อนของเราว่าหากเจอคนไทยที่มาเที ่ยวเนปาลช่วยดูแลคนไทยด้วย

...............ตอนนี้รถของเราทั้ง2 คันก้ยังคงวนเวียนอยู่ในเนปาล...กาดมันดุ ย่านทาเมล..........

...................เราไม่เคยลืมมัน...............แ ละยังคงจดจำตลอดไป.......สกูดเตอร์จาก....อินเดีย... ........

โห้ย....******** เด็ดหว่ะพี่ ผมชอบประโยคสุดท้ายของพี่หว่ะ มันโดน จนขนลุกจริงๆ

Bale Rally 210 Lamphun

Litsmo's Avatar
    สถานที่
    SLEEPLESS CLASSICAL
    ขอบคุณ
    0

ผมติดตามชมมาตั้งกะแรกเลย เปิดดูแบบไม่ข้ามหน้าไหนเลยนะเนี่ย...

ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จในครั้งนี้ด้วยนะครับ

ผมว่าสิ่งดีๆที่เกิดขึ้นไม่ได้อยู่แค่เส้นทางที่คุณไ ปมา สิ่งที่คุณได้พบมา หรือเรื่องราวอื่นๆระหว่างทาง

แต่สิ่งดีๆมันเกิดขึ้น จากการที่คุณได้ แบ่งปัน ความรู้สึกนั้นให้คนอื่นด้วย

ขอบคุณอีกทีที่เอาความรู้สึกนั้นมาแบ่งปันกัน...ทั้ง ที่การเดินทางก็ยากลำบากขนาดนั้น

แล้วจะรอชมงานที่จะจัดที่จุฬานะครับ...

บุญรักษาครับ..
    การเป็นคนดีนั้นเหนื่อยยาก...แต่ก็ต้องเป็นถ้ายังเป็ นคน

ประชันศักดิ์ หริ่มรัชดา

ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาคลองตัน ออมทรัพย์0282963634
    โทร 085-042-7979

ขายท่อเวสป้าและกระจกก้านยาวสวยๆครับ

http://www.thaiscooter.com/forums/showthread.php?t=354693

ขอบคุณไทยสกูตเตอร์สำหรับพื้นที่ตรงนี้ด้วยครับ.. em19

Senior Member INDUBAI8's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Litsmo อ่านข้อความ
    ผมติดตามชมมาตั้งกะแรกเลย เปิดดูแบบไม่ข้ามหน้าไหนเลยนะเนี่ย...

ขอแสดงความยินดีกับความสำเร็จในครั้งนี้ด้วยนะครับ

ผมว่าสิ่งดีๆที่เกิดขึ้นไม่ได้อยู่แค่เส้นทางที่คุณไ ปมา สิ่งที่คุณได้พบมา หรือเรื่องราวอื่นๆระหว่างทาง

แต่สิ่งดีๆมันเกิดขึ้น จากการที่คุณได้ แบ่งปัน ความรู้สึกนั้นให้คนอื่นด้วย

ขอบคุณอีกทีที่เอาความรู้สึกนั้นมาแบ่งปันกัน...ทั้ง ที่การเดินทางก็ยากลำบากขนาดนั้น

แล้วจะรอชมงานที่จะจัดที่จุฬานะครับ...

บุญรักษาครับ..

ขอบคุณครับ...พวกเราถือว่าทุกคนมีส่วนร่วมไปพร้อมๆกั นครับ ถ้าได้ก็คงได้กันทุกคนในนามคนไทยคนหนึ่ง

Senior Member INDUBAI8's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ความเห็นและคอมเม้นจากเพื่อนๆเวป jeban
    http://www.jeban.com/viewtopic.php?t=68444

นับถือพี่ทั้ง 2 คนมาก รวมไปถึง vespa อีก 3 คัน

ที่ทำหน้าที่เป็นยานขับเคลื่อนความฝันของพี่

และความประทับใจของผม หวังว่า 2 คันที่เนปาล

จะได้ความรักจากเจ้าของใหม่ไม่แพ้พี่ๆนะครับ

ขอบคุณที่จุดประกายฝัน และเป็นแรงบันดาลใจของใครหลายๆคน

สิ่งตอบแทนที่ผมจะให้ได้ก็คงมีแต่กำลังใจที่ส่งไปให้ เสมอ ^^
    ขอบคุณมิตรภาพดีๆที่มีให้กันครับ ^^

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ถามอีกข้อนึงครับ

คนต่างชาติ เช่น คนไทย สามารถเป็นเจ้าของรถ India ได้ด้วยหรอครับ ( หมายถึง มีชื่อเราในเอกสารเลย )

ขอบคุณครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Takkung อ่านข้อความ
    ถามอีกข้อนึงครับ

คนต่างชาติ เช่น คนไทย สามารถเป็นเจ้าของรถ India ได้ด้วยหรอครับ ( หมายถึง มีชื่อเราในเอกสารเลย )

ขอบคุณครับ
    ได้ครับ

อ่านมา ร้อยกว่า หน้า ไม่เบื่อเรยคับ เหมือนได้ไปเที่ยวด้วยเรย รูปถ่ายก้อ สวยด้วย...สุดยอดเรยคับ พี่2 คน.....

ธนาคารกรุงเทพ สาขาขลุง ชื่อบัญชี นายจิรัฐติ์ เจริญศรีสุข

เลขที่บัญชี 380-0-42954-4

LINE ID: taluengz

คลิ๊ก >>>facebook<<< คลิ๊ก

Tel: 081-1007732 ต้อ

Junior Member krabives's Avatar
    สถานที่
    กระบี่
    ขอบคุณ
    0

สุดๆๆๆไปเลยครับพี่น้องชาว Vespa krabi Club ยกมือครับคุณ ว่าไปทริปยาวๆๆบอกกันมั้งครับผมก็คนหนึ่งที่อยากเที่ ยว

นุกกันนิคุณ
    Vespa Krabi Club

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ krabives อ่านข้อความ
    สุดๆๆๆไปเลยครับพี่น้องชาว Vespa krabi Club ยกมือครับคุณ ว่าไปทริปยาวๆๆบอกกันมั้งครับผมก็คนหนึ่งที่อยากเที่ ยว
    ได้เลยครับถ้ามีทริปลงใต้คงได้เจอกันครับ.....อยู่กร ะบี่ใช่ไหมครับเนี้ย...ผมเคยไปอยู่เกาะลันตาใหญ่ขึ้น ๆลงๆอยู่6เดือนตอนช่วงซึนามิ...ยังคิดถึงกระบี่อยู่เ ลย..........ขอบคุณครับที่ติดตามเป็นเเรงใจให้พวกเรา ครับ.....THANK

Azimuth's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ่านทุกหน้าเลยพี่ คำเดียว "สุดยอด"

หน้าที่ 106 จากทั้งหมด 132 หน้า แรกแรก ... 6 56 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks