ทริป เดินทางจาก อินเดีย เนปาล จีน เวียดนาม ลาว ไทย - หน้า 105

หน้าที่ 105 จากทั้งหมด 132 หน้า แรกแรก ... 5 55 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย
กำลังแสดงผล 1,561 ถึง 1,575 จากทั้งหมด 1975

ชื่อกระทู้: ทริป เดินทางจาก อินเดีย เนปาล จีน เวียดนาม ลาว ไทย

Senior Member INDUBAI's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ zaxc_50 อ่านข้อความ
    อ่านตั้งแต่หน้าแรกเลย
    เข้ามาดูทุกวัน
    รอว่าวันไหนจะเอาเรื่องราวมาลงใหม่

ว่าแต่เรื่องราวของการเดินทางหมดลงเท่านี้ หรอคับ

เดียวมีต่อครับ......

Member funkykibu's Avatar
    สถานที่
    "MSC VS WL"
    ขอบคุณ
    0

เรื่องราวอีกหนึ่งตำนาน ของ พี่โอ๋และพี่เจ

มันคือฝัน และมันจะจุดประกายให้อีกหลายๆคนทำตามฝันครับพี่

ผมเชื่อว่าอยากมีหลายๆคนในนี้มีพี่เป็นตัวกระตุ้นให้ ฝันเขาเป็นจริงครับ

ปวดตูดยาวนาน แต่ประสบการณ์เป็นเข่ง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย funkykibu : 26-01-2010 เมื่อ 00:55

.........!!!

Senior Member armzapp009's Avatar
    สถานที่
    ALONE Scooter Club
    ขอบคุณ
    0

สุดยอดมากๆครับพี่

Lamvasapeas's Avatar
    สถานที่
    C-Mu Scooter Club(สายอ่อน)
    ขอบคุณ
    0

ผมนั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้าย

ทำให้รู้ว่าสิ่งที่พวกพี่ๆมีติดตัวไปตลอดทางคือ "เพื่อน" ครับ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

และขอขอบคุณที่นำเรื่องราวดีดีเหล่านี้มาแบ่งปันให้ผ มได้ร่วมเข้าไปอยู่ในเหตุการณ์ด้วย ขอบคุณครับ
    หรือ
    โทรศัพท์ 084-0405595 (นัท) ครับ
    เลขบัญชี 566-461658-6
    ธนาคารไทยพานิชย์ สาขาคณะแพทย์ศาสตร์เชียงใหม่

Senior Member INDUBAI2's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ funkykibu อ่านข้อความ
    เรื่องราวอีกหนึ่งตำนาน ของ พี่โอ๋และพี่เจ

มันคือฝัน และมันจะจุดประกายให้อีกหลายๆคนทำตามฝันครับพี่

ผมเชื่อว่าอยากมีหลายๆคนในนี้มีพี่เป็นตัวกระตุ้นให้ ฝันเขาเป็นจริงครับ

ปวดตูดยาวนาน แต่ประสบการณ์เป็นเข่ง

ขอบคุณครับ....ผมคิดว่าความฝันทำให้คนยังดำลงอยู่ได้ ..ฝันไม่มีวันหมด...พอทำฝันนี้ได้ก็ยังมีฝันต่อๆไปไม ่รู้จบ...นั้นแหละชีวิต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย INDUBAI2 : 27-01-2010 เมื่อ 09:21

Senior Member INDUBAI2's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Lamvasapeas อ่านข้อความ
    ผมนั่งอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนหน้าสุดท้าย

ทำให้รู้ว่าสิ่งที่พวกพี่ๆมีติดตัวไปตลอดทางคือ "เพื่อน" ครับ ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

และขอขอบคุณที่นำเรื่องราวดีดีเหล่านี้มาแบ่งปันให้ผ มได้ร่วมเข้าไปอยู่ในเหตุการณ์ด้วย ขอบคุณครับ
    จริงครับ.....การเดินทางทำให้รู้ว่าจริงๆแล้วทุกคนเป ็นเพื่อนกันคำว่าเพ่อนไม่คเยทำร้ายใครจริงๆครับ

ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ esvespa64 อ่านข้อความ
    และแล้วผมก็อ่านจบจนได้

สุดยอดมากครับ

สวยมากๆๆๆๆๆ

ขอให้เป็นกระทู้อำมตะ ตลอดการครับบบ

อ่านเสร็จอยากกลับบ้านไปขี่เวสป้าแล้วพี่

รอติดตามทริปหน้านะครับ
    ติดตามโปรเจค2ด้วยนะครับ...........เรายังไม่บอกว่าท ี่ไหนแต่คิดว่าเพื่อนๆคงรู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร....

Member เคนโด้400FL2's Avatar
    สถานที่
    สน.กาแฟแดง
    ขอบคุณ
    0

เป็น บุญตา มากครับพี่ ที่ได้ดูกระทู้นี้ เชื่อมั้ยพี่ ที่งานจามโบลี ผมนั่งฟังพี่ ไ่ม่กระดิกเลย
    สุดยอดมากพี่ เป็นตัวอย่างให้ใครหลายๆคนได้เห็นถึงความพยายาม จริงๆ คับ
    กลุ่ม ส.น. กาแฟแดง ชัยนาท ขอแสดงความยินดีและชื่นชม อย่างมากคับผม
    ส.น.กาแฟแดง สมาคมสกู๊ตเตอร์ แห่งประเทศไทย ๐๐๑

ฉันรักเธอ สกู๊ตเตอร์ ของ "ฉัน" By`McDoZ

PX200 @Cnx's Avatar
    สถานที่
    TSC
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

สุดยอดมากเรย คับๆ

^^"
    I LIKE TOURING
    Tel.082-1845540

Member INDUBAI6's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เคนโด้400fl2 อ่านข้อความ
    เป็น บุญตา มากครับพี่ ที่ได้ดูกระทู้นี้ เชื่อมั้ยพี่ ที่งานจามโบลี ผมนั่งฟังพี่ ไ่ม่กระดิกเลย
    สุดยอดมากพี่ เป็นตัวอย่างให้ใครหลายๆคนได้เห็นถึงความพยายาม จริงๆ คับ
    กลุ่ม ส.น. กาแฟแดง ชัยนาท ขอแสดงความยินดีและชื่นชม อย่างมากคับผม
    ขอบคุณครับที่ติดตาม....ผมแค่หวังเล็กๆว่าสิ่งที่เรา ทำจะทำให้เกิดประโยชน์อะไรได้บ้างไม่มากก็น้อย...... ....ติดตามชมคลิปการสัมภาษณ์สดของนิตรสารnow เร็วๆนี้นะครับเดียวจะเอามาให้ชมกันขอบอกสัมภาษณ์ครั ้งนี้ก็มันไม่แพ้กัน....เป็นพูดคุยแบบกันเองและเจาะล ึก ......โดยบรรณาธิการนิตรสารnowที่บินตรงมาจากเชียงใหม่

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

สวัสดีครับ พี่

ผมเพิ่งเจอกระทู้เดินทางของพี่ บอกตามตรงว่า เนื้อเต้น ไฟลุึกซู่ๆ

แต่ผมไม่ได้ขี่รถ classic นะครับ เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้ และ ไม่มีเงิน แฮ่ๆ....

แต่ผมก็มีเป้าหมาย และเชื่อในความฝันเหมือนที่พี่ได้ทำมาแล้วครับ

ผมเคยขี่มอเตอร์ไซด์ ไป ลาว , เวียดนาม ( แต่เข้าไม่ได้ ) , มาเลเซีย

และที่อยากไปมากคือจีนครับ

นี่คือ ทริปล่าสุดที่ไปมาครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/.../V8750709.html

แต่มีเวลาน้อยและไม่สามารถทำได้สำเร็จ เนื่องจากเข้าเวียดนามไม่ได้

ได้ดูวิธีการของพี่ที่ถอดชิ้นส่วนขึ้นรถเมล์มา แล้วบอกตามตรงว่า อึ้ง คิดได้งัย ...

มีคำถามครับ

1. ถ้าผมทำอย่างพี่บ้าง โดยการถอดชิ้นส่วน ขึ้นรถเมล์ จากลาวเข้าเวียดนาม พี่ว่าจะสามารถทำได้หรือเปล่าครับ ผมอยากไปซาปามาก ฝันมานานแล้ว
    2. ถ้าผมไปถึงซาปาได้ ทำอย่างไร ผมถึงจะเข้าจีนได้แบบพี่ครับ ( ไม่รู้ผมอ่านข้าม Trick ในการเข้าจีนหรือเปล่า เพราะแอบอ่านที่ office เดี๋ยวเจ้านายมาเห็นเข้าครับ
    3. มีทางเป็นไปได้มั๊ยครับ ที่เราจะเอารถมอไซด์ไทย ไปวิ่งใน อินเดีย จำเป็นต้องมีเอกสารอะไรนอกเหนือจาก ใบแปล, ใบขับขี่สากล ,Passport หรือไม่ครับ
    หาข้อมูลใน internet เค้าว่า เข้าอินเดีย ต้องมี เอกสาร ที่ชื่อว่า Carnet de Passages en Douane
    ไม่ทราบว่าพี่รู้จักหรือเปล่าครับ ถ้ารู้จัก ในไทยนี่มีสิทธิ์ทำเอกสารนี้ขึ้นได้หรือไม่ครับ

ท้ายนี้ ไม่มีอะไรพูดครับ พูดได้แต่ว่า สุดยอดทริปของมอไซด์ไทยครับ

ไม่มีทริปไหน ยิ่งใหญ่กว่าทริปนี้อีกแล้ว

เหนือคำบรรยายจริงๆ ครับ

Junior Member oamtbs24's Avatar
    สถานที่
    โอ๊ต รังสิต
    ขอบคุณ
    0

แน...นอนจริงจริง..

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Takkung อ่านข้อความ
    สวัสดีครับ พี่

ผมเพิ่งเจอกระทู้เดินทางของพี่ บอกตามตรงว่า เนื้อเต้น ไฟลุึกซู่ๆ

แต่ผมไม่ได้ขี่รถ classic นะครับ เพราะผมไม่ค่อยมีความรู้ และ ไม่มีเงิน แฮ่ๆ....

แต่ผมก็มีเป้าหมาย และเชื่อในความฝันเหมือนที่พี่ได้ทำมาแล้วครับ

ผมเคยขี่มอเตอร์ไซด์ ไป ลาว , เวียดนาม ( แต่เข้าไม่ได้ ) , มาเลเซีย

และที่อยากไปมากคือจีนครับ

นี่คือ ทริปล่าสุดที่ไปมาครับ

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/.../V8750709.html

แต่มีเวลาน้อยและไม่สามารถทำได้สำเร็จ เนื่องจากเข้าเวียดนามไม่ได้

ได้ดูวิธีการของพี่ที่ถอดชิ้นส่วนขึ้นรถเมล์มา แล้วบอกตามตรงว่า อึ้ง คิดได้งัย ...

มีคำถามครับ

1. ถ้าผมทำอย่างพี่บ้าง โดยการถอดชิ้นส่วน ขึ้นรถเมล์ จากลาวเข้าเวียดนาม พี่ว่าจะสามารถทำได้หรือเปล่าครับ ผมอยากไปซาปามาก ฝันมานานแล้ว

ตอบข้อ1.วิธีที่ถูกต้องสุดคือทำเอกสารให้ถุกต้องเพรา ะมันเข้าได้

2. ถ้าผมไปถึงซาปาได้ ทำอย่างไร ผมถึงจะเข้าจีนได้แบบพี่ครับ ( ไม่รู้ผมอ่านข้าม Trick ในการเข้าจีนหรือเปล่า เพราะแอบอ่านที่ office เดี๋ยวเจ้านายมาเห็นเข้าครับ

ตอบข้อ2.ถ้าแบบถูกต้อง100%ก็ซื้อทัวร์ครับเป็นทัวร์ข ี่มอเตอร์ไซค์

3. มีทางเป็นไปได้มั๊ยครับ ที่เราจะเอารถมอไซด์ไทย ไปวิ่งใน อินเดีย จำเป็นต้องมีเอกสารอะไรนอกเหนือจาก ใบแปล, ใบขับขี่สากล ,Passport หรือไม่ครับ

ตอบข้อ3 เป็นไปได้ครับ ผมเจอฝรั่งเอารถเข้ามาขี่ในอินเดียก็มีหลายคน ก็เอาขึ้นเครื่องบินแล้วเอาไปลงที่อินเดียได้เลย
    คล้ายๆกับที่ฝรั่งหลายๆคนที่เอารถมาขี่ในไทยก้ใช้วิธ ียกรถมาขี่กันในไทย
    ส่วนเอกสารที่จำเป้นต้องสอบถามจากสถานฑูตของอินเดีย หรือถามไกด์ก็ได้ครับมีไกด์หลายๆบริษัทที่มีข้อมูลด้ านนี้ครับ

เอกสารในอินเดีย ใบแปล, ใบขับขี่สากล ,Passport --จิงๆก็ใช้ทุกอัน แต่พอเข้าประเทศอินเดียไปได้ก้ไม่ค่อยมีไครมาตรวจซัก เท่าไหร่ คนมันเยอะมาก ยกเว้นไปเป็นคาราวานโดนตรวจแน่เพราะมันสะดุดตา

หาข้อมูลใน internet เค้าว่า เข้าอินเดีย ต้องมี เอกสาร ที่ชื่อว่า Carnet de Passages en Douane
    ไม่ทราบว่าพี่รู้จักหรือเปล่าครับ ถ้ารู้จัก ในไทยนี่มีสิทธิ์ทำเอกสารนี้ขึ้นได้หรือไม่ครับ

ท้ายนี้ ไม่มีอะไรพูดครับ พูดได้แต่ว่า สุดยอดทริปของมอไซด์ไทยครับ

ไม่มีทริปไหน ยิ่งใหญ่กว่าทริปนี้อีกแล้ว

เหนือคำบรรยายจริงๆ ครับ

Carnet de Passages en Douane
    เป็นเอกสารรายละเอียดของรถ
    ซึ่งมันจะบอกถึง
    ชื่อเจ้าของ
    บอกปีทีผลิต
    บอกน้ำหนักรถ
    บอกราคารถ
    บอกหมายเลขเครื่อง-ยี่ห้อรถ-เลขโครง-ซีซี-จำนวนบรรทุก-ชนิดของรถ-สีของรถ
    บอกถึงจุดหมายปลายทางของรถว่ามาจากไหนและกำลังจะไปไห น

ลองดูรูปตัวอย่างตามรูปที่แนบมา
    ชื่อจริงมันคือ
    CARNET DEPASSAGES EN DOUANE
    IMPORTATION VOUCHER
    VOLET D'ENTREE

รูป รูป    

Member INDUBAI6's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ที่เนปาลผมเห็นใบ carnet depassages en douane importation voucher volet d'entree
    ของชาวยุโรปที่มาขี่รถที่เนปาลหนาเป็นคืบ......ชาวยุ โรปนิยมมาขับขี่รถที่เนปาลมากๆแต่คงโดนปัญหาเดียวกัน คือด่านตรงทิเบต+จีน

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

ขอถามต่ออีกหน่อยครับ
    - แล้ว รถที่พี่ซื้อ พี่ได้ใบ Carnet de Passages en Douane มาด้วยหรือเปล่าครับ
    - รถที่พี่ซื้อโอนเจ้าของเป็นชื่อพี่หรือเปล่า หรือว่าชื่อเจ้าของเก่าครับ ถ้าไม่ใช่ชื่อเรา มันจะออกจาก อินเดีย ไปประเทศอื่นๆ ( นอกจาก เนปาล ) ได้หรือไม่ครับ

หน้าที่ 105 จากทั้งหมด 132 หน้า แรกแรก ... 5 55 95 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 107 108 109 110 111 112 113 114 115 ... หน้าสุดท้ายหน้าสุดท้าย

Bookmarks