ขอข้อมูลของtriumph หญิง 26 "หน่อยครับ

พื้นที่โฆษณา      พื้นที่โฆษณา      โรงงานผลิตโฟม eva tel. 083-9999217      พื้นที่โฆษณา

ชื่อกระทู้: ขอข้อมูลของtriumph หญิง 26 "หน่อยครับ

รถด่วน's Avatar
    สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    6

มาตรฐาน ขอข้อมูลของtriumph หญิง 26 "หน่อยครับ

พอดีเพิ่งได้เฟรมมา อยากทราบข้อมูลของรถรุ่นนี้ครับ
    แล้วสามารถใช้อะไหล่ของรถอังกฤษตระกูลไหนแทนได้มั้งค รับ
    ขอบคุณครับ

박가희 & 손담비

Junior Member SupperDOG's Avatar
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เอานี่ไปอ่านดูครับ

เอามาจากหนังสือ

รูป รูป  

ชื่อนี้มีไว้เพื่อซื้อๆ และก็ซื้อๆ มีความสุขกับการได้ของที่รัก และที่ชอบ ขอบคุณทุกท่านที่ขายให้ราคาเบาๆ ขอบคุณคร๊าบผม
    ส่งที่อยู่ตามนี้ครับ
    สายชล บุญเลี้ยง
    ลาดพร้าวคอนโดมีเนี่ยม
    205/33 ลาดพร้าว 78
    วังทองหลาง กทม.
    10310

Tel 0811446743

สถานที่
    ชมรมจักรยานบ้านโซดา
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถด่วน อ่านข้อความ
    พอดีเพิ่งได้เฟรมมา อยากทราบข้อมูลของรถรุ่นนี้ครับ
    แล้วสามารถใช้อะไหล่ของรถอังกฤษตระกูลไหนแทนได้มั้งค รับ
    ขอบคุณครับ

โม้ไปตามที่เคยเห็นนะจ๊ะ ...
    เฟรมไหนอะ Triumph ตัวเดิมจะเป็น Coventry เพลทปักหมุดบนล่าง เพลท 3 จุดก็เคยเห็น
    ถ้าเป็นเพลท 3 จุดที่พบทั่วไป มันจะเลือน ๆ ด้วยเป็นเพลทลงยาอะครับ ซึ่งโดน Raleigh สอยมาแล้ว
    (เหมือนกับหลาย ๆ ยี่ห้อ) โครงจะมี 2 แบบ ถ้ามีกุญแจคอก็จะโครง Humber ตะเกียบ Robinhood
    ถ้าไม่มีกุญแจคอ ก็จะเป็นโครง Gazelle ตะเกียบไหล่นักกล้ามครับ (ฉลุตัว T) แต่บางคันเคยเห็นใส่ตะเกียบ
    all brand ของ Raleigh เป็นฝากลม ๆ จ้ะ อันนี้ใช้หลักไฟสามเหลี่ยมจ้ะ

หลักไฟถ้าเป็นตัวมีกุญแจจะเป็นหลักสามเหลี่ยมแบบใส่ Robinhood ถ้าไม่มีกุญแจคอจะใส่หลักไฟตัว T จ้ะ
    ส่วนอะไหล่ก็ใช้ Raleigh นั่นแหล่ะ เคยได้สีเดิมมาตีตาแป๊ะทั้งคันจ้ะ ...

ถ้าจะทำสีโทรมาเด้อ 0 81629 4605 เผื่อจะแนะนำได้... รถไม่ใช้ลายน้ำจ้ะ ใช้ Screen
    รถสีเดิมหลายคันตรายี่ห้อถึงยังติดอยู่ตามท่อไงจ๊ะ
    ลายน้ำ Triumph ที่เคยเห็นมีอยู่ 4-5 แบบ 26/28 ไม่เหมือนกัน จ้ะ จุ๊บ ๆ

crank's Avatar
    สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ naymodx อ่านข้อความ
    โม้ไปตามที่เคยเห็นนะจ๊ะ ...
    เฟรมไหนอะ triumph ตัวเดิมจะเป็น coventry เพลทปักหมุดบนล่าง เพลท 3 จุดก็เคยเห็น
    ถ้าเป็นเพลท 3 จุดที่พบทั่วไป มันจะเลือน ๆ ด้วยเป็นเพลทลงยาอะครับ ซึ่งโดน raleigh สอยมาแล้ว
    (เหมือนกับหลาย ๆ ยี่ห้อ) โครงจะมี 2 แบบ ถ้ามีกุญแจคอก็จะโครง humber ตะเกียบ robinhood
    ถ้าไม่มีกุญแจคอ ก็จะเป็นโครง gazelle ตะเกียบไหล่นักกล้ามครับ (ฉลุตัว t) แต่บางคันเคยเห็นใส่ตะเกียบ
    all brand ของ raleigh เป็นฝากลม ๆ จ้ะ อันนี้ใช้หลักไฟสามเหลี่ยมจ้ะ

หลักไฟถ้าเป็นตัวมีกุญแจจะเป็นหลักสามเหลี่ยมแบบใส่ robinhood ถ้าไม่มีกุญแจคอจะใส่หลักไฟตัว t จ้ะ
    ส่วนอะไหล่ก็ใช้ raleigh นั่นแหล่ะ เคยได้สีเดิมมาตีตาแป๊ะทั้งคันจ้ะ ...

ถ้าจะทำสีโทรมาเด้อ 0 81629 4605 เผื่อจะแนะนำได้... รถไม่ใช้ลายน้ำจ้ะ ใช้ screen
    รถสีเดิมหลายคันตรายี่ห้อถึงยังติดอยู่ตามท่อไงจ๊ะ
    ลายน้ำ triumph ที่เคยเห็นมีอยู่ 4-5 แบบ 26/28 ไม่เหมือนกัน จ้ะ จุ๊บ ๆ
    แล้วคุณมด บูรณะรถให้ความสมบูรณ์เช่นลายน้ำ(หาไม่ได้) ด้วยวิธีการสกรีนหรือเปล่าครับ ช่วยบอกขั้นตอนวิธีการทำ อุปสรรคที่เจอ หน่อยครับ
    Meine Ehre heist Treue
    crank High voltage

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    แล้วคุณมด บูรณะรถให้ความสมบูรณ์เช่นลายน้ำ(หาไม่ได้) ด้วยวิธีการสกรีนหรือเปล่าครับ ช่วยบอกขั้นตอนวิธีการทำ อุปสรรคที่เจอ หน่อยครับ
    Repro by naymodx ตัวหนังสือที่ตัวถัง ทำ Block แล้วใช้สีเสปร์ยพ่นครับ
    ใช้ Illustrator เขียนตามแบบตัวหนังสือเดิมจากรถ 26 ช ซึ่งตัวหนังสือค่อนข้างอยู่ครบทุกจุดก็เลยง่ายหน่อยค รับ
    ส่วนลายน้ำหลัง (ที่ติดบังโคลน) ใช้สติกเกอร์น้ำครับ
    อุปสรรคที่เจอจะเป็นกับสติกเกอร์ลายน้ำมากกว่าเพราะย ังหาแบบที่สำหรับทำลายน้ำโดยเฉพาะไม่ได้
    แบบที่ใช้ ๆ น้ำลูบเหมือนกัน แต่ว่าถ้ารถสีทึบต้องทำรองพื้นครับไม่งั๊นสีจมครับ

รูป รูป  
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 17-09-2009 เมื่อ 16:35

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    Repro by naymodx ตัวหนังสือที่ตัวถัง ทำ Block แล้วใช้สีเสปร์ยพ่นครับ
    ใช้ Illustrator เขียนตามแบบตัวหนังสือเดิมจากรถ 26 ช ซึ่งตัวหนังสือค่อนข้างอยู่ครบทุกจุดก็เลยง่ายหน่อยค รับ
    ส่วนลายน้ำหลัง (ที่ติดบังโคลน) ใช้สติกเกอร์น้ำครับ
    อุปสรรคที่เจอจะเป็นกับสติกเกอร์ลายน้ำมากกว่าเพราะย ังหาแบบที่สำหรับทำลายน้ำโดยเฉพาะไม่ได้
    แบบที่ใช้ ๆ น้ำลูบเหมือนกัน แต่ว่าถ้ารถสีทึบต้องทำรองพื้นครับไม่งั๊นสีจมครับ
    ขอบคุณครับ ดูเนียนตา ดีครับ ผมจะใช้ทำบล็อกสกรีนแล้วปาด แต่เพื่อนที่ทำสกรีนเป็นอาชีพบอกว่าจะมีปัญหาเพราะส่ วนที่มันโค้งนี้แหละผมก็คิดอยู่ ยังไม่ได้ลองทำ ห่วงอย่างเดียวคือส่วนที่ไม่ได้เป็นระนาบเรียบ พอปาดทีเดียวไม่ติดต้องปาดซ้ำแล้วมันจะเลอะและไม่คม ตอนนี้ยังไม่ได้ลองทำเพราะยังหาแบบที่ถูกต้องชัดเจนต รงรุ่นไม่ได้สักที ไว้อัดบล็อกแล้วจะลองปาดบนท่อพีวีซีดูก่อน
    ส่วนสติ๊กเกอร์น้ำ หาที่ไหนครับ ผมมองหาสติ๊กเกอร์ที่ทำTattooทั้งพันธุ์ทิพย์ และเดอะมอลล์ มานานแต่ยังหาไม่ได้เลย ครับ จะเอามาลองพิมพ์อิ๊งค์เจ็ตดูผมว่ามันดูใกล้เคียงดีแต ่คงต้องลองพื้นบรอนด์ลงไปก่อนเพื่อให้ใกล้เคียงกับงา นเก่า ตอนนี้ก็ลองตีเส้นเองเล่นๆไปคันนึง ครับ สนุกดี หรือไม่ก็จะลองหาที่ทำดีคอลติดโมเดลเครื่องบินดูครับ เพราะตัวไทยก็ยังมีผลิตออกมาแต่ยังหาที่ทำไม่ได้เลย ไว้ถ้าเจอแล้วจะส่งข่าวครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย crank : 17-09-2009 เมื่อ 18:25

สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    6

ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับสำหรับข้อมูล

เดี๋ยวให้เสร็จโปรเจ็ครถมอเตอร์ไซค์แล้วผมจะลุยคันนี ้ครับ
    ยังไงต้องรบกวนปรึกษาเรื่องทำสีกับพี่Naymodxอีกทีนะ ครับ

ผมลองถ่ายรูปส่วนต่างๆของเฟรมมาให้พี่ๆดูด้วยครับ สีรถโดนทามาจากเจ้าของเดิม

รูปเพลทครับ

หลักไฟที่ติดมากับครับ

คอแฮนด์ ตีตราท่านลอร์ด(หรือเปล่า?)

ตระเกียบหน้า
    박가희 & 손담비

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ crank อ่านข้อความ
    แต่เพื่อนที่ทำสกรีนเป็นอาชีพบอกว่าจะมีปัญหาเพราะส่ วนที่มันโค้งนี้แหละผมก็คิดอยู่ ยังไม่ได้ลองทำ
    ตอนแรกที่คิดจะทำก็ติดปัญหาเดียวกับคุณcrankนี่ล่ะ ปรึกษาเฮียอ๋า แกว่าได้ ผมว่าไม่ได้ ยังไงก็ไม่ได้
    เพราะท่อมันโค้ง.... สุดท้ายผมเลยวัดจากของจริงที่มี draft Illustate ขึ้นมาแล้วตัดสติ๊กเกอร์
    ลอกเอาตัวหนังสือออก เหลือแต่ช่องว่าง ๆ ไว้ (มันก็เหมือนบล็อคสกรีน) แล้วก็แปะบนโครง
    หมดปัญหาเรื่องโค้ง ถ้าไม่ใช้ airbrush ต้องบังดี ๆไม่งั๊นสีที่พ่นจะเลยไปโดนตรงอื่น
    ของผมเอาสเปร์ยกระป๋องใส่เลย พ่นบาง ๆ 2 เที่ยวก็จบ

Ps ลายน้ำบังโคลนหลังที่ผมทำก็ Inkjet ล่ะครับ ใช้ Tattoo sticker
    ขอเสียของมันคือ ซีดเร็ว ในebay มีครับ เคยbid มาเล่น ไม่เวิร์คครับ อาจเป็นที่ยี่ห้อ หรือเลือกไม่ถูกกับงาน

....เอ่อ ออกตัวก่อนนะครับคุณรถด่วน ผมไม่ได้รับทำสีรถนะ เพียงแต่ว่าเคยทำพอจะโม้เทคนิคนิด ๆ หน่อย ๆ ครับ

สถานที่
    Seoul
    ขอบคุณ
    0
    6

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Naymodx อ่านข้อความ
    ....เอ่อ ออกตัวก่อนนะครับคุณรถด่วน ผมไม่ได้รับทำสีรถนะ เพียงแต่ว่าเคยทำพอจะโม้เทคนิคนิด ๆ หน่อย ๆ ครับ
    ฮ๋อ....ครับผม Block ที่พี่ใช้สีสเปรย์พ่นนี้ ทำด้วยแผ่นพลาสติกใส หรือเป็นบล็อกสกรีนที่ใช้สกรีนเสื้อครับ
    ถ้าไม่เป็นการรบกวนนะครับ ผมขอไฟล์ตัวหนังสือหน่อยได้ไหมครับ ผมใช้Illustrator ไม่เป็นครับ
    박가희 & 손담비

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก็คิดจะทำบลอคแผ่นสังกะสีครับ ตัวหนังสือเอลสวิค กะสั่งทำแถวตลาดน้อย แต่ไม่แน่ใจว่าจะโค้งได้หรือเปล่า
    แต่ถ้าพ่นบังโซ่น่าจะโอเค เก็บได้นานอีกอย่างน่าจะให้คนอื่นเอาไปใช้ได้ด้วย ส่วนลายนำ้น่าจะมีสติกเกอร์กันนำ้แบบบางแต่สีนี่ไม่แ น่ใจครับ

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ gai1977 อ่านข้อความ
    ผมก็คิดจะทำบลอคแผ่นสังกะสีครับ ตัวหนังสือเอลสวิค กะสั่งทำแถวตลาดน้อย แต่ไม่แน่ใจว่าจะโค้งได้หรือเปล่า
    แต่ถ้าพ่นบังโซ่น่าจะโอเค เก็บได้นานอีกอย่างน่าจะให้คนอื่นเอาไปใช้ได้ด้วย ส่วนลายนำ้น่าจะมีสติกเกอร์กันนำ้แบบบางแต่สีนี่ไม่แ น่ใจครับ
    ผมว่าใช้แผ่นพลาสติก แบบปกแฟ้มก็น่าจะโอเคการให้ตัวดีหน่อยครับ แต่เส้นทองนี่ใช้ปากกาทองของญี่ปุ่นมีให้เลือกหลายแบ บ สีสดดีพอพ่นเคลียร์เคลือบก็ดูเหมือนงานเก่าครับ ไม่ทราบว่าของแต่ละท่านเลือกใช้แบบไหนครับแต่ลายน้ำนี่แหละเจ้าปัญหา ถ้าแก้ได้ผมจะลองสีบังโซ่สีเดิมที่มีลายน้ำติดแล้วmo ck upขึ้นมาใหม่ให้เนียนเลย

junior member gai1977's Avatar
    ขอบคุณ
    0

เกรงว่าแฟ้มมันจะไดคัทแล้วไม่เนียนเท่าครับแต่น่าสนใ จมากๆครับ

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ รถด่วน อ่านข้อความ
    ฮ๋อ....ครับผม Block ที่พี่ใช้สีสเปรย์พ่นนี้ ทำด้วยแผ่นพลาสติกใส หรือเป็นบล็อกสกรีนที่ใช้สกรีนเสื้อครับ
    ถ้าไม่เป็นการรบกวนนะครับ ผมขอไฟล์ตัวหนังสือหน่อยได้ไหมครับ ผมใช้Illustrator ไม่เป็นครับ
    บอกว่าเป็นBlock ก็เลยดูเป็นงานใหญ่โตโอฬาร แต่จริง ๆ นี่คือ สติ๊กเกอร์ PVC ธรรมดา ๆ นี่ล่ะครับ
    ใช้ครั้งเดียวทิ้ง ที่ถูกใจ เพราะขอบติดแน่นไม่เผยอให้สีฟุ้งออกมาครับ ... ใช้แล้วทิ้งดูเหมือนแพงแต่ตอนนั้นกะทำแค่ใช้เองครับ

ว่าจะลองปกแฟ้ม หรือแผ่นใส มันมีปัญหาเผยอขอบ โดยเฉพาะบริเวณที่ลายละเอียดเล็กๆ
    เช่น คำว่า Made in England ตัวเล็ก ๆ คิดว่าสู้สติกเกอร์ไม่ได้ครับ คุณ gai คุณ crank (แค่คิดนะ ยังไม่เคยลอง 5555)

สำหรับไฟล์นี่ล่ะปัญหายุค IT มันไปกับ HD Notebook แล้วครับ (เรื่องจริง) เหลือแต่ที่พริ๊นเก็บไว้
    แต่เอาไปถ่ายเอกสารเพื่อตัดสติ๊กเกอร์ได้ครับ

(ความในใจ) ที่ทำ ๆ ไว้ก็หลายยี่ห้อที่หาลายน้ำไม่ได้ นิด ๆ หน่อย ๆ ให้พี่น้องที่สนิทกัน (ตัวเองไม่มีรถ)
    ซึ่งมีหลายท่านโทรมาถาม ก็ไม่ค่อยอยากแบ่ง ไม่ได้งก ไม่ได้อยากอวด ไม่ได้คิดทำเพื่อค้าขายด้วย
    ไม่ใช่อยากให้แค่ตัวเองหรือพรรคพวกมีใช้ เพราะผมทำชิ้นนึงทุนค่าสติกเกอร์ + ค่าเสียเวลา
    ก็ประมาณ 50 บาท ขนาด A4 ติดได้อย่างน้อย 3 คัน (จะแบบ 3 ยี่ห้อในแผ่นเดียวก็ได้)
    เคย Copy ไปให้คนที่มีศักยภาพทำ Mass Product แล้วด้วยซ้ำ (หลายยี่ห้อ)

ไม่แน่ใจว่าตัวเองทำดีพอแบ่งคนอื่นนอกกลุ่มหรือยัง
    แค่บังเอิญว่าคนเล่นรถถีบมีคนใช้โปรแกรม Graphic เป็นไม่กี่คน ส่วนมากต้องหาจ้างเค้าทำ ผมก็เลยได้เปรียบไง
    (ถ้าคนทำ Illus เก่ง ๆ แกะได้เนียนกว่าผมแน่นอน อยู่ที่ว่าเค้ามีเวลาหรือเปล่า)
    คุณ gai1977 กับคุณ crank น่าจะเข้าใจ เพราะอยู่ในแวดวงศิลปะคงไม่ยาก

ที่ผ่านมาจึงแค่แบ่งกับพรรคพวกใกล้ชิด อีกอย่างนึงคือ กลัวว่าคนเอาไปติดไม่เป็น จะเสียของ จะถูกด่าตามหลัง
    วัสดุมันไม่สากลแบบที่ใช้ทั่วไป มันค่อนข้างยุ่งยาก ถ้าไม่คุ้นกับวัสดุที่ใช้
    เช่น บล็อคสติกเกอร์กันสีไม่ดีสีฟุ้ง เลอะเทอะ หรือลายน้ำ ถ้าแปะไม่ดีสีจม เป็นต้น

ที่สำคัญไม่อยากเป็นจำเลยว่า "ทำของปลอม" ครับ ขี้เกียจรำคาญ ถึงได้บอกเสมอว่าโทรมาคุยกันเด้อ ...
    (ขออภัยที่ใช้พื้นที่กระทู้มาบ่น ๆ เรื่องส่วนตัวครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 18-09-2009 เมื่อ 10:30

สถานที่
    ka*ma*rom
    ขอบคุณ
    6

Talking

บอกว่าเป็นBlock ก็เลยดูเป็นงานใหญ่โตโอฬาร แต่จริง ๆ นี่คือ สติ๊กเกอร์ PVC ธรรมดา ๆ นี่ล่ะครับ
    ใช้ครั้งเดียวทิ้ง ที่ถูกใจ เพราะขอบติดแน่นไม่เผยอให้สีฟุ้งออกมาครับ ... ใช้แล้วทิ้งดูเหมือนแพงแต่ตอนนั้นกะทำแค่ใช้เองครับ

ว่าจะลองปกแฟ้ม หรือแผ่นใส มันมีปัญหาเผยอขอบ โดยเฉพาะบริเวณที่ลายละเอียดเล็กๆ
    เช่น คำว่า Made in England ตัวเล็ก ๆ คิดว่าสู้สติกเกอร์ไม่ได้ครับ คุณ gai คุณ crank (แค่คิดนะ ยังไม่เคยลอง 5555)

สำหรับไฟล์นี่ล่ะปัญหายุค IT มันไปกับ HD Notebook แล้วครับ (เรื่องจริง) เหลือแต่ที่พริ๊นเก็บไว้
    แต่เอาไปถ่ายเอกสารเพื่อตัดสติ๊กเกอร์ได้ครับ

(ความในใจ) ที่ทำ ๆ ไว้ก็หลายยี่ห้อที่หาลายน้ำไม่ได้ นิด ๆ หน่อย ๆ ให้พี่น้องที่สนิทกัน (ตัวเองไม่มีรถ)
    ซึ่งมีหลายท่านโทรมาถาม ก็ไม่ค่อยอยากแบ่ง ไม่ได้งก ไม่ได้อยากอวด ไม่ได้คิดทำเพื่อค้าขายด้วย
    ไม่ใช่อยากให้แค่ตัวเองหรือพรรคพวกมีใช้ เพราะผมทำชิ้นนึงทุนค่าสติกเกอร์ + ค่าเสียเวลา
    ก็ประมาณ 50 บาท ขนาด A4 ติดได้อย่างน้อย 3 คัน (จะแบบ 3 ยี่ห้อในแผ่นเดียวก็ได้)
    เคย Copy ไปให้คนที่มีศักยภาพทำ Mass Product แล้วด้วยซ้ำ (หลายยี่ห้อ)

ไม่แน่ใจว่าตัวเองทำดีพอแบ่งคนอื่นนอกกลุ่มหรือยัง
    แค่บังเอิญว่าคนเล่นรถถีบมีคนใช้โปรแกรม Graphic เป็นไม่กี่คน ส่วนมากต้องหาจ้างเค้าทำ ผมก็เลยได้เปรียบไง
    (ถ้าคนทำ Illus เก่ง ๆ แกะได้เนียนกว่าผมแน่นอน อยู่ที่ว่าเค้ามีเวลาหรือเปล่า)
    คุณ gai1977 กับคุณ crank น่าจะเข้าใจ เพราะอยู่ในแวดวงศิลปะคงไม่ยาก

ที่ผ่านมาจึงแค่แบ่งกับพรรคพวกใกล้ชิด อีกอย่างนึงคือ กลัวว่าคนเอาไปติดไม่เป็น จะเสียของ จะถูกด่าตามหลัง
    วัสดุมันไม่สากลแบบที่ใช้ทั่วไป มันค่อนข้างยุ่งยาก ถ้าไม่คุ้นกับวัสดุที่ใช้
    เช่น บล็อคสติกเกอร์กันสีไม่ดีสีฟุ้ง เลอะเทอะ หรือลายน้ำ ถ้าแปะไม่ดีสีจม เป็นต้น

ที่สำคัญไม่อยากเป็นจำเลยว่า "ทำของปลอม" ครับ ขี้เกียจรำคาญ ถึงได้บอกเสมอว่าโทรมาคุยกันเด้อ ...
    (ขออภัยที่ใช้พื้นที่กระทู้มาบ่น ๆ เรื่องส่วนตัวครับ)
    พอจะเข้าใจกระบวนการและค่าใช้จ่ายครับ ขอออกตัวก่อนเลยครับว่า ที่คุณมดออกมาให้ข้อมูลนี่เป็นประโยชน์มากๆเลยครับ ดีเสียอีก การปลอมเพื่อการค้า เพื่อปลอมรถ กับการทำเพื่ออนุรักษ์จริงๆ(เพราะหาไม่ได้)ก็ต้องดูท ี่เจตนา เพราะต่างก็มีเส้นแบ่งที่บอบบางและละเอียดอ่อน อันนี้คงไม่เข้าไปพูดถึงมากเพราะไม่อยากไปกระทบใครต่ างคนต่างความคิด หลายคนก็ทำหน้ามึนตั้งหน้าตั้งตาจะปลอมอย่างเดียว อธิบายกันทั้งวันก็คงไม่สิ้นสุดเอาเป็นว่าเรามาคุยเร ื่องการอนุรักษ์ดีกว่า เหมือนวิชาทำการฝีมือของเด็กๆๆ D.I.Y.

ทำบล็อกกระดาษแบบแม่พิมพ์กระดาษใช้ครั้งเดียวทิ้ง แต่ประยุกต์มาใช้เป็นสติ๊กเกอร์ก็ดีครับ จะย้อนกลับไปหลายปีก่อนที่เวลาพ่นแอร์บรัชจะต้องตัดม าสค์กิ้งฟิลม์เพื่อกันสีหรือจะตัดนิตโตเทปก็แล้วแต่ ผมก็คิดว่าจะลองใช้วิธีนี้แหละเรียบและเนียนดี ไม่มีแอร์บรัชก็จะใช้สีสเปรย์กระป๋องสำหรับทำโมเดลเพ ราะหัวพ่นเป็นชนิดพิเศษแบบเล็กมากละอองสีที่ออกมาก็เ หมือนแอร์บรัชเลย หรือจะใช้สีสเปรย์พ่นรถยนต์ยี่ห้อ เ_ย์แ_นด์ ก็ดีมีหัวพ่นแถมมาให้สองแบบครับ ในกระป๋อง เออผมนึกขึ้นได้ผมเคยเห็นสติ๊กเกอร์Bastert ที่บังโคลนรถเฮียอ๋า ใช่ฝีมือคุณมดหรือเปล่าครับ 555 สวยดีครับ เรื่องสติ๊กเกอร์ลายน้ำคงต้องลองทำก่อน แล้วจะเอาปัญหามาคุยกันอีกที

ส่วนTriumph26 หญิง ของผมโชคดีที่ลายน้ำยังเหลือ ก้เลยไม่ต้องทำอะไรกับเค้ามากแค่ตามอะไหล่นิดหน่อยคร ับ เมื่อก่อนที่บ้านจักรยานมีตั้งหลายใบก็ไม่ได้ซื้อเก็ บไว้เลยจนมีคนมาเหมาไปหมด

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

เออผมนึกขึ้นได้ผมเคยเห็นสติ๊กเกอร์Bastert ที่บังโคลนรถเฮียอ๋า ใช่ฝีมือคุณมดหรือเปล่าครับ 555 สวยดีครับ เรื่องสติ๊กเกอร์ลายน้ำคงต้องลองทำก่อน แล้วจะเอาปัญหามาคุยกันอีกที
    ดีจังครับ มีอะไรก็แลกเปลี่ยนกัน บางทีคิดคนเดียวมันนึกไม่ถึง...

ถ้าเป็นลายน้ำคิดว่าน่าจะใช่ครับ ... เคยแบ่งให้แกไป ...ปั้นจากวัตถุดิบที่เกือบเป็น 0 ครับ
    รีบทำ แต่ตัวใหม่นี่ปรับแก้นิดหน่อยแล้ว เหตุเกิดจากไปเห็นแกจ้างเค้าพิมพ์เป็นสติกเกอร์มา
    แล้วผมคิดว่ามันน่าจะทำได้ดีกว่านั้น อันที่ผมให้แกสีเพี้ยนจากหน้าจอนิดหน่อย ตอนนั้นปรับสีใน Printer ไม่เป็น

ผมว่าแล้วคุณ crank ต้องนึกออก เพราะอยู่ในแวดวง นั่นล่ะครับแบบตัดมาร์คกิ้งฟิล์มแอร์บรัช
    แต่ผมว่าไม่จำเป็นต้องใช้บางขนาดนั้นก็ได้ (เปลืองอะ PVC นี่ล่ะถูกดี ) ส่วนนิโต้ ยังไม่เคยเจอยี่ห้อไหน
    ทำกาวได้พอดีอย่างนี้ แพงก็จำเป็นต้องซื้อครับ ....
    คือทำเองใช้เองแบ่ง ๆ กัน ขำ ๆ ไม่ได้คิดเป็นเรื่องการค้าน่ะครับ ...
    มีคนมาเห็นก็บอกครับว่า "ลายน้ำนี้ทำนะ"

เปิดกระทู้ใหม่ดีมั๊ยเนี่ย เหมือนมารบกวนคุณรถด่วนยังไงไม่รู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Naymodx : 18-09-2009 เมื่อ 16:42