เทียบได้กับ.........รถรุ่นไหน - หน้า 2

ชื่อกระทู้: เทียบได้กับ.........รถรุ่นไหน

classic_is_me's Avatar
    สถานที่
    คนรักสนิมและผงฝุ่น
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แรงบันดาลใจ.........สู่ตำนาน

YAMAHA : YA-1

ปี 1954

เป็น ต้นกำเนิด..ของ Yamaha motor ....หลังจาก ต้นตระกูลเป็นผู้ผลิต เครื่องดนตรี...และเครื่องมืออุปกรณ์ อิเล็คทรอนิกส์....Genichi Kawakami ....ทายาทลำดับที่สาม ก็เกิดปมด้อย.....อยากสร้างรถมอเตอร์เป็นของตนเอง... แต่ด้วยความที่....พลังแห่งปมด้อยมันสูงกว่าคนอื่นๆ. ........หลังจากก่อตั้งบริษัทในปี 1953 ได้เพียงปีเดียว...ก็สามารถส่งรถรุ่นนี้ลงสู่ตลาดได้ ในปีถัดไป........
    ทรวดทรงและเส้นสาย...ค่อนข้างคล้ายคลึงกับ MZ ผู้ผลิตจากเยอร์มัน..........รวมทั้งเครื่องยนต์.... .( คล้ายกันมาก...........จนน่ากลัว..........อิอิ )........
    เครื่องยนต์ขนาด 123 cc ไม่แรงแต่ใช้ได้ดี แต่ที่ผมชอบก็คือ.......ถังน้ำมัน.......นี้คือสิ่งท ี่เหมือนจะเป็นเอกลักษณ์สำหรับรุ่นที่เป็นตำนานของค่ ายนี้เลยก็ว่าได้........เส้นสายของถัง......เป็นแรง บันดาลใจให้ ตระกูล SR
    นี่เป็นรถอีกรุ่นที่สวยงาม......

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย classic_is_me : 14-10-2009 เมื่อ 17:28

pongpun19's Avatar
    สถานที่
    บางบัวทอง คลาสสิค
    ขอบคุณ
    0

Talking

สุดยอดครับ ท่านอาจารย์ em97
    รถกรู ตังค์กรู กรูภูมิใจ
    มันอยู่ที่ใจ ไม่ไช่ตามกระแส
    กสิกรไทย 047-2-69240-2 apichai เบอร์โทร 093-2969399 เบอร์เดียวเท่านั้นนะครับ: ป๋อง บางบัวทอง: id LINE : 093-2969399:อาจ ตอบ LINE ช้า หรือ รับสายช้า แต่ผมตอบกลับ และโทรกลับแน่นอน ครับ ผมทำงานประจำน่ะครับ
    ไม่รับจองปากเปล่านะครับ ให้โอกาสคนที่พร้อมรับของมากกว่า[/COLOR]

Junior Member walkmyway's Avatar
    สถานที่
    bangbuathong classic club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน .....ผมชอบคันเนี้ย....

.....เเต่ตังค์ไม่ถึง...ชอบอะไรใหญ่ๆๆๆ

รูป รูป  

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ walkmyway อ่านข้อความ
    .....เเต่ตังค์ไม่ถึง...ชอบอะไรใหญ่ๆๆๆ
    เพียว พี่ก้อชอบนะใหญ่ๆน่ะ เว้าๆ โค้งๆ แรงฉุดมากๆหนักๆน่ะ

รูป รูป  
    กสิกรไทย 047-2-69240-2 apichai เบอร์โทร 093-2969399 เบอร์เดียวเท่านั้นนะครับ: ป๋อง บางบัวทอง: id LINE : 093-2969399:อาจ ตอบ LINE ช้า หรือ รับสายช้า แต่ผมตอบกลับ และโทรกลับแน่นอน ครับ ผมทำงานประจำน่ะครับ
    ไม่รับจองปากเปล่านะครับ ให้โอกาสคนที่พร้อมรับของมากกว่า[/COLOR]

Member badkung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ผมก็ชอบเหมือนแต่เงินยังไม่ถึง

รูป รูป  

Junior Member walkmyway's Avatar
    สถานที่
    bangbuathong classic club
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เเหม่....

...เดี๋ยวนี้ คนไทย ชอบ size ฝรั่งเเหะ

classic_is_me's Avatar
    สถานที่
    คนรักสนิมและผงฝุ่น
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน Birth of dirt bike

รถค่าย อเมริกัน......รู้จักยี่ห้อนี้ป่าว

CROCKER : ราชันแห่ง dirt bike
    1929-1934
    จะว่าไปแล้ว นิก็เป็น รถทางฝุ่นยุคแรกๆเลย....ยุคที่ถนนหนทางไม่เป็น ถนนเหมือนอย่างที่เราเห็นแบบทุกวันนี้...ผู้ใช้ รถ มอเตอร์ไซด์ต่างประสบปัญหาในการใช้งานกันแทบทุกคน หลังจากผ่านพ้นฤดูหนาว...หิมะเริ่มละลาย...ถนนเต็มไป ด้วยโคลนตม.....รถมอเตอร์ไซด์แบบนี้จึงได้ถึอกำเนิดข ึ้น....เริ่มต้นก็เพื่อในการเดินทางและการทำงาน....( ส่งจดหมาย ).......และต่อมาก็เพื่อการสงคราม...เหล่าทหารราบ ต้องการยานพาหนะที่เคลื่อนที่ได้คล่องแคล่วว่องไว... .และมีความน่าเชื่อถือในการใช้งานสูงอีกทั้งไม่ต้องก าร การบำรุงรักษามากมายนัก....พูดง่ายๆก็คือใช้จนกว่าจะ พัง ( จริงๆ คนขับตายไปหลายคน..ก็ยังไม่พังสักที ).......หลังจากหมดช่วงสงคราม ทหารที่ปลดประจำการเหล่านั้น....จึงยังติดใจในพลัง.. ..แรงบิด....ความเร็ว....และความทรหดของรถแบบนี้...ป ระกอบกับเงินเหลือใช้จากเบี้ยเลี้ยงในช่วงสงคราม.... .หลังจากว่างงานในช่วงทำเกษตร และเลี้ยงสัตว์....จึงได้เอารถมอไซด์ที่เหลือจากหลัง สงครามมาทำการปรับแต่ง...และนำมาแข่งขันกัน....จึงได ้เกิดมาเป็น รถ Dirt bike racer และกลายมาเป็น Motor cross และเพี้ยนมาเป็น Motrad ที่กำลังนิยมในปัจจุบัน
    Crocker ก็เริ่มต้นจากตรงนั้น เริ่มด้วยการนำ ฮาร์เล่ และอินเดียน มาปรับแต่ง.....แต่ด้วยโครงสร้างที่ไม่เหมาะสม....Cr ocker จึงเริ่มออกแบบรถที่ใช้แข่ง dirt bike โดยเฉพาะ.....และกวาดแชมป์ มาจนเรียกได้ว่าเป็น King of dirt bike....หลังจากมีชื่อเสียง ก็เริ่มผลิตรถเพื่อตอบสนองความต้องการของบุคคลทั้วไป ( จริงๆก็อยากได้ทุนเอาไปแข่งรถนั้นแหละ.....อิอิ..... เหมือน ferrari ไม่มีผิด )
    สังเกตุดูนะครับ...ว่ารถที่ใช้แข่ง dirt bike สมัยก่อนบางคัน...ไม่มีเกียร์...ไม่มีเบรค....เครื่อ งวางต่ำมากๆ( เน้นการเข้าโค้งที่ความเร็วสูง)....ใช้ฝีมือและหัวใจ ( จริงๆอยากบอกว่าความบ้า)ของคนขับล้วนๆ........ไม่ต้อ งพึงพาเทคโนโลยีมากมายนัก........มีเท่าทีจำเป็นจริง ๆเท่านั้น....และที่สำคัญ........สวยงามมากๆ

รูป รูป    
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย classic_is_me : 06-10-2009 เมื่อ 00:36

สถานที่
    ขอบคุณ
    0

Talking

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ classic_is_me อ่านข้อความ
    รถค่าย อเมริกัน......รู้จักยี่ห้อนี้ป่าว

1929-1934
    จะว่าไปแล้ว นิก็เป็น รถทางฝุ่นยุคแรกๆเลย....ยุคที่ถนนหนทางไม่เป็น ถนนเหมือนอย่างที่เราเห็นแบบทุกวันนี้...ผู้ใช้ รถ มอเตอร์ไซด์ต่างประสบปัญหาในหารใช้งานกันแทบทุกคน หลังจากผ่านพ้นฤดูหนาว...หิมะเริ่มละลาย...ถนนเต็มไป ด้วยโคลนตม.....รถมอเตอร์ไซด์แบบนี้จึงได้ถึอกำเนิดข ึ้น....เริ่มต้นก็เพื่อในการเดินทางและการทำงาน....( ส่งจดหมาย ).......และต่อมาก็เพื่อการสงคราม...เหล่าทหารราบ ต้องการยานพาหนะที่เคลื่อนที่ได้คล่องแคล่วว่องไว... .และมีความน่าเชื่อถือในการใช้งานสูงอีกทั้งไม่ต้องก าร การบำรุงรักษามากมายนัก....พูดง่ายๆก็คือใช้จนกว่าจะ พัง ( จริงๆ คนขับตายไปหลายคน..ก็ยังไม่พังสักที ).......หลังจากหมดช่วงสงคราม ทหารที่ปลดประจำการเหล่านั้น....จึงยังติดใจในพลัง.. ..แรงบิด....ความเร็ว....และความทรหดของรถแบบนี้...ป ระกอบกับเงินเหลือใช้จากเบี้ยเลี้ยงในช่วงสงคราม.... .หลังจากว่างงานในช่วงทำเกษตร และเลี้ยงสัตว์....จึงได้เอารถมอไซด์ที่เหลือจากหลัง สงครามมาทำการปรับแต่ง...และนำมาแข่งขันกัน....จึงได ้เกิดมาเป็น รถ Dirt bike racer และกลายมาเป็น Motor cross และเพี้ยนมาเป็น Motrad ที่กำลังนิยมในปัจจุบัน
    Crocker ก็เริ่มต้นจากตรงนั้น เริ่มด้วยการนำ ฮาร์เล่ และอินเดียน มาปรับแต่ง.....แต่ด้วยโครงสร้างที่ไม่เหมาะสม....Cr ocker จึงเริ่มออกแบบรถที่ใช้แข่ง dirt bike โดยเฉพาะ.....และกวาดแชมป์ มาจนเรียกได้ว่าเป็น King of dirt bike....หลังจากมีชื่อเสียง ก็เริ่มผลิตรถเพื่อตอบสนองความต้องการของบุคคลทั้วไป ( จริงๆก็อยากได้ทุนเอาไปแข่งรถนั้นแหละ.....อิอิ..... เหมือน ferrari ไม่มีผิด )
    สังเกตุดูนะครับ...ว่ารถที่ใช้แข่ง dirt bike สมัยก่อนบางคัน...ไม่มีเกียร์...ไม่มีเบรค....เครื่อ งวางต่ำมากๆ( เน้นการเข้าโค้งที่ความเร็วสูง)....ใช้ฝีมือและหัวใจ ( จริงๆอยากบอกว่าความบ้า)ของคนขับล้วนๆ........ไม่ต้อ งพึงพาเทคโนโลยีมากมายนัก........มีเท่าทีจำเป็นจริง ๆเท่านั้น....และที่สำคัญ........สวยงามมากๆ
    เอาแนวนี้เลยครับ พี่เฟรน ชอบมั้กๆๆๆ

Member badkung's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ classic_is_me อ่านข้อความ

1929-1934
    จะว่าไปแล้ว นิก็เป็น รถทางฝุ่นยุคแรกๆเลย....ยุคที่ถนนหนทางไม่เป็น ถนนเหมือนอย่างที่เราเห็นแบบทุกวันนี้...ผู้ใช้ รถ มอเตอร์ไซด์ต่างประสบปัญหาในหารใช้งานกันแทบทุกคน หลังจากผ่านพ้นฤดูหนาว...หิมะเริ่มละลาย...ถนนเต็มไป ด้วยโคลนตม.....รถมอเตอร์ไซด์แบบนี้จึงได้ถึอกำเนิดข ึ้น....เริ่มต้นก็เพื่อในการเดินทางและการทำงาน....( ส่งจดหมาย ).......และต่อมาก็เพื่อการสงคราม...เหล่าทหารราบ ต้องการยานพาหนะที่เคลื่อนที่ได้คล่องแคล่วว่องไว... .และมีความน่าเชื่อถือในการใช้งานสูงอีกทั้งไม่ต้องก าร การบำรุงรักษามากมายนัก....พูดง่ายๆก็คือใช้จนกว่าจะ พัง ( จริงๆ คนขับตายไปหลายคน..ก็ยังไม่พังสักที ).......หลังจากหมดช่วงสงคราม ทหารที่ปลดประจำการเหล่านั้น....จึงยังติดใจในพลัง.. ..แรงบิด....ความเร็ว....และความทรหดของรถแบบนี้...ป ระกอบกับเงินเหลือใช้จากเบี้ยเลี้ยงในช่วงสงคราม.... .หลังจากว่างงานในช่วงทำเกษตร และเลี้ยงสัตว์....จึงได้เอารถมอไซด์ที่เหลือจากหลัง สงครามมาทำการปรับแต่ง...และนำมาแข่งขันกัน....จึงได ้เกิดมาเป็น รถ Dirt bike racer และกลายมาเป็น Motor cross และเพี้ยนมาเป็น Motrad ที่กำลังนิยมในปัจจุบัน

สวยๆทั้งนั้นเลยem95

Bookmarks