ช่วยตอบให้ความกระจ่างหน่อยครับ เรื่องนี้ไม่รู้จริง ๆ มือใหม่ครับ

ชื่อกระทู้: ช่วยตอบให้ความกระจ่างหน่อยครับ เรื่องนี้ไม่รู้จริง ๆ มือใหม่ครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ช่วยตอบให้ความกระจ่างหน่อยครับ เรื่องนี้ไม่รู้จริง ๆ มือใหม่ครับ

ขอความกรุณาสอบถามพี่ ๆ ด้วยนะครับ

พอดีรถผมลูปปืนข้อเหวี่ยงแตก เกิดจากการที่เเคร้งไม่ได้เจาะรูให้น้ำมันเครื่องเข้ าไปหล่อลื่นลูกปืนข้อเหวี่ยงหรือเปล่าครับ เพราะร้านที่ผมทำมาครั้งที่แล้วนั้นไม่ได้เจาะรูตรงแ คร้งครับ แต่ผ่าเครื่องใหม่ตอนนี้ผมมาทำอีกร้านครับ ช่างเค้าบอกว่าที่มันเสียหายเพราะไม่ได้เจาะรูตรงแคร ้ง และช่างอีกร้านที่ทำการผ่าเครื่องตอนนี้เค้าเจาะรูแค ร้งแล้วครับ เพื่อให้น้ำมันเครื่องเข้าไปหล่อลื่นตลับลูกปืนข้อเห วี่ยง ที่ช่างเค้าบอกมานี่ถูกต้องหรือเปล่าครับ เพราะตอนนี้เครื่องทำแล้วประกอบออกมาแล้ว แต่ควันเยอะน่าดูเกิดจากอะไรครับ เกิดจากการที่น้ำมันเครื่องเข้าไปแทนที่ออโต้ลูปหรือ เปล่าครับ จึงทำให้เกิดควันขาวเยอะมาก หรือยังงัยแนะนำด้วยนะรับ เพราะช่างที่ร้านเดิมผมโทรไปสอบถาม เค้าบอกว่าไม่ต้องเจาะแคร้งหรอก เพราะใช้ผสมออโต้ลูปหนา ๆ พอแล้ว เพราะใช้แค่ออโต้ลูปในการหล่อลื่นตลับลูกปืนข้อเหวี่ ยงก้พอแล้ว ผมเลยไม่เข้าใจว่ายังงัยถูกต้องครับ

ยังงัยรบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ทุกท่านแนะนำด้วยครับ เพื่อเป็นเกร็ดความรู้ครับ

นี่เป็นข้อมูลที่ช่างร้านเดิมบอกผมครั
    " เพราะห้องลูกปืนข้อเหวี่ยงชุดนั้นตามมาตรฐานมันจะรับ การหล่อลื่นจากออโต้ลูปเท่านั้นครับถ้าอยากให้หล่อลื ่นเยอะๆต้องผสมออโต้ลูปให้หนาๆเท่านั้นครับ ถ้ามีการเจาะเพิ่มหรืออะไรยังไงพี่ปุ้มไม่ได้ทำครับ มันผิดวิธี เพราะมันจะออกอาการคล้ายๆกับซีลรั่วครับ มีผลเสียก็คือ คือรถกินน้ำมันเครื่อง และมีควันมากกกว่าปกติ เพราะน้ำมันเครื่องจะไปหล่อลื่นแทนออโต้ลูปในอัตราส่ วนที่เราควบคุมไม่ได้ ไม่แนะนำครับ มันผิดวิธีครับไม่มีใครเค้าทำครับ ถ้าตอนนี้เค้าเจาะให้แล้วก็แสดงว่า รถน้องต้องกินน้ำมันเครื่องครับ น้ำมันเครื่องจะหมดครับ ต้องระวังด้วย ตรวจดูเช็คบ่อยๆ เพราะมันจะเกิดอาการน้ำมันเครื่องหมดหรือขาดได้อัตรา ยมากๆ จึงไม่เหมาะสมที่จะเจาะครับ เพราะมันคือการดัดแปลงสภาพ "

ยังงัยรบกวนพี่ ๆ ผู้รู้ทุกท่านแนะนำด้วยครับ เพื่อเป็นเกร็ดความรู้ครับ
    สำหรับมือใหม่อย่างผม ยังงัยรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ส.ต.บอย สกลนคร
    [email protected]
    080-4814770

MoDsMaNia's Avatar
    สถานที่
    ..LamCliNic...หลังบ้าน..ข้างห้องน้ำ..
    ขอบคุณ
    0
    Blog Entries
    1

ช่างร้านเดิมคุณพูดถูกแล้วครับ เจาะแคร๊ยง มันก็ทำให้น้ำมันเครื่องเข้าไปในข้อเหวี่ยง อาการก็เหมือนซีลข้างข้อรั่วนะแหละครับ ควันท่วม ลูกไม่ติดแน่นอนอัดไปได้เลย แต่ไม่ดีในระยะยาว
    .
    .

..::ค่อยดู..ค่อยศึกษา..กรุณาวาจา..อย่าเป็นเซียน ::..

Bookmarks