หยุด - หน้า 2

ชื่อกระทู้: หยุด

Member
    ขอบคุณ
    0

รู้จัก"องคุลีมาล"ใช่ไหมครับ
    องคุลีมาล เป็นชาวเมืองสาวัตถี เป็นเด็กเรียนเก่ง เพราะเมื่อถูกส่งไปร่ำเรียนวิชาที่ในสำนักตักศิลาของ อาจารย์ทิศาปาโมกข์ ก็ร่ำเรียนเก่งเกินหน้าเพื่อนในจำนวนชั้น 500 คนด้วยกัน
    การเป็นคนเก่ง ทำให้องคุลีมาลถูกเพื่อนนักเรียนด้วยกันที่เป็นลูกมห าอำมาตย์ ลูกขุนนาง กระทั่งลูกพ่าอค้าอิจฉาริษยา เพราะฐานะก็ต่ำต้อยกว่าคนอื่น แถมยังเป็นที่รักใคร่ของอาจารย์
    วันหนึ่ง ศิษย์ร่วมสำนัก จึงออกอุบายให้อาจารย์บอกองคุลีมารว่าครูมีมนต์พิเศษ ชื่อ "วิษณุมนต์ "ซึ่งผู้ร่ำเรียนจบสามารถปราบได้ทั่วไตรภพคือ โดยบอกว่า คนที่เหมาะสมที่จะร่ำเรียนมีคนเดียว คือองคุลีมาล แต่มีเงื่อนไขคือ"มนต์นี้ต้องยกครูก่อนการยกครูหรือการเสียค่าครูนี้ใ ช้เงินทองของใช้ไม่ได้ต้องฆ่าคนถึงพันคนก่อนจึงจะเรี ยนได้"
    “ศิษย์จะเรียนวิชานี้ถึงแม้จะไม่เคยฆ่าสัตว์ตัดชีวิต มาก่อน แต่เพื่อให้ได้ซึ่งวิชาวิษณุมนต์วิเศษนี้กระผมจะทำ” องคุลีมาลรับปาก แล้วเริ่มดักซุ่มฆ่าคนที่เจอ ไม่สนใจว่าเป็นเด็ก ผู้หญิง ผู้ชาย กระทั่งคนเฒ่าคนแก่ จนจำไม่ได้ว่าได้ฆ่าไปเท่าไหร่แล้ว จึงได้ตัดเอานิ้วมือคนที่ตนฆ่ามาร้อยเข้ากับเถาวัลย์ ห้อยคอไว้
    กระทั่งนับได้ 999 คน องคุลีมาลก็เตรียมจะศึกษาวิชามนต์วิเศษนี้ จึงไปดักรอคนที่ 1,000
    กระทั่งไม่นาน สมเด็จพระบรมศาสดาทรงเห็นว่า ถ้าพระองค์ไม่ทรงเป็นพระภาระ องคุลีมาลก็จะกระทำมาตุฆาต (ฆ่ามารดา) จึงรีบเสด็จไปแต่เช้าตรู่ และเมื่อองคุลิมาลเห็น โจรก็ตรงเข้าไล่เพื่อฆ่าเอานิ้วพระหัตถ์มาแขวนคอ แต่ไล่เท่าไรก็ไม่ทัน จึงร้องตะโกนให้พระบรมศาสดาหยุด
    พระองค์จึงตรัสว่า พระองค์ได้หยุดแล้ว แต่เขาก็ยังไล่ตามไม่ทัน !!!
    พระสุรเสียงนั้น ทำให้องคุลิมาลสำนึก จึงเปลื้องเครื่องศัสตราวุธ และมาลัยนิ้วมือออกจากกายทิ้งไว้ในซอกภูเขา แล้วเข้าไปเฝ้าทูลขอบรรพชาอุปสมบท
    จากวันนั้น โจรร้ายอย่างองคุลีมาล ก็หยุดและพ้นสภาพจาก"โจร"กลายเป็น"พระ" โดยพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงอนุญาตให้อุปสมบท ด้วยวิธีเอหิภิกขุอุปสัมปทา แล้วทรงนำพระใหม่เข้าไปในพระเชตวันมหาวิหารย์

ทำไม...เราหยุดแล้ว ท่านถึงไม่หยุด

เหลืองแดงก็พี่น้องกันทั้งนั้นครับรักกัลรักกัล

Junior Member อาเพียว's Avatar
    สถานที่
    TouRisM Kan Scooter Gang
    ขอบคุณ
    0

สวัสดี !
    สวัสดีครับ

ThrashERroR thrasherror's Avatar
    สถานที่
    Lamplear
    ขอบคุณ
    0

ดี ราย คุณล้างจานเลย นะวันนี้
    [COLOR="#00FFFF"][CENTER]
    เมื่อฟ้าสีศราม Lambretta จะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน
    กำหนดการสามารถเปลี่ยนแปลงได้เสมอ
    เพราะเราคือ แลมเพลีย แลมพัง อยู่อย่างลำพัง
    [/CENTER[/
    COLOR]]

ดีครับ อย่าเสียดสีใคร แต่ถ้าเขาไม่หยุด ก็ต้องจับม่คุยกันต่อหน้า เราอย่าไปเม้นเสียดสีกันไปกันมาดีกว่าครับ ทเราหยุดแล้ว แต่อย่าให้ผมเห็นว่าพวกคุณยังไม่หยุด

ปล.ไอปริ๊น แ ...บ้าไปแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย not13 : 10-10-2009 เมื่อ 18:25

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ not13 อ่านข้อความ
    ดีครับ อย่าเสียดสีใคร แต่ถ้าเขาไม่หยุด ก็ต้องจับม่คุยกันต่อหน้า เราอย่าไปเม้นเสียดสีกันไปกันมาดีกว่าครับ ทเราหยุดแล้ว แต่อย่าให้ผมเห็นว่าพวกคุณยังไม่หยุด

ปล.ไอปริ๊น แ ...บ้าไปแล้ว
    รูปผมเวอร์ชั่นล่าสุดจากชมพูทวีป

Junior Member อาเพียว's Avatar
    สถานที่
    TouRisM Kan Scooter Gang
    ขอบคุณ
    0

สมองเพ่เข้าไปแร้ววว

(เพ่ปริ้น) อามิตาพุด
    สวัสดีครับ

Senior Member เด็กพิเศษ-30's Avatar
    สถานที่
    TouRisM กาญจนบุรี<สายเด็ก>
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

สาธุ

Senior Member Ha_NoNg's Avatar
    สถานที่
    TouRism สาย ขาโหต
    ขอบคุณ
    0

อุสะราทำมา อัดสะราทำมา

เด๋วกรวดน้ำให้ คุนปริ้น ด้วยนะคัฟ....
    จุดยืนของคุณ คือ จุดเสียวของเรา...

ThrashERroR thrasherror's Avatar
    สถานที่
    Lamplear
    ขอบคุณ
    0

เฮ้ย แรงไปว๊ะ กรู จอง

ศาลาใว้แล้ว ศาลาพัก รถนะเว่ยไปเที่ยวกัน
    [COLOR="#00FFFF"][CENTER]
    เมื่อฟ้าสีศราม Lambretta จะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน
    กำหนดการสามารถเปลี่ยนแปลงได้เสมอ
    เพราะเราคือ แลมเพลีย แลมพัง อยู่อย่างลำพัง
    [/CENTER[/
    COLOR]]

Senior Member เด็กพิเศษ-30's Avatar
    สถานที่
    TouRisM กาญจนบุรี<สายเด็ก>
    ขอบคุณ
    0

Exclamation

เกี่ยวกันไหมเนี้ย

Senior Member Ha_NoNg's Avatar
    สถานที่
    TouRism สาย ขาโหต
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ thrasherror อ่านข้อความ
    เฮ้ย แรงไปว๊ะ กรู จอง

ศาลาใว้แล้ว ศาลาพัก รถนะเว่ยไปเที่ยวกัน

แรงไรพี่ วุ้ยๆๆๆๆ
    จุดยืนของคุณ คือ จุดเสียวของเรา...

Junior Member ชาวสับโดด's Avatar
    สถานที่
    กลุ่มไหนก็ได้ถ้าไม่มีเมิง
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เอาน่า

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Ha_NoNg อ่านข้อความ
    แรงไรพี่ วุ้ยๆๆๆๆ
    อะอะอ้าว อะอาว อะอะอะอ้าว อะอาวว จัยเรามันชัก
    จะยังงัย

มันลอยๆไปอยู่กะเธอ.....โหน่งงัยโหน่งงงงง

Member
    สถานที่
    Muzzle Loading Gun
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ชาวสับโดด อ่านข้อความ
    อะอะอ้าว อะอาว อะอะอะอ้าว อะอาวว จัยเรามันชัก
    จะยังงัย

มันลอยๆไปอยู่กะเธอ.....โหน่งงัยโหน่งงงงง

โบราณมากมาย....ไอ้บอล

แก่ได้อีกอ่ะเมิง (หน้านะ)

ฮ๋า ๆ ๆ ๆ

Member sCooter_man's Avatar
    สถานที่
    สับโดด sCooter คลับ
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน แรงๆๆๆๆ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ L a m B i T _ จร้า อ่านข้อความ
    โบราณมากมาย....ไอ้บอล

แก่ได้อีกอ่ะเมิง (หน้านะ)

ฮ๋า ๆ ๆ ๆ
    โหเพ่ก็ดูดตูดผมมาติดๆยังมีคำพูดอีก เด๋วก่อนๆลวกๆซะเลยยย.../\3
    เมื่อเราล้ม เราอย่ามองจุดที่ล้ม ให้เรา มองจุดที่ลื่น.. [email protected]

Member
    สถานที่
    Muzzle Loading Gun
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sCooter_man อ่านข้อความ
    โหเพ่ก็ดูดตูดผมมาติดๆยังมีคำพูดอีก เด๋วก่อนๆลวกๆซะเลยยย.../\3

เออ...

Bookmarks