บันทึกการเดินทาง: ล้อหมุนครั้งแรกในรอบ10เดือน - หน้า 4

ชื่อกระทู้: บันทึกการเดินทาง: ล้อหมุนครั้งแรกในรอบ10เดือน

Member davia_za@hotmail.com's Avatar
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    ฉันเคยวิ่งเล่นตามสวนตามนาแถวสุพรรณ-ชัยนาท เติมน้ำมันตามปั้มหลอด แอบพักแถวคันนา อาบน้ำตอนฝนมา ซ่อมรถตามรายทาง ขนผักขนปุ๋ยจนแก่ชรา แล้วก็มาอยู่โคราชช่วงสั้นๆ ท้ายสุดฉันก็มายืนรอคนที่รักฉันจริงอยู่ริมคลองประปา คนที่สัญญาว่าจะมาดูแลฉันจนเขาตาย...
    ......................
    ...................
    .................
    ...............
    .............
    ..........
    .......
    .....
    ...
    ..
    .
    วันนี้ ฉันวิ่งอยู่บนถนนที่แพงที่สุดในกรุงเทพฯ เติมน้ำมันที่ดีที่สุดเท่าที่มนุษย์จะพัฒนาได้ พักอยู่ในโรงรถอย่างดี อาบน้ำและบำรุงผิวพรรณอย่างดีที่สุด ซ่อมรถที่อู่เบนซ์ ขนถุงช๊อปปิ้งจากห้างสยามพารากอน 555 เรื่องราวของฉันคือ "เรื่องที่เป็นไปได้ทั้งมวล ในสิ่งที่คนที่รักฉันพึงกระทำได้"

ฝากให้สหายทั้งหลายบนถนนแห่งมิตรภาพนี้ครับ
    Ride with Pride
    ผมว่าท่านพี่เอาไปสร้างละคร ได้เลยนะครับ ท่าน
    สุดดดดยอดดดเลยครับ 5555+
    ... อ้วนซ่า ....

jodeci's Avatar
    สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ [email protected] อ่านข้อความ
    ผมว่าท่านพี่เอาไปสร้างละคร ได้เลยนะครับ ท่าน
    สุดดดดยอดดดเลยครับ 5555+
    น่าจะถ่ายทำแถวชัยนาทครับ บ้านเกิดป้าแดง 55555

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อยากรู้จักท่านวีมากๆพึ่งสมัครเข้ามาครั้งแรก แต่ติดตามท่านมาตลอด ขอเป็นคนของมาสด้าด้วยคนครับ 081-7961153 [email protected] ดอนBSชาญรวินท์ บุญคุ้ม 92/10 ม.6 ต.ต้นเปา อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130 ให้ที่อยู่เลยครับเพราะอยากได้สติ๊กเกอร์มากกกกกก คงไม่ว่ากันนะครับแนบเอกสาร 1581371แนบเอกสาร 1581383แต่งตามใจชอบครับ

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ don1976 อ่านข้อความ
    อยากรู้จักท่านวีมากๆพึ่งสมัครเข้ามาครั้งแรก แต่ติดตามท่านมาตลอด ขอเป็นคนของมาสด้าด้วยคนครับ 081-7961153 [email protected] ดอนBSชาญรวินท์ บุญคุ้ม 92/10 ม.6 ต.ต้นเปา อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ 50130 ให้ที่อยู่เลยครับเพราะอยากได้สติ๊กเกอร์มากกกกกก คงไม่ว่ากันนะครับแนบเอกสาร 1581371แนบเอกสาร 1581383แต่งตามใจชอบครับ
    ยินดีต้อนรับด้วยไมตรีครับท่านดอน เหนือสิ่งอื่นใด ยินดีที่ได้ท่านมาเป็นสหายร่วมทัพมาสด้า พี่น้องชาวเหนืออบอุ่นมากและมีไมตรีที่ดีต่อกัน ขอบพระคุณที่ท่านติดตามกระผมมาตลอด หวังว่าเรื่องไร้สาระของผมท่านคงไม่ถือสา ส่วนเรื่องดีๆที่มีประโยชน์ เพียงหวังว่าจะมีผลในการสร้างแรงบันดาลใจให้กับท่านไ ด้บ้าง

รถของท่านน่ารักมากครับ ส่วนเรื่องสติกเกอร์ไม่ต้องกังวลครับ จัดส่งให้ได้ รอซักครู่นะครับ

Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ jodeci อ่านข้อความ
    มาแล้วพี่น้อง...

เอาป้าแดงไปลองขับกลางคืนมาครับ วันนี้วันทำงานแต่พอไปส่งของให้พี่ศักดิ์มาก็ขี้เกีย จไปทำงานซะ เลยลาซะครึ่งวัน นอนเล่นอยู่กับบ้าน ล้างรถ จัดของ ถ่ายรูปเรื่อยเปื่อย พอถึงเวลาไปทำงานก็ได้เวลาลองรถในสภาพความกดดันสูง กดดันจริงๆครับพี่น้องสายตาผู้คนบนถนนสาทรอันลือลั่น ที่รถติดshipหาย เหมาะกับการลองรถมากๆ มีทั้งเนิน สะพาน เลี้ยว ถือว่าโหดมากๆด้วยความที่เป็นทางตรงและมีไฟแดงเยอะ จะต้องใช้เท้าให้สามัคคีกันทั้งเหยียบคลัช เหยียบเบรก เหยียบคันเร่ง ป้าแดงเดินเบาเครื่องนิ่งมาก สังเกตุจากฝากระโปรงและเกียร์ครับ ไม่สั่น เสียงคำรามของป้าแดงก็โหดดี รถไม่มีท่อพัก 5555

การเข้าโค้งก็ทรงตัวดีครับ สาดเข้าโค้ง เบรกมั่นใจ เปลี่ยนวิถีการเบรกใหม่จากเบรกแบบมั่นใจโดยดิสเบรก เป็นกะระยะนิดหน่อยแล้วเบรก ถ้าไม่อยู่ก็ย้ำๆเอา แล้วเสริมความปลอดภัยโดยเบรกมืออีกชั้น

รถค่อนข้างเล็กก็จริงแต่ขับสนุกมากครับ คนขับรถแพงๆยังมอง ก็คงไม่แลกกันนะ 555 มองรถมองหน้า ใช่ครับ รถกูเอง

พอทดลองเปิดไฟหน้าก็ผ่านไปด้วยดี แต่ไฟกินขวานิดๆ ต้องปรับตั้งใหม่ ระบบไฟเลี้ยวทำงานอัตโนมัติ 555 ผมไม่แน่ใจว่าใครเป็นเหมือนผมบ้าง พอดีผมไม่รู้เรื่องหรอก พอหมุนพวงมาลัยตามเลี้ยวแล้วมันไปเกี่ยวกับยกเลี้ยวใ ห้โดยอัตโนมัติ ผมก็ว่ามันเข้าท่าดี แต่พอตั้งล้อตรงต้องยกกลับเอง ใครเป็นแบบนี้บ้างครับ???? ถ้ามันปกติก็ขออภัยครับ 5555 ลืมบอกไปว่าของผมใส่ยกเลี้ยวแบบ2ก้านนะครับ ก้านหนึ่งบังคับไฟเลี้ยว ส่วนอีกก้านไว้ปัดน้ำฝน3ระดับครับ

ลืมบอกไปว่า ป้าแดงได้ทดลองอาบน้ำเองแล้ว พบว่ามีรั่วที่ประตูครับถ้าฉีดเข้าไปตามขอบ เลยแก้ไขด้วยการระวังบริเวณนั้นเพราะว่า ถึงจะกันน้ำได้แต่ก็ไม่ได้กันน้ำฉีดเข้าไปแรงๆแบบนั้ น ส่วนบริเวณเบรกมือ มีน้ำหยดครับ ต้องกลับไปดูว่ามันซึมมาจากรูอะไร แต่ดูตำแหน่งแล้วซึมมาจากขายึดเบรกมือครับผม
    ผมได้ฟังคุณวีเล่าเกี่ยวกับป้าแดงแล้วผมมีความสุขมาก เลยครับเหมือนกับว่าผมได้สัมผัสมากับตัวเองจริงฯเลยค รับ น่าอิจฉาคุณวีจังครับผมขอให้คุณวีและป้าแดงมีความสุข มากฯนะครับ

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน ขอบคุณท่านวีมากๆ

สำหรับเพื่อนที่เป็นยิ่งกว่ามิตรภาพรายทางเจอแล้วจาก จากแล้วลืม คงได้มีโอกาสโค้งคารวะท่านด้วยความนับถือชื่นชม ตัวข้าพเจ้าเองยอมรับในความมีน้ำใจของสหายวีที่มีแก่ ทุกท่านโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน บุคคลเช่นนี้หายากนักแลในปัจจุบัน ผ่านแคว้นล้านนาอย่าลืมแวะบ่อสร้างแดนหัตถกรรมด้วยนะ ท่าน
    นับถือ นับถือ
    ดอนBS

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ don1976 อ่านข้อความ
    สำหรับเพื่อนที่เป็นยิ่งกว่ามิตรภาพรายทางเจอแล้วจาก จากแล้วลืม คงได้มีโอกาสโค้งคารวะท่านด้วยความนับถือชื่นชม ตัวข้าพเจ้าเองยอมรับในความมีน้ำใจของสหายวีที่มีแก่ ทุกท่านโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน บุคคลเช่นนี้หายากนักแลในปัจจุบัน ผ่านแคว้นล้านนาอย่าลืมแวะบ่อสร้างแดนหัตถกรรมด้วยนะ ท่าน
    ดอนBS
    ถ้าท่านกล่าวเช่นนี้ก็ขอโค้งรับคารวะด้วยไมตรีให้ต่ำ กว่าท่านครับ ถือว่าเป็นเกียรติในชีวิตและเป็นมหามิตรที่น่าคบหายิ ่งนัก ทุกๆท่านที่กาลเวลาพาข้าพเจ้ามาพานพบ ล้วนแต่น่าคบหาและยากนักที่จะนิ่งเฉย สิ่งใดก็ดีที่ท่านทั้งหลายสงสัยว่าทำไมข้าพเจ้าไม่ร้ องขออะไรตอบแทน กาลนั้น ท่านได้ตอบแทนเป็นมิตรภาพตั้งแต่แรกเริ่มแล้ว

แคว้นล้านนาเป็นอนาจักรที่เหมาะมากที่จะโบกธง Ride with Pride ครับ อบอุ่นทั้งจิตใจและถ้อยคำ ยากนักที่จะผ่านไปโดยที่ไม่เยี่ยมคารวะท่านแม่ทัพทุก ท่าน

บ่อสร้างแดนหัถกรรม น่าจะเป็นแดนมหามิตรด้วยครับ

Senior Member maycosa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ยินดีต้อนรับด้วยไมตรีครับท่านดอน เหนือสิ่งอื่นใด ยินดีที่ได้ท่านมาเป็นสหายร่วมทัพมาสด้า พี่น้องชาวเหนืออบอุ่นมากและมีไมตรีที่ดีต่อกัน ขอบพระคุณที่ท่านติดตามกระผมมาตลอด หวังว่าเรื่องไร้สาระของผมท่านคงไม่ถือสา ส่วนเรื่องดีๆที่มีประโยชน์ เพียงหวังว่าจะมีผลในการสร้างแรงบันดาลใจให้กับท่านไ ด้บ้าง

รถของท่านน่ารักมากครับ ส่วนเรื่องสติกเกอร์ไม่ต้องกังวลครับ จัดส่งให้ได้ รอซักครู่นะครับ
    ผมขอด้วยคนนะครับท่านวี สติ๊กเกอร์นะครับ

Senior Member maycosa's Avatar
    ขอบคุณ
    0

ดอนBS
    เห็นด้วยอย่างแรงครับผม ผมก็ขอแสดงความนับถือด้วยครับ เพราะท่านผู้นี้ก็ได้ช่วยเหลือผมมากครับ ทั้งอะไหล่และกำลังใจ รวมทั้งคำปรึกษาดีๆอีกมากมายครับ ขอบคุณมากๆนะครับท่านวี

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maycosa อ่านข้อความ
    เห็นด้วยอย่างแรงครับผม ผมก็ขอแสดงความนับถือด้วยครับ เพราะท่านผู้นี้ก็ได้ช่วยเหลือผมมากครับ ทั้งอะไหล่และกำลังใจ รวมทั้งคำปรึกษาดีๆอีกมากมายครับ ขอบคุณมากๆนะครับท่านวี
    ขอบคุณมากครับ วันนี้ผมช่วยท่าน แต่วันข้างหน้าพี่น้องของเราเดือดร้อน ท่านก็ต้องช่วยเหลือท่านอื่นๆด้วย พี่น้องของเราต้องดูแลกันให้ดีครับ ใครไปใครมาจะได้ประทับใจ ที่เรากลุ่มเล็กๆแต่อบอุ่นมาก ไม่เห็นหน้าเห็นตาแต่เราก็สื่อสารถึงกันตลอด ที่ๆสัญลักษณ์Ride With Prideไปถึง ที่แห่งนั้น มีสหายของมาสด้าคลาสสิคเสมอ

ขอบคุณ
    0

มารออ่านเรื่องราวของป้าแดงต่อนะครับท่าน รอตอนต่อไปอยู่นะครับท่านวี

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ maycosa อ่านข้อความ
    มารออ่านเรื่องราวของป้าแดงต่อนะครับท่าน รอตอนต่อไปอยู่นะครับท่านวี
    ข่าวด่วนชาวมาสด้า ป้าแดงจอดตายอยู่กลางสี่แยกไฟแดง แต่เดชะบุญที่วีหนวดเข็นรถเข้าข้างทางคนเดียวได้ โห...ป้าแดงน้ำหนักเบาโคตรๆ ตอนนี้สายพานขาด น้ำมันท่วมคาบู แต่คนขับยังสติดี ซื้อเบียร์มาดับทุก16กระป๋อง แผนงานในวันนี้กู้ชีวิตป้าแดงก่อนครับ แล้วจะมารายงานต่อครับ

จบข่าว

nUn_Su's Avatar
    สถานที่
    Mazda 800 Club Thailand
    ขอบคุณ
    225

ข่าวด่วนชาวมาสด้า ป้าแดงจอดตายอยู่กลางสี่แยกไฟแดง แต่เดชะบุญที่วีหนวดเข็นรถเข้าข้างทางคนเดียวได้ โห...ป้าแดงน้ำหนักเบาโคตรๆ ตอนนี้สายพานขาด น้ำมันท่วมคาบู แต่คนขับยังสติดี ซื้อเบียร์มาดับทุก16กระป๋อง แผนงานในวันนี้กู้ชีวิตป้าแดงก่อนครับ แล้วจะมารายงานต่อครับ

จบข่าว
    สายพานอะไรขาดท่าน สายพานแอร์ หรือสายพานเครื่อง แล้วซ่อมได้มั้ยครับ เอาใจช่วยน่ะท่าน (จอดเสียกลางไฟแดง คงจะเป็นจุดเด่นแก่สายตาผู้พบเห็น คงมีสาวๆลงมาช่วยท่านเข็นแน่ๆเลย อิอิ นี่แหละครับ เท่ห์เวลาขับมีเสน่ห์เวลาเข็น

สถานที่
    Mazda RWP
    ขอบคุณ
    869

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nUn_Su อ่านข้อความ
    สายพานอะไรขาดท่าน สายพานแอร์ หรือสายพานเครื่อง แล้วซ่อมได้มั้ยครับ เอาใจช่วยน่ะท่าน (จอดเสียกลางไฟแดง คงจะเป็นจุดเด่นแก่สายตาผู้พบเห็น คงมีสาวๆลงมาช่วยท่านเข็นแน่ๆเลย อิอิ นี่แหละครับ เท่ห์เวลาขับมีเสน่ห์เวลาเข็น

ตอนแรกลูกลอยในคาร์บูค้างครับ น้ำมันท่วมล้นออกมา หัวเทียนชุ่มไปด้วยน้ำมัน รถติดมากๆเพราะจอดตายตรงสี่แยกพอดี ผมเข็นคนเดียวครับเข้าข้างทาง รถเบามากและให้พี่ไผ่มาซ่อมคาร์บูและเปลี่ยนหัวเทียน ให้ครับ ขับไปบ้านเพื่อไปจูนเครื่องต่อ สายพานก็ขาดอีก สายพานเครื่องครับมันเก่าแล้ว ก็เลยให้พี่ไผ่ไปซื้อมาใหม่ แอร์ผมใช้ระบบลูกรอกครับ สายพานผมมีเส้นเดียวครับ ก็เปลี่ยนเรียบร้อยใช้งานได้ปกติแล้วครับ

แต่ต้องกลับไปอู่อีกรอบ สายพานหย่อนไปครับ เสียงดังสะท้านเลย สรุปแล้ว ชีวิตของผมก็สมบูรณ์แล้วครับ ทั้งขับทั้งเข็น....

ตอนแรกลูกลอยในคาร์บูค้างครับ น้ำมันท่วมล้นออกมา หัวเทียนชุ่มไปด้วยน้ำมัน รถติดมากๆเพราะจอดตายตรงสี่แยกพอดี ผมเข็นคนเดียวครับเข้าข้างทาง รถเบามากและให้พี่ไผ่มาซ่อมคาร์บูและเปลี่ยนหัวเทียน ให้ครับ ขับไปบ้านเพื่อไปจูนเครื่องต่อ สายพานก็ขาดอีก สายพานเครื่องครับมันเก่าแล้ว ก็เลยให้พี่ไผ่ไปซื้อมาใหม่ แอร์ผมใช้ระบบลูกรอกครับ สายพานผมมีเส้นเดียวครับ ก็เปลี่ยนเรียบร้อยใช้งานได้ปกติแล้วครับ

แต่ต้องกลับไปอู่อีกรอบ สายพานหย่อนไปครับ เสียงดังสะท้านเลย สรุปแล้ว ชีวิตของผมก็สมบูรณ์แล้วครับ ทั้งขับทั้งเข็น....

ไปไหนมาครับถึงได้มาติดที่ไฟแดง
    แล้วมันขาดได้ไงครับพี่วี
    เอาใจช่วยครับหายไวๆๆนะครับป้าแดง

Bookmarks