เรื่องการโอนลอย เอกสาร

ชื่อกระทู้: เรื่องการโอนลอย เอกสาร

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

มาตรฐาน เรื่องการโอนลอย เอกสาร

คือตอนนี้รถเลขตัวถงเลขเครื่องตรงเล่ม แต่สีไม่ตรงเค้าบอกให้ไปหาใบเสร็จการเปลี่ยนสีรถมา
    เอกสารที่มีตอนนี้
    1.เล่มทะเบียน
    2.แบบคำขอโอนและรับโอน
    3.สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนเบียนของเจ้าของเดิม

จะสามารถโอนเป็นชื่อเรา ได้มั้ย? วานผู้รู้

Junior Member
    ขอบคุณ
    0

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chillymonkey อ่านข้อความ
    คือตอนนี้รถเลขตัวถงเลขเครื่องตรงเล่ม แต่สีไม่ตรงเค้าบอกให้ไปหาใบเสร็จการเปลี่ยนสีรถมา
    เอกสารที่มีตอนนี้
    1.เล่มทะเบียน
    2.แบบคำขอโอนและรับโอน
    3.สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนเบียนของเจ้าของเดิม

จะสามารถโอนเป็นชื่อเรา ได้มั้ย? วานผู้รู้
    โอนลอย คุณขาดใบมอบฉันฑะ ไปนะ
    อย่าลืมเรื่องเซ็นต์รับรองเอกสารจากผู้โอนลอยมาให้ใน สำเนาข้อ 3.

ถ้าเอาชัวร์สุด คือ ทำสัญญาซื้อขายเป็นเอกสารด้วยจะดีมาก ใช้แบบง่ายๆ ก็ได้ เช่น
    หัวเรื่อง สัญญาต่อไปนี้เรียกว่าสัญญาซื้อขาย
    นาย ก เจ้าของรถ......... ขายรถ........... เลขเครื่อง........... เลขคอ........... ทะเบียน..................ให้ นาย ข แล้วลงลายมือชื่อ............................... ผู้ขาย
    ลงลายมือชื่อ.................................ผู้ซื ้อ
    วันที่ซื้อขาย...................................
    ประมาณนี้ครับ มีพยานด้วยก็ได้ไม่มีก็ได้
    ซึ่งสัญญาตัวนี้เก็บไว้กรณีรถโอนไม่ได้มีปัญหา อย่าลืมสำเนาเอกสารในข้อ 3. เก็บไว้ 1 ชุดก็ดีนะ

Bookmarks